ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. house072

house072 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ ท้องเสียบ่อยมากค่ะ ปวดท้อง บ่อยๆ เป็นติดต่อกัน สองสามวันแล้ว แต่วันนี้ บ่อยสุด เป็นกลางวัน ด้วยคือปกติ จะสังเกตแรกๆเป็นกลางคืน แล้ว สลับกับอาการร้อนร้อนภายในตัวและ เหมือนมี กลุ่มลมเคลื่อนตรงท้องบ้าง และกลางหลังบ้างค่ะ วันนี้เลยกินน้ำเกลือแร่เข้าไป กลัว ตัวเอง หมดแรงก่อน คงเพราะมาจากการกินอาหารผิดรึเปล่าไม่รู้ค่ะ แต่แบบ แปลกๆ คือเข้ามาถามเพราะมีคนซื้อยาฆ่าเชื้อ แก้ท้องเสียมาให้แล้ว แต่ยังไม่กินอ่ะค่ะ รอถามก่อนว่า จะปล่อยให้ท้องเสียไปเรื่อยๆ เพราะมันเป็นการขับพิษรึเปล่า หรือ จะกินยาฆ่าเชื้อโรคในท้องไปเลย

2. จตุผลาธิกะ

จตุผลาธิกะ สมาชิก

19 กุมภาพันธ์ 2009
    ลุง suwi คะ ( เรียกลุงจะโกรธกันมั้ยเนี่ย )

Y_Y อย่าโกรธหนูเลยนะ เพิ่งเคยมาเว็บนี้ แล้วมาโผล่อยู่หน้านี้ ก็เลยติดแหง่กอยู่หน้านี้ ไปไหนไม่รอด เพราะความรู้ที่สนใจเยอะเหลือเกิน ( จริงๆ แปลว่าเป็นหลายโรค 555+ ) ตอนแรกอ่านมาสี่ห้าวันแล้วไม่สมัคร แต่อยากรู้จักคุณลุง ชอบ ๆ เก่งและใจดี
    ไม่กั๊กไม่หวงวิชา ตอบได้ฮาด้วย ขอให้คุณลุงมีอายุยืนยาว มีความสุขมาก ๆ นะคะ

ลุงคะ หนูเป็นสิวที่หน้าและที่ตัว รักษาไงดีคะ มีรอยดำ ๆ ด้วย เลยอดขึ้นประกวดนางงามตำบลเลย อิอิ ๆๆๆ ตอนนี้หนูทานจตุผลาธิกะอยู่ค่ะ ไม่รู้จักหรอก คนขายเขาบอกว่า
    กินแล้วสวยก็เลย อ่ะเอามากิน อ่านสรรพคุณก็ดีแฮะ ก็เลยเอามาเป็นชื่อซะเลย
    คิดอยู่นานจะใช้ชื่ออะไรดี พอลล่าก็กระไรอยู่ :p

ขอบคุณค่ะลุง ( มั่วเป็นหลานไว้ก่อน เผื่อลุงเอ็นดูบอกยาสวยข้ามปีข้ามชาติ แฮ่ๆ )

_/\_ ธุ ๆค่า

3. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    อาการเหมือนมีพิษร้อนในกาย
    อาจมาจากสมุนไพรที่กิน
    อาจมาจากการฝึกพลัง แล้วทำให้เกิดร้อนเย็นตีกัน (อาบน้ำแข็งแล้วกินยาร้อน-เกิดความไม่สมดุลย์)
    อาจเกิดจากท้องเสียโดยปกติ

เล่ารายละเอียด ที่ทำประจำวันเพิ่มหน่อย

4. suwi

ทามมายไม่เรียก ปู่ซะเลยละ มันเท่นา(นึกถึงตาแก่ถือไม้เท้า แล้วมีหลานสาวตัวน้อยๆเดินจูง)

ไอ้อาการเป็นสิว และเกิดรอยแผลดำๆนะ เคยตอบไป ๒-๓ ครั้งแล้ว
    ไหนว่าอ่านมาตั้งหลายวัน ไม่เจอหรือ

เอ้าหาให้ก็ได้ ปู่ นะตาดีเนาะ

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ผู้หญิงธรรมดา [​IMG]
    เป็นสิวและจุดด่างดำ ทำไงหายค่ะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ไอ้จะตุผลาธิกาที่กินอยู่นะ เขาบอกสรรพคุณอะไรไว้บ้างนะ เล่าให้ฟังบ้างฮี่
    ไช่ของ ม.รังสิต หรือเปล่า
    ความจริงแล้ว จตุผลาธิกะ +แห้วหมู+บรเพ็ด จะทำให้หุ่นเพรียวงาม สวยตลอดปีเนาะ

5. จตุผลาธิกะ

// ธุ ๆ ขอบคุณมากค่ะปู่ ( สถาปนาซะเรย อิอิ ๆๆ อุ๊บอิ๊บด้วย ห้ามกลับใจให้เรียกลุงเหมือนเดิมนะคะ 555+) สวัสดีพี่ ๆ ในห้องนี้ทุกคนด้วยค่ะ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

ขอบคุณสำหรับสูตรยาดี ๆ ที่ปู่ให้มาค่ะ จริง ๆ แล้วเคยอ่านเห็นแว๊บ ๆ ว่ามีสูตรสิวอยู่เหมือนกันค่ะปู่ แต่ว่า หนูจำบ่ได้แหล่วว่าตอนที่อ่านแล้วอยู่หน้าไหน อ่านไปอ่านมา
    เรื่องนี้ก็น่าอ่าน เรื่องนั้นก็น่าสน นี่ยังไม่รวมเวลางมโข่ง หาห้องนี้อีกนะปู่ หลงไปหน้าแรก
    แล้วกลับไม่ถูก ( เชื่อยังคะว่าหนูเพิ่งเข้ามาจริง ๆ ) แล้วหน้าแรกก็น่าสนใจอ่านอีกค่ะ
    อ่านไปอ่านมา โน่น ~ ไปอ่านหน้าพี่โอม แล้วก็กลับไม่ถูกอีก ฮืออ ~ แต่ตอนนี้บรรลุ
    แล้วค่ะ โดยการเก็บไว้ใน Favorite เลย อิอิ ๆๆๆๆๆ ก็เลยขอสูตรสิวของปู่อีก เผื่อว่าจะ
    มีสูตรอื่นที่เก็บไว้สำหรับคนอาการหนักอย่างหนูโดยเฉพาะ แฮ่ ๆๆๆ

ปู่ดูตาหนูก่อน ๆ O_O เหว๋อ เอ๋อ และเออเร่อมาก ๆ คิดในใจ ( ตูจะไปหาจากไหนเนี่ย ) หน้าตาก็ไม่เคยเห็นมาก่อนในชีวิต เคยกินแต่ยาเม็ด ยาแคปซูล Y_Y เศร้า
    ร้านเจ้ากรมเป๋อหรือที่ เวชพงษ์โอสถ ? ( Where are U ? ) T_T หนูอยู่เชียงใหม่ค่ะปู่

รักษารอยดำ > ใบบัวบก น้ำตาล มะนาว หาได้ง่ายหน่อยค่ะ ไม่ยาก ๆ (สู้ๆ)

แต่ไม่เป็นไรค่ะปู่ เรื่องสิวหนูจะพยายามหาที่ซื้อให้ได้ค่ะ ตอนแรกไม่เข้าใจว่าบาท คืออะไร แต่เห็นปู่หรือใครตอบแว๊บ ๆ ว่า บาทก็เหมือนบาททอง คือประมาณ 15 กรัมใช่มั้ยคะ

( แอบถามปู่ .. ปู่คะ แบบว่ามันมีแบบสำเร็จเม็ด ๆ ขายเลยมั้ยคะ อย่าเอาไม้เขกหัวหนูนะ หนูไม่รู้จริง ๆ ค่ะ ถ้าเขียนอะไรไปแสดงความเปิ่น ความไม่รู้ไป ก็เอ็นดูหนูหน่อยนะคะ กราบล่ะค่ะ ครูหนูสอนว่า ถ้าไม่รู้ให้ถาม ปู่คิดว่ายังไงคะ หรือ ให้ไปค้นคว้าหาคำตอบเองดีกว่า คือที่ปู่บอกมา หนูต้องเอามาตากเอง บดเอง ปั้นเอง ทำกับมือใช่มั้ยคะปู่ )

ส่วนจตุผลาธิกะ หนูซื้อของ AROKAYA HOUSE ค่ะ สรรพคุณข้างขวดบอกไว้ว่า
    ล้างพิษ ขับเมือกมันในลำไส้ ขับเสมหะ แก้ท้องผูก แก้สิวฝ้า ทำให้ผิวพรรณสดใส มีสารต้านอนุมูลอิสระ ทานเป็นประจำสุขภาพองค์รวมจะไม่เจ็บป่วย ทานครั้งละ 1-2 ช้อนโต๊ะ
    แล้วดื่มน้ำตาม 1 แก้ว วันละ 2 ครั้ง ก่อนอาหารเช้า - เย็น (ควรเก็บในตู้เย็น ไม่บอกก็ได้แต่แถมค่ะ ก๊ากก ๆๆ )

ปล. เรื่องสุดท้ายของวัน หนูรบกวนถามว่า ให้พลังการให้คะแนนยังไงคะ หนูจะได้ให้ปู่บ้าง :)

พระคุ้มครองค่ะปู่ นอนหลับฝันดีนะคะ ^^

6. suwi

ตอบ จตุผลาธิกะ

จตุผลาธิกะ ประกอบด้วย
    มะขามป้อม สมอพิเภก สมอไทย สมอเทศ สี่ตัวนี้รวมกันเรียก จตุผลาธิกะ
    ให้เพิ่ม บอระเพ็ด แห้วหมู อีกสองขนาน

ทุกตัวอัตราส่วนเท่าๆกัน ตากแห้งบดผง
    กินครั้งละ ๑-๒ ช้อนชาพูล สูตรนี้ผสมน้ำผึ้งกินจะได้ผลเร็วสูงสุด
    สรรพคุณที่เพิ่มขึ้นคือ จะมีห่นเพรียว ผิวสวย

ยาแก้สิวสูตรนี้ ยังคงไม่มีใครทำขาย คงต้องหาจาก/หรือสังซื้อ จากร้านยา หรือผู้ทำยาขาย
    อาจสั่งซื้อจาก หมอสุวิก็ได้

7. suwi

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ house072 [​IMG]
    ช่วงนี้ ท้องเสียบ่อยมากค่ะ ปวดท้อง บ่อยๆ เป็นติดต่อกัน สองสามวันแล้ว แต่วันนี้ บ่อยสุด เป็นกลางวัน ด้วยคือปกติ จะสังเกตแรกๆเป็นกลางคืน แล้ว สลับกับอาการร้อนร้อนภายในตัวและ เหมือนมี กลุ่มลมเคลื่อนตรงท้องบ้าง และกลางหลังบ้างค่ะ วันนี้เลยกินน้ำเกลือแร่เข้าไป กลัว ตัวเอง หมดแรงก่อน คงเพราะมาจากการกินอาหารผิดรึเปล่าไม่รู้ค่ะ แต่แบบ แปลกๆ คือเข้ามาถามเพราะมีคนซื้อยาฆ่าเชื้อ แก้ท้องเสียมาให้แล้ว แต่ยังไม่กินอ่ะค่ะ รอถามก่อนว่า จะปล่อยให้ท้องเสียไปเรื่อยๆ เพราะมันเป็นการขับพิษรึเปล่า หรือ จะกินยาฆ่าเชื้อโรคในท้องไปเลย

ในน้ำตาลทรายแดง จะมีจุลินทรีย์มากมายหลายชนิด
    ที่คุณภาพดี จะมีจุลินทรีย์ดีที่เป็นประโยชน์ในการหมัก

พวกที่เป็นแบบแบ่งขาย หรือมีบางล็อท อาจมีจุลินทรีย์ที่ไม่ดี ทำให้ท้องเสียได้
    ให้ลองงดน้ำตาลทรายแดงที่ซื้อมาในงวดนี้ดู

8. tezch

tezch เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    อาจารย์ครับมีเรื่องปรีกษาครับ
    ในกรณีที่สะบักเคลื่อน วิธีดัดควรดัดยังไงให้เข้าที่ครับ

9. house072

house072 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานหลังจากโทรคุยกับอ.สุวิ แล้ว ซึ่งก่อนโทร มีอาการเดี้ยง เนื่องจากท้องเสียได้สี่วัน พอคุยกับอ.แล้ว ก็มีกำลังขึ้นมา หายใจได้โล่งขึ้น จากที่เพลียๆ ก็ดีขึ้น แต่อาการท้องเสีย ก็ยังมีอยู่ จนถึงวันนี้ แต่มีแรง และ มีกำลังขึ้น มากค่ะ ขอบคุณ อาจารย์ ที่ส่งพลัง มาช่วยหนูนะคะ หนูรับรู้ได้ค่ะ เพราะพอวางโทรศัพท์จากอาจารย์ทุกครั้ง หนูจะหายใจได้โล่งและเต็มขึ้น และ ลมหายใจก็อบอุ่น อย่างบอกไม่ถูกค่ะ

10. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะคะ ใจดีจังเลยคะ *-*

11. จตุผลาธิกะ

ขอขอบพระคุณในความกรุณาของปู่ค่ะ
    หนู PM ไปรบกวนแล้วนะคะ

ดีใจ ๆๆๆๆ ^^

12. sat103

sat103 เป็นที่รู้จักกันดี

อ.ยาที่ซื้อไปใช้ได้ดีหายมากแล้ว แต่ยากระชายทองหมดแล้วครับ อยากถามให้แฟนที่้บ้าน ปวดเข่าเดินมากๆบวมที่ข้อเข่าและข้อเท้าไปหาหมอให้ลดน้ำหนักให้ยามาทาน อยากให้ อ.ช่วยจัดยาแก้ให้ด้วยครับ

13. suwi

ปกติการปวดเข่าจะเป็นอาการที่เกี่ยวเนื่องมาจากข้อสะโพกเคลื่อน(เล็กน้อย)
    จะเริ่มจากปวด เคล็ดที่สะโพกก่อน พอข้อสะโพกค่อยยังชั่ว ก็จะเริ่มปวดเข่า
    พอปวดเข่าแล้วก็จะเริ่มปวดข้อเท้า ช่วงนี้สะโพกจะหายปวดหรือมีการน้อยมาก
    การรักษาต้องทำเป็นขบวนการตั้งแต่ข้อสะโพก ข้อเข่า และข้อเท้า จึงจะหายขาด (ใช้การจัดความสมดุลย์ กล้ามเนื้อ เส้นเอ็น และกระดูก)

ยาที่จะใช้ในการบันเทาอาการอาการปวดเข่าได้เคยเขียนไว้แล้ว

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ suwi [​IMG]
    จากประสพการณ์
    อาการปวดเข่าจะเกิดขึ้นสองกรณี
    ๑. เกิดจากสภาพ พยาธิของตัวเข่าเอง เช่นเป็นเก้าส์
    ๒. เกิดจากการบิดตัวของกล้ามเนื้อ เส้นเอ็น ที่รัดข้อเข่าอยู่ สาเหตุมาจากการเคลือนของกระดูกข้อสะโพก
    แม้แต่เพียงเพียงเล็กน้อย ก็จะทำให้กล้ามเนื้อที่รั้งลงมาถึงเข่าบิดตัวได้
    และเมื่อมีการเดิน มีการแบกน้ำหนักบ่อยๆ ก็จะทำให้ข้อเข่าปวดได้ และท้ายสุดข้อเข่าจะเอียง (เกิดเข่าโค้ง หรือแปออก แล้วแต่การเคลื่อยของกระตูกข้อสะโพก)

การรักษาในข้อที่๑ ให้ทำยากินดังนี้
    ๑. หญ้าหนวดแมว ๑ หยิบมือ
    ๒. ชาจีนอย่างดี ๑ หยิบมือ
    ๓. มะละกอดิบ(แบบที่ทำส้มตำ) ๑ ลูก
    วิธีทำกิน
    ๑. นำสมุนไพรในข้อ ๑-๒ มาลวกน้ำร้อนแล้วพักไว้
    ๒. นำมะละกอดิบล้างให้สะอาด แล้วฝานเป็นชิ้นเล็กๆ(ทั้งเปลือก) เขี่ยเอาเม็ดออก ใส้ขาวที่อยู่กลางลูกให้เก็บไว้
    นำมาต้มในหม้อเคลือบ (หรือหม้อสะเตนเลส) ใส่น้ำท่วมมะละกอ
    พอมะละกอสุก กรองเอาแต่น้ำ ใส่ตู้เย็นเก็บไว้
    เวลากิน อุ่นน้ำมะละกอให้เดือด นำมาชง หญ้าหนวดแมว+ใบชาที่เตรียมไว้
    แช่ทิ้งไว้สักพัก ดื่มวันละ ๒-๔ ครั้ง
    แก้อาการปวดามข้อได้ดี
    เคยใช้กับพวกปวดข้อ แบบเป็นเก้าส์ หรือข้อบวมแดง ได้ผลดี
    ยังไม่เคยลองกับโรคที่เรียกว่าตะมอย (โรคปวดข้ออีกแบบ ทำให้ข้อคดแก ผิดรูป) ว่าได้ผลหรือไม่

ส่วนอาการที่เกิดจากการบิดตัวของกล้ามเนื้อและเส็นเอ็น ให้ใช้วิธีนวดจัดกระดูก

เรื่องยากิน(กระชายทอง) ควรกินต่อเนื่องอย่างน้อยสัก ๒-๓ เดือน
    จำไม่ได้แล้วว่าคุณ สั่งซื้อยาอะไรไปบ้าง

14. suwi

อีหลูเอ้ยเดี๋ยวปู่จะรีบส่งยาไปให้ คงส่งให้ได้วันพุทธเนาะ(พรุงนี้ติดประชุม)

15. suwi

ปกติที่ไหล่จะมีกระดูก ๓ ชิ้น
    กระดูกต้นแขน ๑ ชิ้น กระดูกไหปลาร้า ๑ ชิ้น และกระดูกสบัก ๑ ชิ้น
    เวลากระดูกชิ้นใดชิ้นหนึ่งเคลื่อน ก็จะทำให้ปวดไหล่ ปวดแขน ปวดสบัก บางครั้งปวดไปตลอดปลายมือปลายแขน
    มีบางคนปวดลามไปถึงต้นคอ หลัง และไปถึงเอว

จำได้ว่า คุณ tezch เรียนวิธีนวดราชสำนักมา
    และวิชานวดที่หมอสุวิใช้ในการรักษา โรคเส้นเอ็นและกระดูก ก็เป็นวิชานวดราชสำนักเช่นกัน

เพียงแต่นวดราชสำนักที่สุวิใช้เป็นราชสำนักพิศดาร(ตรงจากหมออินเทวดา)
    ซึ่งจุดนวดทุกจุด หลักการนวดทุกอย่างเป็นเช่นเดียวกัน
    มีความแตกต่างที่มากกว่า คือการจับ การกดจุดสัญญาณ มากกว่า ๑ จุดสัญญาณในเวลาเดียวกัน
    และจับให้มีบางส่วนของอวัยวะ(แขน ขา)คนไข้เคลื่อนไหวสัมพันธ์กับการกดจุด

การจะอธิบายการนวดด้วยตัวอักษร ค่อนข้างยาก แต่จะลองดู

๑. จับสัญญาณ ส.๓,๔ + ส.๑ แขนนอก พร้อมกัน แล้วโยกแขน
    ๒. จับ ส.๓,๔ แขนนอก + กด ส.๑,๒,๓,๔,๕ ไหล่ ควงแขน
    ๓. จับ ส.๓,๔ แขนนอก + กดบ่า ๑,๒,๓ และ ส.๑ ไหล่ พร้อมยกแขนคนไข้

ทำเพียง ๓ ข้อดังกล่าวข้างต้น ใช้เวลาไม่ถึง ๓ นาที อาการคนไข้จะดีขึ้นมากกว่า ๗๐ %

ผู้ที่ช่ำชองการนวดราชสำนัก เห็นสุวินวด ก็ยังงงๆ จนสุวิต้องบอกเล่าให้ฟังจึงเข้าใจ
    ถ้าสนใจมาศึกษาได้
    มีทั้งที่เสียเงินเข้าคอร์สเรียนเป็นเรื่องเป็นราว
    และที่มาขอศึกษาแบบทัศนะศึกษา(ครูพักลักจำ-ไม่หวงจ้า)

16. tezch

อาจารย์ครับติดอยู่ครับ
    บ่า๑,๒,๓ คือเเนวหรือไม่ครับ

17. sat103

sat103 เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ล่ะครับที่สั่งซื้อ ขอบคุณอ.มากๆแล้วจะส่งเงินไปซื้อยากระชายทอง ยาอายุวัฒน์นารายณ์สูตรพิเศษยังไม่หมดครับผสมน้ำผึ้งทำทาน ครับดีทุกๆก่อนนอน

18. tezch

ปรึกษาครับอาจารย์

คุณเเม่ผมเวลายกขันน้ำจะมีอาการเจ็บแปล็บเป็นเส้นเริ่มตั่งเเต่เส้นตรงกึ่งกลางสร้อยข้อมือแขนด้านใน ไล่มาถึงกลางเเขนท่อนล่างเเขนด้านในวิ่งมาเป็นเส้นตรง ลักษณะการทำงานของคุณเเม่จะเป็นการสร้างเเบบเสื้อผ้า ต้องใช้ข้อมือบ่อยครับ
    เราควรจะกดจุดอย่างไรดีครับ

ผมรักษาเเล้วมันไม่ดีขึ้นครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2009
  19. suwi

ใช่ครับคือแนวที่บ่า ที่เรากดกัน ๕๐ ปอด์น ๗๐-๙๐ ปอด์น นั่นเอง
    แต่วิธีการนวดของสุวิให้ลดน้ำหนักกดลงเหลือประมาณ ๑/๔ ก็เพียงพอแล้ว

20. suwi

เริ่มจาก
    ๑.จับ ๓,๔ + ๑ แขนนอก โยกแขน ประมาณ ๒ ครั้ง
    ๒.จับ ส.๑ แขนใน ส.๒ แขนนอก พร้อมกัน ดึงยกขึ้น แล้วจับศอกพับเขี่ย ส.๓ ส.๔ แขนนอก
    ๓.จับ ๓,๔ แขนนอก ยืดแขนตรง นวดผ่านจุด ส.๔,๕ แขนใน ส.๕ แขนนอก
    ๔.จับ ส.๕ แขนใน กด ส.๓ แขนใน
    ๕.จับ ส.สร้อยข้อมือ ๕ จุดพร้อมกัน แล้วดึงข้อมือโยกขึ้นลงเบาๆ

จบ