ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    และในที่สุดตาลก็คิดว่าตนเองเข้าใจเหล่านางแก้วมากขึ้น
    เข้าใจว่าเหตุใดพระนางมัทรีจึงยินยอมให้พระเวสสันดรบริจาคเป็นทาน
    ไม่ใช่เพราะแค่ความรักระหว่างกันและกันฉันสามีภรรยาเท่านั้น

หากแต่มีความศรัทธาอย่างแน่นหนา...
    ความเชื่อมั่น.... ความชื่นชม...
    ความภักดีและความเมตตาประดุจมารดาที่สามารถเสียสละชีวิตเพื่อบุตรได้
    ความรู้สึกทุกอย่างประสมปนเปคลุกเคล้ากัน...

และบึ้ม !!! ออกมากลายเป็น...โกโก้ครั้น...
    อิอิอิ...อดเล่นไม่ได้ง่ะ อย่าหงายเงิบนะ

2. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังอินอยู่เลย แต่พอเจอโกโก้ครั้นเข้า...เกือบสำลักอ่ะ
    เดิมทีเข้าใจว่า "นางแก้วคู่บามี" จะมีเพียงหนึ่งซะอีก (1 คู่ 1 องค์ไรงี้)

3. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอส่งท้ายด้วยเรื่องนี้ค่ะ

ครั้งหนึ่งหลังจากที่ไปเดินเล่นวิมานเทวดาแล้วช็อคเพราะเจอท่านซุกหญิงไว้มากมาย
    โห... อึ้ง ทึ่ง เสียว มาก คนอะไรจะเก่งขนาดน้านนน
    ต่อมาหลังจากยอมรับว่าเป็นนางแก้ว....ก็ได้อ่ะนะ
    วันหนึ่ง...นั่งสมาธินับลมหายใจธรรมดา ๆ
    แต่ปรากฏว่า เห็นท่านเหาะมาพร้อมนางฟ้าเลอโฉมองค์หนึ่ง...

ความน้อยอกน้อยใจเรื่องนี้หายไปละ
    จะสะสมเพิ่มอีกก็ไม่ว่า...เอาเหอะ ดูแลกันให้ดี ๆ ก็แล้วกัน (ใจกว้างแฮะเรา)

จู่ ๆ ท่านก็มายืนข้างหน้า และประกาศว่า
    "นับจากนี้ไปเราจะมีนางคนเดียวไม่ขอยุ่งเกี่ยวกับใครอีก"
    "ขอให้เจ้าเข้าใจเราด้วยนะ"

เห็นนางฟ้าท่านนั้นเหาะจากไป และมีเทวดายืนยิ้มแป้น
    ส่วนตาลนั่งตะลึงในสมาธิ ...คิดว่าตนเองอุปทานไปแน่ ๆ

วันหนึ่งมีคนบังเอิญขึ้นไปเยี่ยมวิมานของท่าน
    และบอกว่านางแก้วบนวิมานนั้นลาเข้านิพพานกันหมดแล้ว
    บางท่านก็สำเร็จเป็นพระอริยะบุคคลชั้นสกิทาคามี
    ทั้ง ๆ ที่ตาลไม่เคยเล่าเรื่องในวันนั้นให้ใครฟังเลย...

ตาลจึงพูดกับท่านว่า ทำอย่างนี้ตาลไม่ดีใจหรอกนะ
    ถ้าท่านเสกเงินให้ซักร้อยล้าน จะดีใจกว่านี้อีก...อิอิอิ

จบแย้วค่ะ โม้ซะเพลิน อ่านเอาเป็นนิทานนะคะ
    บางเรื่องถ้าเก็บไปคิดพิจารณาและมีประโยชน์แม้น้อยนิดก็ยินดีค่ะ

4. mukmik

:cool::cool::cool::cool:

5. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขอบคุณในธรรมทานของ น้ำตาล มากครับ
    ลุ้นจนตัวโก่ง แล้วก็ซึ้งใจมาก...จนน้ำตาไหลเลย:'(

ชอบตอนที่เล่าว่า ตอนมีถวายพานธูปเทียนดอกไม้แก่พระพุทธกัสสปะ
    แล้วมีช่วยกันประเคนถวายพระองค์ท่าน โอ้...โรแมนติคมากเลย เป็นความรู้สึกดีๆ ที่น่าจดจำ
    ซึ้ง ซึ้ง เนอะ เหมือนซีรีย์เกาหลี ดูแล้วน้ำตาไหล เพราะสงสารนางเอก

ขอให้สมหวังตามที่ปรารถนาทุกประการครับ สาธุ สาธุ

6. Miss Brown

แหม...คนเราเกิดกันมาตั้งหลายภพหลายชาติ
    ครองคู่กับใครไม่รู้นับแสนนับล้านคน
    เอาแค่ชาติละคนก็นับกันไม่หวาดไม่ไหวแล้วล่ะมิกกี้...

แต่จะมีเพียงไม่กี่คนหรอก...ที่ได้อยู่ร่วมกันมากกว่าคนอื่น ๆ
    เกิดร่วมกันมากกว่า และแน่นอนว่าในชาติที่เกิดร่วมกันนั้นมีแต่ความดีมอบให้แก่กัน
    จิตใจจึงผูกพันธ์ เฝ้าติดตามห่วงหา
    เมื่ออีกคนปรารถนาในสิ่งที่สูง...
    อีกคนก็ย่อมสนับสนุนและเป็นแรงใจให้

นางแก้วน่ะมีหลายอันดับนะจ้ะทูนหัว
    ตามแต่บารมี บางคนก็ไม่ได้อธิษฐานติดตามคนเพียงคนเดียวนะ
    อาจจะเคยปรารถนาเป็นนางแก้วของใครหลาย ๆ คน
    จนสุดท้ายเมื่อบารมีเข้มข้น ก็จะเหลือเพียงหนึ่งเท่านั้น

7. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจกับเธอด้วยที่พบทางของตนและดำเนินไปในทางนั้นอย่างแน่วแน่ ดีใจที่คู่บารมีของเธอก็มิได้ทอดทิ้ง หากแต่ยินยอมจะไปกับเธอไม่ว่าที่ไหน มีความมั่นคงต่อกันอย่างหาพบได้ยาก จะลาก็ไปด้วยกัน จะไปก็ไปด้วยกัน ยินดีด้วยยิ่งนักแล้ว เพื่อนเอย

8. mukmik

อ๊าววววว...แหร๋วกัน...ไอ้เราก็เข้าใจผิดมาตลอดอ่ะจิ เค้าก็นึกว่า แบบรักมั่น...ฉันไม่
    เปลี่ยนแปลงไรงี้ เกิดกี่ชาติ ก็จะมีแต่เธอคนเดียวซะอีก (แบบเน๊ ก็จะมีกันและกันไง อิอิ)

ปล...ก่อนหน้านี้ที่เค้าฝัน...จำอะไรไม่ได้เลย แต่จำได้ประโยคเดียวคือ "นางแก้วคู่บารมี"
    ไอ้เราก็แปลกใจ เพราะไม่ได้อ่านบทความ หรืออ่านอะไรเกี่ยวกับเรื่องนี้มาก่อน ยังคิดเลยว่า
    คงจะ กินมาก ฝันมาก (อ่าอ่า) จากนั้น..ก็ได้มาอ่านเรื่องนี้จากตะเองนั่นแหระ ว่าจะบอกหลายทีแล้วแต่ลืม :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2012
  9. Miss Brown

ซีรี่ย์น้ำเน่าค่ะ อิอิอิ...ลุ้นด้วยเหรอคะคุณชาย...
    จริง ๆ อายนะคะที่ต้องเอามาเปิดเผย [Embarrass [Embarrass
    ตกกลางคืนนอนก่ายหน้าผาก คิดว่าพรุ่งนี้ตูจะไปลบให้เกลี้ยงเลย...
    แต่วันรุ่งขึ้น ไฟดันดับค่ะ บังเอิญจริง ๆ ....เลยบ่ได้ลบ

แต่ชีวิตไม่ได้สวยหรูหรอกนะคะ
    แม้จะยินยอมที่จะอธิษฐานตามแล้ว
    แต่ก็ยังคิดเปลี่ยนใจเป็นรายวัน...
    แถมยังโดนทดสอบอย่างหนักเรื่องความมั่นคงของจิตใจด้วย
    โดนใครบางคนที่ได้มโนฯ แจ่มใสกว่ามาทักว่าเราอุปทานเรื่องนี้ไปเองทั้งหมด
    จิตตกหลายรอบ จนร่ำ ๆ จะเลิกอยู่แล้ว....

ขอโมทนากับทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะคะ
    ส่วนหนึ่งบันทึกจากความทรงจำ อาจจะมีบางส่วนตกหล่นบ้าง
    ไม่ครบถ้วนกระบวนความบ้าง แต่ใจความสำคัญก็ยังมีครบนะคะ
    หากมีความผิดพลาดเกิดขึ้นก็ขอน้อมรับไว้แต่เพียงผู้เดียวค่ะ

แต่หากมีบุญกุศลใดเกิดขึ้น ก็ขอน้อมถวายบุญบูชาแด่สมเด็จองค์ปฐมบรมครู
    สมเด็จพ่อพระพุทธกัสสปะ สมเด็จพ่อองค์ปัจจุบัน...รวมถึงครูบาอาจารย์ทั้งหลาย
    มีหลวงพ่อวัดท่าซุง หลวงพ่อวัดท่าขนุน ท่านจิตโต พระอาจารย์องค์แรก
    ท่านพ่อพระอินทร์ และท่านหลังหลายที่ไม่ได้เอ่ยนามเจ้าค่ะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2012
  10. Miss Brown

บางทีมิกกี้อาจจะกำลังค้นหาหนทางของตัวเองก็ได้น้า
    คู่น่ะมีได้หลายคนนะจ้ะ ฉันไม่เปลี่ยนแปรง...อ้าว ขนแปรงก็บานหมดจิ เง้อออ

ตอนแรกตาลก็คิดอย่างนั้นเหมือนกันจ้ะ
    คู่แท้มีเพียงคนเดียว...แต่จากประสบการณ์ก็ทำให้รู้ว่า
    คู่แท้นั้นมีกันได้หลายคน ตามแต่ว่าในชาตินั้น ๆ เราจะ "เลือก" คนไหน

แต่จะมีบางคนเท่านั้นแหละจ้าที่มันเป็นมากกว่าความรัก
    ไม่มีความหึงหวง...ไม่มีความยึดมั่นถือมั่นว่านี่เธอต้องเป็นของ ๆ ฉันคนเดียวทุกภพทุกชาติ
    มีเพียงความปรารถนาจากห้วงลึกเท่านั้นที่อยากจะให้เขามีความสุข
    ส่วนเราจะทุกข์เพื่อเขาก็ไม่หวั่น ....ความสุขของเขาคือความสุขของเรา

และที่สำคัญนั่นคือ เขาเองก็คิดแบบเดียวกันกับเรา ปฏิบัติกับเราด้วยเช่นกัน
    และทำให้ด้วยใจ โดยไม่ต้องบังคับหรือร้องขอและอ้วนวอนใด ๆ เลยด้วยซ้ำ

11. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ขอบคุณครับที่ไม่ได้ลบซีรี่ย์ทิ้งไป อย่างน้อยก็ทำให้เข้าใจในทศบารมีบางข้อ เช่น วิริยะ สัจจะ อธิษฐาน นั้นมีการให้ผลจริง มีผลผูกพันจริงๆ........

12. Paktawadee

Paktawadee เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญค่ะ
    ขอบคุณค่ะที่ไม่ได้ลบซีรี่ย์ทิ้งไป:VO ขอบคุณในธรรมทานของคุณตาล มีเรื่องธรรมทานคุณตาลมาเล่าให้อ่านอีกนะค่ะ:cool:

13. Thidanakin

Thidanakin เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนา...เอ๊ยยยย...มหาโมทนาบุญ ด้วยค่ะหญิงตาล
    ขอให้สมปรารถนาทุกประการนะจ๊ะ สาธุ

14. Miss Brown

น้อยใจอะไรกันจ้ะแมวเหมียว

15. Miss Brown

มีเพื่อนคนหนึ่ง ซึ่งตาลไม่เคยเล่าอะไรให้ฟัง
    เพื่อนคนนี้ไปฝึกมโนฯ พร้อม ๆ กัน แต่กำลังของเขาสูงกว่าตาลมาก
    วันหนึ่งหลังจากที่ตาลลาพุทธภูมิไปสักเดือนสองเดือน
    จู่ ๆ เขาก็ทักว่า...ตาลปรารถนาพุทธภูมินะ...

รู้แล้วและลาแล้วจ้ะ...
    เขาสงสัยและพูดต่อว่าตาลยังลาไม่ขาดนะ
    แล้วเขาก็เล่าให้ฟังเรื่องที่เขาปรารถนาเหมือนกัน
    ในส่วนของเขาบารมีเข้มข้นแล้วจึงต้องลาซ้ำ ๆ กันอีกหลายครั้ง
    เขาจึงแนะนำให้ตาลทำด้วยค่ะ...แต่ตาลยังไม่ทำเลย อิอิอิ...

หลังจากลาแล้วก็เคยฝันถึงผู้ติดตามของตนเอง ชายหนึ่ง หญิงหนึ่ง
    มาเข้าฝันและมาถามว่าลืมสัจจะวาจาที่เคยให้ไว้แล้วหรือ?
    เขายินดีมอบกายถวายชีวิตติดตามเจ้านายไปทุกภพทุกชาติจนกว่าจะสำเร็จนะ
    ในฝันนั้นตาลไม่ได้ตอบอะไร ...รู้แล้วก็ปล่อยไป
    หากมีวาสนาร่วมกัน คงได้ไปเกิดในยุคของท่านคู่บารมีตาลก็ได้ค่ะ

ในส่วนเรื่องนางแก้ว ตาลว่ามันก็คงแล้วแต่ความสามารถของพระโพธิสัตว์ท่านนั้น ๆ ค่ะ อิอิอิ
    จะมีนางแก้วติดตามขอร่วมบารมีด้วยจำนวนเท่าไหร่
    ขึ้นอยู่กับนิสัยและสเน่ห์ของท่านกระมัง.... อิอิอิ ขอโมทนากับท่านวิทยาเจ้าค่ะ

16. Nakraksa

ไม่ได้น้อยใจร๊อก แค่ขอนิสนุง แอบมีติ่งตรงที่ว่าขึ้นกับนิสัยและเสน่ห์ของท่านเสียด้วยนะ หึหึ ก็จริงนั่นแหละ แต่บางทีมันคงขึ้นกับนิสัยของผู้หญิงด้วยกระมัง ว่าไหม

แต่ก็ดีใจกับเพื่อนและคู่บารมีจริงๆนะ ไม่มีแปลกปลอม

17. Miss Brown

ไม่น้อยใจจริงอ่ะ .... น้ำเสียงเหมือนมีนะ

โธ่นะ คู่บารมี...นางแก้วข้างบนลาหมด...
    แล้วใช่ว่า...นางแก้วที่มาเกิดข้างล่างเขาจะยอมแพ้และลาด้วยนิ
    เท่าที่เจอแบบที่เขาไม่รู้ตัวว่าเป็นนางแก้วของพี่...ก็เจอหลายคนแล้วนะ

แต่เมื่อพิจารณาดี ๆ นะ พี่เขาเมตตาบารมีนำ
    หญิงใดอยู่ใกล้ก็คงใจอ่อนยวบยาบล่ะม้างงง
    ใครจะไม่ชอบคนที่อยู่ด้วยแล้วสบายใจ พูดจาเสนาะรื่นหู
    แถมใจดีกับตัวล่ะ จริงไหม แมวเหมียวตัวน้อย ๆ

18. Miss Brown

ใช่แล้วค่ะ การอธิษฐานมีผลจริง ๆ
    ทราบมาจากพี่น้ำใสว่า...ผู้ที่สามารถอธิษฐานจักรแก้วได้นั้น
    ถือว่า...เป็นผู้ที่มีอธิษฐานบารมีเต็มแล้วค่ะ

เพราะการอธิษฐาน...คือการตั้งเป้าหมายเอาไว้
    เหมือนกับชาดกเรื่องพระเนมิราช ผู้ยิ่งยงด้วยอธิษฐานบารมี
    ท่านทรงอธิษฐานให้วงศ์วานของท่านซึ่งเป็นพระเจ้าจักรพรรดิ
    ว่าเมื่อพบผมหงอก ทุกคนในวงศ์ต้องออกบวช...
    และพระมหากษัตริย์ในวงศ์วานของพระองค์ก็ออกบวชจนครบ ๘๔,๐๐๐ องค์

การอธิษฐานเช่นนี้อย่างยาวนานทำให้ท่านทรงทำบารมีในส่วนนี้เต็มค่ะ

ดังนั้นจึงไม่แปลกที่ผู้อธิษฐานจักรได้จึงเป็นผู้ที่ทำบารมีในส่วนนี้เต็มแล้ว

ขอโมทนาบุญกับคุณซันนี่ด้วยนะคะที่ติดตามกระทู้ด้วยดีมาตลอดนะคะ

19. Nakraksa

ฉันก็มีวิถีนินจาของฉัน อาจไม่เหมือนใคร เลยต้องเจอแบบแปลกๆไม่เหมือนใครด้วยเหมือนกัน ไม่เป็นไรหรอกจ้ะ ยังไหวก็สู้กันต่อไป เดี๋ยวคู่ต่อสู้เขาจะเหงานะ

20. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับน้องตาลอย่างล้นเหลือนะค่ะ
    ในเรื่องที่เล่าเพื่อเป็นธรรมทาน นะคะ
    น้องสายคนจ๋วย จัดเต็มได้จุใจม๊ากๆค่ะ
    ขอให้น้องมีความมีปัญญาอัญเป็นเลิศ
    และคล่องตัวในทุกๆเรื่อง ขอโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้