พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    เราไม่ได้อยู่จนถึงวันสรงน้ำหลวงปู่ อยู่ถึงแค่วันกวนยาเท่านั้นอ่ะจ๊ะ รอคนมาเล่าบรรยากาศสรงน้ำดีกว่า
    แต่ในวันกวนยา อิอิ..ของที่โรงทานอร่อยสุดยอดเลย ทั้งก๋วยเตี๊ยวหมูตุ๋น(หอมหวานตุ่นตั้งกะตีสี่)ข้าวเจ้า ข้าวเหนียว หมูทอด ไก่ทอด แกงทั้งหลาย ขนมจีนน้ำยา ขนมจีนแกงไก่ หมูสะเตะ ข้าวเหนียวมูนหลายๆสี หน้าสังขยา หน้ากะฉีก ข้าวเหนียวมะม่วง ไอติมมะพร้าว แล้วก็กาแฟสด ชาชนิดต่างๆแบบยกร้านกาแฟมาไว้ที่นี่เลย 555 อยากกินไปด้วยอ่ะป่าว อิอิ จะบอกว่าบอกรายละเอียดอาหารไม่หมดเพราะ เราไม่ได้กินเนื้อสัตว์อ่ะ เลยไม่ได้ดูว่ามีอะไรบ้าง เลยเล่าเท่าที่เห็น น้ำลายไหลกันไหมคะ
    ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าของโรงทานทุกๆท่านด้วยค่ะ อาหารที่ท่านมาแจกเป็นอาหารที่ท่านทำกันเต็มที่ที่สุด เป็นอาหารที่เลิศที่สุดค่ะ
    หลังจากตอนเช้ากวนยากัน ก็ช่วยกันชั่งๆปั้นๆใส่ถุงบรรจุยา มัดยาง แต่ช่วงไฮไลท์ของวันก็อยู่ตรงที่ รอดูคนโดนจึกๆกันอ่ะ อิอิ..เรามันพวกชอบให้กำลังใจ ยึดพื้นที่ริงไซค์เลย 555 แต่ละคนก็แช่มชื่นกันกลับบ้าน ทั้งๆที่โดนจึกแต่ใจเต็มร้อยกันทุกคน ไม่เว้นแม่เราด้วย อิอิ..ที่ชนะความกลัวได้
    งานนี้ก็ได้เห็นความเมตตาของท่านอ.ย่ามแดงอีก ที่เมตตาแฟนน้องกิตติพงค์และแม่เรา แม่เราปวดแขน แฟนน้องเค้าปวดหลัง ท่านก็เมตตาจับเส้นให้ ไอ้ที่จะว่าท่านไล่ของออกหรืออะไรเราไม่พูดอ่ะนะ แต่สิ่งที่เราเห็น เราเห็นแต่ความเมตตาที่ท่านมีให้ทุกคนที่ได้รับความเดือดร้อนอยู่ อย่างแม่เราแขนก็ดีขึ้นนะ แล้วของแฟนน้องเจมส์ ก็ช่วยรายงานผลให้ทราบด้วยนะคะว่าดีขึ้นไหม
    อย่างอื่น คุณตู่ก็มาเล่าต่อนะเจ้าคะ

2. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    ตอนแรกก็เป็นหวงน้องทั้งสองท่านนี้เห็นเข้ามาที่สวนปู่ลำบาก ตอนออกไปนี้จะออก อย่างไร แต่พอเห็นกลับกับหัวหน้าก็เลยเบาใจ

ดีใจกับน้องทั้งสองท่านที่ได้ตอกคตปรอทในครั้งนี้ครับ
    คงเป็นรางวัลแห่งความศัทธา ที่มีต่อหลวงปู่ ครูบาอาจารย์
    จึงได้ของดีของวิเศษค่อยปกปักรักษา ดูแลตัว

ตอนแรกที่ผมทราบก็ยังไม่แน่ใจ แต่พอได้ยินจากน้าแอ๋ว จึงได้มั่นใจ(น้ำตาแทบร่วง เพราะความเมตตา ความปราถนาดี ที่หลวงปู่ ท่านอาจารย์ย่ามแดง น้าแอ๋ว มีให้กับทุกๆ ท่าน)
    ที่สวนปู่ของหลวงปู่คำว่า "เงินไม่สำคัญ" ยังใช้ได้เสมอ และเหตุการณ์นี้ก็ได้ตอกย้ำคำๆ นี้ให้หนักแน่นยิ่งขึ้น

ก่อนวันกวยยา มีโอกาสได้ฟังหลวงปู่เล่าเรื่องต่างๆ ให้ฟัง และ หลวงปู่ได้พูดถึงคตปรอทว่าเป็นของธรรมชาติ เราต้องเราต้องใช้ศัทธาด้วย
    ผมเดาเอาเองว่าเราต้องมีศัทธาต่อคตปรอทด้วยจึงจะมีผลในด้านต่างๆ

และ ผมได้ถามท่านอาจารย์ย่ามแดงว่า จำนวนคตปรอท ที่เราตอกเข้าร่างกายมีผลไหม ท่านตอบว่า สำหรับท่านหนึ่งเดียวก็พอ เวลาเราทำบุญเราก็ให้เขาด้วยเขาก็จะมีพลังเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

แต่สำหรับตัวผมเองผมยังอยากได้อยู่ ถ้ามีโอกาสอีกก็ยังอยากได้อีก 5555555
    ถ้ามีโอกาสคงได้พบกันอีกนะครับ

แล้วรบกวนนิดหนึงครับ ช่วยสอบถามอาการของแฟนคุณkittipongc ให้นิดหนึงครับ ว่ามีการเปลี่ยนแปลอย่างไรบ้างครับ อยากติดตามอาการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 เมษายน 2011
  3. pana_mool

ไม่รู้จะเล่า (โม้อะไร) งานกวนยาในครั้งนี้ ก็มีอะไรหลายๆ อย่างที่คาดไม่ถึง เป็นความประทับใจซึ่งทำให้ผม รู้สึกว่าโชคดีมากๆ ที่ได้มีโอกาสไ้ด้มากราบหลวงปู่ ได้กราบอาจารย์ย่ามแดง ได้รู้จักน้าแอ๋ว ซึ่งถ้าไม่มีกระทู้นี้ที่คุณอิน
    เป็นผู้ตั้งขึ้นพวกเราคงไม่มีโอกาสดีอย่างนี้ จึงขอขอบคุณ คุณอิน
    ไว้นะที่นี้ด้วยครับ ส่วนเรื่องราวต่างๆ แต่ละคนก็ได้สัมผัสในมุมที่แตกต่างกันไป อันไหนดีมีประโยชน์ก็เก็บไว้เป็นความสวยงามเป็นความประทับใจ

4. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

คุณตู่อย่าเก็บความสวยงามไว้เป็นความประทับใจคนเดียวเลย มีอะไรน่ายินดี
    รีบบอกกล่าวมาเถอะ รออนุโมทนาบุญอยู่ครับ

5. chaiyo19

chaiyo19 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ gasnaka นั่งอยู่ตรงไหนหรือครับ ผมได้ตอกคตปรอท(ผมใส่เสื้อยึดสีขาวสพายกระเป๋า)
    หลังผมมีแค่ 2 คนสุดท้ายครับ คุณ gasnaka ใส่เสื้อสีอะไรครับ??? วันนั้นผมไปถึงที่นั่นบ่ายสองโมงกว่าครับ ตอกเสร็จก็ไปซื้อยาเสร็จ ก็ถามว่าหลวงปู่มาหรือเปล่า ทางน้าแอ๋วบอกหลวงปู่มาวันที่ 19/4/54 ก็พลาดโอกาสที่จะได้กราบท่าน คิดว่าโอกาสหน้าต้องหาเวลาพบหลวงปู่ให้ได้ แล้วคุณ gasnaka อยู่กทม หรือต่างจังหวัดครับ :cool:

6. pana_mool

เพียบเลยครับ
    เช่น ความเมตตา กรุณา ที่หลวงปู่ อาจารย์ย่ามแดง น้าแอ๋ว และ พี่ๆ ที่สวนมีให้เรา
    เช่น ความร่วมแรงร่วมใจ ที่ศิษย์ ที่เคารพศัทธาหลวงปู่ มาร่วมแรงร่วมใจ ทำงานถวายหลวงปู่ มีหลายวัย ทั้งผู้อาวุโส ทั้ง วัยทำงาน วัยรุ่น

เช่น น้ำใจที่พี่ๆ น้องๆ มีให้กัน เยอะครับพูดไม่หมด:cool:

7. kittipongc

kittipongc เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ครับพี่่ อาการของแฟนผมตอนนี้ก็คือ หยุดร้องแล้วครับ แล้วเปลี่ยนเป็นยิ้มที่มุมปากแล้วหัวเราะ ฮี่ๆๆ แทน เพราะผมรับปากว่าจะเป็นลูกกะเลี้ยด 1 อาทิตย์ :'(

ส่วนอาการปวดหลังเนี่ย เป็นมา 10 กว่าปีแล้ว โชคดีได้อาจารย์ช่วย และท่านก็เมตตาช่วยทำให้ 2 ครั้ง(อาจารย์บอกว่าจะช่วยครึ่งนึง ส่วนอีกครึ่งนึงให้้ไปรักษาที่อื่น แต่ก็ตั้งใจว่าเจออาจารย์อีกครั้งจะให้อาจารย์ช่วยอีก 555++) ตอนนั่งรถกลับ กทม.ไม่รู้สึกปวดหลังเลย ซึ่งจริงๆต้องปวดหลังตลอด ตอนนี้อาการดีขึ้นมาก ไม่รู้สึกปวดหลังเลย แต่ก็ยังไม่รู้ว่าจะหายปวดนานไหม ต้องรอดูกันต่อไปครับ

ตอนนี้เราทั้ง 2 คน ยังไม่มีใครขึ้นผื่นเลย เช้านี้ก็ทาน มะตูมนิ่มกันกะให้ออกมาเยอะๆเลย 555++:d

แต่ขอ confirm อีกเสียงว่า อาหารและเครื่องดื่มที่นั่น สุดยอดจริงๆ ป้าที่ทำมะม่วงบอกว่า หลวงปู่สอนว่าถ้าจะเอาอาหารมาต้องให้ดีที่สุด ถ้าไม่ดีก็ไม่ต้องเอามา ก็คิดเอาว่าอร่อยจะขนาดไหน อิอิ (^)

8. pana_mool

ยินดีด้วยครับที่อาการดีขึ้น อีกสักหนึ่งอาทิตย์ ช่วยแจ้งผลให้ทราบด้วยนะครับ:cool: ขอบคุณครับ
    ว่าแต่ "ลูกกะเลี้ยด" คืออะไรครับ ไม่รู้จัก 55555

9. pana_mool

งานกวนยาครั้งต่อไป ได้ข่าวแว่วว่า เป็นเดือนสิงหาคม
    แต่ยังไม่ยืนยันนะครับ ถ้าได้รับการยืนยันแน่นอนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

10. kittipongc

kittipongc เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    "ลูกกะเลี้ยด" คือ อะไรไม่รู้ :d

รู้แต่ว่า ใน 1 อาทิตย์นี้ ผมต้องตามใจเธอทุกอย่าง ห้ามขัดใจ เชื่อฟังทุกอย่างประมาณเนี้ย:'(

"เงินไม่สำคัญ" นี่จริงครับ ผมได้ยินว่า คตปรอทที่เหลืออาจารย์จะเอาไปตอกให้เด็กๆ

11. pana_mool

คุณchaiyo19
    แผลเป็นอย่างไรบ้างครับ แกะพลาสเตอร์หรือยังครับ
    ผมว่ารอบที่รอยแผลสวยแน่ๆ เลย
    เพราะอาจารย์ยามแดงท่านคัดเลือดให้ด้วย ผมสังเกตุตอนที่ท่านตอกเลือดออกน้อยมาก เลยครับ แผลน่าจะสวย

12. pana_mool

ผมว่าคุณkittipongc น่าจะเป็นมานานแล้วนะครับ
    เพราะดูจากอาการตอนที่แฟนคุณkittipongc ตอกแล้วนี่ คุณkittipongc ทั้งปลอบทั้งลูปหัวลูปหลัง ผมว่าสาวๆ แถวนั้นต้องอิจฉาเธอแน่ๆ เลยครับที่มีแฟนเป็นห่วงดูแลขนาดนั้น ผมเองยังซึ้งน้ำตาซึมเลยครับ สัมผัสได้ถึงความรักความห่วงใยที่มีให้กัน นี่ก็เป็นอีกความประทับใจหนึ่งในงานกวนยาในครั้งนี้ อยากเอารูปลงให้ดูนะครับว่ารักกันขนาดไหน แต่แฟนคุณkittipingc เธอขู่ไว้ครับว่าห้ามเอาลง 555555555

13. pana_mool

คุณปลัด สบายดีไหมครับ
    :cool:

14. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

น่ายินดีกับทุกท่านที่ได้รับการตอกคตปรอทในครั้งนี้
    และอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมสร้างบุญในครั้งนี้ด้วยครับ
    และที่น่าขอบคุณมากจริงๆก็คุณตู่นี่แหละที่มาบอกข่าวบุญพวกเรา
    ทำให้หลายๆคนได้มีโอกาสที่ดีในชีวิต
    ดีใจด้วยนะครับ

15. pana_mool

เสียดายเหมือนกันครับที่คุณญานธรรมและ พี่ๆน้องๆ หลายท่านที่คุ้นเคยกันไม่ได้ไปงานนี้เนื่องจากติดภาระกิจหน้าที่ แ่ต่ก็ไม่เป็นไรครับ ถ้ามีงานบุญที่สวนหลวงปู่ ผมจะนำมาแจ้งให้ทราบครับผม:cool:

16. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

เอ๋ แล้วมีข่าว แหวนปรอท บ้างไหม ครับ

17. pana_mool

แหวนปรอทยังไม่เห็นเลยครับ
    ผมก็ลืมถามน้าแอ๋วให้ครับ เห็นยุ่งๆ อยู่เลยไม่ได้ถามให้ครับ
    แต่ถ้าอยากได้แหวนปรอท แนะนำเอาคตปรอทไปทำหัวแหวนครับ

18. gasnaka

5555 รู้แล้ว คุณคือคนที่มาหลังสุดเลย ก็คุณยังนั่งคุยกะเราเลย ที่ถามเราเรื่องเกี่ยวกับสรรพคุณยาต่างๆไงคะ แต่ไม่ได้คุยกันนานๆเลยเนอะ อิอิ..ก็บอกแล้วเรากะแฟนอ่ะนั่งหน้าจอตลอด ยกเว้นตอนแรกที่ตอกให้พระ แล้วได้ยาอะไรไปทานบ้างล่ะคะ เราอยู่หนองคายค่ะ สำหรับผู้ที่รักและศรัทธาหลวงปู่กับอ.ย่ามแดง ทุกคนสามารถกลายมาเป็นเพื่อนรักเป็นพี่น้องกันได้ทุกคน เพราะมีความรักความเมตตาของหลวงปู่และอ.ย่ามแดงเป็นหลักยึดใจ คุยกันไปเรื่อยๆคุณก็จะรู้ค่ะ

19. gasnaka

มายืนยันอีกครั้งค่ะว่าทุกท่านที่ได้ตอกในครั้งนี้ 18/4/54 เป็นผู้ที่ได้ถูกเลือกแล้วจริงๆ และก็ตรงตามคำที่คุณตู่ว่า เงินไม่สำคัญสำหรับสวนหลวงปู่ ยืนยัน 100%
    ตอนเช้าวันงานเราได้มีโอกาสได้คุยกับอ.ย่ามแดง ท่านว่าวันนี้จะไม่ตอกเอง เห็นพี่แอ่วว่า คนตอก 80-90 คน แต่เอาเข้าจริงๆท่านก็เมตตาตอกให้เหมือนเดิม
    แต่คนที่ถูกเลือกมีแค่ไม่เกิน 25 คน ท่านว่าตอนตอกไม่เหนื่อยแต่เหนื่อยตอนห้ามเลือด จะสังเกตุได้เลยว่า ถ้าเป็นท่านอ.ย่ามแดงตอกแผลจะสวยมาก และเลือดก็จะออกน้อยมาก วันนี้แผลก็คงหายแล้วทุกคน ตอกไปอีกวันก็แกะพลาสเตอร์ออกแผลก็แห้งหมด

20. gasnaka

ตอนแรกเราก็เข้าใจว่าอย่างนั้น แต่มารู้ว่าท่านเอาทั้งหมดคืนพี่แอ๋วไปแล้ว ก็ตรงกับที่ท่านสอนคุณตู่แล้วคุณตู่เอามาถ่ายทอดให้ฟัง ที่ว่า
    ให้เป็นผู้แบ่งเบา ไม่ใช่เป็นแต่ผู้เบียดเบียน
    ท่านก็ทำเช่นเดียวกับที่ท่านสอน ประทับใจที่สุด
    ท่านมีแต่มาแบ่งเบาตลอด อย่างงานนี้เราได้ยินคุณป้าคนหนึ่งว่า
    เฮียแก(อ.ย่ามแดง)เอาน้ำผึ้งป่าแท้มาให้ในงาน ค่าน้ำผึ้งก็เป็นแสนนะ อันนี้ได้ยินกันตอนบรรจุยาจ้า

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้