พระกริ่งทรงทิเบตปรัชญาปารมิตา, ล็อกเก็ตบารมีสมเด็จอรัญวาสีป่า พระพี่หลวงป่าบง เมืองยอง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย สายครูบา, 31 สิงหาคม 2014.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. มรรคเวทย์

มรรคเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    สวัสดีครับคุณสายครูบา
    เย็นวันอาทิตย์นี้23สค58ผมได้รับล็อกเกตสมเด็จมหาป่าอรัญวาสี2องค์เรียบร้อยแล้ว ขอบคุณมากครับ
    มรรคเวทย์

2. อนันตภพ

อนันตภพ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระกริ่งและล็อคเกตแล้ว ขอบคุณค่ะ

3. Raijingu

Raijingu เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขออภัยอย่างสูงด้วยครับที่โอนล่าช้า

แจ้งโอนครับ จำนวน 5,300 บาท 30/08/15 เวลา 18:11น.

รบกวนส่งมาที่

จรัลภัทร มีเดชประเสริฐ
    7/143 ถนนวัชรพล
    แขวงท่าแร้ง เขตบางเขน
    กทม. 10220

สอบถามนิดนึงครับว่า รูปเหมือน 5 นิ้ว พระพี่หลวงป่าบง เนื้อโลหะรมมันปู ชุดนี้ ต่างกับองค์นำฤกษ์ ที่เคยเปิดให้จองอย่างไรบ้างเหรอครับ

ขอบคุณครับ:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      889.4 KB
      เปิดดู:
      286
  4. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    รับทราบครับ

รูปหล่อ 5 นิ้ว สุดท้ายแล้วหล่อพร้อมกันครับ เพราะสร้างจำนวนน้อย จึงไม่ได้สร้างชุดนำฤกษ์แล้วรับ ชุดนี้หลวงปู่ครูบาคำตั๋น วัดย่าปายเสกเดี่ยว ภายในบรรจุมวลสารที่เกี่ยวเนื่องกับท่านจากเมืองยองครับ

5. mmeasai

mmeasai สมาชิกใหม่

ขออนุญาติ ท่าน สายครูบา นะคับ ผมเอาข้อมูลความรู้มาเพิ่มเติม เพื่อเป็นวิทยทาน แก่ผู้ที่ต้องการรู้ชีวประวัติ วัตถุมงคล ของพระปี้หลง ป่าบง มาเพิ่มให้คับ จากการสืบค้น จากสถานที่จริง ด้วยความความศรัทธา[​IMG][/URL] จากที่ผม เอ็มแม่สาย ได้สืบค้นชีวประวัติท่าน สมเด็จ อรัญวาสี พระปี้หลง ป่า บงมีดังนี้

ท่าน เกิด วันเสาร์ เดือน9 ขึ้น10ค่ำ พุทธศักราช 2426

ท่าน บวช เป็นสามเณร เมื่อ พ.ศ. 2445 โดยมีอายุ19ปี มีพ่อออก(ผู้บริจากช่วยเหลือในการอุปสมบทชื่อ พ่อแสนจั๋ยสาน )
    [​IMG]ภาพนี้ ถ่ายไว้เมื่อท่านบรรพชา คุณปู่ทวด และคุณย่าทวดผม ได้เก็บภาพนี้ไว้ ซึ่งผมได้เตรียมพิมพ์แจกฟรีในปีหน้า คุณแม่เล่าให้ฟังว่า คุณย่าทวดนั้นมีอายุมากกว่า พระปี้หลงอยู่3ปี ส่วนคุณปู่ทวดนั้นมีอายุมากกว่าพระปี้หลงอยู่5ปี คุณย่าทวดได้ทันเล่าเรื่องราวเหตุการณ์ไว้บ้าง (คุณย่าทวดท่านสิ้นอายุ102ปี) ต่อๆ..คับ หลังจากท่านบวช ท่านได้ไปปฎิบัติธรรมอยู่ที่ พระธาตุหลวงจอมยอง 7คืน ท่านได้ สมาทานศีลกับ ตุ๊ป่า เยธรรม องค์หนึ่ง ที่มาประจำอยู่ที่ พระธาตุหลวงจอมยอง หลังจากนั้นก็ได้ย้ายลงมาอยู่ที่วัดป่าราม ป่าบง (เนื่องจากแม่ท่านไปหาฟืนและไปพบท่านจึงนิมนต์ลงมา) ต่อมา..
    พระ ครูบากันทาระสะ บ้านปุ่ง กับพระทั้งหลาย ร่วมกันน้อม ยกย่องท่าน สมเด็จ อรัญวาสี ณ ที่วัด ป่าราม ป่าบง แห่งนี้เอง ดังภาพ [​IMG]

ต่อมา ท่านพระปี้หลงป่าบง ได้อาพาธ ด้วยโรคอะไรไม่ปรากฎ ท่านได้มรณะภาพเมื่อ เดือน9 ขึ้น14ค่ำ อายุ85ปี รวมพรรษา 66 พรรษา ปี พ.ศ.2510

ภาพนี้ คือภาพ กู่ ภายใน อารามที่บรรจุอัตฐิธาตุของ สมเด็จพระอรัญญาสี พระปี้หลงป่าบง (หากท่านไปไม่ได้เปิดให้เข้าไปชมนะคับ ชมจากรูปที่ผมถ่ายใว้แทนละกัน )
    รุปต่อไปคือ ที่ประชุมเพลิง สมเด็จท่าน ซึ่ง ถูกเก็บรักษาไว้ ไม่ได้ทำการลื้อถอนคับ ส่วนนี้ สามารถเข้าชมได้

++ส่วน++ วัตถุมงคล นะครับ ที่ท่านได้ทำการจัดสร้าง ด้วยตัวของท่านเองมีดังนี้...เริ่มจากของที่หาชมได้ยากที่สุดก่อนนะคับ
    1.ผ้ายันผาต้า(ฝ่าต้า)(ผ้าต้า) (ยันต์ที่มีรุปฝ่ามือฝ่าเท้าและลายมือท่าน) ท่านเขียนแจกผู้ที่เดินทาง ออกศึก ค้าขาย ด้วยตัวท่านเอง มีจำนวนน้อยมาก เป็นของในตำนานก็ว่าได้

2.ผ้ายันต์มหาลาภ พระปี้หลงป่าบง ท่านเขียนแจกผู้ที่เดินทาง ค้าขาย มีจำนวนไม่มาก ปัจจุบัน ทาง วัดพระธาตุหลวงจอมยอง ได้ทำการ ก๊อปปี้ไว้เพื่อทำแจกในวาระต่อไป

3.ตระกรุดโทน....(หากมีโอกาสผมจะยืมมาลงให้ชมคับ)

4.ตระกรุด108ดอก (ลักษณะคล้ายตระกรุดครูบานันตา แต่จะถักด้วยเชือกแดง หากมีโอกาสจะถ่ายมาให้ชมคับ ได้รับเฉพาะศิษใกล้ชิดคับ เพราะใช้เวลาทำนานมาก)ตระกรุดชุดนี้ ส่วนมาก จะได้จากมือ นายปั๋น แก้เสื้อ จอมขมังเวทย์ในสมัยนั้น ซึ่งเป็นหลานแท้ๆของ พระปี้หลงป่าบง ในยุคสงคราม ขุนส่า ..เครดิตข้อมูลจาก พ่อเฑ่าจิ๋ง ฮ่องลึก (ปัจจุบันท่านอายุ94ปีแล้ว)

5.พระผงรุปเหมือน มีหลายรุ่นด้วนกัน ขนาดไม่เท่ากัน ปั้นในวัดด้วยมือท่าน และลูกศิษ เพื่อแจกในวาระสำคัญต่างๆ แจกทั่วๆกัน ไม่แบ่งยากดีมีจน ว่าด้วยรุ่นแรกๆ 2รุ่นด้วนกันคือ 1รุ่นแรก มีน้ำหนักมาก ฐานเป็นรักแดงจัด แก่ปูนว่านน้อน 2คือ องค์ที่มีน้ำหนักเบา ส่วนประกอบหลักคือผงใบลาน ฐานไม่แดงจัดเหมือนรุ่นที่หนัก

ส่วนเหรียญ ทั้ง3รุ่น อันได้แก่
    เหรียญรุ่นแรก รุปไข่ รุปเหมือนท่าน ด้านหลังพระธาตุหลวงจอมยอง(ตรง)
    เหรียญรุ่น2 รุปไข่ ด้านหลังพระธาตุหลวงจอมยอง(โย้เอียง)
    เหรียญรุ่น3 รุปเสมา ด้านหลังพระธาตุหลวงจอมยอง
    ที่นิยมกันในตลาดพระในขณะนี้ สร้างไม่ทันท่านนะคับ จัดสร้างในคราว บุรณะปฎิสังขร พระธาตุหลวงจอมยอง โดยผู้ที่สร้างแจกคือ ลพ.เขิน จาก จ.ลำพูน(ปัจจุบันท่านมรณะภาพไปแล้ว) เครดิตข้อมูลจาก เจ้าสะติ ขัน เจ้าอาวาสผู้ดูแล กู่ สมเด็จท่าน ..

หากท่านใดไม่เชื่อ ลองพลิกดูขอบตัดข้างเหรียญดูได้คับ ถ้าทันยุคท่านก็ต้องเป็นตัวตัดแบบเก่า ขณะเหรียญในยุค2500ในไทย(ในกทม)ยังเป็นข้างเลื่อยอยู่เลย นี่เมืองยองเครื่องจักรจากเมืองไทย ท่านสิ้นปี2510นะคับ แต่เหรียญ มีประสบการณทุกรุ่นคับ ด้วยบารมีพระธาตุหลวง แต่บารมี สมเด็จท่าน

สุดท้ายนี้คือรุป บ้ง แมงบ้ง....จากป่าบ้ง หรือ ป่าบง ที่เรียกกัน มีเยอะมากๆคับ

หากท่านใดมีจิตรศรัทธา อยากไปกราบ กู่ท่าน ใช้เวลาเดินทางออกจากชายแดนแม่สาย ด้วยรถยนต์ส่วนตัวประมาณ7 ชม.นะคับ ต้องนอนค้างที่นั้น (โรงแรงไตลื้อ ต้องเข้าพักก่อน22.00นะคับ เพราะมีเวลาปิด) ต้องออกเดินทางแต่เช้านะคับ ถนนไม่ดีซักเท่าไหร่
    หรือจะสอบถามข้อมูล จากผมก็ได้คับ M measai 0910416300 หรือผ่านเพชบุ๊ก https://web.facebook.com/groups/1010624665627448/
    ชมรมพระเครื่องแม่สาย ก็ได้คับ

6. wirat_lor

wirat_lor เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองรายการพระปี้หลงป่าบง ดังนี้ครับ
    1.พระบูชาพระปี้หลงป่าบง โลหะ 5นิ้ว 1 องค์
    2.ล๊อคเก็ตพระปี้หลงป่าบง 1 องค์
    3.พระกริ่งปรัชญาปารมิตา 1 องค์
    (ตามที่ได้คุยทางโทรศัพท์ไว้นะครับ)

7. Raijingu

ขอร่วมบุญเพิ่มยังทันมั้ยครับ
    ถ้าได้ขอบูชา

1. รูปเหมือนพิมพ์โบราณทาทอง ขนาด 5 นิ้ว เนื้อปูนผสมผงพุทธคุณและมวลสารจากเมืองยอง : 1 องค์

2. รูปเหมือน 5 นิ้ว พระพี่หลวงป่าบง เนื้อโลหะรมมันปู(สีอ่อนกว่าภาพตัวอย่าง) บรรจุมวลสารสายตรงจากเมืองยอง : 1 องค์

และ

ขอบูชาจากอีกกระทู้นึง

3. ดวงตราจักรพรรดิ พระนารายณ์อวตาร จำนวน : 6 องค์

รบกวนช่วยสรุปยอดให้ทีนะครับ

ขอบคุณครับ :cool:

8. สำรวจโลก

สำรวจโลก เป็นที่รู้จักกันดี

จองบูชา หนึ่งองค์ครับ ..... กำลังจะเริ่มกรรมฐานอย่างจริงจัง แต่ยังไม่รู้วิธีที่ใช่สำหรับตัวเราครับ

9. สำรวจโลก

ทั้งสองรายการถ้ายังมีเหลือ ผมขอแบ่งบูชาด้วยครับ .... รบกวนแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ .. ขอบคุณมากครับ และขออนุโมทนาด้วยนะครับ

10. สายครูบา

รวมทั้งหมด 5,600 + 100(ค่าจัดส่ง) = 5,700 ครับผม

11. สำรวจโลก

ขอจององค์นี้เพิ่มอีก 1 องค์ครับ ......... รบกวนช่วยยืนยัน และสรุปยอดที่ผมจองทั้งหมดให้ด้วยนะครับ ผมจะทำการโอนเข้าบัญชี ภายในวันศุกร์นี้ครับ ... โมทนาสาธุครับ

12. Raijingu

แจ้งโอนครับ 10/02/16 เวลา 15:13น. จำนวน 5,700 บาท ครับ
    ที่อยู่จัดส่งแจ้งทาง PM นะครับ :cool:

ขนาดไฟล์:
      596.3 KB
      เปิดดู:
      94
  13. สายครูบา

ล็อกเก็ตฉากทอง พิเศษ (พิมพ์ใหญ่ ด้านหลังบรรจุเส้นพระเกศาสังฆราชเชียงตุง อิฐวัดพระพี่หลวง พระนาคปรก พลอยเสก มวลสารนับพันชนิด)

มีเพียง 7 องค์ องค์ละ 1,500 บาท

14. สายครูบา

รูปเหมือน 5 นิ้ว เนื้อรมดำ(สีเหมือนในภาพตัวอย่าง) อีก 3 องค์ องค์ละ 3,000 บาท ค่าจัดส่ง 100 ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้