ปาฎิหารย์รอดตายด้วยบารมีหลวงปู่ทิม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kengnaja, 15 สิงหาคม 2011.

1. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณอาจารย์ที่ชี้แนะครับ:cool:

2. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

ไม่ขนาดนั้นครับ ยังเหมือนเดิมครับไม่คืบหน้าเลย แถมลดน้อยถอยลงอีกต่างหาก

3. kengnaja

ถ้าว่างๆจะขอไปชมคลังแสงพี่โต้งซักหน่อยครับ:cool::cool::cool:

4. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ยินดีครับ แต่มีไม่เยอะนะครับ

5. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

แต่ที่เยอะน่าจะเป็นของหลวงปู่หมุน คุณเก่งชอบรึปล่าวล่ะ!ได้ข่าวแว่วมาว่ามีเกือบทุกรุ่น.........

6. kengnaja

หลวงปู่หมุนตอนนี้ราคาแรงทุกรุ่นครับ:cool: คงไปขอชมซะมากกว่าครับ แหะๆ:'(
    ผมก็พอมีนิดหน่อยครับ ตอนนี้สนใจตะกรุดหลวงปู่ทิมครับแต่ไม่รู้จะไปหาจากที่ไหนนี่สิครับอาจารย์:':)':)'(

7. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เป็นไงบ้างครับช่วงนี้ยุ่งมากเพิ่งจะเข้ามาตอนนี้นั่งสมาธิจิตไปถึงไหนแล้ว ครับ !

8. kengnaja

ตอนนี้พยามทำใจให้ว่าง(ไม่มี)ตามคาถาหลวงปู่ครับ
    มะอะอุ ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา พุทโธๆ
    ไม่มีคือมี มีคือไม่มี
    ผมตีความได้ประมาณนี้ครับ ถ้ามีอะไรรบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
    ปล.หลานน้อยหายดียังครับ

9. เอิ๊กๆ

เอิ๊กๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2011
    อยากนั่งสมาธิเป็นมั่งครับ นั่งสิบ นิ่งซะ 3 ฟุ้งซะ 7 -*-

มีเคล็ดอะไรแนะนำมั๊ยครับ อ.ทุกท่าน

10. kengnaja

นั่งแล้วเห็นอะไรก็ไม่ต้องสนใจไม่ต้องคิดตามครับ
    ก็ดูว่าเป็นอะไรเหมือนดูหนัง
    ทำใจให้ว่างให้ไม่มีอะไร
    ผมก็ทำประมาณนี้ครับ

11. แก้วสว่าง

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CUsers%5CASUS%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"Angsana New"; panose-1:2 2 6 3 5 4 5 2 3 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-2130706429 0 0 0 65537 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Angsana New";} @page Section1 {size:595.3pt 841.9pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:35.4pt; mso-footer-margin:35.4pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:ตารางปกติ; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> [FONT=&quot]ดีแล้วครับการที่เราได้ท่อง มะอะอุ ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา พุทโธๆ เพื่อหมั่นระลึกในทุกๆครั้ง ใดใดในโลกนั้นล้วนอนิจจัง อนิจจังสังขารนั้นไม่เที่ยง ไม่มีอะไรที่แน่นอนกับชีวิตที่เกิดมา มีแต่ความดีกับความชั่วเท่านั้นที่จะติดตัวไปเมื่อชีวิตได้แตกดับ มีคือไม่มีหรือไม่มีคือมีนั้นมันไม่สำคัญมันอยู่ที่การสร้างบารมีของเรา หลวงปู่ทิมท่านกล่าวไว้ว่า ของทุกสิ่งทุกอย่างนั้นมีเจ้าของอยู่ที่ว่าเราจะถือไว้ได้นานแค่ไหนก็อยู่ที่บุญบารมีของเราที่ได้สร้างมา ปล.หลานน้อยหายดีแล้วครับ...!<o:p></o:p>[/FONT]

12. kengnaja

ขอบคุณครับอาจารย์ที่ชี้แนะ
    ยินดีด้วยครับที่หลานน้อยหายแล้ว:cool:

13. แก้วสว่าง

มะอะอุ ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา พุทโธๆ นั้นถ้าอยากจะให้ลึกซึ้งต้องลองแปลความหมายของแต่ละคำให้ได้ แล้วค่อยมาวิเคราะห์รวมๆเราจะรู้ได้ถึงความหมายว่าหลวงปู่ท่านทำไมท่านถึงได้ใช้บทนี้ ? เราต้องรู้ถึงความหมายก่อนๆที่จะนำมาสวดนะ........ เจริญพร .....

14. kengnaja

แปลไม่ออกเลยครับอาจารย์ ไม่เข้าใจเหมือนกันทำไมหลวงปู่ถึงสลับคำด้วย
    ต้องรบกวนอาจาย์ชี้แนะด้วยครับ

15. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ อาจารย์ แก้วสว่าง คุณโต้ง พี่เก่ง

มาแนวนี้ชอบครับ :cool:

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

16. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

มหากรุ :cool:

17. kengnaja

สวัสดีครับพี่ตี่:cool::cool::cool:

18. แก้วสว่าง

ก็แปลความหมายของแต่ละคำมาเป็นภาษาไทย ลองค้นหาดู เมื่อแปลแล้วค่อยว่ากัน คงหาไม่ยากเกินความสามารถนะ!

19. kengnaja

จะลองดูครับอาจารย์
    เดี๋ยวแปลได้จะมาถามต่อครับ:cool:

20. kengnaja

เริ่มแปลครับ
    มะ แทนพระพุทธ มาจาก มะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ
    อะ แทนพระธรรม มาจาก อะกาลิโกเอหิปัสสิโก
    อุ แทนพระสงฆ์ มาจาก อุชุปะฏิปันโน สาวะกะสังโฆ
    ทุกขัง ความเป็นทุกข์ คือ มีความบีบคั้นด้วยอำนาจของธรรมชาติทำให้ทุกสิ่งไม่สามารถทนอยู่ในสภาพเดิมได้ตลอดไป
    อนิจจัง ความไม่เที่ยง ทุกสิ่งในโลกย่อมมีการแปรเปลี่ยนไปเป็นธรรมดา
    อนัตตา ความที่ทุกสิ่งไม่สามารถบังคับบัญชาให้เป็นไปตามต้องการได้ เช่น ไม่สามารถบังคับให้ชีวิตยั่งยืนอยู่ได้ตลอดไป ไม่สามารถบังคับจิตใจให้เป็นไปตามปรารถนา เป็นต้น
    พุทโธ แปลว่า ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
    รออาจารย์มาแนะนำต่อครับ:cool: