พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. EmzzA

EmzzA Active Member

อยากรู้ครับว่าตัวผมเองเคยมีอะไรเกี่ยวข้องกับพญานาคไหมครับในอดีต เคยเป็นใครที่ไหนหรือครับ

2. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    บ้านนี้เงียบเหงาดีแท้หนอ

3. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดียามเช้าค่ะ...
    ถ้ำปยานาคเงียบจริงๆ ด้วย...งั๊นประชาสัมพันธ์ผ้าป่าสามัคคี
    " รวมพลคนรักพระเจ้าตาก" ซะเลย..อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. สาวอุทัย

ขอมอบดอกกุหลาบให้กับทุกทุกคนค่ะ...สดใสๆๆๆ สดชื่นๆๆๆๆ ...นะจ๊ะ..

5. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

กลิ่นกุหลาบหอมฟุ้งเชียวพี่เสือ ^^

6. สาวอุทัย

สวัสดียามเช้าวันพุธ..ค่ะ

มาส่งดอกไม้ ช้างกระ(ป่า) ที่บ้าน
    ขอให้สดใสๆๆๆ สดชื่นๆๆๆๆ สวยงามๆๆๆ กันทุกทุกคน นะจ๊ะ..

ขนาดไฟล์:
      41.8 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      37.9 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      39.5 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      35.5 KB
      เปิดดู:
      37
  7. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    "ย่าโสม" กับ "ปู่โสม" น่าจะมีหน้าที่คล้ายๆกันนะครับ!

เพียงแต่ย่าโสม อาจดูน่ารักกว่าเท่านั้นเอง :cool:

8. mukmik

ย่าโสม กะ ปู่โสม ยังไงอ่ะ ท่านหน่อฯ มาอธิบายหน่อยเร็ววววว
    อ้อ...ตรุษจีนนี้ มีโอกาสไปเยือนวัดถ้ำผารังหมีสักทีหนอ :cool:
    (รอเรากลับจากออนทัวร์บุญคราวนี้ก่อนละกัน แล้วจะไปเปิด
    กระทู้ของตัวเองสักที ขี้เกียจเป็น "คนเฝ้าโสม" แระ อิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2013
  9. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้วมิก ก่อนที่ท่านจะเข้าสมาบัติ เป็นประจำ ช่วงเดือนมีนาคมของทุกปี!

10. mukmik

เห็นได้ข่าวมาว่า ท่านเพิ่งออกจากสมาบัติเมื่อวันที่ 2 กพอ่ะ
    คราวที่แล้ว ก็ดันไปตรงกับวันที่ท่านไปอินเดีย คราวนี้ คงจะไม่พลาดแระ ^^

กะคร่าวๆ ไว้ว่า จะแวะไปกราบพระพุทธชินราชก่อน จากนั้นก็ค่อยไป
    วัดถ้ำผารังหมี และอาจอยู่ปฏิบัติธรรมที่นั่นสัก 2-3 คืน จากนั้นก็กลับ
    ไปอุทัยธานี ไปเป็นเด็กวัด ช่วยทำความสะอาดโบสถ์ ติดกระจก สำหรับ
    งานที่ศาลพระเจ้าตาก แล้วก็เตรียมงานทอดผ้าป่าในวันที่ 17 กพ นี้อ่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2013
  11. Norlnorrakuln

อ้าว!..แสดงว่าปีนี้ท่านเข้าก่อน!
    น่าเสียดายจังมิได้ไปร่วมงาน
    เคยถามการปฎิบัติของเราท่านบอกว่า "ที่ทำอยู่ก็ดีแล้ว" (หรือท่านรู้ว่าเราดื้อถึงบอกไปก็เปลืองน้ำลายเปล่าๆ 555..)

มิกมีโอกาสก็ถามการปฎิบัติกับท่านได้นะติดขัดตรงไหนสงสัยอะไร ผู้หญิงด้วยกันคงคุยกันง่าย...
    หรือจะโกนหัวเตรียมความพร้อมไว้ก่อนก็ได้ :cool:

12. mukmik

อ่ะจี๋ยยยยย เค้าไม่โกนหัวน๊ะ...เค้ายังมีกิเลศอีกเพียบเลยอ่ะ
    เรื่อง (ซัก) ถามน่ะ มันงานถนัดเราอยู่แล้ว กลัวแต่แม่ชีท่านจะเบื่อตอบคำถามซะก่อนอ่ะจิ
    แล้วนอกจากเรื่องแนวทางการปฏิบัติ ท่านหน่อฯ มีคำถามอื่นๆ ชี้นำมั่งมั้ยอ่ะ ^^

13. Norlnorrakuln

เชื่อแล้วว่าโม้เก่ง หาเรื่องชวนคุยไปได้เรื่อยๆ ^_^

เช่น ทำไม่หนูรู้สึกผูกพันธ์กับพญานาคจังค่ะคุณแม่, หนูจะมีวาสนาได้ลูกแก้วพญานาคจากคุณแม่หรือเปล่าค่ะ(ทำตาละห้อย ให้ดูหน้าสงสารเข้าไว้),อยู่จนป่านนี้แล้วทำไมหนูถึงไม่มีคู่ครองค่ะคุณแม่ (555...) หนูทำกรรมอะไรไว้ค่ะ (เห็นหนุ่มๆแถวนั้นแล้วค่อยยิงคำถามนี้ดังๆ 555...) ฯลฯ

14. mukmik

หว๋ายยยย ถามแบบนี้ เค้าก็เขินแย่จิ (แต่แอบจดคำถามไว้แระ คิคิ) ^-^

15. สาวอุทัย

สวัสดียามเช้าวันพฤหัสบดี..ค่ะ

ปู่โสม..ก๊ะย่าโสม คุยอะไรกันจ๊ะ..
    วันนี้ขอมอบดอกแก้วที่บ้านให้ทุกๆ คนค่ะ บานเต็มต้น..หอม.มมม

แก้ว..เอย...ดอกแก้ว
    งามพิสุทธิ์เพริศแพร้วผุดผ่อง
    หอมอบอวลชวนให้ใจลำพอง
    มอบให้น้องเพื่อนพี่..จงสุขีในวันนี้..เอย..

16. mukmik

หอมกลิ่นดอกแก้วจุงเบยยยย อิอิ ^^

17. ฑศพล

ฑศพล เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับทุกท่านหายไปนานหน่อยไม่ได้เข้ามาทักทายเลยครับ
    สบายดีกันไหมช่วงนี้งานราด กะงานหลวงมามาก ไหนเดินสายทำบุญ
    หาบุญบ้าง......อ่ะมีงานบุญฉลองการสร้างพระประธานมาบอกแก่ท่าน
    ที่อยากบูชามญีนาคาปู่ภุชงค์ครับ เหลือประมาณ 8-9 ดวง ร่วมเป็นเจ้า
    ภาพ 1,000 บาทครับจะไปวันที่ 14 ก.พ 56 และฉลองวันที่ 15 ก.พ.56
    หลังจากนี้ก็จะเก็บให้ลูกหลานต่อไปใครสนใจโทรแจ้งนะครับ
    081-577-7077 ฑศพล

เงินนี้จะเอาไปเปิดหน้าเจ้าอาวาสวัด สองแคว ต.ยกกระบัตร อ.สามเงา จ.ตากครับ
    องค์ปู่หาปัจจัยช่วยสร้างครับ บอกบุญช้าไปนิดส์นึงครับเผื่อมีสายญาณปู่ภุชงค์ต้องการ
    จ้า..

สัญฐานกลมสีน้ำเงินครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2013
  18. ฑศพล

ส่งบุญให้ครบแล้วนะครับโมทนาบุญด้วยจ้า

หลังจากที่บอกบุญไปแล้วมีผู้มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญสองท่าน ผมขอโมทนาบุญ พระวัฒนชัย และพี่กิตติด้วยจ้า ตาพญานาคได้มาตามรูปจ้า พรุ่งนี้หลังจากโอนปัจจัยมาจะส่ง EMSไปให้จ้าค่าส่งผมจัดให้เองจ้า..ชื่อที่อยู่ เลขบัญชี ฑศพล จรุงวรรณรัตน์ ธ.กรุงเทพ 6940115378 ออมทรัพย์ ครับ วันที่15 ฉลองพระประธานแล้วมาอนุโมทนาบุญกันนะครับ

19. ฑศพล

ปัจจัยมอบไปแล้วครับลงชื่อเรียบร้อยครับ เอาเงินส่วนตัวถวายก่อนแล้ว
    บุญก็ได้รับกันแล้วจ้า....

20. ฑศพล

ส่งตาพญานาคเรียบร้อยแล้วครับ

ขณะนี้เวลา 9.40 น. ได้เวลาเชิญพระประธานเข้าอุโบสถหลังใหม่และกำลังจะ
    ฉลองไปพร้อมกันด้วยกระผมขออนุโมทนาบุญกะทุกท่านที่ร่วมทำบุญหรือ
    อนุโมทนาบุญร่วมกันในครั้งนี้ขออานิสงค์นี้จงเป็นปัจจัยให้ทุกๆท่านจงประสพ
    แต่ความสุข ความเจริญทั้งโภคทรัพย์ และเจริญด้วยธรรมต่อไป....สาธุ

เอกสารพัสดุตามนี้ครับ
    พระวัฒนชัย วัฑฒโน EJ631695936 ครับ
    พี่กิตติ เอี่ยมโอภาส EJ631695940 ครับ

สามารถตรวจสอบสถานะพัสดุได้เลยนะครับ

ข้อแนะนำก่อนนำเข้า

1.บอกเจ้าที่เจ้าทางก่อนนะครับว่าจะนำตาพญานาคเข้ามาเป็นสิริมงคลกับบ้านหรือวัด
    2.ได้รับแล้วหาพานเล็กๆเอาผ้ารอง วางน้ำแก้วนึง หากเป็นไปได้จุดธูป 16 ดอกวางมาลัยข้อมือรับท่านบอกเชิญท่านแล้วอธิษฐานเอา
    3.เชิญท่านลงพานหากยังไม่ได้ไปเลี่ยมนะครับแต่หากเลี่ยมก็ไว้ที่คอเอาต่ำกว่าไม่ได้นะจ๊ะ

หลวงพี่แค่เดินไปบอกเจ้าที และเอาพวงมาลัยมือถวายขึ้นพานแล้วค่อยเลี่ยมก็ได้นะครับ....แค่อยู่กะพระท่านก็ดีใจแล้วเกาะบุญผ้าเหลืองได้บุญเพิ่มอีกโข

ป.ล.วันที่ผมได้สนทนากับหลวงพี่ องค์ปู่ที่อยู่กับศิษย์พี่ผมจะลงมาบอกให้ท่านอย่าสึกนะครับให้ปฏิบัติมากๆๆแล้วจะมีสิ่งดีๆๆเข้ามามากๆๆ (สาเหตุเพราะอดีตท่านมรภาพสิ้นบุญในผ้าเหลืองนี่เองเลยชาตินี้เลยได้บวชด้วยไง...ปู่ได้ยินที่ผมคุยกะหลวงพี่นะครับเลยจะลงมาทัก) แปลกแต่ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อ...มีโอกาสจะได้ไปเยี่ยมเยือนทุกท่านบ้างนะครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ