ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ดูงาน

ดูงาน เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอทานผู้รู้ชีแนะให้อีกครั้งนะครับ ว่าคืออะไรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2013
  2. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันพระค่ะ...
    หายเงียบกันไปหมดเลย สงสัยจะไปทำบุญกัน ^^

3. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    เป็นแก้วโป่งข่ามแบบหนึ่งค่ะ ภายในคล้าย ๆ ทรายทอง มีกายสิทธิ์รักษาอยู่ แก้วโป่งข่ามเป็นธาตุกายสิทธิ์ประหนึ่ง นิยมในแถบภาคเหนือค่ะ

และไม่ใช่ธาตุกายสิทธิ์สายพญานาคค่ะ มีกายสิทธิ์รักษาอยู่ค่ะ

Numsai

4. Numsai

...ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ..

ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งที่หายไป ๒ วัน เข้าเน็ตเป็นบางครั้ง

เนื่องจากเมื่อวาน ๑๔ กย.๕๕ ได้รับ..ประทานพระบรมสารีริกธาตุ และไตรประทานจากสมเด็จพระสังฆราช พร้อมกับคุณ phuya คุณจันทรกาล คุณขาล และญาติธรรมที่ติดตามพระอาจารย์ขันธ์ สิริจฺนโท มาจากจ.เชียงใหม่ และจ.ลำพูนค่ะ

สำหรับภาพบรรยากาศในงาน คุณ phuya จะนำเสนอต่อไปค่ะ...

Numsai

5. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับพระสิทธิสัตตะโพธิสัตว์ และน้องน้ำตาลด้วยค่ะ กว่าจะมาถึงเวลานี้ ต้องผ่านความทุกข์ความสุขมาด้วยกันนับชาติไม่ถ้วน

ท่านสิทธิสัตตะ และน้องน้ำตาลมีความเกี่ยวเนื่องกับสมเด็จพระพุทธกัสสปพุทธเจ้าตั้งแต่ปฐมชาติ และได้รับการพยากรณ์ครั้งสุดท้ายในสมัยของท่านด้วยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้ำตาลทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2012
  6. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

มาเฝ้ากระทู้พร้อมกับสายฝนค่ะ ^^

7. กึกก้อง

กึกก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอมอบเพลงนี้แด่ คุณMiss Brown และนางแก้วทุกท่านครับ ^_^

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=ah9I_jAmz08]เอื้อ สุนทรสนาน.....หนึ่งในดวงใจ - YouTube[/ame]

8. Numsai

9. ดูงาน

ดูงาน เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    ขออนุโมทนากับคำตอบที่คุณน้ำกรุณาตอบคำถามให้ครับ

ที่คุณน้ำเห็นเป็นสีทองติดอยู่นั้น เป็นคลายๆคราบเลือดครับติดอยู่ที่ตัวพยานาคและลูกแก้วครับ

ขอบคุณครับที่ช้วยตอบคำถามให้

10. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับน้องน้ำตาลอีกครั้งค่ะ เรื่องจำนวนนางแก้วนั้น ไม่ได้เกี่ยวกับความเจ้าชู้ของพระโพธิสัตว์หรอกค่ะ แต่เป็นไปโดยธรรมชาติ ความดีจะดึงดูดให้คนเข้าหาเองค่ะ

ขอเล่านิดนึงในชาตินี้ จากประสบการณ์"เคยมีกัลยาณมิตร เป็นผู้หญิงหลายท่าน เวลาทำบุญอธิษฐานบอกว่า ไม่ว่าเกิดชาติใด ขอติดตามพี่/น้องน้ำใสไปทุกภพทุกชาติ จะได้สร้างบุญด้วยกัน เวลาสร้างบุญกับพี่/น้องแล้วมีความสุข"

จึงบอกท่านเหล่านั้นว่า..

"พี่คะ/น้องคะ หากเข้าพระนิพพานชาตินี้ได้ก็เข้าไปเลย ไม่ต้องรอกันหรอก ถ้าตามน้อง/พี่ อีกหลายชาตินะ..

การเกิดมันเป็นทุกข์ หากยังต้องเกิดอีก เราจะแน่ใจได้อย่างไรว่า มิจฉาทิฐิจะไม่แทรกเราให้สู่อบายภูมิ และเวียนว่ายตายเกิดกันอีก ชาตินี้ไปได้ก็ไปเถอะค่ะ"

เหตุของการติดตามชาตินี้เป็นเพศเดียวกัน หากปรารถนาพุทธภูมิ บารมีเข้าปรมัตถบารมี ก็เกิดเป็นผู้ชาย ส่วนผู้ติดตามก็ไปเกิดเป็นหญิง และเป็นนางแก้วต่อไป(f)..
    แต่พี่เองก็ลาพุทธภูมิแล้ว ผู้ติดตามก็ฝากสมเด็จองค์ปัจจุบันท่านไว้หลายแสนคนเหมือนกันค่ะ บางส่วนเข้าเขตพระอริยเจ้าไปแล้วค่ะ

ผู้ปรารถนาพระสัมมาสัมโพธิญาณนั้น ความดีงามจะดึงดูดให้มีผู้ติดตามคอยช่วยเหลือ หลาย ๆ ชาติรวมตัวกัน บังเกิดในชาติท้าย ๆ เกิดคนละเพศ ทำให้หลายท่านคิดว่าเกิดจากความเจ้าชู้ความจริงไม่ใช่ค่ะ บุญในตัวดึงดูดให้เป็นผู้มีเสน่ห์คนอยากเข้าหาใกล้ชิด อยากช่วยเหลือ ทำให้ดูเหมือนเจ้าชู้ ก็ได้ค่ะ

พระโพธิสัตว์บางท่าน เร่งสั่งสมบารมีตนเองจนแก่กล้า บางทีไม่ได้สนใจบำเพ็ญร่วมกับนางแก้วก็มีนะคะ ทำให้นางแก้วเหล่านั้นตามไม่ทัน ต้องหานางแก้วที่เป็นคู่บารมีของท่านที่ลาพุทธภูมิไปแล้วมาช่วย เพื่อบริจาคภรรยาให้แก่ผู้อื่น มิฉะนั้นก็ไม่สามารถบรรลุพระสัมมาสัมโพธิญาณได้

การสร้างบุญแต่ละพระองค์ก็มีความแตกต่างกันออกไปค่ะ

ขออนุโมทนาบุญในธรรมทานของน้องน้ำตาลอีกครั้งค่ะ

Numsai

11. Numsai

...วันนี้... เปิดประมูลดวงแก้วสหัสสนัยสัจจ์บรมจักรค่ะ ..

2012-09-11 16.38.13-1.jpg
    ดวงแก้วสหัสนัยสัจจ์บรมจักร อัญเชิญจากถ้ำแห่งหนึ่งในเทือกเขาภูพาน เคยปรากฏครั้งล่าสุด ก่อนสมัยสมเด็จพระพุทธวิปัสสีพุทธเจ้า มีกายสิทธิ์ทั้งสิ้น ๒๔,๕๘๐,๐๐๐ องค์ มีพระโภชนยามาโพธิสัตว์ เป็นผู้ดูแล ปัจจุบันอยู่ชั้นดุสิต

เริ่มต้นการประมูล... ๑๕,๗๙๙ บาท
    กติกาในการประมูล

๑. เริ่มวันที่๑๗-๑๙ กันยายน ๒๕๕๕ภายใน๒๐.๕๙น. มหัทธโนฤกษ์ ตรงกับขึ้น ๔ ค่ำ เดือน ๑๐ ปีมะโรง

๒. ไม่ระบุการประมูลขั้นต่ำ ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจของผู้ประมูล<O:p

</PRE>

๓. หากที่มีผู้ประมูลสูงสุดเท่ากัน ๒ ท่าน จะตัดสินด้วยเวลาที่ปรากฏในเว็บพลังจิต โดยไม่เกินวันเวลาที่กำหนดไว้<O:p

</PRE>๔. หลังจากปิดการประมูล โอนปัจจัยภายใน ๒ วันหลังจากโอนปัจจัยแล้ว หากเลย ๒ วันจะมอบสิทธิ์แก่ผู้ที่ประมูลราคาสูงสุด

<O:p

๕. หลังจากโอนปัจจัยแล้วจะทำการส่งมอบดวงแก้วภายใน ๗ วันทำการไปรษณีย์

กรุณาโอนปัจจัยไปที่......<O:p</O:p

ชื่อบัญชี พุทธารา โรจนฤทธิกร
    เลขที่ 080-252647-2
    ธนาคาร ไทยพาณิชย์
    สาขา ถนนศรีนครินทร์ (กรุงเทพ – กรีฑา)
    ประเภท ออมทรัพย์-แบบสะสมทรัพย์

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ
    Numsai

12. Numsai

..ปัจจัยจากการประมูลบางส่วน นำไปร่วมบุญดังนี้ ...

2012-09-11 16.35.54-1.jpg

๑. ปัจจัย ๑๐ % ของการประมูล หลังหักค่าใช้จ่าย จะนำไปปรับพื้นถนน เข้าวัดพระพุทธบาทหริภุญชัยห้วยทรายขาว ต.ศรีบัวบาน อ.เมือง จ.ลำพูน

๒. อีก ๑๐ % หลังหักค่าใช้จ่าย นำไปร่วมบุญกฐินบรมจักรพรรดิ วัดพระพุทธบาทหริภุญไชย(ห้วยทรายขาว) ต.ศรีบัวบาน อ.เมือง จ.ลำพูน ติดตามได้ที่...

http://palungjit.org/threads/ขอเชิญร่วมกองบุญแก้วบรมจักรพรรดิ-อ่านประวัติ-ดวงแก้วชัยสิทธิ์มงคลธรรม-หน้า-๙๕-ค่ะ.283863/page-97

รวมทั้งสิ้น ๓๐ % หลังหักค่าใช้จ่ายค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai<O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2012
  13. Numsai

ดวงแก้วนี้ อธิษฐานจิตโดยพระสัจจฤาษี ขณะนี้ท่านเคลื่อนภพไปแล้วค่ะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2012
  14. boy40

boy40 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากร่วมบุญบูชาดวงแก้วด้วยครับ ขออนุญาติเปิดประมูลที่ 17000 ครับผม : )

15. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขอร่วมบุญประมูลด้วยที่19900ครับา

16. Thidanakin

Thidanakin เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    สาธุ...มหาโมทนาบุญกับคุณเทวบุตร2532 และคุณam12 นะคะ
    ขอให้สมปรารถนาทุกประการและขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมจ้า

17. boy40

boy40 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ อยากให้ถึงพรุ่งนี้ไวๆจัง มานั่งริมจอรออ่านประวัติดวงแก้วครับผม

18. Thidanakin

Thidanakin เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ไปไหนกันหมดน๊ออออออออ

เหลือเรานั่งเฝ้าบ้านอย่างเดียวดาย...ฮือๆๆ:'(

19. Numsai

..ดวงแก้วสหัสนัยสัจจ์บรมจักร..ตอนที่ ๑

2012-09-11 16.36.47-1.jpg
    ขอย้อนไปก่อนสมัยสมเด็จพระพุทธวิปัสสีพุทธเจ้า มีเมืองหนึ่งนามว่า สุริยประภานคร มีพระเจ้าสัจจธรรมราชา เป็นผู้ครองนคร ทรงมีพระมเหสีพระนามว่า “พระนางสินีนาถ” ทรงมีพระสิริโฉมงดงามยิ่งนัก พระเจ้าสัจจธรรมราชา ทรงรักและหวงแหนพระนางสินีนาถเป็นอย่างยิ่ง นอกจากพระนางสินีนาถแล้ว พระองค์ไม่ทรงแต่งตั้งหญิงใดเป็นพระสนม และทรงรักพระมเหสีแต่เพียงผู้เดียว

เนื่องจากทรงไม่มีพระโอรสและพระธิดา ทำให้ทั้งสองพระองค์ยิ่งรักกันมากยิ่งขึ้น พระเจ้าสัจจธรรมราชา ทรงปกครองบ้านเมืองด้วยความสงบร่มเย็นเรื่อยมา

จวบจนวันหนึ่งพระองค์ทรงพระสุบินว่า มีเหยี่ยวตัวหนึ่งบินจากฟ้า และโฉบลงมาและควักพระเนตรของพระองค์ไป ต่อมามีพระฤาษีเหาะมากลางโยนเครื่องนุ่งห่มแบบพระฤาษีมาให้พระองค์ถือไว้ในมือแล้วก็จากไป และจากนั้นก็มีแสงสีทองปรากฏขึ้นทางทิศตะวันออกของเมือง จากนั้นพระองค์ก็ทรงตื่นจากบรรทม

รุ่งเช้าทรงให้โหรหลวงทำนาย โหรหลวงทำนายว่า พระองค์จะสูญเสียของรัก และภายหลังจะทรงออกผนวชเป็นพระฤาษี และจะทรงสำเร็จวิชาต่าง ๆ เป็นอาจารย์ผู้มีชื่อเสียงเป็นที่นับถือของชนทั้งลหลายในทางทิศตะวันออก<O:p></O:p>
    พระเจ้าสัจจธรรมราชา ทรงพิจารณาว่า ของรักนั้นต้องเป็นพระนางสินีนาถเป็นแน่ ทรงให้โหรหลวงตรวจดวงชะตาของพระนาง พบว่า พระนางมีเคราะห์ใกล้หมดอายุ เนื่องจากวิบากกรรมเก่ามาตัดรอน ทำให้พระเจ้าสัจจธรรมราชา และพระนางสินีนาถเศร้าพระทัยเป็นอย่างมาก พระนางสินีนาถนั้น ทรงคิดว่า หากเวลาในโลกมนุษย์ของพระองค์เหลือไม่นาน จึงอยากจะถวายทานครั้งใหญ่ก่อนสิ้นพระชนม์ จึงกล่าวกับพระสัจจฤาษีว่า

“ข้าฯ แต่พระสวามี การเกิดมาชาตินี้ถือว่า เป็นบุญของตั้งแต่หม่อมฉันที่ได้ถวายการรับใช้พระองค์มานานหลายปี คราวนี้ถึงแม้หม่อมฉันจะอยู่กับพระองค์ได้ไม่นานนัก หม่อมฉันขอถวายการรับใช้พระองค์เป็นครั้งสุดท้าย และปรารถนาถืออุโบสถศีลและถวายทานครั้งใหญ่อย่างละ ๗ วัน ขอพระองค์ทรงอนุญาตเถิด”

<O:p</O:p
    เมื่อพระเจ้าสัจจธรรมราชาทรงอนุญาตแล้ว พระนางสินีนาถจึงได้นำดอกไม้นานาพันธุ์เป็นน้ำปรุงมีกลิ่นหอมของดอกไม้นานาพันธุ์ จากนั้นได้นำน้ำปรุงนั้น มาล้างมือ และล้างเท้าพระเจ้าสัจจธรรมราชา การกระทำของพระนางนั้น เต็มไปด้วยความเคารพบูชา

จากนั้นพระนางได้ทำการถวายทานแก่พระฤาษีและนักบวชทั้งหลาย ตลอดทั้งคนยากจน ทรงนำข้าวของเครื่องใช้ของพระนางมาแจกจ่าย เป็นเวลา ๗ วัน ต่อมาพระนางก็ตั้งสัจจะถืออุโสบสถศีล เป็นเวลา ๗ วัน เพื่อถวายบุญนี้แด่พระเจ้าสัจจธรรมราชา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กันยายน 2012
  20. Numsai

...ประวัติดวงแก้วสหัสนัยสัจจ์บรมจักร ตอนที่ ๒ ..

เมื่อครบกำหนด ๗ วัน พระนางสินีนาถได้ไปจุติในพรหมโลกในทันที ฝ่ายพระเจ้าสัจจธรรมราชานั้น เมื่อทราบว่า พระมเหสีที่พระองค์รักมากสวรรคต ทรงได้ตั้งโรงทาน ๘ แห่งให้ทานไม่จำกัด เพื่ออุทิศบุญนี้แด่พระนางสินีนาถ โดยตั้งจิตว่า หากมีใครปรารถนาสิ่งใดจากเรา เราขอมอบสิ่งนั้นให้ผู้นั้น โดยไม่มีข้อแม้ ทรงเห็นว่า ราชสมบัตินี้ไม่ทำให้พระองค์พ้นจากความเป็นทุกข์ได้ ทรงประกาศสละราชสมบัติ โดยผู้ใดมาขอเป็นคนแรกก็จะยกให้

การตั้งจิตนี้ร้อนไปถึงพระอินทร์ ได้ลงมาพร้อมกับธนู อาญาสิทธิ์ ทรงกล่าวว่า แผ่นดินนี้ ผู้ครองราชย์นั้นต้องเป็นผู้มีบุญญาธิการสูงเท่านั้น จึงได้ครองแผ่นดินนี้ได้ หากผู้ใดสามารถยกธนูพร้อมคันศรนี้ได้ จะขอให้พระเจ้าสัจจธรรมราชยกพระราชสมบัตินี้ให้ไปครอง

พระเจ้าสัจจธรรมราชาทรงเห็นด้วย จึงได้ออกประกาศใหม่...

“หากผู้ใดสามารถยกธนูอาญาสิทธิ์นี้ได้ ผู้นั้นจะเป็นพระราชาองค์ต่อไป”

หลังประกาศไปแล้ว เหล่าเสนาอำมาตย์ และเหล่านายทหารในวัง ได้พากันยกธนูอาญาสิทธิ์ แต่ก็ไม่มีผู้ใดสามารถยกธนูดังกล่าวนั้นได้เลย จนผ่านไปเป็นเวลา ๗ วัน

โปรดติดตามตอน ๓ ต่อไปค่ะ

Numsai

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้