ปรียนันท์ธรรมสถาน เพื่อปฏิบัติและหลบภัย

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย thavornsiripat, 8 มิถุนายน 2007.

1. ขิก

ขิก เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower

สมเด็จองค์ปฐมปิดทองประดับเพรชพร้อมฐาน

ซุ้มเรือนแก้วก็ใช้เหมือนกัน

ฐานพระใช้เหมือนกัน

ภาพสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ปิดทอง

[b-wai] [b-wai] [b-wai]
    ที่เห็นในภาพนี่ไม่ใช่ของเรา น่ะ ครับ

อย่า อุ๊บอิ๊บ............ เป็นของคณะอื่นเขา

ของเราต้องดูกันยาว.......ครับ ;)

ไฟล์ที่แนบมา:

2. vnss

vnss เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ 06/09/50 เวลา 08.17 น. นัสโอนเงินร่วมโครงการสร้างสถานที่ปฏิบัติธรรมเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ ชื่อบัญชีคุณคณานันท์ สาขาคลองสาน เรียบร้อยแล้วค่ะ 500 บาท ขอให้งานครั้งนี้สำเร็จได้ด้วยดีโดยเร็วค่ะ

ข้าพเจ้าขอตั้งจิตอุทิศผล................. บุญกุศลนี้แผ่ไปให้ไพศาล
    ถึงบิดามารดาครูอาจารย์.................. ทั้งลูกหลานญาติมิตรสนิทกัน
    คนเคยรักเคยชังแต่ครั้งไหน............... มีส่วนได้ในกุศลผลของฉัน
    ทั้งเจ้ากรรมนายเวรและเทวัญ............. ขอให้ท่านได้กุศลและผลบุญ
    อีกปู่ย่าตายายทั้งหลายนั้น................ ขอให้ท่านได้กุศลผลอุดหนุน
    ทหารตำรวจตรวจแดนไทยจงได้บุญ...... ช่วยป้องกันศัตรูไทยได้บุญนี้
    สำหรับท่านหมั่นปฏิบัติวิปัสนา.............ขอให้พาได้พบสุขทุกวิธี
    ประสบพบนิพพานของญาณมุนี............ในชาตินี้มีมรรคผลทุกคนเทอญ
    บุญกุศลที่ได้ทำในครั้งนี้...................จงสำเร็จเป็นปัจจัยไร้ราคี
    ให้ฉันนี้พ้นกิเลสเขตกันดาร................หากมิสำเร็จพระอรหันต์
    ตัวของฉันอย่าได้พบความขัดสน..........ทั้งทวยเทพและสวรรค์จงบันดล
    ให้เลิศล้นทรัพย์ยศปรากฏมี................คำไม่มี อย่าบังเกิดกับตัวฉัน
    ทุกสิ่งสรรพ์พร้อมพูลบุญราศี...............คนใจบาปหยาบช้าไร้ปราณี
    จงหลีกหนีให้พ้นคนใจมาร.................ยามสิ้นบุญข้าน้อยเมื่อคล้อยคลาด
    ถ้าประมาทขาดสติมิประสาน..............ขอเทวาอารักษ์ชักบันดาล
    โปรดประทานสติมั่นแก่ฉันเทอญ

3. ขิก

(b-2love) (b-2love) (b-2love)

ดูกันชัด ๆ เต็มตาเต็มใจ............:'(

:'( ปิติ...จนน้ำตาไหลไปเลย.....:'(

ของท่านอื่น ครับ คงประดิษฐาณไว้ที่ไหนสักแห่ง อนุโมทนา...สาธุ

:'( :'( :'(

ขนาดไฟล์:
      899.7 KB
      เปิดดู:
      252
      ขนาดไฟล์:
      911 KB
      เปิดดู:
      227
      ขนาดไฟล์:
      906.3 KB
      เปิดดู:
      248
  4. ksuchet

ksuchet เป็นที่รู้จักกันดี

แหะ....ขอโม้(เอามะพร้าวห้าวมาขายสวน) ผมมีประสพการณ์ในการปลูกต้นไม้ในช่วงนี้ ต้นไม้จะใช้เวลาปรับตัวเองหลังหลงหลุมประมาณ 1-2เดือนแล้วแต่ชนิดของต้นไม้ในกรณีที่ปลูกให้ธรรมชาติเลี้ยง ก็คือรอน้ำฝนหลังปลูก แต่ถ้าเป็นการปลูกแล้วมีการรดน้ำก็ไม่อยู่ในเงื่อนไขที่จะกล่าวถึง ช่วงนี้เกือบจะปลายฝนแล้วครับ ถ้าปลุกต้นไม้ที่รดน้ำถึงน่าจะไม่เป็นไร แต่ถ้ารดน้ำไม่ถึง จะเสียดายต้นไม้มากๆผมดูสภาพพื้นที่แล้วถึงไม่ตายก็ไม่โตครับ
    ผมชอบพวกไม้ป่าธรรมชาติ สูงชลูดแข็งแรง หยั่งรากลึกมาก ไม่หักโค่นง่ายมีชนิดที่โตเร็ว เนื้อไม้มีคุณค่ามากๆ เช่นต้นมะหาด ต้นตะเคียนทอง ประดู่ลาย ยางนา ในตอนนี้ในสวนผลไม้แถวจันทบุรีนำมาปลูกแซมในสวนผลไม้ ตอนนี้บางสวนกลายเป็นป่าธธรมชาติอยู่ร่วมกับไม้ผลได้เป็นอย่างดี ทุกวันจัทร์มีตลาดนัดขายกล้าไม้ป่าพันธ์อึดพวกนี้ขายเยอะครับราคาไม่แพงเอาไว้ผมจัดการเองสำหรับเอาไปลงที่ซุ้ม
    เอาไว้จะถ่ายภาพที่สวนลองกองผมเอง มีต้นมะหาดขึ้นเองตามธรรมชาติ ผมเว้นไว้ 2 ปี สูงเกือบ 5 เมตร ไม่เคยรดน้ำ ตอนนี้ 3 ปีกว่า
    ประมาณ7 เมตรแล้วครับ สวนข้างๆ เอาอย่างบ้าง
    ดังนั้นถ้าจะลงต้นไม้ปริมาณมากช่วงนี้กลัวจะไม่ถึงหน้าฝนปีหน้า ยกเว้นบริเวณที่รดน้ำได้ ที่ทราบคงพอมีน้ำประปากำลังดำเนินการอยู่
    คงจะครอบคลุมไม่ได้มากเหมือนมีสระน้ำแบบสวนคุณลุงชัยฯ
    ตั้งใจเอไว้ว่าถ้าผมมีชีวิตรอดได้ถึงปีหน้า คงลงต้นไม้ให้เป็นป่าธรรมชาติไปเลย คนเคยอาศัยป่า อยู่กับป่าจะรู้ว่าป่ากับเมืองต่างกันประมาณไหน

5. ksuchet

ksuchet เป็นที่รู้จักกันดี

จานคลิกครับ สามารถถอนเงินซื้อสายไฟได้เลยนะครับ

6. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    โมทนาสาธุบุญกับทุกๆๆท่านนะค่ะ [​IMG]เด๊วเงินเดือนออกเดือนหน้าจะโอนเงินไปร่วมทำบุญด้วยนะค่ะ เดือนนี้ขอไปผ้าป่ากะแม่ก่อน

7. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาจิตอันเป็นกุศลด้วยครับคุณ Vnss
    พี่สุเชษฐ์ ก็ส่งน้ำใจหลั่งไหลมาให้ไม่ขาดสาย ขอโมทนาบุญอย่างสูงครับ
    เรื่องปลูกป่านี่พี่สุเชษฐ์คงให้คำปรึกษาได้ตลอดเวลา (ยกเว้นตอนหลับ)
    ไม่งั้นเราจะเสียแรงปลูก แต่ต้นไม้ไม่โตนะครับ เรื่องปลูกนี่ผมไม่ถนัดเลยครับ
    แนะนำปลูกกล้วยหน่อยครับ บนเขาจะปลูกกันยังไงดีครับ?
    คุณเปี๊ยกคงปลูกเห็ดต่อไป..ไม่กล้าแย่งปลูก อิอิ

(b-smile)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2007
  8. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญ ด้วยครับ

วันก่อน ผมแวะ ที่บริเวณ เขา สามร้อยยอด เห็น มีอยู่ร้าน หนึ่ง ทางร้าน แกะหินพระธาตุ เป็นรูป สมเด็จองค์ปฐม ( เหมือน ภาพ ในวิหาร ที่ วัดพระพุทธชินราช , พิษณุโลก )

งดงาม มาก เป็นแผ่นหิน ที่ มีพระธาตุ เต็มไปหมด ครับ ( ไม่ใด้แกะเป็นแบบ ลอยองค์ ) มีภาพ เขียน หรือ แกะ เทพเทวา ที่มากราบไหว้ พระองค์ ท่าน ด้วย ครับ ขนาด ประมาณ 60*60 ชม. หนัก ด้วย

หินพระธาตุ เมื่อแกะ และเจียรนัย แล้ว งดงาม มาก ครับ ( เสียดาย ที่ไม่ใด้ ถ่ายภาพ เก็บใว้ )

วันรับยันต์ เกราะเพชร ผมนำภาพ สมเด็จเจ้า พระศรีอริยเมตตรัย เข้าพิธี เหมือนกันครับ ..... // .....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2007
  9. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ขอโมทนาบุญในสายธารบุญทั้งของพี่สุเชษฐ์และน้องวีนัสด้วยครับผม

งานสร้างสถานปฏิบัติธรรมต้องก้าวหน้าไปอย่างรวดเร็วแน่นอนครับ

10. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ขออนุญาต COPY ของคุณ vnss

11. เช้าใหม่

เช้าใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

เช้าใหม่มารายงานตัวครับ เด๋ววันเสาร์จะโดดงาน ไปช่วยปลูกต้นไม้ครับ (ถ้าเจ้านายไม่ไล่ออกเสียก่อน)
    แล้วเจอกันครับ

12. ขิก

(b-2love) (b-2love) (b-2love)

คุณ WOOTTIPON ชิงความได้เปรียบไปแล้วครับ

ขออนุโมทนา ครับ [b-wai] [b-wai] [b-wai]

13. ขิก

(b-uh) ปิรามิด ของ เปิ้ล ถาวรณ์ กับ PK.

ต้องให้ นายช่าง mead นายช่างแห่งไอยคุป มาตรวจสอบ
    ความถูกต้อง
    [b-hi]

14. ขิก

(nogood) ม้าเร็วของชาวพลังจิต

ยินดีรองรับก้นของทุก ๆ ท่าน

จะพาท่านทะยานไปทุกแห่งบนท้องถนน

ด้วยความเร็วไม่เกิน ๑๔๐ กม/ชม. (good)(good)(good)

15. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    ขี่ 40-50 กม/ชม. ก็ถือว่าไม่เกิน 140 ใช่ไหมครับ อิอิ
    ต้องลองวิ่งแข่งกับPhantom 200 ดู เหอะๆ

16. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวจะไปเช็คมุมปิรามิดให้..แต่อยากนั่งซ้อนท้ายม้าเร็ว
    จะมีที่ว่างมั๊ยเอ่ย? [เกาะล้อไม่เอานะครับ 555++]

17. kananun

เท่ มั่กๆ พี่คลิกของน้องๆ ต้องให้คุณเปี๊ยกร่วมประชันแก็งค์ชอปเปอร์ด้วยอีกคน

อย่าขี่กันเร็วมากนักนะครับ เดี๋ยวผมปั่นตามไม่ทัน

18. kananun

ขออนุญาตมาคุยกันต่อ เรื่องพระพุทธรูปประธานที่ซุ้มบอล

ได้ลองถามพระท่านดูหลังจากที่ ตัวผมเองสองจิตสองใจว่าจะดำเนินการอย่างไรดี โดยส่วนตัวและพวกเราหลายท่านย่อมอยากได้แบบที่หนึ่ง แต่อีกใจก็กลัวว่าจะไหวหรือ งบประมาณสูง

แต่สรุปรวมถามพระท่านแล้ว ท่านบอกว่า "การสร้างพระพุทธรูป เป็นเครื่องระลึกเป็นการบูชาคุณพระพุทธเจ้าและพระพุทธศาสนา สมควรทำให้ดีที่สุด เรื่องงบประมาณนั้นไม่ต้องห่วงต่อไปที่แห่งนี้จะเป็นแหล่งรวมศรัทธา และการปฏิบัติทั้งจากคนในเขตนครสวรรค์เองและคนจากที่ไกล "

จากนั้นท่านก็บอกให้ รวมปัจจัยมัดจำช่างให้ได้หมื่นบาท ก่อนแล้วให้ช่างเริ่มทำได้เลย และช่างเองก็จะช่วยลดค่าแรงให้โดยถือว่าเป็นการร่วมทำบุญกันไปด้วยส่วนหนึ่ง ต่อไปจะมีปัจจัยมาจากที่หรือบุคคลที่เราไม่ได้คาดคิด มาช่วยเหลือจนสำเร็จ

จากนั้นก็ได้กราบขอบารมีพระท่าน ขออัญเชิญเทพพรหมเทวดาท่านที่จะมาเป็นเทพคุ้มครองพระพุทธรูปองค์นี้ ก็ปรากฏว่า ได้มี "พรหมอนาคามี" พระองค์หนึ่งจาก พรหมสุทธาวาส ท่านเมตตามาสงเคราะห์ให้ครับ

ดังนั้นผมขออนุญาต โง่ๆ เซ่อๆ ไม่คิดอะไรอย่างชาวโลกเขา พระท่านสั่งอย่างไรเราทำตามครับ การหาทุน หาปัจจัยขออนุญาตเป็นเมตตาของพระ ของเทวดา ของพรหมที่ท่านต้องการสร้างบารมีครับ ขอให้ท่านช่วยไปตามคนมาทำบุญ สร้างบารมีร่วมกันด้วยครับ

ดังนั้นขอสรุปแบบตามที่พระท่านได้ สั่งมาครับ เป็น "พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ ปิดทองประดับเพชร หน้าตัก 30 นิ้ว "ครับ ขอให้พวกเราทุกคนร่วมเป็นเจ้าภาพร่วมกัน พึงได้อานิสงค์ทุกอย่างทุกประการครับ

ผมขออนุญาตประเดิม บริจาค เงินสร้างพระพุทธรูปองค์นี้ 1,000 บาทและขออนุญาตนำเงินจากกองทุน "พลังจิตพิชิตภัยพิบัติ"ร่วมสร้างพระพุทธรูปด้วยอีก 2,000 บาท รวมเป็น 3,000 บาทครับ

"ขอให้พระพุทธรูปที่เราร่วมสร้างองค์นี้ จงปรากฏอานิสงค์อย่างฉับพลันทันใด ขอได้เปิดสายบุญ สายสมบัติของพวกเราทั้งหลายที่ได้นอนเนื่องรอวาระอยู่จงได้หลั่งไหลเข้ามาอย่างท่วมท้นให้พวกเรา ทุกท่านในสายสัมมาทิษฐิ ได้นำมาใช้สร้างบุญสร้างบารมีกันอย่างไม่สิ้นสุด ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน ณ กาลบัดนี้ด้วยเทอญ"

19. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ร่วมสร้างพระ 1,000 บาท ครับ

20. ขิก

:) อนุโมทนา ครับ :)
    (good) เย็น ๆ ไปเที่ยวหลังซุ้มบอลกันครับ(good)