ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555 ที่ได้ดูแลดวงแก้วสหัสสนัยไตรภพต่อไปครับ สาธุ สาธุ

2. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555

ที่ได้เป็นผู้ดูแลดวงแก้วสหัสสนัยไตรภพด้วยนะครับ

3. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Sun 2555 เป็นอย่างสูงด้วยนะคะ
    ไม่ได้เข้ามาหลายวัน พลาดของดีไปแบบน่าเสียดาย....
    ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ได้ร่วมประมูลพระเขี้ยวแก้ว
    และทุกท่านที่ประมูลพระเขี้ยวแก้วได้ด้วยค่ะ
    ... เสียดายจริง ๆ เราไปอยู่ไหนมาเนี่ย ...

4. เจษฎา เยี่ยมคำน

เจษฎา เยี่ยมคำน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วันนี้ผมได้โอนเงินร่วมบุญสร้างศาลา จำนวน 700 บาท ขออนุโมทนาบุญร่วมกับคุณน้ำใสและทุกๆท่านด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. kungzaza88

kungzaza88 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับพรด้วยครับพี่น้ำใสและโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุ

6. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    กำลังสงสัยเหมือนกันค่ะว่าน้องตาลหายไปไหนตอนประมูล...

พี่เองก็มาไม่ทันตอนประมูลรอบแรก มาทันรอบสองแบบเฉียดฉิวค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2014
  7. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ผมได้โอนเงินเข้าธนาคารไทยพาณิชย์ # 0802526472 แล้ววันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2557 สถานที่ K01348 เวลา 09.11 น. จำนวนเงิน 22,227 บาท สำหรับการร่วมบุญประมูลดวงแก้วสหัสสนัยไตรภพ

กรุณาจัดส่งดวงแก้วตามที่อยู่เดิม
    ขออนุโมทนาบุญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2014
  8. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..สาธุ สาธุ สาธุ..

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555 อีกครั้งค่ะ ในวันเสาร์ที่ ๑ กพ.๕๗ ดิฉันได้จัดส่งดังนี้

๑.จัดส่งดวงแก้วสหัสสนัยไตรภพ พร้อมพระเขี้ยวแก้ว-พระพุทธปิยทัสสีพุทธเจ้า เลขที่ EK 8981 8414 9 TH

๒.คุณ sereenon เลขที่ EK 8981 8415 2 TH

๓.คุณ suwat.su เลขที่ EK 8981 8416 6 TH ค่ะ

สำหรับรายการที่ได้ชุดส่งดวงแก้วจุลจักรชุดที่ ๔ และชุด ๖ นั้น ได้จัดส่งไปให้เรียบร้อยแล้วค่ะ

หากท่านใดยังไม่ได้รับดวงแก้วกรุณาแจ้งให้ทราบผ่าน PM ด้วยค่ะ เพื่อตรวจสอบหมายเลข และติดตามแจ้งผลการส่งค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

9. Numsai

Transfer has been made according to the following details.
    From Account
    Account No. Savings - XXXX526472
    New Balance
    To account
    Account nickname - Account No. โครงการก่อสร้างพระอุโบสถวัดม่อนป่าสัก - 2092506161

Account Name KRONGKARNKOSANGPH
    Bank Name KASIKORNBANK
    Transfer Option
    Transfer Option Real-time

Amount transferred
    Amount 6,700.00 Baht
    Fee 25.00 Baht
    Description ร่วมปิดบุญฐานชุกชีสมเด็จองค์ปฐม วัดม่อนป่าสุก จ.พะเยา Transaction Date - Time 03/02/2014 - 15:59:19
    Account Debit Date - Time 03/02/2014 - 15:59:19

Notification to Recipient
    Notification SMS
    Email
    Mobile Phone Number 0869146548

เนื่องจากบุญฐานชุกชีสมเด็จองค์ปฐม วัดม่อนป่าสัก จ.พะเยา เหลือเพียงจำนวน ๒๑,๗๐๒ บาท

วันนี้ได้โอนปัจจัยร่วมปิดบุญฐานชุกชีสมเด็จองค์ปฐม วัดม่อนป่าสัก จ.พะเยา จำนวน ๖๗๐๐ บาท

โดยปัจจัยนี้ ได้ร่วมปัจจัยส่วนต่างการบูชาดวงแก้วจุลจักร ชุด ๔ และดวงแก้วชุด ๖ และผู้ร่วมบุญเพิ่มเติมค่ะ (สำหรับรายละเอียดจะนำเสนอภายหลังค่ะ)

ส่วนที่เหลือท่าน widya และครอบครัวโรจนฤทธิกร ร่วมปิดบุญครั้งนี้ค่ะ

และขออนุโมทนาบุญกับคุณมัตถกา ได้ร่วมปิดบุญครั้งนี้ เป็นจำนวนทั้งสิ้น ๑๕,๐๐๒ บาท

รวมเป็นปัจจัยทั้งสิ้น ๒๑,๗๐๒ บาทค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่มีส่วนในบุญครั้งนี้ด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2014
  10. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

บัญชีผู้โอนเงิน
    เลขที่บัญชี ออมทรัพย์ - XXXX013003
    ยอดเงินคงเหลือในบัญชี X,XXX.XX บาท
    บัญชีผู้รับเงิน
    เลขที่บัญชี 0802526472 - นางสาว พุทธารา โรจนฤทธิกร

จำนวนเงิน
    จำนวนเงินที่ต้องการโอน 777.77 บาท
    ค่าธรรมเนียม 0.00 บาท
    วันที่ทำรายการ 03/02/2557 - 16:11:31

สาธุขอโมทนาบุญกับพี่น้ำใสด้วยนะคะ...

วันนี้ในฐานะตัวแทน ได้โอนเงินร่วมบุญสร้าง "สมเด็จพระพุทธวิปัสสีรัศมีโชติ"
    จำนวน ๗๗๗.๗๗ บาท
    อุทิศถวายท่านสิทธิสัตตะเทพบุตร และท่านสีหบดินทร์เทพบุตร
    ขอให้ท่านทั้งสองได้รับบุญนี้โดยประดุจท่านได้ทำบุญด้วยตนเองทุกประการ...

ห้วงน้ำยังมหาสมุทรให้เต็มเปี่ยมฉันใด...
    ขอให้บุญนี้จงเป็นอายุ พลวะ และปัจจัยให้ท่านทั้งสองมีกำลังเต็มเปี่ยมฉันนั้น

กราบขอบพระคุณที่ท่านทั้งสองได้เมตตาใช้บุญรับวิบากกรรมบางอย่างให้
    จนทำให้อายุขัยสั้นลง ...

ขอบุญนี้จงส่งผลให้อายุขัยในเทวโลกของท่านทั้งสองโชติช่วงชัชวาลยืนยาวนาน
    ประดุจพระนามของ "สมเด็จพระพุทธวิปัสสีรัศมีโชติ" ด้วยเถิดเจ้าค่ะ

สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับท่านทั้งสองทุกประการ

11. Miss Brown

สาธุบุญกับพี่สาวคนสวยด้วยค่ะที่ได้พระเขี้ยวแก้วไปบูชา
    มีหลายเรื่องหลายราวเกิดขึ้นกับน้อง ... จนตั้งรับไม่ทันค่ะ
    จึงหายตัวไปเก็บตัวทบทวนอยู่เงียบ ๆ คนเดียว และพบว่า...
    พลาดอย่างแรงส์ค่ะพี่ขา...นี่ล่ะหนาคนบุญไม่ถึง....อิอิ

อ่านคำให้พรของพระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์แล้วรู้สึกว่าตรงใจตนเองเหลือเกิน
    ขอกราบโมทนาสาธุบุญกับพี่น้ำใสที่นำธรรมทานมาลงให้อ่านนะคะ
    ช่วงนี้ก็ท้อแท้ไปหมดค่ะ ใช้มโนมยิทธิก็ไม่ค่อยได้เพราะ...มีพวกนักแสดงตาม
    วันนี้ไปอ่านเจอคำสอนของสมเด็จองค์ปฐมมาบทหนึ่ง
    (แปลกมากค่ะ เวลาติดขัดตรงจุดไหน ชอบอ่านเจอคำสอนที่ช่วยคลายสิ่งที่ติดในใจ)

ขอกราบอาราธนาธรรมมาลงเป็นธรรมทานในที่นี้นะคะ...
    สำหรับคนท้อแท้....ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

๗. อย่าท้อถอยในงานที่ทำอยู่ ทุกอย่างให้ตั้งใจต่อสู้เพื่อพระพุทธศาสนา เพื่อพระนิพพานให้เต็มที่ คือเต็มกำลังใจของเรา งานภายนอกหรืองานทางโลกซึ่งต่างคนต่างก็มีหน้าที่ของตน ก็พยายามทำให้เต็มความสามารถของแต่ละคน แต่พร้อมที่จะละ - ปล่อย - วางได้ทันทีเมื่อความตายมาถึง และงานภายใน คืองานสมถะ - วิปัสสนาธุระ ก็ทำให้เต็มกำลังใจ งานทั้ง ๒ ประการนี้อย่าให้ขาดตกบกพร่อง จึงจักได้ชื่อว่ากำลังใจเต็ม

คนอื่นจักเป็นอย่างไรอย่าไปสนใจ อย่าไปห้ามกรรมหรือสนใจในกรรมของใคร ให้ดูการกระทำของกาย – วาจา - ใจของตนเอง พึงกำหนดรู้อยู่ในศีล - สมาธิ - ปัญญาตลอดเวลา ใครกระทำผิดศีล - สมาธิ - ปัญญา อย่าไปโกรธเขา ให้พึงมีเมตตาให้มาก ๆ ให้คิดว่าคนเราเกิดมาเป็นมนุษย์นี้ได้ก็แสนยาก นี่โชคดีมากที่เกิดมาพบพระพุทธศาสนา ได้พบพระธรรมคำสอนของพระพุทธองค์ และได้พบพระอริยสงฆ์ หากไม่สามารถรักษาศีล - สมาธิ - ปัญญาไว้ให้ได้ ก็ต้องไปเริ่มต้นใหม่ที่อบายภูมิ ให้รู้สึกสงสารพวกเหล่านี้ด้วยเมตตาจริง ๆ อย่าเอาความรู้สึกสมน้ำหน้าเข้าไปเจือปน ความเกลียดชัง อารมณ์ปฏิฆะก็จักเกิดขึ้นแทนเมตตา

ให้พิจารณาเรื่องเมตตาและพรหมวิหาร ๔ ให้มาก ๆ แล้วจิตจักมีอารมณ์เยือกเย็นขึ้นได้ การปฏิบัติก็จักเข้าถึงมรรคผลได้เร็ว แต่พึงระมัดระวัง คำว่าการมีพรหมวิหาร ๔ ให้แก่ตัวเองนั้น.. ไม่ใช่ความเห็นแก่ตัว ผู้ใดเข้าใจอย่างนั้นจักแปลคำสอนของตถาคตเจ้าผิด ให้พิจารณาให้ลึกซึ้งแล้วจักรู้ชัดว่า พรหมวิหาร ๔ เกิดขึ้นกับจิตตนเองเป็นอย่างไร ? ความเห็นแก่ตัว หรือมัชฉริยะ ความตระหนี่ขี้เหนียวเป็นอย่างไร ? ให้สังเกตว่า พรหมวิหาร ๔ เกิดขึ้นกับจิตแล้วจักเยือกเย็นมาก แต่ความเห็นแก่ตัวเกิดขึ้นกับจิตเมื่อไหร่ก็จักเร่าร้อนเมื่อนั้น พิจารณาแยกออกมาให้ได้

จากหนังสือ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น...

12. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับน้องน้ำตาลด้วยค่ะ ขอให้คำอธิษฐานสำเร็จตามความปรารถนาทุกประการ

ความจริงยังไม่ได้ประกาศบอกบุญนะคะ เนื่องจากยังไม่ทราบที่ประดิษฐานแน่นอน พี่เองไม่อยากติดหนี้สงฆ์ หากมีอันเป็นไปก่อนสร้างพระ และเคยได้แจ้งผ่านกระทู้ไปแล้ว

การรวบรวมปัจจัยนี้ ได้จากการบูชาการบูชา และประมูลดวงแก้วและธาตุกายสิทธิ์ เป็นเงื่อนไขแจ้งให้ผู้ประมูลได้ทราบก่อนประมูล จึงไม่ถือเป็นการรับบริจาค ปัจจัยที่รวบรวมนี้ หากยังไม่ได้นำไปสร้าง สามารถจะนำไปร่วมบุญสร้างพระกับวัดอื่น ๆ ได้

สำหรับท่านที่เคยโอนมา ได้แก่ คุณ half wave และคุณ sun2555 นั้นได้โอนเก็บในบัญชีเฉพาะแล้ว จำนวน ๑๑๐๐ บาทค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้องน้ำตาล และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

13. Numsai

..เหตุที่ไม่รับบริจาคสร้างสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภครัศมีโชติ...

ก่อนอื่นต้องขออภัยสำหรับท่านที่มีจิตอันเป็นเจตนาอันเป็นกุศลที่จะร่วมสร้างพระพุทธวิปัสสีโภครัศมีโชติ ขนาด ๔ ศอกนั้น มีเหตุผลส่วนตัวหลายประการ ได้แก่...

ประการแรก เหตุในอดีต ย้อนหลังไปเมื่อปี ๒๕๕๑-๒๕๕๒ ดิฉันได้ร่วมกิจกรรมกับหมู่คณะหนึ่ง ไม่ขอเอ่ยนามใน ณ.ที่นี้ค่ะ ได้มีการบอกบุญในการสร้างพระพุทธรูป สร้างด้วยทองเหลือง ขนาด ๔ ศอก ระบุวัดเรียบร้อย และเปิดการรับบริจาคได้ปัจจัยมาจำนวนหนึ่ง หลักแสนบาท แต่ยังไม่ทันได้สร้างพระพุทธรูป เกิดมีเหตุขัดใจกับท่านเจ้าอาวาส และทำการย้ายวัด

ต่อมาก็ได้ประกาศย้าย จากวัดหนึ่งไปยังวัดหนึ่ง และเปิดรับบริจาคต่อไป ต่อมาก็เกิดขาดความศรัทธาในวัดที่ ๒ และย้ายจากวัดที่ ๒ ไป แต่ไม่ระบุว่าไปวัดใด

ขณะที่ดิฉันได้ร่วมกิจกรรมอยู่นั้น ก็ไม่มีความเห็นด้วยหลายประการ จนกระทั่งไม่ได้ไปร่วมกิจกรรมอีก เท่าที่ทราบในภายหลัง ทราบว่า ปัจจัยนั้นได้ไปสร้างพระที่วัดอื่น โดยเปลี่ยนจากพระพุทธรูปทองเหลือง และเป็นพระปูนปั้น

ภายหลังได้ทราบจากครูบาอาจารย์ว่า การย้ายที่ประดิษฐานพระ ประหนึ่งการย้ายเจดีย์ มีผลอเวจีมหานรกเป็นที่ไป

ประการที่ ๒ เป็นการสั่งจากท่านโภคเทวบุตรหรือท่านพญาโภคนาคราช ผู้เคยครองเมืองสัตตรัตนนครก่อนหน้านี้ ได้เคยบอกว่า...

"ขอให้ลูกสร้างพระพุทธรูป ตัวแทนของพระพุทธวิปัสสีฯ แต่จะสร้างได้ต่อเมื่อ...

๑.มีเพชรพญานาคสีน้ำเงิน เป็นอุณาโลมสร้างพระ โดยเพชรพญานาคนี้ได้จากสายของเรา

๒.ที่ประดิษฐานแน่นอนจะทราบในปลายปี ๕๖-ต้นปี ๕๗

๓.พระพุทธรูปนี้ลูกจะต้องสร้าง เพื่อชำระหนี้สงฆ์เป็นชาติสุดท้าย แต่ต้องสร้างจากหินที่เห็นสมควร

๔.ห้ามบอกบุญ แต่ให้นำปัจจัยที่ได้จากการประมูล หรือการให้บูชาดวงแก้วหรือธาตุกายสิทธิ์"

สำหรับในโลกทิพย์แล้ว สัจจวาจา ถือเป็นเรื่องสำคัญยิ่ง หากเราอยากได้รับความเมตตาจากพระ หรือเทวดา รับปากสิ่งใดต้องตามนั้น จะผิดสัจจะไม่ได้

นี้คือเหตุที่ดิฉันไม่ทำการรับบริจาค แต่จะหักปัจจัยจากการประมูล หรือการให้บูชาดวงแก้ว หรือธาตุกายสิทธิ์เป็นครั้ง ๆ ไป

กราบขออภัยทุกท่านมา ณ.ที่นี้ด้วยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

14. Onarmol

Onarmol เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2013
    เพชรพญานาคสีน้ำเงินสำหรับพระอุณาโลมประดับองค์พระหายากใช่ไหมคะพี่น้ำใส หนูไม่เคยเห็นที่ไหนอ่าค่า และโดยส่วนตัวในใจหากจะสร้างพระอุณาโลมจะเลือกพระอุณาโลมสีน้ำเงินค่ะ ชอบสีนี้ แต่หายากจัง เจอแต่ขนาดที่เล็กเกินไป

15. Numsai

ของแท้ หายากมากค่ะ พี่หามาตั้งแต่ปี ๒๕๕๔ ยังไม่ได้เลยค่ะ มีแต่ขนาดอุณาโลมองค์พระ ๓๐ นิ้วค่ะ บูชาค่อนข้างแพง อุณาโลมสีน้ำเงินขนาด ๔ ศอกยิ่งหายาก ท่านเน้นว่า ต้องมาจากสถานที่อัญเชิญดวงแก้วบรมจักรพรรดิ เพราะในยุคนี้มีของเลียนแบบมากค่ะ

ท่านโภคะฯ เคยบอกว่า เพชรพญานาคจะขึ้นปี ๒๕๕๗ ค่ะ พี่จึงรีบรวบรวมปัจจัยสร้างพระไว้ตั้งแต่ต้นปี หากได้สถานที่และเพชรพญานาคสีน้ำเงิน จะได้ลงมือสร้างเลยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ phuya ที่ช่วยจัดหาช่างแกะองค์พระฝีมือดีแถบเมืองโคราชค่ะ ช่างบอกว่าต้องจองหินไว้ก่อนค่ะ เนื่องจากหินทรายขาวก้อนใหญ่ ๆ ขนาดสร้างองค์พระ ๔ ศอกก็หายากค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้องด้วยค่ะ เพราะปัจจัยได้จากการบูชาดวงแก้วจุลจักรพรรดิ พระปัจเจกพุทธเจ้า หมู่คณะของเราก็ได้ร่วมบุญในการสร้างพระด้วยค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

16. Scoo

Scoo เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้โอนเงินจำนวน 300 บาทร่วมปิดบุญฐานชุกชีสมเด็จองค์ปฐม วัดม่อนป่าสุก จ.พะเยา และ และ พระพุทธวิปัสสีรัศมีค่ะขออนุโมทนาบุญทุกประการค่ะ

17. ta2498

ta2498 เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    เอ๋ขอร่วมบุญร่วมปิดบุญฐานชุกชีสมเด็จองค์ปฐม วัดม่อนป่าสัก จ.พะเยาด้วยครับ จำนวน ๑๐๐ บาท โอนแล้ววันนี้เข้าบัญชีไทยพาณิชย์ 0802526472 ขอโมทนาอย่างสูงครับ

18. Prar

Prar เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ ครับ
    ขอให้พี่น้ำใสร่วบรวมเงินสร้างพระ 4 ศอกได้เร็วๆครับ
    และทำยังไงถึงจะมีโอกาสร่วมสร้างพระ 4 ศอก(สมเด็จพระพุทธวิปัสสี)
    นอกจากประมูลครับ
    ขออนุโมทนาบุญทุกบุญครับ

19. ta2498

เอ๋และคณะขอร่วมบุญตกแต่งศาลาฯ-วัดห้วยทรายขาวด้วยจำนวน ๒๐๐ บาท โอนแล้ววันนี้ ธ.กรุงเทพฯ ๐๓๖-๗-๑๔๗๔๔-๔ เวลา ๑๒.๑๖ น. ขอโมทนาอย่างสูง

20. ta2498

นำบุญมาฝากครับ วันนี้ เอ๋ คุณแม่และคณะได้ร่วมทำบุญบวชพระที่ศรีลังกาจำนวน ๕๐๐ รูป มาให้โมทนากันครับ เคยอ่านในกระทู้พี่น้ำใสบอกว่าเป็นบุญที่เทวดาและพญานาคต้องการ การบวชในครั้งนี้จะทำกันในวันที่ ๑๖ ก.พ. ๒๕๕๗

หากท่านใดสนใจสามารถร่วมบุญได้ที่
    ชื่อบัญชี : นาย ศุภชัย โรจน์ขจรนภาลัย เพื่องานพระศาสนา บัญชี ออมทรัพย์ ธนาคาร กสิกรไทย สาขา โลตัส รัตนาธิเบศ เลขที่บัญชี 582-2-11312-7
    ผู้รับผิดชอบโครงการ : นพ ศุภชัย โรจน์ขจรนภาลัย
    e-mail ติดต่อ : rojkajorn@hotmail.com
    https://www.facebook.com/events/1462759917271048/?source=1

ต้องขอโทษพี่น้ำใสด้วยนะครับที่นำบุญมาบอกโดยที่ไม่ได้ขออนุญาต

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้