ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. จิตพุทธ

จิตพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่

ไฟล์ที่แนบมา:

2. แก้มลิง

แก้มลิง Active Member

วันนี้ที่วัดสะแกมีวัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ ปี20 ให้บูชา ท่านใดที่ต้องการเดินทางมาบูชาไดาที่วัดนะคับ
    (มีจำนวนจำกัด)

3. monkeyboy55

monkeyboy55 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบที่วัด หรือพี่ท่านใดมีหนังสือ พรหมปัญโญเถระ บ้างไหมครับ

4. jame7

jame7 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2010
    พระบูชาปูนหลวงพ่อทวดหลวงปู่ดู่เสก รุ่นนี้มีด้วยหรือครับ

พระบูชาปูนหลวงพ่อทวดหลวงปู่ดู่เสก รุ่นนี้มีด้วยหรือครับ ขนาด 6-7 นิ้ว แท้ไม่แท้ ผมเห็นเหมือนในรูปทีลงในเว๊ปพลังจิต ขอความกรุณาตอบให้ด้วยครับ หาคนรู้ยากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2016
  5. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010

สวัสดีครับ..

ขออภับที่ต้องสอบถามครับ..
    เป็นคำสอนของหลวงปู่ในหนังสือเล่มใดครับ..

6. Prachamp

Prachamp สมาชิกใหม่

24 กรกฎาคม 2016
    สวัสดีครับ

ขนาดไฟล์:
      87.8 KB
      เปิดดู:
      217
      ขนาดไฟล์:
      80.3 KB
      เปิดดู:
      216
  7. อโศกาชน

อโศกาชน เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันที่ 23/7 ที่ผ่านมาผมไปงานเลี้ยงแต่งงานลูกน้อง เสร็จงานก็ได้คุยกับน้องผู้หญิงที่สนิทกัน เขาชวนไปกราบไหว้สรีระหลวงพ่อจรัล ก็เลยบอกว่าไปกราบหลวงปู่ดู่ด้วย
    ตัวผมเองนับถือและมีประสบการณ์ต่างกับหลวงปู่มาหลายครั้ง ถ้าผมนึกถึงหลวงปู่ทั้งในเรื่องได้รับรางวัลใหญ่ที่1 ที่ 2 เป็นวัตถุมงคลของหลวงปู่จาการเล่นเกมส์ในเว็บต่างๆ แต่ไม่เคยมีโอกาศไปกราบท่านที่วัดซักครั้ง
    ตอนไปก็ตกลงว่าไปกราบหลวงพ่อจรัลก่อนเพราะดูจากแผนที่โดยไม่มี GPS ซึ่งก็ไม่มีใครชำนาญเส้นทาง ขากลับซึ่งหลังจากไหว้พระมา 2-3 วัดทางน้องคนขับรถก็ตัดสินใจตีรถกลับสมุทรปราการแล้วเพราะว่าร้อนและเหนื่อยโดยไม่ได้นึกถึงวัดสะแก แต่ในใจผมก็ยังนึกถึงหลวงปู่ตลอดว่ายังไงผมต้องไปกราบท่านที่วัดให้ได้ พอขับรถกลับมาเรื่อยๆ ตาผมมองไปเห็นป้ายวัดสะแก เลยตะโกนบอกน้องคนขับว่าจอดๆพี่เจอป้ายวัดสะแกๆ เลยต้องถอยรถกลับมาแล้วไปตามทางกราบไหว้หลวงปู่จนได้ ผมถึงกับน้ำตาไหล นี่คือประสบการณ์ผมเมื่อวานนี้ ดังคำหลวงปู่ ถ้าเอ็งคิดถึงข้า ข้าก็คิดถึงเอ็ง ผมเชื่อว่าหลวงปู่เมตตาผมเสมอ

8. นัสปากน้ำ

นัสปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงพ่อส่วน วัดม่วงหวาน

อยากทราบประวัติเกี่ยวกับเหรียญหลวงพ่อส่วน วัดม่วงหวาน ครับ

9. Chai13

Chai13 Active Member

17 สิงหาคม 2016
    สมาชิกใหม่แนะนำตัวครับ

ผมก็ศรัทธาหลวงปู่ดู่ครับ ขอเป็นสมาชิกด้วยครับ

10. ปะดิตกร

ปะดิตกร Active Member

กราบนอบน้อมหลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวด และหลวงตาม้า

สวัสดีพี่น้องศิษย์วัดสะแกทุกท่าน

วันนี้กระผมได้มีโอกาสไปกราบหลวงปู่ดู่ถึงวัดสะแกด้วยรถโดยสาร
    เลยอยากจะขอแนะนำเส้นทางที่สะดวกและประหยัดที่สุดสำหรับคนที่ไม่ได้มารถส่วนตัว

- รถตู้ ขึ้นจากอนุเสาวรีย์ ฝั่งเกาะดินแดง(ร้านก๋วยเตี๋ยวเรือ) จะมีโต๊ะเขียนว่า ไปอยุธยา ราคา 60 บาท บอกคนขับรถว่า ลง4แยกวัดพระญาติ จากนั้นข้ามถนนใหญ่ไปอีกฝั่ง รอรถสองแถว(6ล้อ)สีน้ำเงิน หรือขึ้นมอไซค์วิน 20 บาทถึงวัดสะแกเลย (ถ้าลงรถตู้ที่โลตัสอยุธยาแล้วต่อวินแพงกว่า คิด 50บาท)

แวะกราบหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติกันก่อน เพราะอยู่ใกล้กัน

ขากลับ ขึ้นสองแถวคันเดิม ไปลงตลาดเจ้าพรหม หาของกินให้อิ่มท้อง แล้วขึ้นรถตู้ที่คิว กรุงเทพ-อยุธยา กลับบ้านโดยสวัสดิภาพ

ปล. วัตถุมงคลที่ทันหลวงปู่ที่วัดยังคงมีอยู่แต่ราคาแพงมาก แอบถามคนแถวนั้นเล่าว่า พวกๆกันเค้าฝากมาขาย กินกันหลายๆทอด เลยแพง แอบผิดหวังเล็กๆ อยู่เหมือนกัน
    กะจะติดไม้ติดมือมาฝากครอบครัวบ้างและได้ทำบุญกับวัดด้วย คนหาเช้ากินค่ำอย่างกระผมสู้ราคาไม่ไหว
    แต่คิดว่าปฎิบัติตามที่หลวงปู่ท่านสอนเราก็พอ สักวันมันจะมาของมันเอง (หากข้อความข้างต้น ไม่เป็นความจริงกระผมต้องขออภัยผู้ที่เกี่ยงข้องมา ณ ที่นี้ด้วยครับ)

11. hydraxis

hydraxis เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีแหวน 2519 เป็นโลหะทองเหลือง ได้มาจากคนอยุธยา ไม่รู้เก๊แท้ยังไงดูประวัติก็ไม่เห็นมีการสร้าง มีแต่สร้างเนื้อเงินและโลหะผสม ใครรู้ดีเรื่องแหวนช่วยมาชี้แจ้งกระจ่างให้ทีครับ

12. Batigol123

Batigol123 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2011
    รบกวนสอบถามคับ หนุมาน พิมพ์ ห้าเหลี่ยมองค์นี่ แท้ และ ทันหลวงปู่ ปลุกเสกไหมคับ พอดีผมเช่ามาแล้ว แต่เอาภาพเจ้าของเดิม ถ่ายชัดดีครับ แต่ไม่มั่นใจคับ ขอบคุณมากคับ

13. ปะดิตกร

ปะดิตกร Active Member

กราบหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ และหลวงตาม้าครับ

และแล้วก็มีวันนี้ครับ...ต้องขอบคุณพี่ตุ้ย ฉันทะ เป็นอย่างยิ่งที่ยอมให้แบ่งเหนือพรหมพิมพ์กลางปี 19
    ในราคาเยาว์

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      283
  14. Maha Jakkraput sutta

Maha Jakkraput sutta เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ดู่ครับผม
    เหรียญหลวงปู่ดู่สวยไหมครับ

15. MonYP

MonYP เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

15 ธันวาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    32

16. thekiss

thekiss สมาชิก

22 กันยายน 2007
    มีท่านใด ห้อยพรหมเกศา ไหมครับ

ผมชอบพระเหนือพรหม ทุกพิมพ์ของท่านครับ
    แต่ถูกใจพรหมเกศาเป็นพิเศษ เพราะเห็นเกศาของท่าน
    เหมือนมีท่านอยู่ด้วย

มีประสบการณ์ไหมครับ พรหมเกศา ?

ขอบคุณครับ

17. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยจังครับ ทำไมวัดสะแก ไม่เคยกล่าวถึงคาถาจักรพรรดิ์เลย แม้แต่เวบวัดสะแกก็กล่าวว่าหลวงปู่ดู่ท่านไม่เคยแต่งบทนี้ เป็นแค่บทสวดมนต์ที่ท่านได้จากที่อื่นมา มีท่านใดทราบไหมครับ ว่าความจริงคืออะไรครับ

18. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

....

....เรื่องนี้เคยได้ยินมาเหมือนกัน แต่ว่า...เรื่องเหล่านี้เป็นปัจจัตตัง
    หรือ อาจจะกล่าวได้ว่า หลวงปู่ดู่ท่านเป็นครูบาอาจารย์ของหลวงตาม้า
    วัดถ้ำเมืองนะ จ.เชียงใหม่ มีความเกี่ยวเนื่องกัน
    ดังนั้นก็จะไม่เกี่ยวกับวัดสะแก ถึงแม้ว่าหลวงปู่ดู่จะอยู่วัดสะแกมาก่อน
    (โดยส่วนตัวเชื่อค่ะว่า หลวงปู่ท่านอาจจะสอนลูกศิษย์พระของท่าน
    ไม่เหมือนกัน และให้วิธีการปฏิบัติต่างกัน วัดสะแกก็อย่างหนึ่ง
    วัดถ้ำเมืองนะ ก็อย่างหนึ่ง)

.... ดังนั้น คำสอนของหลวงปู่ดู่ ก็จะเป็นเฉพาะสายหลวงตาม้า ก็ได้นี่คะ
    การสอนการแนะนำทางสมาธิ ก็ไม่จำเป็นต้องสอนคาถาให้เหมือนทุกคน
    ศิษย์แต่ละคน มีปฏิปทาไม่เหมือนกัน ดังการปฏิบัติพระกรรมฐาน
    ก็ยังมีตั้ง 40 วิธีให้แต่ละคนได้เลือก ปฏิบัติตามที่ตนชอบ

....ส่วนตัวแล้ว มีประสบการณ์เกี่ยวกับคาถาพระจักรพรรดิ์นี้เช่นกัน
    ขอยืนยันว่า ถ้าเรานำไปใช้ด้วยความเคารพ และภาวนาเป็นประจำ
    เวลาที่มีเหตุเภทภัย พระท่านไม่เคยนิ่งดูดาย มาช่วยขจัดปัดเป่าให้เสมอค่ะ

ดังนั้นคงขึ้นอยู่กับวิจารณญาณ ของแต่ละคนว่าจะเชื่อและปฏิบัติในทางไหน
    เพราะในที่สุดแล้ว ก็มีอาจารย์คนเดียวกัน นั่นคือ หลวงปู่ดู่
    จะปฏิบัติแบบไหน นึกถึงหลวงปู่ไว้ ก็เหมือนกันค่ะ

(จากในหนังสือ ก็จะมีการระลึกถึงหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ และหลวงตาม้า แต่สำหรับดิฉัน หลวงปู่ทวดและสมเด็จโตวัดระฆังท่านมาช่วยค่ะ ก็แปลกดี)

19. mamaboyz

mamaboyz สมาชิก

ผมเคยสอบถามครับ ทางวัด รวมถึงผู้ใหญ่หลายๆท่านที่วัดครับ
    บทนี้หลวงปู่ดู่ท่านเมตตามาสอนศิษย์จริง เพราะฉะนั้น ถ้าคุณเป็นศิษย์สวดได้ครับ ท่านสอน
    เพียงแต่ว่า ท่านไม่ได้ใช้คำว่า คาถาพระมหาจักรพรรดิ แต่ท่านเรียกว่าเป็น บทบูชาพระ ครับ
    แต่บทสวดเดียวกัน เพราะฉะนั้น ท่านสามารถสวดได้อย่างสบายใจ

แต่สิ่งที่หลวงปู่ท่านเน้น ไม่ใช่การภาวนา บทสวด แต่เป็นการนั่งเจริญสมาธิ
    พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สรณัง คัจฉามิ ครับ

20. ลิปโป้

ลิปโป้ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    คาถาจักรพรรดิ์ ผมก็เคยท่องแล้วจิตดิ่งๆแบบจะเคว้งๆ2-3 ครั้งได้ จาก ที่สวดมาหลายปี (สติอ่อนมาก ดูจากเวลาบริกรรมจะหลุดบ่อย) แต่ผมทำน้อยครับแค่วันละนิดหน่อย คาถานี้สวดแล้วเหงื่อออกเลย ขนาดเปิดแอร์ เป่าพัดลม

ส่วนเรื่องการสอนคาถามนี้โดยความเห็นส่วนตัวแล้ว คนเราจะมานั่งสมาธินานๆยากครับ ยิ่งพอนั่งแล้วไม่เห็นผลอะไร ก็ยิ่งจะท้อเลิกไป แต่พอเปลี่ยนเป็นบทสวดที่เราเชื่อว่ามีความศักดิ์สิทธิ์ สามารถแผ่บุญให้วิญญาณได้ คนก็จะทำมากขึ้น ขยันทำทั้งที่ไม่ได้เห็นผลอะไร(เห็นสำหรับคนปกตินะครับ) พอคิดดี สวดให้มีสติในบทสวด อย่าสวดแบบท่องๆรีบๆผ่านให้จบไป อย่าคิดเรื่องโน้นนี้ พยายามอยู่ในบทสวด ความศักดิ์สิทธิ์ ก็เกิดขึ้นได้ครับ