เรื่องเด่น ปล่อยปลาให้คนมีชีวิตอยู่เขาจะได้บุญไหม

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 17 เมษายน 2024.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    62

ปล่อยปลา

ผู้ถาม : กราบเรียนหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ถ้าเราปล่อยปลาแล้วอุทิศส่วนกุศลให้กับผู้ที่มีชีวิตอยู่แล้วบอกเขาว่าปล่อยปลาให้ ขอจงโมทนา อย่างนี้เขาจะได้บุญไหมครับ?

หลวงพ่อ : เขาดีใจด้วยเขาก็ได้บุญ เขาไม่ดีใจเขาก็ไม่ได้บุญ โมทนาคือดีใจ

ผู้ถาม : หรือถ้าเขาฝากให้เราซื้อไปปล่อย จะได้ไหมครับ?

หลวงพ่อ : เขาได้ซิ ได้แน่นอน 100 เปอร์เซ็นต์ ถ้าปล่อยก็ต้องปล่อยให้ปลอดภัย ปล่อยให้ปลาตัวนั้นไม่ตายต่อไปอีก

ผู้ถาม : ถ้าปล่อยแล้วลูกอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรของหลวงพ่อ อย่างนี้จะได้ไหมเจ้าคะ?

หลวงพ่อ : ได้ ยังไงก็ได้ 100 เปอร์เซ็นต์แน่ เจ้ากรรมนายเวรจะได้หรือไม่ได้ก็ช่างเขาเถอะ แต่เราได้

ผู้ถาม : แล้วสามารถจะบรรเทาเวทนาของหลวงพ่อได้หรือเปล่าเจ้าคะ?

หลวงพ่อ : ได้ ถ้ามันไม่ป่วยก็ได้ (หัวเราะ) เอ้า ความจริงที่เขาทำให้เรื่อยๆ อันนี้มีผลนะ วันนี้ (10 ต.ค.) ดีขึ้นนะ มาเที่ยวนี้ดีกว่าทุกเที่ยวมากแต่ยังไม่หาย แต่รู้สึกว่าดีขึ้นเยอะ ไม่อย่างนั้นวันที่ 3 นี่งอกแงกเต็มที วันนี้รู้สึกดีขึ้น

ผู้ถาม : ฉะนั้นลูกหลานถ้าช่วยกันคนละเล็กละน้อย หลวงพ่อก็มีส่วนได้รับอานิสงส์ และทำให้เจ้ากรรมนายเวรปลดปล่อย

หลวงพ่อ : เจ้ากรรมนายเวรจะปล่อยหรือไม่ปล่อยเป็นเรื่องของเขา คือว่าบุญก็ช่วยดันบาป คือว่าการป่วยไข้ไม่สบายนี่มันเป็นเศษของบาป ใช่ไหม อย่านึกว่าฉันไม่มีบาป นี่คนทุกคนเอาบาปมารวมกัน ฉันมากกว่าตั้งเยอะ

ถามว่าทำชาตินี้เรอะ ชาตินี้บาปหายาก ถ้าชาติก่อนๆ มันเหลือแหล่ละ ฆ่าเขา รบทัพจับศึกบาปจริงๆ ก็มาจากการรบทัพจับศึก ไอ้การรบกันครั้งหนึ่งมันตายกี่คน เราต้องฆ่ากี่คน ไม่งั้นเราก็บุกวงล้อมเข้าไปไม่ได้ เราต้องฆ่าคน คือการฆ่าคนทำอย่างนั้น บอกว่ามันไม่บาปทำเพื่อชาติน่ะ มันไม่ได้บาปนี่มันต้องบาป

******แต่หลวงพ่อเคยบอกว่า ส่วนบุญก็มีมาก คือป้องกันบุคคลที่อยู่ในแนวหลังให้ได้รับความปลอดภัย อันนี้แสดงให้เห็นเรื่องกฎของกรรมได้อย่างดี ปรารถนาดีให้เขามีความสุข มีความปลอดภัย เป็นบุญ แต่การฆ่าเป็นบาป และหลวงพ่อก็ได้รับผลในการฆ่าเขาไว้แล้วในปัจจุบันนี้ แต่ก็มีส่วนดีในอดีตหลวงพ่อสร้างพระพุทธรูปใหญ่ไว้มาก จึงไม่เป็นไร******

(จากธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 94 เดือนธันวาคม 2531 หน้า 7-8)