ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Callme Zupta

Callme Zupta เป็นที่รู้จักกันดี

^^ มื้อนี้กำลังนึกอยากทานเส้นร้อนๆอยู่พอดีเบย ^^

ขอร่วมทำบุญถวายปัจจัยโรงทานวัดดอนธาตุจำนวน 500 บาท ให้กับกองบุญพระพุทธวิปัสสีฯ...หนาวนี้ขอให้ผู้มีจิตศรัทธาในพระพุทธศาสนาทั้งหลายได้มีความอบอุ่นมีความปีติสุขในการบำเพ็ญบุญกุศลทุกๆท่านด้วยนะครับ รับประทานก๋วยต๋วยร้อนๆอย่างมีความสุขกันเด้อครับ สาธุและอนุโมทนาบุญร่วมกันกับทุกท่านด้วยครับ ^^^^^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      72.1 KB
      เปิดดู:
      19
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มกราคม 2014
  2. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    สาธุ ค่ะ กับบุญถวายภัตตาหารเพลวัดดอนธาตุนะคะ

เมื่อวานนี้ครอบครัววรรัตน์ พลยะมาตย์ ท่านสิทธิสัตตะ ลูกพีชโอนเงินร่วมบุญดังนี้ค่ะ

๑. ร่วมบุญพระธุดงค์ ๑๐๐ บาทกับพี่น้ำใส
    ๒. ร่วมบุญถวายดวงแก้วแด่ท่านจิตโต ๑๐๐ บาท
    ๓. ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพโคมไฟภายในศาลา ๑๐๐ บาท
    ๔. ร่วมบุญสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมฯ ปางพระวิสุทธิเทพ ๘๐ บาท
    ๕. ร่วมบุญช่อฟ้าและปราสาทเฟื้องรูปหงษ์กับคุณ pizza ๘๐ บาท
    ๖. ร่วมบุญตกแต่งศาลาพระพุทธอัมรินทร์ ๑๘๐ บาท
    ๗. ร่วมบุญกองบุญแก้วจักรพรรดิ ๕๐๐ บาทประจำเดือนกุมภาพันธ์ ๒๕๕๗
    ๘. ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพฉัตรเจ็ดชั้นกับคุณประพาฬพงศ์ ๘๐ บาท
    ๙. โอนเงินค่าบูชาดวงแก้ว ๓ ดวง จำนวน ๒,๗๐๐ บาท

สาธุ ขอบุญกุศลใด ๆ ที่พึงจะเกิดขึ้นจากการร่วมบุญกองบุญงานกุศลในครั้งนี้
    ขอจงเป็นพละปัจจัยให้ทุก ๆ ท่านที่ร่วมบุญสำเร็จตามความปรารถนาของตนทุกประการค่ะ

ขอจงเป็นกำลังให้ท่านสิทธิสัตตะได้ทำหน้าที่สำเร็จลุล่วงดังตั้งใจทุกประการ
    ขอให้คำอธิษฐานของข้าพเจ้าผู้ที่ปรารถนาจะเป็นนางแก้วสำเร็จดังตั้งใจทุกประการ
    หากแม้นว่าต้องถูกบริจาคเป็นทานไม่ว่าภพชาติใดจนกว่าจะเข้าสู่พระนิพพาน
    ก็ขอให้ผู้ขอนั้นคืนข้าพเจ้าแก่ท่านสิทธิสัตตะโดยมิลังเล

ขอให้ข้าพเจ้าสำเร็จเป็นพระอรหันต์พร้อมด้วยปฏิสัมภิทาญาณ
    และเป็นอัครสาวิกาผู้เป็นเลิศด้านอภิญญาใหญ่และเป็นผู้มีปัญญามาก
    ในสมัยที่พระโพธิสัตว์พระนามว่าสิทธิสัตตะทรงตรัสรู้อนุตรสัมมาสัมโพธิญาณ

ขอให้ข้าพเจ้ามีกำลังใจเข้มแข็งมิย่อท้อต่ออุปสรรคใด ๆ เจ้าค่ะ ...
    ขอให้ข้าพเจ้าเป็นผู้มีสัมมาทิฏฐิ ได้เกิดในบวรร่มเงาของพระพุทธศาสนา
    ได้พบกัลยาณมิตร ได้พบกับครูบาอาจารย์ที่ดีผู้มีสัมมาทิฏฐิ ตราบท้าวเข้าสู่พระนิพพาน

ขอกราบอนุโมทนาสาธุกับทุก ๆ กองบุญงานกุศลที่จรรโลงพระพุทธศาสนาไว้
    ขอสาธุกับทุก ๆ บุญกุศลของทุก ๆ ท่านด้วยใจจริงค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2014
  3. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010

โอ้โห ตีสองหรือเจ้าคะท่านพี่ ...
    ทุกวันนี้ตีสี่ยังไม่ค่อยจะลุกเลยค่ะ หนาวจับใจ
    หน้าหนาวนี้ผ้าห่มอุ่นเป็นพิเศษ ...

ป่านฉะนี้พี่หม่อนคงนำทีมทำความสะอาดวัดไลย์อยู่แน่ๆ ค่ะ
    คนอยู่ไกลอิจฉาจัง...ก็คงได้แต่อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
    สัปดาห์ที่แล้วตาลก็ได้มีโอกาสทาสีกำแพงวัดที่บ้าน แก้อิจฉาไปพลาง ๆ ค่ะ
    อิอิ ผลงานออกมาดูแปลก ๆ หน่อย...กำแพงสีเหลือง ดอกบัวตรงกำแพงสีชมพูค่ะ สวยแปลกตาดี
    ตาลไม่ได้ทาสีเหลืองสีชมพูค่ะ แต่ทาสีขาวรองพื้นค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2014
  4. Callme Zupta

Callme Zupta เป็นที่รู้จักกันดี

^/\^ เรียนถามพี่ลูกหม่อนภูญ่าคร้าบ ^/\^

- ปฏิมากรรมปูนปั้นเดิมรูปสิงห์ เปลี่ยนเป็นรูปหงษ์แทนหราครับ (กลัวว่าอาจจะมีบุญมีโชคซ้ำซ้อนจนอาจได้ร่วมทำต่อ? อย่างนี้ต้องอธิษฐานขอโชคลาภซะแว้ว อิอิ)
    - ช่อฟ้ารูปหัวช้าง แปลกตาแต่ชดช้อยงดงามมากครับ...มีดำริหรือมีทัศนาญาณอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับถึงได้เลือกรูปหัวช้างนี้ครับ (แค่แอบสงสัย อิอิ)

5. Callme Zupta

^^ พี่น้ำใสครับ ผมได้รับดวงแก้วจุลจักรพรรดิจำนวน2ดวงเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ ต้องขอบอกว่าดวงแก้วนั้นใสเป็นพิเศษเลยครับ (เมื่อนำมาเปรียบเทียบกับลูกแก้วนาคราชที่มีอยู่เดิม) โดยผมได้แบ่งดวงแก้วจำนวน 1 ดวงนี้ให้กับพี่สาวด้วยครับ และสิ่งที่ดีใจเพิ่มขึ้นอีกสิ่งหนึ่งคือ พระบรมสารีริกธาตุที่พี่น้ำใสเมตตามอบให้ในครั้งนี้ด้วยครับ (จำนวนมาก สงสัยเสด็จมาเพิ่ม) ซึ่งการเสด็จมาขององค์พระบรมสารีริกธาตุนั้นอาจไม่ได้เสด็จเพิ่มขึ้นมาทางอากาศเหมือนพี่จ๊ะเอ๋ (แต่แอบหวังว่าสักวันหนึ่งจะมีประสบการณ์วิเศษแบบพี่จ๊ะเอ๋บ้างจัง)...มาถึงตรงนี้ไม่ใช่อะไรหรอกครับ จะมาทวงเรื่องเล่าประสบการณ์พระบรมธาตุฯเสด็จจากพี่จ๊ะเอ๋นั่นเอง อิอิ
    ท้ายนี้ขอกราบขอบพระคุณพี่น้ำใสอย่างสุดซึ้ง และขอกราบอนุโมทนาบุญในทุกๆกุศลผลบุญร่วมกับทุกๆท่าน ณ ที่นี้ด้วยครับ /\ /\ /\

6. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    โอนเงินร่วมบุญเจ้าภาพภัตตาหารเพล และโรงทาน วัดดอนธาตุ 100 บาท วันนี้เวลา 16.59 ครับ
    อนุโมทนาสาธุบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

7. Prar

Prar เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้ไม่ได้ไปด้วยครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    สาธุ สาธุ

8. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..ยอดปัจจัย ๒๕ มค.๕๗ เพื่อบุญภัตตาหาร-โรงทาน วัดดอนธาตุค่ะ

สำหรับบุญภัตตาหาร-โรงทานนี้ เดิมทีไม่ได้ตั้งใจจะบอกบุญค่ะ เนื่องจากทางวัดดอนธาตุ มีการบวชเนกขัมมะประจำปี ๒๕๕๗ ซึ่งปกติดิฉันจะร่วมบุญถวายอาหารเจ และน้ำปานะเป็นประจำ

ปีนี้ มีท่านผู้หนึ่งได้ย้ายถิ่นฐานจากจ.นนทบุรี เพื่อไปตั้งรกรากที่บ้านของภรรยาที่จ.อุดรธานี และมีฝีมือในการทำก๋วยเตี๋ยว จึงได้ชวนพี่ผู้ใหญ่บ้าน (ท่านเดียวกับที่เคยส่งผ้าห่มไปแจกชาวบ้าน) ตั้งโรงทานก๋วยเตี๋ยว จำนวน ๑๐๐ ชาม คิดเป็นปัจจัย ๓,๐๐๐ บาท

เดิมทีตั้งใจจะทำถวายพระ และที่เหลือจะแจกชาวบ้าน ปรากฏว่า ข่าวการตั้งโรงทานแพร่สะพัดไปอย่างรวดเร็ว มีชาวบ้านมาต่อแถวมากมาย โดยเฉพาะเด็ก ๆ ทานก๋วยเตี๋ยวกันอย่างมีความสุข จนต้องทำเพิ่มอีก ๑๐๐ ชามโดยเจ้าของร้านออกปัจจัยเอง

พี่ท่านนั้นได้โทรมาเล่าเหตุการณ์ให้ฟัง และบอกว่า "พรุ่งนี้เขาต้องคาดหวังว่าจะมีก๋วยเตี๋ยวอีกแน่ ชาวบ้านไม่เคยได้ทานของอร่อยอย่างนี้ พี่เองคงไม่ไหว เพราะตั้ง ๕ วัน จึงได้โทรมาหาคุณนี่แหละค่ะ เผื่อจะช่วยกันตามศรัทธานะคะ"

ดิฉันจึงได้ดูปัจจัยในบัญชีกองบุญฯ ทราบว่า มีประมาณ พันแปดร้อยกว่าๆ จึงได้โอนปัจจัยเข้าไปเพิ่มให้ครบจำนวน ๓๐๐๐ บาท และขอเป็นเจ้าภาพในวันพรุ่งนี้ ๑๐๐ ชาม จากนั้นจึงได้โพสต์บอกบุญแก่ทุก ๆ ท่าน เพื่อร่วมบุญตามกำลังศรัทธาค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

9. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ขอร่วมโอนปัจจัยเข้าไปเพิ่มอีก ๑,๕๐๐ บาท และขอเป็นเจ้าภาพในวันพรุ่งนี้ ๕๐ ชาม
    วันนี้ ๒๕/๑/๕๗ เวลา ๒๐.๔๓ น. ได้โอนเงินเข้าบัญชี กองทุนฯ จำนวน ๑,๕๐๐ บาท

.
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2014
  10. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ร่วมบุญเจ้าภาพก๋วยเตี๋ยว ๑,๕๐๐ บาท

เวลา ๒๑.๔๘ น. ได้โอนปัจจัยเข้า ธ.ไทยพาณิชย์ ๐๘๐-๒๕๕-๐๒๒๗

จำนวน ๑,๕๐๐ บาท

11. Callme Zupta

สุดยอดเลยครับทั้งท่าน suwat.su และท่านwidyaมหาโพธิสัตว์ทั้งสอง รู้สึกปลื้มใจ ตื้นตันใจ ปีติอบอุ่นในหัวใจแทนชาวบ้านและเด็กๆแห่งพื้นที่ดอนธาตุจริงๆครับ น้องๆคงดีใจที่จะได้กินก๋วยเตี๋ยวที่อร่อยที่สุดจากน้ำใจแห่งชาวเมืองผู้มีจิตเมตตา คืนนี้ผมเองคงนอนหลับฝันดีฝันว่าได้ไปทำก๋วยเตี๋ยวให้น้องๆทานร่วมกันกับทุกๆท่านนะครับ กราบอนุโมทนาบุญแห่งโพธิสัตว์ทานในครั้งนี้ด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ /\ /\ /\

ขนาดไฟล์:
      137.7 KB
      เปิดดู:
      22
  12. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    โอนเงินร่วมบุญกับคุณ pizza4 200 บาทครับ โอนเมื่อวาน17.35 นครับ
    อนุโมทนาสาธุบุญกับทุกท่านครับ

13. Numsai

วันนี้โอนปัจจัยร่วมบุญก๋วยเตี๋ยว จำนวน ๑๐๐ ชาม รวมปัจจัย ๓๐๐๐ บาทสำหรับวันที่ ๒๗ มค.๕๗ ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

Numsai

14. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    เอาบุญมาให้อนุโมทนากันครับ

วันนี้ ผมร่วมทำบุญกับคุณ ชนินทร ธร สำหรับการเป็นเจ้าภาพถวายพระแก้วมรกตทันใจ หน้าตัก 30 นิ้ว พร้อมของบริวาร
    โดยตัวแทนถวาย ณ ศาลหลักเมืองกรุงเทพมหานคร และเพื่อประดิษฐานยัง สำนักสงฆ์ป่ากิจจาธรรม จ.อุทัยธานี
    เสมือนเป็นพระองค์หลักของกลุ่มนะคะ เนื่องด้วยกองกลางรับบุญไว้และเจ้าภาพน้อมร่วมบุญด้วยกำลังใจเต็มค่ะ
    ทั้งนี้ของที่จะถวายพร้อมกันนี้ ประกอบด้วย

1. พระแก้วใส สีเขียว ทรงเครื่องฤดูร้อน ขนาด หน้าตัก 30 นิ้ว 1 องค์
    2. กระถางธูปทองเหลืองขนาด 8 นิ้ว 1 ใบ
    3. เทียนพรรษาลายพิกุลยาว ขนาด 3 นิ้ว พร้อมขาตั้งทองเหลือง 1 คู่
    4. ฉัตร 9 ชั้น เงิน - ทอง 1 คู่
    5. พุ่มดอกบัวสี่ทิศ เงิน - ทอง 1 คู่
    6. ผ้าตาดทองขลิบทอง สำหรับรององค์พระ (ขนาด 1 เมตร คูณ 1 เมตร) 1 ผืน
    รวมราคาทั้งสิ้น 40,400.00 บาท

จุดประสงค์ เนื่องจากในวันพรุ่งนี้ตั้งแต่ ๙ โมงเช้า กลุ่มกองบุญเพื่อแผ่นดินจะทำการถวายพระแก้วมรกตและผ้าไตรฯ
    พร้อมกันทุกจังหวัดทั่วประเทศ น้อมถวายเป็นพุทธบูชาฯ และถวายในหลวง เพื่อให้แผ่นดินไทยสงบร่มเย็นเป็นสุขเหมือนเดิม

ท่านใดอยากร่วมบุญ สามารถร่วมบุญได้ดังนี้

ธนาคารกรุงเทพ สาขาบางเขน สะสมทรัพย์
    ชื่อบัญชี น.ส. ชนินทร เหตระกูล (ทำบุญทุกอย่าง)
    เลขที่บัญชี 161-5-69769-3

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2014
  15. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขอจองเป็นเจ้าภาพทั้ง ๓ รายการ....

1. ปฎิมากรรมรูปสิงห์หัวบันไดทางขึ้นสูง 1.47 เมตร 2 ตัว@ละ 7500.- = 15,000.-

2. ลายปูนปั้นซุ้มประตูขนาด 2.80/2.4 เมตร 1 ชุด @ 15,000.-

3. หางหงษ์ปูนปั้นติดชายไม้ปั้นลม เหลืออีก 1 ตัว@1,200.-

และ...

4. ร่วมเป็นเจ้าภาพตบแต่งเครื่องประดับตัวศาลาทุกอย่าง ทุกรายการ เพื่อประดิษฐาน

" พระพุทธอัมรินทร์รัตนบพิตร "จ.ลำพูน ๓,๘๐๐ บาท

รวมทั้งหมด ๓๕,๐๐๐ บาท

โอนปััจจัยแล้วจะแจ้งให้ทราบ

ช่วยตรวจสอบด้วยว่ามีท่านใดจองเป็นเจ้าภาพในรายการ ๑-๓ นี้หรือยัง

16. หวงจื้อเซวียน

หวงจื้อเซวียน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีครับ ผมได้โอนเงินค่าบูชาดวงแก้ว ชุดที่ 6 แล้วครับ
    จำนวน 1000 บาท วันที่ 26/1/57 เวลา 20.11 น.
    ที่อย่ในpmครับ

17. Numsai

Transfer has been made according to the following details.
    From Account
    Account No. แก้วจักรพรรดิ - XXXX550227
    New Balance 2,006.68 Baht
    To account
    Account nickname - Account No. ลำเนาไพร หิริโอนาถา - 2340589668
    Account Name LAMNAOPHRAI H
    Bank Name BANGKOK BANK PUBLIC COMPANY LTD.
    Transfer Option
    Transfer Option Real-time

Amount transferred
    Amount 3,000.00 Baht
    Fee 25.00 Baht
    Description ร่วมบุญก๋วยเตี๋ยว ๑๐๐ ชาม
    Transaction Date - Time 26/01/2014 - 20:19:14
    Account Debit Date - Time 26/01/2014 - 20:19:14

โอนปัจจัยร่วมบุญก๋วยเตี๋ยว เพื่อถวายเป็นภัตตาหารพระภิกษุ ผู้บวชเนกขัมมะ และชาวบ้านทั่วไป สำหรับวันที่ ๒๗ มกราคม ๒๕๕๗

สำหรับรายการค่าธรรมเนียมในการโอน ดิฉันจะโอนชดเชย เพื่อให้ได้ปัจจัยร่วมบุญ ๑๐๐% ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ร่วมบุญครั้งนี้ค่ะ

Numsai

18. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ... ขอให้สิ่งที่น้องตาลอธิษฐานสำเร็จดั่งจิตหมายทุกประการด้วยพุทธานุภาพ ธัมมานุภาพ และสังฆานุภาพ
    _/|\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2014
  19. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญกับกองบุญฯ 156 บาท เป็นเจ้าภาพโรงทานวัดดอนธาตุ
    และร่วมบุญทุกอย่างกับกองบุญฯครับ

และได้ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพถวายพระแก้วมรกตทันใจ หน้าตัก 30 นิ้ว
    พร้อมของบริวารกับคณะของคุณชนินทร

ขอบคุณคุณธรรมวิวัฒน์ที่เป็นสะพานบุญครับ สาธุ สาธุ สาธุ

20. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาครับ ขอให้มีความสุขมากๆนะครับ คุณมีนัม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้