ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    เกี่ยวกับ หลวงปู่ครูบาตั๋น ปัญโญ อริยเจ้าผู้ปลุกเสกผ้ายันต์ฝ่ามือหลวงปู่ดู่

หลวงปู่ครูบาตั๋น ปัญโญ สำนักสงฆ์ม่อนปู่อิ่น จ.เชียงใหม่ ปัจจุบันต้องถือว่าเป็นพระเถระที่มีอายุกาลพรรษามากอีกองค์ในเชียงใหม่ คุณธรรมของท่านที่ปกปิดมานานแล้วกระจ่างให้คนทั่วไปได้รับทราบ

หลวงปู่ท่านเป็นสหธรรมิกกับ ครูบาอิน วัดทุ่งปุย (หรือวัดฟ้าหลั่ง), ครูบาบุญปั๋น วัดร้องขุ้ม, ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อน ฯลฯ

เขาเล่ากันว่าก่อนที่ครูบาอิน ท่านจะมรณภาพนั้นมีคนถามว่าถ้าครูบาอิน มรณภาพแล้วพวกเขาจะไปไหน ครูบาอินท่านตอบว่าให้ไปกราบครูบาตั๋นสิ

หรือแม้แต่ หลวงพ่อทอง วัดพระธาตุศรีจอมทอง พระอริยเจ้าอีกรูปหนึ่งถึงขนาดที่ให้คนขับรถพาท่านมาถึงสำนักสงฆ์ม่อนปู่อิ่น แล้วก้มลงกราบแทบเท้าครูบาตั๋น และยังนำเท้าของครูบาตั๋นมาเหยียบศรีษะอีกต่างหาก

แค่นี้ก็คงไม่ต้องบรรยายอะไรมาก ประสบการณ์จากผู้พบเห็นความอัศจรรย์ขององค์หลวงปู่ยังมีอีกมาก แต่เนื่องจากผมไม่ได้ใกล้ชิดอะไรเลยไม่ค่อยได้ทราบเรื่องราวแต่ได้รับรู้แค่นี้ถือว่าดีมากเป็นเครื่องเจริญศรัทธาที่ดียิ่ง

ผ้ายันต์รอยฝ่ามือนี้ถือว่าเป็นของสุดวิเศษที่เนื่องด้วยครูบาอาจารย์ผู้ทรงคุณถึงสองรูปทีเดียว รูป เป็นภาพรอยฝ่ามือของพระโพธิสัตว์เจ้าที่ทรงบารมีมาก หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ ส่วน นาม (พลังงาน) ที่อธิษฐานจิตเป็นของพระอรหันต์เจ้า ครูบาตั๋น ปัญโญ สองพลังรวมเป็นหนึ่ง บูชาไว้ที่บ้านตัวท่านเถิดจะเกิดผลดีเป็นศิริมงคลยิ่ง

2. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    พอดีเข้าเว๊บไม่ได้มาเป็นอาทิตย์เลยไม่ได้เข้ามาแจ้งค่ะ ได้รับผ้ายันต์เรียบร้อย(ตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้วค่ะ) อนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

3. jotrang

jotrang เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    ได้รับผ้ายันต์แล้วครับ ขอบคุณครับ

4. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบองค์หลวงปู่ดู่ และสวัสดีพี่ๆทุกท่านนะครับ

5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    28/11/54

วันนี้ไปส่งผ้ายันต์ให้เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้แล้วครับ

1.คุณ ปราธมธ RF842314435TH
    2.คุณ วาริน RF842314466TH
    3.คุณ สุวรรณี RF842314452TH

ได้รับแล้วแ้จ้งด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.ขอบคุณสำหรับน้ำใจจาก คุณ วาริน ที่ส่งเหรียญ ลพ.ทองพูล มาให้ด้วยนะครับ ส่วนเงินที่เหลือจากค่าส่งผมจะรวบรวมไปทำบุญให้นะครับ อนุโมทนาครับผม

6. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    สาธุ
    กำลังจัดส่งนะครับ ที่บ้านน้ำท่วมเลยค่อนข้างลำบากหน่อยครับ

7. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ดูเข้มขลังมากครับ
    :cool:

8. พ่อน้องหนุน

พ่อน้องหนุน เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามหัวค่ำครับ วันนี้ช่วงบ่ายได้รับผ้ายันต์ที่คุณบอยจัดส่งให้แล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ ขออนุโมทนาบุญกับญาติธรรมทุกท่านด้วยครับ สาธุ./

9. Specialized

23
    ขอบคุณครับที่แจ้งให้ทราบว่าได้รับแล้ว

ช่วงนี้ไม่มีซองส่งมาหาผมเลย ... ไม่ได้ส่งเลยเงียบเหงาจัง ๕๕๕

10. rung847

rung847 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    ได้รับผ้ายันต์แล้วครับ ขอบคุณครับ

11. mature_na

mature_na เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    กรรมฐานตามรอยหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด

<hr style="color:#FFFFFF; background-color:#FFFFFF" size="1"> กรรมฐานตามรอยหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด

<hr style="color:#FFFFFF; background-color:#FFFFFF" size="1"> <ins style="display:inline-table;border:none;height:250px;margin:0;padding:0;position:relative;visibility:visible;width:300px"><ins id="aswift_0_anchor" style="display:block;border:none;height:250px;margin:0;padding:0;position:relative;visibility:visible;width:300px"></ins></ins>
    มีหลักฐานชัดเจนว่า ประเทศไทยของเราตั้งแต่สมัย ทวาวดี สุโขทัย กรุงศรีอยุธยา กรุงธนบุรี และรัตนโกสินทร์ตอนต้น มีการฝึก กรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ เป็นอันมากและเป็นกรรมฐานหลักในการฝึกฝนในประเทศไทย เป็นแบบเดียวที่มีการฝึกฝนกัน พึ่งมาสูญหายในช่วงที่มีการแยกนิกาย นับตั้งแต่สมัยรัชกาลที่4 มา

แน่นอนว่า หลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืดนั้นท่านมีชีวิตช่วงพระ เอกาทศรถ ดังนั้นกรรมฐานที่ท่านเล่า้เรียนจึงเป็นกรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ แน่นอนครับ

ในเดือน ธันวาึคม 2554
    จะมีการจัดอบรมกรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ(ตามรอยหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด)
    ขึ้นระหว่างวันเสาร์ที่ 3-วันจันทร์ที่ 5 ธันวาคม 2554

รายละเอียดของสถานที่ฝึก
    ที่คณะ 5 วัดราชสิทธาราม(พลับ) ซ.อิสรภาพ 23 แขวงวัดอรุณ เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ โทร. 084-651-7023

รถเมล์สาย 19 40 56 57 149 ผ่านหน้าวัด

=================================

กำหนดการ เดือน
    ธันวาึคม 54

วันเสาร์ที่ 3 ธันวาคม 2554

เวลา 09.00-10.00 ลงทะเบียน รับประทานอาหารเช้า

เวลา 10.000-11.00 รับศีล ขึ้นกรรมฐาน รับประทานอาหารกลางวัน

เวลา 13.00-14.00 ฟังธรรมบรรยาย ถามปัญหา พักดื่มน้ำปานะ

เวลา 14.00-16.30 เจริญจิตภาวนา เดินจงกรม อาบน้ำ ทำธุระส่วนตัว

เวลา 16.30-17.00 ทำวัตรเย็น ปฏิบัติธรรม เข้านอน

วันอาทิตย์ที่ 4 ธันวาคม 2554

เวลา 06.30-07.00 ทำวัตรเช้า รับประทานอาหารเช้า

เวลา 07.000-11.00 นั่งกรรมฐาน เดินจงกรม รับประทานอาหารกลางวัน

เวลา 13.00-14.00 ฟังธรรมบรรยาย ถามปัญหา พักดื่มน้ำปานะ

เวลา 14.00-16.30 เจริญจิตภาวนา เดินจงกรม อาบน้ำ ทำธุระส่วนตัว

เวลา 16.30-17.00
    ทำวัตรเย็น ปฏิบัติธรรม เข้านอน

วันจันทร์ที่ 5 ธันวาคม 2554

เวลา 06.30-07.00 ทำวัตรเช้า รับประทานอาหารเช้า

เวลา 07.000-11.00 นั่งกรรมฐาน เดินจงกรม รับประทานอาหารกลางวัน

เวลา 16.30-17.00 ทำวัตรเย็น ลาศีล กลับบ้าน

1. มีหลักฐานชัดเจนว่า ประเทศไทยของเราตั้งแต่สมัย ทวาวดี สุโขทัย กรุงศรีอยุธยา กรุงธนบุรี และรัตนโกสินทร์ตอนต้น มีการฝึก กรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ เป็นอันมากและเป็นกรรมฐานหลักในการฝึกฝนในประเทศไทย เป็นแบบเดียวที่มีการฝึกฝนกัน พึ่งมาสูญหายในช่วงที่มีการแยกนิกาย นับตั้งแต่สมัยรัชกาลที่4 มา

2. แน่นอนว่า หลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืดนั้นท่านมีชีวิตช่วงพระ เอกาทศรถ ดังนั้นกรรมฐานที่ท่านเล่า้เรียนจึงเป็นกรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ แน่นอนครับ

ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
    http://www.prommapanyo.com/smf/index.php?topic=2798.msg22135;topicseen#msg22135

http://www.somdechsuk.org
    http://www.somdechsuk.com

ย้อนไปสมัยพุทธกาลนั้น พระราหุลมหาเถระเจ้า ได้บรรลุอรหันต์เป็นเอตทัคคะในด้านการศึกษา

พระองค์ ได้สอบถามกับพระพุทธองค์ว่าพุทธองค์มีการปฎิบัติกรรมฐานอย่างใด และท่านได้รวบรวมไว้เป็นหมวดหมู่อีกทั้งท่านยังได้ ไปเรียนรู้และสอบถามความรู้เพิ่มเติมกับพระอรหันต์สาวกองค์อื่นๆอีกเป็น จำนวนมาก และรวบรวมการปฎิบัติกรรมฐานของพระพุทธศาสนาไว้เป็นด้วยกันเป็นการฝึกฝนแบบ ตามลำดับขั้นตอน

จากนั้นจึงกำเนิดการเรียนรู้กรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ ในขอบเขตของบวรพระพุทธศาสนาขึ้น จากการเรียบเรียงของพระราหุลนั่นเอง

บูรพาจารย์ เล่าว่าในสมัยโบราณผู้ศึกษากรรมฐานในพุทธศาสนานั้นมีการฝึกฝนสมาธิและ วิปัสสนาตามแบบกรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ ทั้งสิ้นไม่มีการแบ่งแยกเหมือนสมัยนี้แต่อย่างใด

รูปพระราหุลมหาเถระเจ้า

เหตุ ที่เรียก พระกรรมฐานมัชฌิมา แบบลำดับ เพราะเป็นพระกรรมฐานที่ไม่เอนเอียงไปข้างใดข้างหนึ่ง ในพระสมถะกรรมฐานทั้ง ๔๐ กอง และเรียนเป็นลำดับไปจนครบ ๔๐ กอง จนถึงลำดับสู่วิปัสสนากรรมฐาน จึงเป็นการรวบรวมเอาพระสมถะกรรมฐานทั้ง ๔๐ กอง และวิปัสสนากรรมฐานทั้งมวลไว้ในที่เดียวกัน เพื่อมิให้แตกกระจายไปในทางปฏิบัติ มิต้องให้ความสำคัญกับพระกรรมฐานกองใดกองหนึ่ง

สรุปได้้่ว่่ากรรมฐานมัชฌิมา คือการเรียนปฎิบัติไปตามกำลังของจิต เกิดสมาธิเป็นขั้นๆไป นั่นเองครับ

จาก นั้น กรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ ได้รับการสืบทอดต่อๆกันมาเรื่อยๆได้เข้ามาแถบเอเชียอาคเนย์ และทางสุวรรณภูมิ โดยกลุ่มของพระโสณะและพระอุตตระ นั่นเองครับ

รูปภาพที่มีผู้เชื่อว่าเป็นกลุ่มของพระโสณะและพระอุตตระ[​IMG]

จาก นั้น ประเทศไทยของเราตั้งแต่สมัย ทวาวดี สุโขทัย กรุงศรีอยุธยา กรุงธนบุรี และรัตนโกสินทร์ตอนต้น มีการฝึก กรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ เป็นอันมากและเป็นกรรมฐานหลักในการฝึกฝนในประเทศไทย เป็นแบบเดียวที่มีการฝึกฝนกัน

ในสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น นั้นผู้ที่ สืบทอดต่อมาเป็นปรมาจารย์ต้นของยุคนี้ คือ สมเด็จพระสังฆราชญาณสังวรเถระเจ้า (สุก ไก่เถื่อน)
    รูปสมเด็จพระสังฆราชญาณสังวรเถระเจ้า (สุก ไก่เถื่อน)ครับ

และ ในช่วงนี้ 2554 ผู้ที่ดำรงการสืบทอดกรรมฐานมัชฌิมาแบบลำดับ คือ พระครูสิทธิสังวร (วีระ ฐานวีโร ) ที่คณะ 5 วัดราชสิทธาราม(พลับ) ซ.อิสรภาพ 23 แขวงวัดอรุณ เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ โทร. 084-651-7023
    ผู้บอกวิชชาพระกรรมฐาน ยุคปัจจุบันครับ

-ข้อมูลสำหรับการศึกษาเพิ่มเติม
    http://www.somdechsuk.org

http://www.somdechsuk.com

12. kasems

kasems เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณบอยช่วยดูให้ด้วยว่ามีซองของผม ที่ส่งซองเปล่าไป หลงอยู่ไม๊
    ส่งเมื่อ 22/11/54 RF 9220 1770 5 TH
    ขอบคุณมากครับ
    เกษม

13. suwanee

suwanee Active Member

ได้รับผ้ายันต์ ลป.ดู่ แล้ว

ขอบคุณนะ ค่ะ

14. Specialized

23
    ได้รับแล้วครับ พรุ่งนี้ส่งให้เน้อ :cool:

15. Specialized

23
    05/12/54

วันนี้ ผมได้ซื้อของมาใส่บาตรพระสงฆ์ จำนวน 109 รูป พร้อมกับฟังปาฐกถาธรรมจาก ท่าน ว.วชิรเมธี เรื่อง "ครองแผ่นดินโดยธรรม" เป็นเรื่องเกี่ยวกับในหลวงเราซึ่งเป็นพระมหากษัตริย์ผู้ทรงธรรม แบ่งบุญให้ทุกคนได้อนุโมทนากันครับผม

16. peerasitg

peerasitg เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมอนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

17. joenok

joenok เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2010
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ

18. Specialized

23
    06/12/54

วันนี้ไปส่งผ้ายันต์ให้เพื่อนสมาชิกดังต่อไปนี้แล้วครับ

1.คุณ ไพโรจน์ RF559144618TH
    2.คุณ วีรวิทย์ RF559144621TH
    3.คุณ เกษม RF559144635TH

ได้รับแล้วแ้จ้งด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.ขอบคุณสำหรับน้ำใจของ พี่ chanayut มากนะครับ ที่ส่งพระผงสุพรรณ มาให้บูชา อนุโมทนาครับผม :cool:

19. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาด้วยครับ ^__^

20. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับผ้ายันต์แล้วนะครับ
    ขอบคุณมากครับ