พบปะ พูดคุย ประสาเพื่อนพ้องน้องพี่ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tiger-k007, 6 มิถุนายน 2011.

1. ลับแล

ลับแล เป็นที่รู้จักกันดี

;aa32น้องNorคะ
    พี่ลับแลขออนุโมทนาด้วยคนนะคะ น้องนอร์ได้บุุญใหญ่หลายๆเลยเน้อ
    น้องนอร์ ได้บุญเน็ตๆเนื้อๆเลยนะคะ เพราะ
    1.แว่บแรกที่น้องนอร์เห็นพระภิกษุสงฆ์ จิตน้องเป็นกุศลทันทีทันใดเลย (โดยไม่ลังเล การทำบุญโดยจิตไม่ลังเลเลย เป็นอานิสงส์ที่ยิ่งใหญ่มากจริง แต่ถ้าคิดจะทำบุญแล้วยังมีลังเล (ยังมีจิตคิดตระหนี่เสียดายเงิน ใจหนึ่งอยากทำ ใจหนึ่งไม่ค่อยอยากทำ แม้จะทำบุญด้วยเงินเท่ากัน 2 คน(คนหนึ่งลังเล คนหนึ่งจิตไม่ลังเลเลย ) บุญที่ได้ต่างกันลิบลับ อานิสงส์แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง คนลังเลด้วยความตระหนี่ ได้บุญแต่น้อย และการทำบุญทันทีทันใดที่เขามาบอกเราหรือเราเห็นปุ๊บใจอยากทำ เป็นที่มาของคนที่ได้ลาภลอยนั่นเอง
    ;aa43 หากเราเป็นคนมีทรัพย์น้อย เราก็สามารถทำบุญโดยไม่ลังเลได้ ด้วยการทำตามกำลังของเรา เราซึ่งเป็นคนยากจนข้นแค้น..อดมื้อกินมื้อ อาจจะไปนั่งในงานทอดกฐินติดกับมหาเศรษฐี แต่เราสามารถจะได้บุญเท่ากับมหาเศรษฐีได้ แม้เราจะทำบุญตามกำลังแค่ 50 บาท ในขณะที่เศรษฐีทำบุญทอดกฐินในวันนั้น 10,000 บาทหรือจะมากมายกว่านี้ซักขนาดไหนก็ตามแต่...?
    หากขณะนั้นจิตเราบริสุทธิ์เป็นกุศลเต็มร้อยนะคะ
    rabbit_jumpบุญที่ได้จะไม่ต่างกับ"มหาเศรษฐี"เลยจนนิดเดียว
    และคนที่บ่นเสมอว่า "ทำไมไม่เคยมีลาภลอยแบบคนอื่นๆเขาบ้าง ?" เห็นเขาถูกหวยถูกล็อตเตอร์รี่ มีลาภลอยกันบ่อยๆ
    ;aa37 เป็นเพราะบุญที่เขาทำทันทีโดยไม่ลังเลนี่เเหละ ที่ทำให้เขามีลาภลอย (ถ้าชาตินี้ ใครจะแย้งว่า....ไม่เคยเห็นเขาทำบุญทันที ก็แสดงว่าชาติก่อนเขาเคยทำไว้นั่นเอง)
    2.เป็นโชคดีของน้องนอร์ที่ได้ทำบุญกับพระที่เป็นพระธุดงค์นะคะ
    3.เป็นบุญของน้องนอร์ ที่ได้ถวายอาหารกับพระธุดงค์ที่ยังไม่มีใครถวายภัตตาหารเลยในเช้าวันนี้ เท่ากับเราได้มีโอกาสเสริมกำลังให้กับเนื้อนาบุญที่เป็นกองทัพธรรมของพระพุทธศาสนาเลยทีเดียว
    ;aa45 เป็นมงคลสูงสุดของชีวิตอย่างหนึ่งแล้วนะคะน้องนอร์....ที่ได้ทำบุญกับพระสงฆ์ที่เป็นพระธุดงค์ ท่านเป็นหน่อเนื้อนาบุญของพระพุทธศาสนาของเราเลยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2012
  2. ลับแล

แด่ แฟนๆกระทู้ทุกท่านคะ
    chearrลับแลขอทานอาหารเที่ยงด้วยข้าวผัดเผ็ดสะตอกุ้งแบบชาวใต้ก่อนนะคะ
    บ่ายแก่จัดๆ พบกับ
    fairy3"คำสาบานรักจากอดีตชาติ"
    ที่มีผลในปัจจุบันชาติ
    อย่าลืม....ตามติดนะคะyimm

3. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    น้อง บอล ว่างๆก็ถ่ายรูปพระ+เครื่องรางที่มีทั้งหมด มาโชว์ พวกเราหน่อยสิครับ (k):cool:

4. KonDernTaang@ตากลม

KonDernTaang@ตากลม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

5. rungaran

เรือน พระภรตมุนี น่าสนใจมากครับ น้าหมู
    เดี๋ยวช่วงใหน ไป กทม จะให้น้าหมูพาทัวร์หน่อยครับ ชอบครับ:cool:

6. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีค่ะ หม่ำข้าวเที่ยงกันแล้วหรือยัง....

อนุโมทนาบุญ กับคุณนอร์ด้วยนะคะ

ปี้ลับแลหม่ำอาหารเที่ยง....ข้าวผัดเผ็ดสะตอกุ้งแบบ
    อย่าลืม แปรงฟันด้วยล่ะ [​IMG]
    ....เดี๋ยวคนไข้ ที่มาติดต่อ...[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กุมภาพันธ์ 2012
  7. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับจิตกุศลจากการร่วมอนุโมทนาของพี่ๆทุกๆท่านอันมีต่อบุญกุศลที่ผมได้กระทำเพียงน้อยนิดนี้.....(^___^)...

ปล.ทำให้รู้สึกมีกำลังใจในการเพียรปฏิบัติธรรมมากขึ้นจริงๆครับ..^^

8. น้าหมู

น้าหมู เป็นที่รู้จักกันดี

มันสำคัญที่ใจ น้องเอ้ย.........5555

9. น้าหมู

ได้ครับ พี่ถ้ามีโอกาศ ค้าบบบบบบบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2012
  10. rungaran

จิตเริ่มมีกำลังแล้วน้องนอร์(อย่างนี้ยิ้มสู้กรรมได้สบายครับ ) ที่เหลือ เพียรให้มากๆขึ้น สนใจเรื่องนอกตัวให้น้อยลง (เน้น)
    รับรองได้ แค่ 2เดือนเองแจ๋วและจะเห็นผลที่ชัดเจนมากกว่านี้ ฟันธง

เอิ้ก เอิ้ก ชาวกระทู้เราต้องอย่างนี้ ครับ
    มาร่วมกัน ขยัน สวดมนต์
    ทำกรรมฐานให้มากๆขึ้น
    แล้ว จิตใจของพวกเราทุกๆคนจะพัฒนา
    ไปในทางที่ดีขึ้น จนได้ไปพระนิพพานในชาตินี้ ทุกๆคนเลยนะจ้า เอิ้ก เอิ้ก
    สุดยอดมากเลยครับ พวกเรา

และอย่าให้ใครเขามาว่าพวกเราได้ว่าเอาแต่ สะสมพระเครื่อง
    แต่การปฎิบัติไม่เอาใหน นะครับ ......สู้...สู้(deejai)chearrchearr(deejai)

11. ลับแล

ตอน ......คำสาบานรักจาก"อดีตชาติ"
    :z2:z15"ก้อน" เป็นชายหนุ่มรูปร่างสันทัด หน้าตาคมสันแบบหนุ่มคนใต้ ชาวจังหวัดสงขลา อายุอานามก็เริ่มเป็นหนุ่มฉกรรจ์พอประมาณแล้ว แต่ก้อนก็ยังไม่พบว่าจะถูกตาต้องใจใครเป็นคู่ครองเลยสักคนเดียว ต่อมามีนักศึกษา(คนจังหวัดพัทลุง)มาฝึกงานในที่ทำงานของก้อน เธอเป็นคนขาวบาง หน้าตาอ่อนหวาน ก้อนรู้สึกติดตราตรึงใจในตัวเธอเสียนี่กระไร เธอก็มีท่าทีตอบรับความสนใจของก้อนพอสมควร จึงคบหากันอยู่ระยะหนึ่ง เธอก็เดินทางไปศึกษาต่อที่ กทม.แล้วก็ห่างเหินกันไปโดยปริยาย ทำให้ก้อนทุกข์ระทมอยู่กับความหลังที่ยังฝังใจไม่รู้ลืม <O:p</O:p
    ;aa41 จากนั้นมาก้อนก็ไม่เคยสนใจหญิงใดอีกเลย ไม่วายที่ญาติโกโหติกา ของก้อนเป็นทุกข์เป็นร้อนพยายามควานหาหญิงงามพอประมาณ มาให้ก้อนลองคบหาดู เธอเป็นลูกคนสุดท้อง มีสวนยางพร้อมทรัพย์เสร็จสรรพ ก้อนก็ฝืนใจคบอยู่สักระยะหนึ่ง ก้อนทนต่อไปไม่ไหว เพราะเขามิได้มี”ใจ”ให้กับเธอนั่นเอง<O:p></O:p>
    (eek) หลังจากนั้นมา ก้อนก็อยู่อย่างอ้างว้าง เหงาเปล่าเปลี่ยวใจ ทั้งๆที่ทำงานของก้อนแวดล้อมไปด้วยผู้หญิงสาวๆโสดๆจำนวนมากมาย จะว่าอยู่ในแวดล้อมของผู้หญิงก็แทบจะว่าได้ แต่ดูเหมือนก้อนจะหาแฟนยากเสียเหลือเกิน <O:p></O:p>
    ;aa42ที่ว่า”ยาก” มันก็ยากที่”ใจ”ของก้อนนั่นเอง ที่เขาไม่เปิดรับใครเลยแม้แต่คนเดียว<O:p</O:p
    qsquแปลกหรือไม่คะ?<O:p></O:p>
    ก้อนเริ่มไปหาหมอดู เพื่อดูดวงชะตาตนเองว่าทำไม เขาถึงเป็นเช่นนี้?<O:p></O:p>
    (tm-love)หมอดูคนแล้วคนเล่าต่างบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า “เขาอาภัพรัก” เขาเคยพยายามแก้ดวงเรื่องคู่ผ่านมาหลายปีแล้วแต่ก็ยังอยู่โดดเดี่ยวจนทุกวันนี้<O:p></O:p>
    yimm จนกระทั่ง ก้อนเริ่มฝันแปลกๆ<O:p></O:p>
    จะแปลกอย่างไร???<O:p</O:p
    denceeขอ”เบรก”ทาน ขนมบ๊ะจ่างใส้หมูสับกับชาร้อนก่อนนะคะ<O:p></O:p>

12. Norragate

ขอบคุณครับ,พี่หมูและน้าอ้วน....ที่สำคัญก็พี่รุ่ง,พี่ลับแลที่ตั้งใจเขียนให้ข้อคิดดีๆกับผม..ผู้ที่จิตตกอย่างแรงในช่วง1-2เดือนที่ผ่านมานี้.....สำหรับเรื่องโชคในงวดถัดไป...ผมจะลองลุ้นดูครับพี่อ้วน...(^__^)

13. Norragate

น้าหมูฝีมือถ่ายรูปเทพมากๆครับ..^^
    ชอบรูปปั้นพระเจ้าตากสินด้านซ้ายบนหิ้ง... ^__^

14. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    โมทนาบุญนำเด้ออ้ายนอร์ ได้ทำบุญเปิดวันสุขเลยครับ หวัดดีครับพี่น้องป้องปาย ซำบายดีครับ งานยุ่งบ่ได้เ้ข้าเด้อพี่น้อง คิดฮฮดคือเก่าครับผม:cool:

15. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    อ่านแล้วอดปลื้มปิติด้วยอีกคนไม่ได้ครับ
    ขออนุโมทนาด้วยคนนะครับคุณเสี่ยนอร์
    มีวาสนาจึงได้เจอ เสี่ยนอร์มีบุญอันสูงยิ่งมากครับ. :cool:

16. น้าหมู

ขอบคุณจ้า น้องนอร์ ตาดีจริงๆนะ 555 เรือท่านจัดไว้สวยงามมากๆ ถ่ายยังงัยก้อสวบจ้าา...
    ของสวยๆที่เห็นอยู่นี่เป็นฝีมือพ่อครูท่านปั้นเองทั่งหมดจ้า...และท่านหวงมากๆ เวลาจะถ่ายต้องขออนุญาติท่าน ครับ และส่วนตัวท่านจะเข้าพบยากมากๆเพราะท่านมีความเป็นส่วนตัวสูงมาก จะพบท่านได้ต้องเข้าร่วมสวดมนต์กับท่านเย็นวันเสาร์เท่านั้นครับบังเอิณตอนไปหาท่านก้อมีน้องพาเข้าไปกราบครับ นับว่าโชคดีที่ได้เห็นเรือนของท่าน ครับ แต่แปลกเนอะไม่มีใครถามถึง ผู้หญิงนั่งบนขอนไม้ที่เป็นไม้แกะ ผมบอกให้ก้อได้ครับ นั้นคือ ย่านาคพระโขนง ครัับ ท่านแกะเอง ท่านเล่าว่าตอนท่านอาพาดอยู่โรลพยาบาล ย่านาคท่านมาหาท่าน ถามท่านว่า ป่วยใช่มัย เดียงจะรักษาให้ พอรุ่งเช้า ท่านก้ออาการดีขึั้นวันต่อมาก้อออกจากโรงพยาบาลได้เลย หลังจากอยู่ มา1อาทิตย์ ครับ

17. rungaran

555+ว่าจะถามอยู่เหมือนกันครับ น้าหมู แต่ลืมไปซะงั้น เอิ้ก เอิ้ก
    ย่านาค ท่าน สวยมากครับ แต่ ฤทธิ์ท่านก็เยอะสุดๆเหมือนกันครับ:cool:

18. Norragate

ขอบคุณครับพี่พลศิริ.....งานยุ่งๆดีแล้วคร้าบบบบ....ดีกว่าไม่มีงานให้ยุ่งครับ ^^
    ว้าววววว.....เสี่ยล้างใจ..แวะมาในกระทู้นี้ด้วยยยย...
    ขอบคุณมากๆครับที่ร่วมอนุโมทนากับผม...(^__^)
    บางทีไม่มีเงินเป็นพัน,เป็นหมื่นทำบุญ..แต่แค่ได้ทำเท่าที่เรามีโดยไม่เดือนดร้อนตนเอง..ผมก็ปิติที่สุดแล้วครับ ^^

19. Norragate

ว่าแต่พี่หมูของเราโชคดีจริงๆครับที่ได้เข้าไปเก็บรูปงามๆมาให้ชม....เทพทั้งสองดูหลังการน่าเกรงขามมากครับ ^^

20. ลับแล

ตอน คำสาบานรักจาก"อดีตชาติ"(ping)
    ;aa27ในฝัน ก้อนฝันเห็นผู้หญิงคนหนึ่ง แต่งตัวคล้ายๆผู้หญิงในสมัยโบราณ แต่งตัวมีผ้าสไบพาดไหล่ เกล้าผมเป็นมวยไว้บนศีรษะ มันน่าแปลกตรงที่ว่า เธอมักจะมาป้วนเปี้ยนมาเจอะเจอกับก้อนในความฝันอยู่เสมอๆ หลายต่อหลายครั้ง จนก้อนมาบ่นให้ลับแลฟังว่า พี่ลับแล มันแปลกนะ ทำไมผมฝันเห็นผู้หญิงคนหนึ่งอยู่บ่อยๆเลย แต่งตัวแบบคนสมัยก่อนด้วยนะพี่ลับแลได้แต่นั่งฟังตาปริบๆปรอยๆ เพราะสุดจะเดาเหมือนกันว่า”เธอ”คือใคร???<O:p</O:p
    catt2 ครั้งหนึ่งของความฝัน ก้อนฝันว่าชาติก่อน เขากำลังจะบวชเป็นพระภิกษุ ต่อมาในฝัน เขาได้บวชเป็นพระภิกษุสงฆ์ออกเดินบิณฑบาต ผู้หญิงคนดังกล่าวก็มารอใส่บาตรพร้อมยื่นซองจดหมายฉบับหนึ่งให้ แล้วพูดว่า”ฝากส่งให้ถึงด้วยนะ” (ไม่ทราบเธอเจตนาจะบอกอะไรต่อเขา? ก้อนรำพึงกับตนเอง)<O:p</O:p
    ;aa51เมื่อหลายต่อหลายครั้งที่”ก้อน”ฝันเห็น”เธอ”ผู้หญิงชุดไทยคนนั้น ซ้ำๆซากๆเข้า ก้อนก็มาบ่นให้ลับแลฟังด้วยความกังวลใจว่าเธอเป็นใครกันแน่? แล้วทำไม”เธอ”จะต้องมาเข้าฝันเขาเสมอๆ? <O:p</O:p
    (deejai) นี่คือสาเหตุที่ทำให้ก้อนเที่ยวควานหาหมอดูเพื่อที่จะทราบคำตอบเรื่อง”เธอ”คนนั้นนั่นเอง หมอดูธรรมดาไม่สามารถบอกอะไรก้อนได้มากนัก <O:p</O:p
    :z14ในไม่ช้านานนัก ก้อนได้มีโอกาสทราบจากผู้ทรงศีลปฏิบัติธรรมคนหนึ่ง และทรงของศาลเจ้าจีนอีกแห่งหนึ่ง ซึ่งบอกตรงกันว่า เหตุที่ก้อนฝันเห็นผู้หญิงคนนี้บ่อยๆ เพราะเธอเป็น”เนื้อคู่ในอดีตชาติ”ของเขานั่นเอง เป็นเพราะก้อนกับเธอเคยสัญญากันไว้ในอดีตชาติว่า “จะขอเป็นเนื้อคู่กันทุกๆชาติไป” <O:p</O:p
    :z14คำสาบานนั้นมีผลผูกพันเขาทั้งสองต่อกันแม้จะอยู่ต่างภพกันก็ตาม.....<O:p</O:p
    เมื่อฟังถึงตอนนี้
    ก้อนจึงถามท่านผู้ทรงศีลว่า “ แล้วทำไมในชาตินี้เขาจึงยังไม่เจอกับผู้หญิงคนนี้เสียที ในเมื่อสัญญาสาบานกันไว้แล้วว่าจะเป็นเนื้อคู่กันทุกชาติไป แล้วfairy3ขณะนี้เธออยู่ที่ไหนล่ะครับ???<O:p</O:p
    ท่านผู้ทรงศีลบอกแก่ก้อนว่า “คุณไม่มีโอกาสจะเจอเธอหรอก “ก้อนถามต่อ”ทำไมหรือครับ?”ท่านผู้ทรงศีลบอกแก่ก้อนว่า “คุณจะเจอเขาได้อย่างไร ในเมื่อเขาไม่ได้จุติอยู่ใน-ภพภูมิของ”มนุษย์” ก้อนถามต่อทันทีว่า “เธอเกิดอยู่ในภพภูมิใด?” ท่านผู้ทรงศีลขอปฏิเสธไม่ยอมบอกต่อ <O:p</O:p
    -Forever + U- ทันทีที่ได้ฟังจากปากผู้ทรงศีล ก้อนรู้สึก”เศร้าสลดใจ และรู้สึกสงสาร”เธอ”ผู้เป็นที่รักในอดีตชาติเป็นยิ่งนัก ท่านผู้ทรงศีลได้บอกว่า “เป็นเพราะคำสาบานที่ทั้ง 2 ได้ให้ไว้ต่อกัน จึงผูกมัดทั้ง 2 มีผลทำให้ก้อนไม่สามารถจะมีหญิงอื่นได้เลย เธอคงจะมีจิตเป็นกังวลและคงจะอยู่ในภพภูมิของความทุกข์ ที่บอกตรงๆต่อเขาก็มิได้ จึงได้มาเวียนเข้าฝัน เพื่อจะขอความช่วยเหลืออะไรบางอย่าง อาจจะต้องการ”ส่วนบุญกุศล”จากก้อนก็เป็นได้<O:p</O:p
    ;aa8ท่านผู้ทรงศีลได้แนะนำก้อนว่า เมื่อเป็นเช่นนี้ขอให้ก้อนบวชแล้วอุทิศส่วนกุศลให้แก่เธอสัก 7 วัน ก้อนก็มิรอช้าแจ้งบุพการี แล้วทำการหาฤกษ์ยามบวชที่วัดพระมหาธาตุ จังหวัดนครศรีธรรมราชเมื่อเดือน มีนาคม ปีพ.ศ.2553 <O:p</O:p
    นับตั้งแต่วันที่ก้อนบวชและอุทิศส่วนบุญกุศลให้แก่เธอนั้น เธอผู้เป็นที่รักไม่เคยกลัยมาเข้าฝันอีกเลย<O:p</O:p
    catt8แต่คำสาบานนั้น เมื่อยังไม่แก้ให้ถูกต้อง ก็จะยังคงมีผลอยู่เช่นเดิม<O:p</O:p
    ก้อนก็ยังเป็นโสด ...ไม่พบ”ใคร”อันที่รักซักที<O:p</O:p
    มีคำกล่าวว่า" คนที่เป็นสามี-ภรรยากัน แม้ชาตินี้คุณจะรักกันปานจะกลืนกินแค่ไหน ? เพียงใดก็ตาม? อย่าได้ไปสาบานข้ามชาติกันเด็ดขาดว่าจะขอเกิดเป็นเนื้อคู่กันทุกชาติไป "
    เพราะอะไรหรือ?<O:p</O:p
    ก็เพราะเรากับคู่ครอง มีบุญและกรรมไม่เสมอกัน เช่น ชาตินี้ภรรยาเป็นคนปฏิบัติธรรม เข้าแต่วัด ถือศีล ภาวนาเป็นนิจ แต่สามีกินแต่เหล้า ชอบเที่ยวเตร่ ผิดศีลเป็นอาจิณ<O:p</O:p
    (tm-love) เมื่อไปอธิษฐานสาบานกันว่าจะเป็นคู่กัน มันจะเป็นปัญหาติดตามมาได้ เช่น ภรรยาผู้ปฏิบัติธรรม ได้มาเกิดเป็นคนมีทุกอย่างพรั่งพร้อมบริบูรณ์(จากผลบุญ) สามีผู้ผิดศีลเป็นนิจ ได้มาเกิดเป็นคนเร่ร่อน คนจรหมอนหมิ่น เพราะแต่ก่อนบุญทานไม่ได้ทำเลย แต่คำอธิษฐานที่ทั้งคู่ได้สาบานกันไว้ เริ่มทำงานแล้ว ผู้หญิงผู้เพียบพร้อมไปด้วยทุกสิ่งอย่าง กลับไปได้สามีเป็นคนเร่ร่อน ยากจน ทำแต่เรื่องผิดศีล แถมฐานะ การงาน ทุกสิ่งอย่างแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง <O:p</O:p
    qsquหรืออย่างเรื่องที่เล่ามา ทาน ศีล ภาวนา ไม่เสมอกัน จนเหมือนเส้นขนานทางรถไฟ ทำให้ต่างคนต่างไปเกิดคนละภพภูมิกัน เมื่อสัญญากันไว้ แล้วไปเกิดในต่างภพภูมิเช่นนี้ จึงทำให้ไม่สามารถจะมีคู่ใหม่ได้ แต่ถ้าฝ่ายหนึ่งไปเกิดเป็นมนุษย์ ก็ต้องบวชและอุทิศส่วนกุศลให้อีกฝ่ายหนึ่งที่ไปเกิดในภพภูมิที่ต่ำกว่า และกำลังตกอยู่ในความทุกข์ พร้อมต้องบอกขอยกเลิกคำสัญญาสาบานที่มีต่อกันเสียโดยการไปพบพระภิกษุสงฆ์ที่ท่านมีวิปัสสนากรรมฐานชั้นสูงทำพิธีกรรมให้ จึงจะหลุดพ้นคำสาบานได้<O:p</O:p
    (deejai)แต่ก้อนยังไม่ทราบว่าจะต้องแก้อย่างไร? จึงทำให้ไม่ได้แก้คำสาบาน เพราะลับแลเองก็เพิ่งจะทราบวิธีแก้จากพระภิกษุรูปหนึ่ง ....เมื่อวันสองวันนี้เองนะคะ<O:p</O:p
    และยังไม่ได้บอก”ก้อน”เลยค่ะ
    <O:p</O:p
    denceeกำลังจะบอก”ก้อน”เร็วๆนี้แหละค่ะ ........ ก้อนจะได้หลุดพ้นจากคำสาบานรักเสียทีนะคะ
    (ก้อนเคยเป็นลูกน้องคนหนึ่งของลับแลค่ะ ตอนนี้ย้ายไปได้ตำแหน่งดีขึ้น ไปอยู่อีกแผนกหนึ่งแล้วนะคะ )
    <O:p</O:p
    มีรักที่ไหน......มีทุกข์ที่นั่น
    catt10แม้จะต่างภพแล้ว ก็ยังไม่สร่างซานะคะ