หมดแล้ว พระผงรุ่นแรกครูบาบุญชุ่ม (สร้างน้อยแบ่งเพื่อเผยแพร่เกียรติคุณ)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หมูพรครูบา, 25 กรกฎาคม 2009.

1. gatsuja

gatsuja เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วครับ

2. กิตติกรณ์_ต่าย

กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    ได้รับพระแล้วครับ งดงามมากๆครับ

3. หมูพรครูบา

หมูพรครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

จัดส่งให้พี่ gatsuja แล้วนะครับ

รับทราบและขอบคุณครับพี่กิตติกรณ์_ต่าย

4. gatsuja

gatsuja เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วครับ ขอขอบคุณมากๆครับ

5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    วันนี้พึ่งกลับบ้านมา ได้รับพระแล้วครับงามมากครับ

6. RainyWindy

RainyWindy เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2008
    ได้รับพระแล้วครับ
    สวยงามมากๆ ไม่ทราบว่ามีคาถาบูชาอย่างไรบ้างครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

7. หมูพรครูบา

รับทราบครับพี่ ๆ เก็บไว้ให้ดีครับ.. ต่อไปจะหายาก อย่างที่บอกล่ะครับ กระทู้นี้เพื่อเผยแพร่ พระแท้ คัดสวย เดิม ๆ ทุกองค์

ส่วนคาถาในการอาราธนา..ปกติผมใช้..

นะโม (3 จบ)
    พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

8. phatcha4499

phatcha4499 สมาชิกใหม่

ทำไมถึงต้องนำของศักดิ์สิทธิ์ของพระครูบา มาจำหน่ายกันอ่ย่างนี้หนอ
    พระครูบาไมเคยเอามาแลกกับเงินแม้แต่บาทเดียว ท่านให้ ท่านแจกแก่บรรดา
    ลูกศิษย์เท่านั้้น ฟรีๆ ครับ หากพระครูบาทราบเรื่องนี้ จะคิดอย่างไร ผมในฐานะลูกศิษย์ไม่เห็นด้วยที่เจ้าของกระทู้กระทำเช่นนี้

และท่านใดที่ศรัทธาแล้วอยากได้ เป็นเรื่องไม่ยากเลย หากวันใดท่านได้พบพระครูบา ท่านจะได้รับวัตถุมงคลแน่นอน แม้สายสินธ์เส้นหนึ่งก็ต้องได้ผูกไว้ที่ข้อมือคุณ จิงๆ นะ

9. หมูพรครูบา

วันนี้ปกติผมต้องเดินไปทานอาหารเช้า แต่วันนี้รู้สึกเอะใจ เลยมาเจอปุจฉาของพี่หัวเหลือง ดังนั้นเพื่อความสบายใจ ผมขอวิสัชชนาเป็นข้อ ๆ ดังนี้ครับ

1. ทำไมถึงต้องนำของศักดิ์สิทธิ์ของพระครูบา มาจำหน่ายกันอ่ย่างนี้หนอ

วิสัชชนา ดังที่ผมเกริ่นไว้ในกระทู้แบบตรงไปตรงมา ผมแบ่งบูชาเพื่อเผยแพร่เกียรติคุณ แต่เดิมผมได้กราบครูบาฯ ท่าน (จริง ๆ ไม่ใช่ผ่านรูปภาพ..555) ปีละ 3-4 ครั้ง และทุกครั้งก็จะมีโอกาสได้ทำบุญกับท่านเช่นกัน แต่ท่านก็เกรงใจมอบฝ้ายผูกข้อมือบ้าง ฯลฯ ซึ่งเป็นวัตถุมงคลที่มีคนทำมาถวายท่าน แต่ที่ท่านให้ผมจริง ๆ ส่วนมากจะเป็นธนบัตรครับ..ใบละ 100 บ้าง 20 บ้าง ผมยังเคยขอเมตตาครูบาท่านลงอักขระเพื่อความเป็นมงคล เหมือน "แบงค์ขวัญถุง" ทุกวันนี้ก็เก็บรักษาบูชาไว้เป็นอย่างดีนะครับ

พระชุดนี้ผมได้มาเพราะเห็นคุณค่าลึก ๆ ในพระชุดนี้และก็สนใจไม่อยากให้พระชุดนี้ซึ่งหาได้ยากกระจัดกระจายก็เลยบูชาจากพี่ ๆ ท่านเขายินดีแบ่งปัน ผมก็เช่าบูชาเก็บสะสมมาพักใหญ่ครับ พอเกิดเหตุอัศจรรย์ขึ้นผมก็คิดว่าคงถึงเวลาก็เลยนำพระชุดนี้มาเผยแพร่ โดยแบ่งปันในราคาบูชามิตรภาพ (ราคาและสภาพแบบนี้เจอบนสนามพระเปิดกันเป็นพันบาท) ซึ่งพี่ ๆ ที่เห็นคุณค่าและเคารพในตัวท่านก็ทราบดีว่า พระชุดนี้ขนาดลูกศิษย์ก็ยังปรารถนาจะได้บูชาติดตัวเช่นกันครับ

ดังนั้นการที่ผมนำมาเผยแพร่กับพระชุดที่ศิษย์และสาธุชนปรารถนาจะได้ไปบูชาโดยนำพระแท้ ๆ สภาพเดิม ๆ ของครูบาจริง ๆ ไม่ได้แอบอ้าง..(แบบ....) คนเช่าบูชาก็ยินดีและมีความสุข โดยปัจจัยที่ได้มานั้นผมเรียนตามตรงว่า ผมก็นำไปเลี้ยงสัตว์ที่อดอยากตามสถานที่ต่าง ๆ ซึ่งผมก็ยินดีที่จะเป็นหนึ่งใน "คนปิดทองหลังพระ" มากกว่าครับ

10. หมูพรครูบา

2. พระครูบาไม่เคยเอามาแลกกับเงินแม้แต่บาทเดียว ท่านให้ ท่านแจกแก่บรรดา ลูกศิษย์เท่านั้้น ฟรีๆ ครับ หากพระครูบาทราบเรื่องนี้ จะคิดอย่างไร

วิสัชชนา ที่พี่เขียนมาก็ถูกครับ กับประโยคที่ว่า "พระครูบาไม่เคยเอามาแลกกับเงินแม้แต่บาทเดียว ท่านให้ ท่านแจกแก่บรรดา ลูกศิษย์เท่านั้้น" แต่ที่ได้จากมือท่านเป็นวัตถุมงคลรุ่นไหน ใครสร้าง มวลสาร พิธีกรรม ฯลฯ เป็นอย่างไร ใครทราบบ้าง ถ้าจะเก็บอะไรดี ๆ ลึก ๆ สักอย่างของครูบาอาจารย์ที่เราเคารพ ผมย่อมต้องการอะไรที่สามารถสืบสาวราวเรื่องได้ก็ยิ่งดี เช่น มวลสารมีอะไร เป็นอย่างไร เป็นต้น

จริงครับว่าครูบาท่านอธิษฐานก็ศักดิ์สิทธิ์หมด ผมไม่ปฏิเสธครับ เพราะผมได้มาหลายอย่าง (รวมถึงภาพศักดิ์สิทธิ์ตอนท่านเป็นสามเณรน้อย) ขนาดภาพที่ผมนำมาแบ่งกันชม มีคนชมว่า "ขนาดภาพยังมีพลัง" ผมก็เชื่อครับ แต่ความเป็นจริงของโลก

ผมถามว่า "พระที่ท่านอธิษฐานจิตให้เพื่อช่วยกิจกรรมต่าง ๆ บ้าง เพื่อช่วยสัตว์โลกบ้าง" (ไม่ขอเอ่ยข้อมูลในส่วนนี้ เพราะเป็นคนละกรณีกัน) ถ้าเราจะร่วมบุญสร้างบารมีกับท่าน หรือประสงค์จะได้วัตถุมงคลไว้บูชา เราก็ต้องร่วมบุญโดยใช้ปัจจัยถูกต้องไม๊ครับ ผมว่ามันเป็นเรื่องปัจจัตตัง ผมไม่เคยมีความเห็นในส่วนนี้ เพราะเชื่อว่า "พระแท้ที่ศิษย์ตัดสินใจเช่าบูชาแล้วนั้น ท่านเหล่านั้นย่อมคิดและพิจารณาก่อนตัดสินใจอยู่แล้วครับ"

ผมเชื่อว่าถ้าครูบาท่านทราบเรื่องนี้และเข้าใจใจเจตนาลึก ๆ ของผม ผมจะร่วมอนุโมทนาด้วย เพราะอย่างน้อยแทนที่จะให้สาธุชนไปเช่าบูชาพระเก๊ พระผิดรุ่น ผิดวัด ในราคาเป็นพัน ๆ กับบูชาพระรุ่นแรกที่หาได้ยากในกระทู้นี้ อานิสงส์แบบไหนตรงประเด็นกว่าครับ

11. หมูพรครูบา

3. ผมในฐานะลูกศิษย์ไม่เห็นด้วยที่เจ้าของกระทู้กระทำเช่นนี้

วิสัชชนา ประเด็นนี้เป็นความเห็นและสิทธิส่วนบุคคล ทุกอย่างผมได้อรรถาธิบายด้วยความเป็นจริงทั้งหมด ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก ทุกอย่างล้วนต้องดูที่เหตุและผล ไม่ควรใช้อัตตาและความเห็นของเราพิจารณาพิพากษาคนอื่น ผมอาจจะผิดในสายตาพี่ แต่ผมก็เชื่อว่า "เบื้องบนท่านย่อมรู้อะไรดีที่สุด" ผมทำอะไรก็แล้วแต่ ย่อมมีเหตุมีผลของผมเอง ซึ่งผมเชื่อว่าผู้ที่เช่าบูชาท่านย่อมมีสติสัมปชัญญะ พินิจพิเคราะห์อย่างดีอยู่แล้วครับ

การเป็นศิษย์หรือไม่เป็นศิษย์ ผมว่า "อยู่ที่ตัวเรา" คนมากมายที่อ้างตัวเป็นศิษย์ แต่เบื้องหลังก็ "หน้ามือเป็นหลังมือ" ผมเห็นมาเยอะ ท่านก็เล่าให้ฟังบ้างเป็นครั้งคราว เพื่อเตือนสติเรา มีบางคนไม่เคยเจอท่านเลย แต่พอเจอท่านปุ๊บ ท่านทักท่ายเหมือน "รู้จักกันมานาน" สอบถามไปมาเลยรู้ว่า ก็กราบไหว้ท่านจากภาพและอธิษฐานถึงท่านบ่อย ๆ ล่ะครับ ดังนั้นผมคิดว่าเราควรดูที่เหตุและผลมากกว่าครับ

12. หมูพรครูบา

4. ท่านใดที่ศรัทธาแล้วอยากได้ เป็นเรื่องไม่ยากเลย หากวันใดท่านได้พบพระครูบา ท่านจะได้รับวัตถุมงคลแน่นอน แม้สายสินธ์เส้นหนึ่งก็ต้องได้ผูกไว้ที่ข้อมือคุณ จิงๆ นะ<!-- google_ad_section_end -->

วิสัชชนา ผมว่ามันคนละประเด็นนะครับ.. กระทู้นี้ผมเปิดขึ้นเพื่อแบ่งปันพระเนื้อผงรุ่นแรกของท่าน เรื่องที่ว่าพบเจอท่านได้วัตถุมงคลแน่นอน ถูกต้องครับ.. เวลาท่านไปไหนศิษย์ 2-3 คนถือย่ามคนละใบ คนหนึ่งแจกรูป คนหนึ่งแจกฝ้ายผูกข้อมือ คนหนึ่งเดินแจกเงิน.. แบบนี้สำหรับผมถือว่าเป็น "วัตถุมงคล" หมดครับ ทุกครั้งที่ได้มาก็เก็บบูชาตลอดครับ ถ้ารัก ๆ กันรู้ว่าผมได้อะไรลึก ๆ มา ผมก็มอบให้ด้วยน้ำใจก็มี

13. หมูพรครูบา

คิดว่า "วิสัชชนา" ที่ผมได้ตอบไปนั้นครบถ้วนทุกประเด็น ว่ากันที่เหตุ ที่ผล ตรงประเด็นกันดีกว่าครับ เหมือนคนเราเรียนจบเอกวิชาเดียวกันมา คนหนึ่งไปทำนา อีกคนหนึ่งทำงานในห้องแอร์ แบบนี้จะว่าคนไปทำนาคิดผิด ทำผิด ฯลฯ ก็คงไม่ได้ เขาย่อมมีเหตุผลของเขาเอง

ครั้งหนึ่งผมเคยฟังครูบาอาจารย์รูปหนึ่งท่านเปรียบให้ฟังว่า

"แม้เมล็ดพันธุ์ดีหว่านในดิน กว่าจะโตพ้นทะลุก็ต้องใช้เวลา กว่าให้เห็นใบก็ต้องใช้เวลา กว่าจะออกดอกออกผลให้เราชื่นชมก็ต้องใช้เวลา ดังนั้นทุกอย่างเวลาย่อมเป็นเครื่องพิสูจน์ตัวของมันเอง"

14. หมูพรครูบา

ก่อนลาจากไปรับอาหารเช้าซะที..

ขอบคุณพี่น้องที่โทรมาพูดคุยกันหลังไมค์ทุกท่าน ผมก็เป็นของผมแบบนี้ ผิดถูกว่ากันที่เหตุและผลครับ ผมไม่มีอคติกับใครและไม่สนใจว่าใครคิดกับผมอย่างไร เราย่อมรู้จักตัวเราดีที่สุดครับเพราะหากเรามีเหตุ มีผล มีสติ มีปัญญา ไม่มีอวิชชา เราก็สามารถพิจารณาตัวเราได้ว่าสิ่งใดถูก สิ่งใดผิด เหมือนกับศีล 5 เราไม่ทำก็ไม่ผิด แต่ถ้าเรารักษาศีล 5 ให้บริสุทธ์ เราย่อมมีความสุขในใจเป็นที่ตั้งครับ