พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kittipongc

kittipongc เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ของแฟนผม แผลแห้งและเล็กลงมากแล้ว :cool:
    แต่ของผมแผลยังใหญ่อยู่เลย แต่แห้งแล้ว :'(

หลังจากตอกมาแล้ว ซัก 4 ชม. แนะนำให้แกะพลาสเตอร์ออกนะครับ ไม่งั้นแผลจะไม่แห้ง เหมือนมีน้ำเลือด น้ำหนอง ขังอยู่

แล้วผมก็ใส่ผงวิเศษ ทำให้แผลแห้งเร็วๆ ครับ

ตอนนี้ก็มองหา หัวแหวนคตปรอท อยู่ครับ คือเผื่อเอาไว้ช่วยเหลือคนอื่นบ้างยามเกิดภัยพิบัติ เพราะตอนนั้น โรคภัยไข้เจ็บ จะมีมาก ยารักษาโรค ก็น่าจะขาดแคลน ส่วนวิธีใช้ อ่านที่คุณ Jae-in ทำ link ไว้ให้ ของทนสิทธิ์ อุปเทวิธีการใช้ปรอท สารพัดวิธีการ รู้ไว้ไม่เสียชาติเกิด :cool:

2. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    เดือนสิงหานี้ ไม่ไปกับเขาหรือครับ
    ไม่เห็นลงชื่อไว้เลย

3. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ดีใจด้วยนะคะสำหรับอาการของแฟนอ่ะ
    ส่วนปรอทที่ใช้รักษาโรคตามแบบที่พี่แจเอามาลงให้ เป็นปรอทหุงค่ะ
    สำหรับตัวพี่เอง คตปรอทพี่เอามาถูไม่หายคันนะคะ แต่เอาปรอทหุงถูจึงจะหาย ทางที่ดีเอาปรอทหุงเพิ่มไปอีกท่าจะดีนะจ๊ะ
    คิดว่าคตปรอทเอามาอยู่ติดกับตัวจึงจะมีการกินเชื้อโรคนะคะ

4. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ขออนุญาตบอกบุญเพื่อนๆบ้านปรอทนะคะ
    สำหรับผ้าป่าซ่อมสะพานไม้ขึ้นภูทอก
    สะพานไม้นี้พระอาจารย์จวน กุลเชฏโฐ ท่านได้สร้างขึ้นเพื่อให้ญาติโยมสามารถขึ้นบน
    ภูทอกได้ง่ายขึ้น เวลาล่วงเลยมา 40 ปีแล้ว สะพานก็ชำรุดทรุดโทรมเป็นอันตรายมาก
    ทางวัดจึงจัดผ้าป่าซ่อมสะพานขึ้นวันที่ 30 เม.ย.54 นี้
    เราอยากร่วมเทิดคุณครูอาจารย์ด้วยจึงได้ตั้งใจจัดส่งเกศาพระอาจารย์จวน
    ให้กับทุกท่านที่ร่วมบุญผ้าป่านี้
    จึงแจ้งมายังเพื่อนๆบ้านปรอท หากต้องการร่วมบุญด้วยค่ะ
    http://palungjit.org/threads/ผ้าป่า...ญร่วมงานบำเพ็ญกุศลวันมรณภาพหลวงปู่จวน.288993/

5. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอเข้ามากราบหลวงปู่ละมัยด้วยคนครับ

ผมมีพระปรอทของหลวงปู่ สององค์ที่หน้ากล่องเขียนไว้ว่าหูทิพย์ ตาทิพย์ ปากทิพย์ครับ มีพระอาจารย์ให้มาตอนไปทำบุญ ท่านให้ผมกับแฟนคนละองค์ส่วนองค์ที่สามท่านให้ลูกศิษย์อีกคน และเคยได้อาศัยอิทธิคุณช่วยเหลือเรื่องไม่สบายให้กับแม่กับลูกชาย กับแม่ก็ดูดพิษจากต่อต่อย กับลูกชายก็ช่วยดูดไข้สูง

จริงๆ แล้วผมก็ไม่มีปัญญาจะทราบด้วยตัวเองว่าเป็นเพราะอิทธคุณของพระปรอท แต่ในใจลึกๆ ก็เชื่อมั่นว่าต้องใช่ เพราะว่าผลของอิทธิคุณของพระปรอทนั้นออกมาดีมากๆ ครับ

อันนี้ขอถามหน่อยครับ คือว่า พระปิดตาที่ผมได้มา องค์นึงนั้นเนื้อเป็นแบบสีปรอท อันนี้ผมก็่ว่าเป็รพระปรอท ส่วนอีกองค์ผมไม่รู้ว่าเป็นเนื้ออะไร มีออกสีเขียวขี้ม้า ไม่ทราบว่าพอจะมีใครบอกได้หรือเปล่าครับ

ขอขอบคุณมาล่วงหน้าครับ

6. kittipongc

อยากไปครับ แต่ต้องดูวันอีกที เพราะช่วงนั้น น้องรับปริญญาที่สุราษฏ์ น้องอีกคนแต่งงาน ชีพจรลงเท้าเลย 555++

แฟนอยากไปกวนยาอีก บอกสนุกดี

แต่วันงานกวนยาน่าจะเป็น 14 สิงหานะ เพราะเป็นวันพระ 15 ค่ำ

7. kittipongc

เอิ้กๆ คิดว่าใช้แทนกันได้ แนะนำหน่อยสิครับใช้แบบไหนดี เพราะแบบไหนก็ดีทั้งนั้น :cool:

8. kittipongc

พี่ตู่ครับ ใช้สูตรนี้สิครับ คุณแม่แฟนผมทำอาทิตย์เดียวหายเลย

[​IMG][​IMG]

ขั้นแรก เอาหัวไพลสดมาตำกับเกลือป่นให้เค็มเล็กน้อย แล้วห่อผ้าขาวไว้ ทำเป็นลูกประคบ
    ขั้นที่สอง เอาเก้าอี้ตัวเตี้ย ๆ เจาะรูตรงกลางพอให้ลูกประคบลอดได้
    ขั้นที่สาม เอาอิฐมอญเผาไฟให้ร้อนแดง แล้วเอาน้ำที่ละลายเกลือป่นดีแล้ว ราดลงไป
    ขั้นที่สี่ รีบเอาอิฐเผาไฟที่ราดน้ำเกลือนั้นมาวางโดยหาของหนุนไห้สูงกะให้พอดีตรงรูที่เก้าอี้ แล้วเอาลูกประคบนั้นวางบนอิฐมอญอีกที โดยให้หัวลูกประคบโผล่พ้นรูที่เก้าอี้ขึ้นมา แล้วนั่งเอาทวารหนักทับที่ลูกประคบนั้น จนกระทั่งความร้อนจากอิฐมอญคลายไปก็พอ

ตุ่มริดสีดวงต่าง ๆที่เคยแผลงฤทธิ์ก็ยุบฝ่อไปหมด ยาไทยแท้ ๆ กลับได้ผลกว่ายาฝรั่งเป็นไหน ๆ ไม่เชื่อลองทำดู

หมายเหตุ
    ทำแบบนี้วันละ 1-2 ครั้ง เป็นเวลา 4-5 วัน เท่านั้น จะเป็นผลทันตาและต่อจากนั้นก็อาจทำนาน ๆ ครั้งก็ได้

อ้างอิง : การรักษาริดสีดวงทวารแบบโบราณ | ข้อมูลสุขภาพ มูลนิธิหมอชาวบ้าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2011
  9. kittipongc

:cool:

เดี๋ยวร่วมบุญด้วยนะครับ

10. pana_mool

ขอบคุณครับ
    คุณKittipongc
    ดูแล้วเป็นงานใหญ่5555555 อุปกรณ์เยอะเลย ต้องกลับบ้านนอกถึงจะทำได้ครับ

11. pana_mool

อนุโมทนาครับ
    โอนปัจจัย เข้าบัญชีได้เลยใช่ไหมครับ

12. louis07

louis07 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปครับ :cool::cool:

13. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานเพิ่งโทรไปถาม น้าแอ๋วบอกยังไม่แน่นอน เดี๋ยวว่างๆ ค่อยโทรใหม่นะจ๊ะ
    และหลวงปู่กลับจากธุดงค์มาที่สวน 1 แล้วนะครับ

14. ญานธรรม

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ใครต้องการร่วมบุญ มากบ้างน้อยบ้าง เชิญเลยนะครัับ

15. ญานธรรม

คร่าวๆ ถามให้อีกครั้งเมื่อวานแล้ว เหลือประมาณเกือบยี่สิบ
    แต่ไม่ต้องห่วง ถ้ามีแก๊งค์ตองหนึ่ง ภาคสอง ไปรับรองสามารถเจียรเพิ่มจำนวนได้ครับ

16. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

เดือนสิงหาคมที่จะมีงานกวนยา ไม่ทราบมีท่านใด อยากไป บ้างครับ
    รอบต่อไปนี้ที่จะตอกเป็น ปรอทเพชร น้าแอ๋วว่าน่าจะประมาณสิงหา

1.suttip
    2.ญานธรรม
    3.chaiyo19
    4.Lee_bangkok
    5.ประกายทอง
    6.louis07

ผมขออนุญาติ รวบรวมรายชื่อผู้ที่อยากไป ครับ
    ถึงเวลาเดี๋ยว ค่อยว่า กันอีกที ครับ

17. ญานธรรม

ไปขุดของคุณตู่มา หาตั้งนานตั้งแต่เดือน 11 โน้น เพื่อเพิ่มดีกรีความอยากครับ

18. ญานธรรม

คุณตู่ ผมสงสัยจริงๆ ที่บอก องค์เล็กเป็นปรอททอง องค์ใหญ่เป็นปรอทเพชร
    แล้วปรอททองฝังเพชร น่ะมีไหมครับ ดูจากรูปไม่เข้าใจ ตรงปรอททองน่ะ
    แต่เข้าใจว่าส่วนเนื้อข้างในน่าจะเป็นปรอททอง สีออกทองๆ และบริเวณผิวหน้าเป็นเพช่รเม็ดๆ
    ฝังตัวอยู่ในปรอททองใช่ไหมเอ่ย

19. pana_mool

ปรอททองฝังเพชร มีไหมอันนี้่ตอบไม่ได้ครับเพราะไม่เคยเห็น แต่คตปรอทเป็นของธรรมชาติ และ ธรรมชาติสร้างสิ่งอัศจรรย์ได้เสมอ
    ปรอทที่ผิวเป็นสีทองเคยเห็นครับ (กระซิบนิดหนึงตอนที่ท่านท่านอาจารย์ย่ามแดง ท่านตอกคตปรอท ถ้าท่านใส่แหวนลองสังเกตุหัวแหวนที่เป็นปิรามิดดูครับว่าเป็นสีอะไร แต่เวลาปกติท่านจะไม่ค่อยใส่ ท่านจะใส่ในกรณีพิเศษๆ ครับ)
    ลองดูหัวแหวนปิรามิด องค์ที่ลงให้ดูนะครับ สังเกตุดีๆ จะเห็นสีทองแซกอยู่ ท่านอาจารย์ย่ามแดงว่านี่คือ คตปรอททองคำ(มีทองคำแซกอยู่)
    แล้วถ้าเป็นสีทั้งหมดจะช่วยขนาดไหน

ไฟล์ที่แนบมา:

20. ญานธรรม

คุณตู่ คตปรอทนี่เค้ากินน้ำผึ้งไหมครับ
    พอดีเคยได้ยินมานะครับ แล้วเวลาเราได้คตปรอทมาต้องเอามาแช่น้ำผึ้งก่อนไหมครัับ
    ก่อนนำไปเลี่ยม หรือทำแหวน
    ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้