@ปิดกิจ หน้า 23@:รวมรวมพระธาตุสัณฐานต่างๆไปประดิษฐาน ณ วัดมาบจันทร์

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย IT’S GOOD, 5 ตุลาคม 2011.

1. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเออาร์ ตู้ที่บรรจุพระธาตุ เท่าไรคะ

2. IT’S GOOD

IT’S GOOD เป็นที่รู้จักกันดี

ตู้บรรจุพระธาตุเป็นราคาแถวบ้านนะคะ 450 บาทค่ะ ถ้าซื้อกรุงเทพฯ น่าจะถูกกว่านี้ค่ะ

3. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

ใจจริงอยากให้ใช้รูปนี้..เพราะใครไปใครมาเห็นครูบาอาจารย์ยิ้มจะได้มีกำลังใจปฏิบัติและรู้สึกสดชื่นตามรอยยิ้มของท่าน..(และเหมือนบางสิ่งบางอย่างบอกทางจิต)...แต่ไม่เป็นไรครับติดไปแล้วก็แล้วกันไป...อนุโมทนาครับ

4. IT’S GOOD

พี่กำลังคิดอยู่เหมือนกันหน่ะจ๊ะ ว่าจะเอาภาพไหนดี พอดีเปิดไปเจอภาพนี้ก็เลยตัดสินใจนำภาพนี้ติด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2011
  5. IT’S GOOD

ภาพบอร์ดพระธาตุจ้า..............

6. Chayanon Fuksit

Chayanon Fuksit Active Member

23 มิถุนายน 2011
    สวยดีครับ พี่สาว

7. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

แบกก้อนหิน (หลวงพ่อชา สุภัทโท)
    “การปล่อยวาง” ความจริงมันหมายความอย่างนี้
    อุปมาเหมือนเราแบกก้อนหินหนักอยู่ก้อนหนึ่ง
    แบกไปก็รู้สึกหนัก แต่ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรกับมัน
    ก็ได้แต่แบกอยู่นั่นแหละ
    พอมีใครบอกว่าให้โยนมันทิ้งเสียซิ
    ก็มาคิดอีกแหละว่า
    เอ๊ะ ! ถ้าเราโยนมันทิ้งเสียแล้ว
    เราก็ไม่มีอะไรเหลือน่ะซิ
    ก็เลยแบกอยู่นั่นแหละ ไม่ยอมทิ้ง
    ถึงจะมีใครบอกว่า โยนทิ้งไปเถอะ
    แล้วจะดีอย่างนั้น เป็นประโยชน์อย่างนี้
    เราก็ยังไม่ยอมโยนทิ้งอยู่นั่นแหละ
    เพราะกลัวแต่ว่าจะไม่มีอะไรเหลือ ก็เลยแบกก้อนหินหนักไว้
    จนเหนื่อยอ่อนเพลียเต็มทีจนแบกไม่ไหวแล้ว ก็เลยปล่อยมันตกลง
    ตอนที่ปล่อยมันตกลงนี่แหละ
    ก็จะเกิดความรู้เรื่องการปล่อยวางขึ้นมาเลย
    เราจะรู้สึกสบาย แล้วก็รู้สึกได้ด้วยตนเองว่า
    การแบกก้อนหินนั้นมันหนักเพียงใด
    แต่ตอนที่เราแบกอยู่นั้น
    เราไม่รู้หรอกว่า การปล่อยวาง มันมีประโยชน์เพียงใด
    .....................................................
    ทุกสิ่งทุกอย่างในโลก มันถูกต้องอยู่แล้ว มีแต่ความเห็นของเราเท่านั้นที่ผิด

8. IT’S GOOD

ไอเดียพี่สะใภ้หน่ะค่ะ เค้าเก่งเรื่องนี้มาก และกิจนี้พี่ก็มีหลายๆ ท่านช่วยเหลือทำให้เป็นรูปเป็นร่างได้ ยังไงก็ขอขอบคุณผู้อยู่เบื้อหลังทุกท่านเลยนะคะ ^^

9. IT’S GOOD

เมื่อวันที่ 30 ธันวาคม 2554 ข้าพเจ้าได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุที่ได้รับเพิ่มเติมและสิ่งต่างๆ ดังนี้
    1.พระธาตุและเส้นเกศา หลวงปู่ชา สุภัทโท
    2.พระบรมสารีริกธาตุวรรณะส่วนพระสมอง จำนวน 378 ชุด
    3.พระบรมสารีริกธาตุวรรณะรวม จำนวน 438 ชุด
    4.พระธาตุที่ได้รับเพิ่มเติมนำไปบรรจุในตู้พระธาตุ
    5.หนังสือพระบรมสารีริกธาตุ มอบให้โดยคุณ zezen
    6.สายประคำดำ,สายประคำไม้,สายประคำมุก จำนวน 191 ชุด
    7.ปากกา และสมุดฉีก
    8.บอร์ดติดภาพพระธาตุและรายนามผู้ร่วมบุญ

****สิ่งที่ได้รับมายังนำถวายไม่ครบคือพระธาตุสำหรับแจกพุทธศาสนิกชนยังแพ็คไม่เสร็จอีกส่วนหนึ่ง คาดว่าจะแพ็คให้เสร็จสิ้นหลังปีใหม่ค่ะ

ข้าพเจ้าขอขอบพระคุณทุกๆ ท่านอย่างมากมายค่ะ
    ขอบคุณจริงๆ ค่ะ และอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)
    ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญค่ะ

10. IT’S GOOD

11. Doksil

Doksil เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    ชื่อเราได้ถูกจารึกด้วยแฮะๆ 5555 ขอบคุณทีะ่จารึกครับ

12. IT’S GOOD

พระที่เป็นองค์เรซิ่นที่ได้รับจากคุณกริชเทพ ขึ้นพระธาตุเป็นสีขาวๆ รอบองค์ค่ะ

13. IT’S GOOD

พระธาตุสำหรับแจกพุทธศาสนิกชนที่ยังจัดชุดไม่เสร็จคงเหลือดังนี้
    1. พระบรมสารีริกธาตุ วรรณะรวม จำนวน 149 ชุด
    2. พระบรมสารีริกธาตุ วรรณะพระปุพโพ จำนวน 52 ชุด
    3. พระฉัพพรรณรังสี จำนวน 123 ชุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2012
  14. tatae1

tatae1 สมาชิก

9 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาบุญด้วยคับ
    แอบหวังเล็กๆ ว่าจะได้ไปบูชาบ้างคับ ยังไม่เคยมีไว้บูชาเลยคับ

วรพงศ์ จิตต์จร 7/4 ม.1 ต.บ้านใต้ อ.เกาะพะงัน จ.สุราษฎร์ธานี 84280

15. IT’S GOOD

พอดีเจตนารมณ์ของผู้ที่มอบพระบรมสารีริกธาตุ ต้องการให้พระอาจารย์แจกพุทธศาสนิกชนที่วัดหน่ะค่ะ เลยกลัวที่จะผิดจุดประสงค์ไป ต้องขอโทษด้วยจริงๆ ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2012
  16. nantatee

nantatee เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2011
    ต้องขออนุโมทนาบุญใหญ่ในครั้งนี้ด้วยค่ะ
    แนนก็อยากถวายพระธาตุให้กับทางวัดอยู่เหมือนกันค่ะ(แต่ยังขาดปัจจัยค่ะ) ตอนนี้กำลังดำเนินเรื่องอยู่ค่ะ ซึ่งได้คุยกับทางเจ้าอาวาสแล้ว และท่านก็เห็นดีด้วยค่ะ
    ซึ่งวัดที่แนนจะถวายพระธาตุนั้น ชื่อวัดสะหลี่รุ่งเรืองค่ะ เป็นวัดใหม่ค่ะ ส่วนอุโบสถกำลังจะก่อสร้าง ยังสร้างไม่เสร็จค่ะอิอิ
    ยังไงก็ขอรบกวนพี่เต๋าช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

17. chun2010

chun2010 Active Member

31 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้และผู้ร่วมบุญทุกท่านด้วยค่ะ ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมตลอดไป

18. IT’S GOOD

เต๋าเองมีความรู้เรื่องพระธาตุความรู้น้อยมากค่ะ ก็มีเพื่อนสมาชิกใจดีหลายๆ ท่านช่วยแนะนำและเมตตาส่งพระธาตุมาให้ด้วยความไว้วางใจ ส่วนเรื่องการวางพี่ธาตุเพื่อถ่ายรูปก็มีพี่สาวใจดี(พี่แก็ส) แนะนำให้วางรูปแบบตามสันฐานในตำรา ซึ่งเป็นเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยที่เต๋าเองก็นึกไม่ถึง ทุกอย่างเลยออกมาดูดีอย่างที่เห็นหน่ะค่ะ คุณแนนอาจจะเอาแนวทางที่เต๋าทำไปปรับปรุงแก้ไขอีกที บางทีติดขัดอะไรเต๋าก็ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลใจช่วยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะกับกิจที่คุณแนนกำลังจะเริ่ม เป็นสิ่งที่ดีมากๆ ค่ะ ที่พวกเราชาวพุทธร่วมกันสืบสานพระพุทธศาสนาให้ยั่งยืนสืบไป มีอะไรถามได้นะคะ ยินดีมากๆค่ะ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2012
  19. IT’S GOOD

วันที่ 5 ม.ค. 2555 ได้รับซองของคุณนิพพิชฌน์ โพธิพัฒน์ สถานธรรมพระร่มโพธิ์ อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช
    user name: นิพพิชฌน์2 ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
    1.พระบรมสารีริกธาตุ
    2.พระธาตุทรายแดง
    3.พระธาตุข้าวบิณฑ์องค์ใหญ่
    4.หินพระธาตุพระปัจเจกพุทธเจ้า จากเขาสามร้อยยอด
    5. พระธาตุพระสีวลี
    6. ห้าร้อยพระอรหันตธาตุองค์ใหญ่
    7. พระจักรพรรดิ์ 5 องค์
    8. ลูกแก้วมณีนพรัตน์ 5 ลูก
    9. ภาพหลวงปู่ดู่ 2 ใบ
    ขออนุญาตลงภาพถ่ายพรุ่งนี้นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2012
  20. IT’S GOOD

วันที่ 5 ม.ค. 2555 ได้รับซองของคุณนิพพิชฌน์ โพธิพัฒน์ สถานธรรมพระร่มโพธิ์ อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช
    user name: นิพพิชฌน์2 ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

1.พระบรมสารีริกธาตุ

2.พระบรมสารีริกธาตุ วรรณะสีแดง

3.พระธาตุข้าวบิณฑ์องค์ใหญ่

4.หินพระธาตุพระปัจเจกพุทธเจ้า จากเขาสามร้อยยอด

5. พระธาตุพระสีวลี

6. ห้าร้อยพระอรหันตธาตุองค์ใหญ่

7. พระจักรพรรดิ์ 5 องค์ (แตก 1 องค์ค่ะ)

8. ลูกแก้วมณีนพรัตน์ 5 ลูก

9. ภาพหลวงปู่ดู่ 2 ใบ