((((((((((ปิดเเจกเเล้วครับเเจกอย่างอื่นแทนครับ))))))เเจกธาตุกายสิทธิโดยปู่อ้วนผีกองกอย

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย ผีกองกอย, 23 กันยายน 2011.

1. A_R_T_Y

A_R_T_Y Active Member

19 มิถุนายน 2011
    ปู่ครับผมได้รับเรียบร้อยแล้วครับเพิ่งได้วันนี้ครับ

ขอขอบคุณปู่มากๆๆนะครับแล้วผมจะปฏิบัติตามสัจจะครับ

2. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ได้รับเหล็กไหลแล้วครับ ขอบพระคุณท่านปู่ครับ

3. kungzaza88

kungzaza88 เป็นที่รู้จักกันดี

ปู่สอนมั่งสิในการนั่งสมาธิเข้าณานแบบง่ายหรือเคล็ดลับของปู่ อิอิไว้ใช้บ้าง

4. sakchaija

sakchaija เป็นที่รู้จักกันดี

ปู่ครับวันนี้ผมส่ง พระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุข้าวบิณฑ์ และพระ ๓ องค์
    ไปร่วมใส่เจดีย์ ผมส่งแบบEMSครับ คงทันนะครับปู่ :) :) :)

5. ผีกองกอย

ผีกองกอย เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2011
    mทันครับ

อนุโมทนาด้วยครับ ขอสุขกายวาจาเเละใจครับผม

6. JKV

JKV เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับท่าน

ซ่ายครับท่าน ผมเห็นด้วยเลยครับ
    เพราะจะได้เป็นวิทยาทานครับ อาจตรงกับจริตนิสัยบางท่าน
    นำไปใช้ได้จริงเป็นประโยชน์จริงเพราะคนเรามีหลายจริต รู้หลายๆวิธีจะได้ประยุคใช้ได้สำหรับผู้เริ่มใหม่ ส่วนคนที่มีหลักแล้วควรยึดอันเดิมเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาจะช้า เหมือนขึ้นรถคันนี้แล้วลงเปลี่ยนไปขึ้นคันไหม่เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ไม่ถึงปลายทางซักที ถึงอยู่แต่ช้าเสียเวลา
    แต่คนประเภทนี้เมื่อไปถึงปลายทางแล้วจะเห็นจะผ่านปัญหาอุปสรรคมากและมีปัญญา มากหากได้เป็นครูอาจารย์ก้อลีลาแพรวพรายจริตไหนสอนได้หมดเพราะผ่านมาหมด แต่ผู้ชอบไปไวๆไม่ควรยึดแนวนี้ให้ยึดอันไดอันหนึ่งมั่นใจแล้วห้ามเปลี่ยน ชอบบริกรรมก้อบริกรรมชอบเพ่งให้เพ่ง ชอบระรึกให้ระรึก จะเป็นองค์ภาวนาประเภทไหนก้อได้ร่ำไปทั้งนั้นตามจริตตน ไม่ใช่ วันนี้บริกรรม พุทโธแล้วดี สงบง่าย วันต่อมา
    เอา นะมะพะทะ ดีกว่าบริกรรมแล้ว ปีติขึ้นวืบๆเหมือนจะเหาะซะให้ได้พอวันหลังมันไม่เป้นเหมือนเดิมทิ้งเอาอัน ใหม่ เอาไฟหรือเอาดวง กสิน มาเพ่งกสินดีกว่า เพ่งแล้วติดตาติดใจง่าย ไปไหนๆกำหนดดวงกสินได้ตลอด สักพักเปลี่ยนมา พุทโธดีกว่า กำหนดลมหายใจแล้วสบายอยู่ใน อุปจาระได้นานกว่าองค์กรรมฐานอื่นๆ รวมได้ไวกว่าถึงจะอยู่ได้ไม่นานทรงซักพักแล้วถอยออกก้อไม่เป็นไรสะดวกใจดี อันนั้นท่านว่าไม่มีหลักมีเกณ ไม่ใช่นักกัมฐาน คือไม่มีฐาน เปลื่อนไปเลื่อยเขาเรียก
    กัมมะเคลื่อน กัมมะเลื่อน กำมะลอย ไม่ใช่กัมมะฐานท่านว่ามันเสียเวลา
    แต่คนประเภทนี้หากถึงที่สุดแล้วจะมีประสบการณ์มากนัก

ข้อสำคัญคืออทำจริงอย่าขี้เกียจทำๆหยุดๆ เหมือนกินแค่คำสองคำๆแล้วไปทำงานอื่นก่อน กินใหม่คำสองคำๆ ก้อไปทำอันโน้นอีก เลยไม่อิ่มซักที เป็นผู้หิวอยู่เรื่อยไป ผู้หิวสมาธิ หรือโหยหาสมาธิตามตำราก้อเช่นกัน ไม่ลงมือทำจจริงๆจังๆซักที มัวแต่วิ่งหาอาจารย์นั้นทีอาจารย์นี้ทีแต่ไม่่ค่อยได้ทำตามที่ท่านบอกท่าน สอนให้ถึงที่สุดเลยซักที
    ท่านว่า ความหลงบังตาเพราะมีเวลาหายใจแต่ไม่่มีเวลาภาวนา

ในโลกนี้คนมันต่างจริต ต่างนิสัยต่างใจต่างวาระ
    มีหลายระดับจิตใจเลยอยากให้คุณปู่ เมตตา สอนเคล็ดลับ หรือเกล็ดความรู้เล็กๆน้อยๆให้ลูกๆหลานๆได้พึ่งพาดวงใจตัวเองได้
    ไม่ต้องเป็นขี้ข้าร่างกายตัวเองโดยไม่รู้ตัวไปนานๆอีก

เอาง่ายๆแค่ให้ใจมีฐานความสงบเล็กๆ
    น้อยๆใช้ได้ในชีวิตประจำวัน จะเป็นบุญกับลูกๆหลานๆมากครับปู่
    จริงอยู่ผู้ได้แล้วทรงแล้วในองค์สมาธิไม่จำเป็นต้องมานั่งมาทำให้เกิดเพราะ ท่านทำมาสร้างมานานจนทรงอยู่เป็นปรกติในใจของท่านแล้ว เหมือนคนเราหายใจเองโดยปรกติไม่ต้องมาตั้งท่าหรือฝึกหายใจ
    ร่างกายมันหายใจเองอัตโนมัติของมัน จะยืนเดินนั่งนอน หรือตีลังกาอยู่มันก้อหายใจของมันเองไม่ต้องไปสั่งหรือบัังคับมันให้มัน หายใจ เหมือนผู้ได้สมาธิหรือองค์ฌาณแล้ว ทรงอยู่เป็นปรกติทุกอริยาบทไม่ต้องตั้งท่าตั้งทางหรือกำหนดขึ้นมาให้มีเพราะ ทรงอยู่เป็นปรกติอยู่แล้ว
    ยกไว้บางครั้งที่ร่างกายอ่อนเพลียมากหรือใช้พลังไปมากต้องกำหนดหรือเพ่งสัก พักให้มันทรงตัว เหมือนวิ่งมาเหนื่อยๆต้องกำหนดลมหายใจเพื่อให้ร่างกายมีออกซิเจนไปเลี้ยงได้ ทันและเพียงพอ ไม่่ต้องหอบแฮกๆนานๆตามกระบวนการของร่างกาย กระบวนการของจิตก้อคล้ายกัน
    มันเดี่ยวสงบแน่นเดี่ยวถอยออกมารับรู้กระทบกับตามธรรมชาติของคนที่ยังมีร่างกายสัังขาร และมีวิญญาณรับรู้

แต่สำหรับผู้เริ่มต้น ขั้นตอน และวิธีการ
    เข้าถึงหรือให้มีขึ้นเกิดขึ้นกับดวงจิตดวงใจนั้นสำคัญมาก

เลยต้องการขั้นตอน
    เคล็ดลับเล็กๆน้อยๆจากผู้เคยทำมาก่อนผู้มีแล้วเป็นแล้ว
    ผมเองผู้พิมพ์อยู่นี้ก็เป็นผู้รู้น้อยได้แค่ผู้ขี้โม้ ด้นเดา จำมาผิดๆถูกๆ
    ยังต้องการผู้แนะนำหนทาง และวิธีการ เหมือนกันครับ

7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เอาน่าพี่ติงว่าน้องJOMKAMUNG คนนี้ เป็นนักเลงจริง ไม่ใช่นักโม้นะ
    พี่ดูคนออกค่ะ ๕๕๕ (แต่ไม่ยักดูตนเองออกสักที^^)
    น้องน่ะ สุดยอดอุบาสกในสมัยนี้นะคะ
    พี่ก็งูๆ ปลาๆ บางทีก็ปลาไหล ปฏิบัติก็เรื่อยๆ มาเรียงๆ
    ยังไม่ทราบว่าอีกกี่ภพกี่ชาติจะถึงฝั่งฝันกับเขา
    ....
    มารอท่านปู่บอกเคล็ดลับเหมือนกันแหละนะ
    หากท่านจะเมตตาลูกหลานอย่างเราบ้าง
    (ซึ่งพอบอกแล้ว ก็จะกลายเป็นเคล็ดไม่ลับ ๕๕๕)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2011
  8. >น้องนาง<

>น้องนาง< เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    หนูเห็นด้วยกับพี่ติงติงนะค่ะ ^^ พี่ติงติงช่างกล่าวได้โดนใจหนูเหลือเกินค่ะ ^^
    ...
    จากการดูแล้ว คุณปู่ท่านก็ถือเป็นผู้หลักผู้ใหญ่คนหนึ่ง หากจะมีการพูดจาขอความเมตตาท่าน ก็ควรจะออกมาเป็นแนวว่าเราเป็นผู้น้อยควรจะมีสัมมาคารวะ คนสมัยก่อนเวลาจะไปกราบอาจารย์ขอวิชาความรู้ อย่าว่าแต่ต้องใช้คำน้อบน้อมเลย บางคนถึงกับต้องใช้แรงงานเข้าแลกด้วยซ้ำ 55 อันนี้อาจารย์ของหนูท่านเล่าให้ฟังนะค่ะ

ป.ล. ยังไงซะ หนูก็เป็นผู้น้อย หากถ้อยคำข้างบนล่วงเกินใครเขาบ้าง ก็ขออโหสิกรรมนะค่ะ ถือซะว่า หนูเป็นเด็กปากไม่สิ้นกลิ่นน้ำนมล่ะกัน หรือจะถือว่าหนูไม่ได้รับการศึกษามาเพียงพอก็ได้ค่ะ ^^

..........................................................................................
    เรื่องที่คุณปู่ท่านจะแนะนำวิธีให้หรือไม่ ก็คงจะต้องขึ้นกับตัวคุณปู่ท่านเอง ^^

9. >น้องนาง<

คุณ JOMKAMUNG ค่ะ

หนูขออนุญาตเรียนถามอะไรหน่อยได้ไหมคะ? พอดีว่าหนูไปเห็นภาพนี้ของคุณ คุณช่วยกรุณาตอบหนูทีคะว่า
    ภาพซ้ายมือ ใช่ ปู่ใหญ่ ... เออ... หลวงปู่พระครูโลกอุดร ไหมค่ะ?
    ภาพขวามือ ใช่ ปู่โทน ฆราวาสผู้ทรงอภิญญา ที่ ตาคลี ไหมค่ะ?
    ถ้าหากไม่ใช่ หนูก็ขออภัยด้วยค่ะ แต่ถ้าใช่ หนูอยากรู้อะคะ ว่าคุณไปถ่ายภาพนี้มาจากที่ไหน?

..........................................................................
    ช่วยเมตตาตอบคำถามนี้หน่อยนะค่ะ หนูอยากรู้จริงๆ ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

10. JKV

อิอิ ซ่ายครับ รู้ได้ไง

บนพระปางเปิดโลก ซ้ายหลวงปู่ใหญ่ กลาง ท่านหลวงปู่ทวด ขวาสุด ท่านปู่โทน ถ่ายในเจดีย์ในสำนัก ที่ นครสรรค์ครับ พอดีขึ้นไป คารวะครูบาอาจารย์เลยแวะไปเยี่ยมคุณย่า (ภรรยาท่านปู่โทน) เมื่อหลายปีก่อน
    แต่ขึ้นไปรอบนั้นท่านปู่โทนท่านเสียแล้วไปไม่ทันคารวะศพท่านเลย เสียดายเหมือนกัน
    เลยขอ พระเครื่องเล็กๆน้อยๆ ที่ท่านเก็บไว้ พอได้มาแจกในวาระต่างๆ
    และเศษจีวร ท่านปู่ใหญ่ เอามาเก็บไว้เป็นที่เคารพระลึกถึงท่าน

11. Tong-Count-Down

Tong-Count-Down Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2007
    ปู่ครับผมได้รับแล้วนะครับ
    ธาตุกายสิทธิ์หันหน้าไปทางทิศเดียวกันตลอดจริงๆด้วยครับ

ปล.พอดีเพิ่งได้กลับบ้านมาครับเลยพึ่งทราบว่าได้รับแล้ว :cool:

12. บุษบรรณ

บุษบรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะขอรับมาบูชาด้วยคนค่ะ พรุ่งนี้ส่งซองไปนะคะ

13. ผีกองกอย

ผีกองกอย เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2011
    เดียวปู่จะสอนนะการเข้าฌานของง่ายๆๆๆแต่ต้องขยันหน่อย แค่มีพรหมวิหาร๔ ก็เหมือนมีณานเเล้ว ห้าๆๆๆๆๆๆๆๆณานนอกกาย แต่ถ้าทำได้แล้วมันจะติดฌานนะลูก เอาวิปัสสนาญาณไม่ดีกว่าหรือ มืดๆๆๆๆหน่อยนะตอนนี้ปู่พึ่งเปิดอ่านกะทู้แล้วจะสอนวิธีง่ายเอาแบบทีละขั้นเลย จนจบฌานใหญ่ขึ้นไป แม้ถ้าเป็นพระเนี้ยเขาเรียกอุตริมนุษย์สธรรม แม้ไอ้คำบาลีปู่ไม่เคยเรียน เรียนไม่ค่อยจะถูก ได้แต่ทำทำทำทำแล้วก็ทำฝึกๆๆๆๆๆๆๆๆแล้วก็ฝึก
    อีกท่าน JOMKAMUNG คนนี้น่าจะเก่งเรื่องจำพวกบาลีนะ เดียวมาฝึกกันเอาแบบขั้นแรกก่อนจะกระโดดเลยไปเดียวตกมาขาหักกันพอดี

14. atfirst

atfirst เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    ยังขอรับทันใช่มั้ยครับปู่ พรุ่งนี้ส่งด่วนไปเลยครับ
    (พร้อมพระบรมฯ,พระธาตุพระศิวลี,พระธาตุข้าวบิณ)ไปด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2011
  15. siripenn

siripenn เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ท่านปู่ค่ะอยากฝึกวิปัสสนาญาณ เข้าณาน มากเลยค่ะ นั่งทำเองโดยลำพังก็ไปไม่ถึงไหน นั่งทำทุกวันบางทีติดขัดก็ไม่รู้จะแก้ยังไง กรุณาหลานด้วยนะคะ

16. itr

itr เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    ปู่ครับ ผมขออนุญาติเรียนฝึกวิปัสสนาญาณด้วยครับ ขอบคุณครับ

17. >น้องนาง<

^^ ปัจจุบันนี้ สถานที่ตรงนั้นได้เปลี่ยนไปแล้วค่ะ เอ๊ะ แต่ตอนนี้ย่าน้อยท่านเสียแล้วไม่ใช่หรอค่ะ? สงสัยจะเคยไปก่อนหนูซะอีก 55
    พอดีว่าพระทั้งหมดที่หนูเห็นในภาพของพี่ เค้าเชิญไปไว้อีกที่ข้างๆค่ะ ^^ ตอนนี้ได้หล่อพระประธานองค์ใหม่ เป็นพระปางเปิดโลก ทองเหลืองทั้งองค์ งดงามมากเลยค่ะ ถ้าพี่ได้ไปอีกรอบ ก็ไปทางเดิม เพียงแต่เลยไปอีกซักหน่อย ก็น่าจะเจอค่ะ ถามคนแถวนั้นก็ได้ ^^

18. dog053

dog053 Active Member

ตอนนี้ผมก็กำลังฝึกเหมือนกันครับสมาธินั่งนานสุดชั่วโมงนึงรู้สึกก็จะมีพวก เหมือนตัวลอยขึ้นแล้วหมุนวนซ้าย หรือบางครั้งเห็นแสงขาว วาบๆๆ นานบ้างไม่นานบ้างหนะครับปู่ต้องฝึกต่ออย่างไรผมนั่งขัดสมาธิเพชร พอตอนออกสมาธิจะแกะขานี่ทรมาน จริงครับปู่หุหุ

อยากจะไปเที่ยวนรกสวรรค์กับเขาสักหน่อยนะครับ ฮ่าๆ

19. JKV

ไม่ได้ขึ้นไปนานมากแล้วครับพี่เขาชวนขึ้นไปเหมือนกันตอนหล่อพระปางองค์ใหม่ที่คุ้งแต่ไม่ว่างไปเลย
    ว่างๆก้อจะขึ้นไปเยี่ยมท่านอาจารย์ วันชัย เหมือนกันแต่ไม่ว่างขึ้นไปซักที ถึงไปไม่ได้แต่ในใจก้อระลึกถึงและเคารพครูบาอาจารย์ทุกท่าน ทุกรูป ทุกองค์ เช่นเดิม ตลอดมา

นี่ก็แวะมาศึกษาเกร็ดความรู้ที่ปู่ฤาษีท่าน เมตตามาบอกมาสอนในกระทู้นี้ประจำเหมือนกันครับ

20. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

เหอะๆๆอย่าอยากมากนะค่ะ เดี๋ยวจะไม่ได้อะไรค่ะ ให้วางใจเป็นกลางค่ะ อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะกับการนั่งสมาธิ