พระเครื่องบ้านๆ ราคาเบาๆครับ ภาค 3 ส่งฟรีทุกรายการ (สารบัญพระอยู่หน้าแรกนะครับ)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 9 พฤษภาคม 2018.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    รายการที่ 716 (คุณ shaj บูชาแล้วครับ)
    เหรียญข้าวหลามตัด หลังพระปิดตา
    รุ่นเจริญเมตตา พ.ศ.2550
    หลวงปู่วาส วัดสะพานสูง จ.นนทบุรี

หลวงปู่วาส เป็นพระเกจิชื่อดังของวัดสะพานสูง เป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่กลิ่น อดีตเจ้าอาวาสวัดสะพานสูง ต่อจากหลวงปู่เอี่ยม ทำเครื่องรางของขลัง อาทิ ตะกรุด ลูกอมผงลอดกระดาน พระปิดตาและหนุมานแกะสลัก และยังร่วมปลุกเสกพระเครื่องในพิธีใหญ่หลายพิธี โดยตะกรุดโสฬสและพระปิดตาเนื้อผงจะได้รับความนิยมกันมาก เนื่องจากหลวงปู่วาสได้นำผงมวลสารเก่ามาผสมและสร้างตามแบบฉบับของหลวงปู่เอี่ยม

หลวงปู่วาส สีลเตโช พระเกจิชื่อดังแห่งวัดสะพานสูง ละสังขารสิริรวมอายุ 101 ปี ที่ รพ.กรุงไทย อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี เมื่อวันที่ 15 เมษายน 2559 และเมื่อวันที่ 23 เม.ย. ที่วัดสะพานสูง ต.คลองพระอุดม อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี ได้จัดงานพระราชทานเพลิงศพหลวงปู่วาส สีลเตโช อายุ 101 ปี พระเกจิอาจารย์ชื่อดังแห่งลุ่มน้ำเจ้าพระยา ซึ่งภายในบริเวณวัด มีศิษยานุศิษย์ และชาวบ้านที่เลื่อมใส เดินทางมาร่วมพิธีกว่า 3 พันคน

วัตถุมงคลชุดนี้หลวงพ่อประสิทธิ์ วัดไทรน้อย ได้ขออนญาตจัดสร้างขึ้นแล้วนำมาถวายหลวงปู่วาส วัดสะพานสูง ให้ท่านอธิษฐานจิตปลุกเสกให้ วัตถุมงคลในพิธีนี้มีหลายแบบ เพื่อให้วัดไทรน้อย ออกให้บูชาหาทุนบูรณะวัดในส่วนต่างๆ พิธีปลุกเสก โดยหลวงปู่วาส วัดสะพานสูง ในปี 2550

กล่องเดิมๆ
    แบ่งบูชา 99 บาท
    ส่งฟรีแบบลงทะเบียนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2022
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    รายการที่ 717 (คุณ สักการะ บูชาแล้วครับ)
    เหรียญกินบ่เสี้ยง เนื้อทองทิพย์ พ.ศ.2559 (องค์ที่ 3)
    หลวงพ่อหวั่น วัดคลองคูณ จ.พิจิตร

“พระครูพิพิธธรรมาทร” หรือ “หลวงพ่อหวั่น กุสลจิตโต” เจ้าอาวาสวัดคลองคูณ ต.คลองคูณ อ.ตะพานหิน จ.พิจิตร ปัจจุบันแม้สังขารจะล่วงเลยเข้าร่วมศตวรรษแล้วก็ตาม แต่หากมีพิธีพุทธาภิเษกในเขต จ.พิจิตร ตลอดจนย่านใกล้เคียงในละแวกนี้จะต้องมีนามของหลวงพ่อหวั่น ร่วมในพิธีอยู่ด้วยเสมอทุกครั้งไป

ครูบาอาจารย์ในสายอาคมของท่านที่ไม่กล่าวถึงเลยไม่ได้ บิดาของหลวงพ่อหวั่น เป็นนักเล่นอาคม นับว่าเป็นผู้ขมังเวทย์อีกคนหนึ่งในย่านคลองคูณ เพราะหมอหมึก โยมบิดาของท่านเป็นหมอแผนโบราณที่ชอบและฝักใฝ่ในเรื่องคาถาอาคมจนถือกันว่าขึ้นชั้นระดับแถวหน้าของชาวบ้านย่านคลองคูณ เพราะเมื่อ ๕-๖๐ปีก่อน นอกจากนี้แล้ว หลวงพ่อหวั่นได้เรียนวิชาจากตำราของหลวงพ่อโพธิ์ วัดคลองหมาเน่า ซึ่งหลวงพ่อโพธิ์ท่านเป็นพระมอญที่ไปจาก จ.ปทุมธานี มีความเชี่ยวชาญในการลงตะกรุดคงกระพัน รวมทั้งพระอาจารย์รอด และหลวงพ่อจันทร์ วัดคลองคูณพระเกจิอาจารย์นามอุโฆษในอดีต

เมื่อศึกษามาก็ฝึกปรือจนแน่ใจว่าใช้ได้ในเรื่องพุทธคุณไม่ขาดไม่เกินความสามารถที่หลวงพ่อหวั่นท่านได้เรียนมาก็มอบให้ญาติโยมซึ่งเดินทางมาจากที่ต่างๆ ทั้งใกล้และไกลเมื่อมีประสบการณ์ต่างบอกกล่าวเล่าต่อๆ กันไป กระทั่งท่านนั่งต้อนรับญาติที่ต่างดั้นด้นมาหาท่าน แม้ในขณะนั้นบางคนต้องเดินเท้ามานานนับชั่วโมงโดยมิย่อท้อ เดินทางมาเพื่อให้พบพระอาจารย์หนุ่มท่านนี้ให้จงได้ ด้วยเหตุที่หลวงพ่อหวั่นเป็นผู้มีเมตตาสูงใครไปใครมาขอเมตตาอะไรจากท่านก็ล้วนแต่สำเร็จจากปากสู่หูที่บอกเล่ากล่าวต่อกันไป ชื่อเสียงของท่านหอมกระจายไปในทุกสารทิศ เมื่อวันที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๔๕ หลวงพ่อหวั่นได้รับการเลื่อนสมณศักดิ์ขึ้นเป็นพระครูชั้นเอกและฉลองพัดยศในวนที่ ๑๕ กุมภาพันธ์ ๒๕๔๖

หลวงพ่อหวั่นเป็นพระเกจิอาจารย์ที่เข้มขลังมากๆ ในเรื่องตะกรุดสาลิกา และตะกรุดมหาอุด ท่านทำตะกรุดตั้งแต่พรรษายังไม่มาก เมื่อลงตะกรุดแรกๆ ก็แจกให้ญาติพี่น้องกันก่อน ปรากฏว่าเกิดประสบการณ์ต่างๆ ในด้านเมตตา โชคลาภ ตลอดจนคงกระพันชาตรี ตะกรุดของท่านจึงขยายวงกว้างแห่งความศรัทธาสู่ญาติโยมไปทั่ว ด้วยความศรัทธาในบารมีความเข้มขลังของหลวงพ่อหวั่น จึงมีการขออนุญาตจัดสร้างวัตถุมงคลของท่านหลายรุ่นทั้งที่ออกในนามวัดคลองคูณโดยตรงและคณะศิษยานุศิษย์จัดสร้าง ซึ่งทุกรุ่นล้วนเป็นที่นิยมและมีประสบการณ์ให้กล่าวขานมากมาย

แบ่งบูชา 99 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2020
  3. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ขอรับรายการนี้ครับ

4. Specialized

23
    รับทราบการจองครับผม :)

5. สักการะ

สักการะ ชิวิตดั่งอาทิตย์อัศดง สมาชิก Premium

6 กุมภาพันธ์ 2008
    จอง 711 , 717 ครับ

6. Suppasit_S

โอนเงินเรียบร้อยแล้ว รายละเอียด PM ครับ

7. สกล06

สกล06 สมาชิก

12 กรกฎาคม 2018
    โอนเงินเรียบร้อยแล้วครับ รายละเอียด PM ครับ

8. Specialized

23
    รับทราบการจอง ขอบคุณครับผม :)

9. Specialized

23
    รับทราบการโอนทั้งสองท่านครับ วันนี้จัดส่งให้ครับผม ขอบคุณมากครับ ;)

10. Specialized

23
    รายการจัดส่งพระวันนี้ครับ
    09/07/2563

- คุณประวิทย์ ED078751064TH
    - คุณ ศุภสิทธิ์ ED078751078TH

ขอบคุณครับผม :D:D:D

11. สักการะ

สักการะ ชิวิตดั่งอาทิตย์อัศดง สมาชิก Premium

จอง 637 ครับ

12. สักการะ

ไม่ทราบว่า พระบูชาหลวงปู่หมุนยังมีขนาด 3 นิ้ว อีกมั๊ยครับ

13. Specialized

23
    รับทราบการจองเพิ่มเติม ขอบคุณครับผม :)
    ส่วน ลป.หมุน 3 นิ้วไม่มีแล้วครับ

14. สักการะ

จอง 710 อีก 1 รายการครับ

15. สักการะ

โอนแล้วครับ วันนี้ เวลา 14.30pm จำนวน 896 บาท ผ่าน KTB
    จัดส่งที่อยู่เดิม พร้อมรายการฝากได้เลยครับ
    ขอบคุณครับ

16. Specialized

23
    รับทราบครับ จัดส่งให้พรุ่งนี้ทีเดียว ขอบคุณมากคร้าบ :cool:

17. Specialized

23
    11/07/2563
    รายการจัดส่งพระวันนี้ครับ

- คุณ สักกราวุฒิ ED078752192TH

ขอบคุณมากครับผม :)

18. Suppasit_S

ได้รับพระเรียบร้อยแล้วครับ

19. Specialized

23
    ขอบคุณที่แจ้งให้ทราบครับผม :)

20. Specialized

23
    รายการที่ 718 (ปิดรายการ)
    เหรียญพระราหูพิมพ์ใหญ่ มหาโชคโภคทรัพย์ เนื้อรวมตะกรุดโบราณ
    พ.ศ.2562 ยิงโค๊ดหมายเลข 315
    ครูบากฤษดา สุเมโธ วัดสันพระเจ้าแดง จ.ลำพูน อธิษฐานจิตปลุกเสกเดี่ยว

ปัจจุบันวัตถุมงคลของครูบากฤษดากำลังไต่เพดานขึ้นมา แต่ละรุ่นราคาหลักร้อยแทบไม่มีให้เห็นแล้วครับ เพราะคนศรัทธาท่านเยอะทั้งคนไทย คนฮ่องกง พระส่วนมากกว่าครึ่งไปอยู่ต่างประเทศซะหมด แล้ววัตถุมงคลของท่านแต่ละรุ่นถือว่าออกมามีจำนวนน้อย มีประสบการณ์สูง คนมีก็ไม่อยากขายเก็บกันหมด รุ่นนี้เป็นอีกรุ่นที่มีประสบการณ์สูง เจตนาดี มวลสารดี ราคายังพอเก็บไหวครับเพราะจำนวนการสร้างเยอะพอสมควร ถ้าท่านใดเคยไปกราบท่านครูบากฤษดาที่วัดแล้ว ส่วนมากจะพบเจอประสบการณ์แปลกๆจากท่านกลับไปแทบทุกคน

วันพุธที่ 30 ตุลาคม 2562 เวลาค่ำหลัง 18.00 น มีการจัดพิธีเทวาภิเศกปลุกเสกเหรียญพระราหูโพธิสัตว์ รุ่นมหาโชคโภคทรัพย์ ขึ้นมารุ่นหนึ่ง ของวัดทุ่งม่านใต้ จังหวัดลำปาง โดย คุณเกตุ ณ.เวียงพิงค์ เป็นประธานดำเนินงานจัดสร้างเพื่อมีวัตถุประสงค์บำเพ็ญสาธารณะประโยชน์ต่างๆในภาคของส่วนรวม จึงได้จัดทำเหรียญพระราหูรุ่นนี้ขึ้นมา จริงๆวัดทุ่งม่านใต้ ถ้าย้อนอดีตไปในยุค พ.ศ.24 กว่าๆในแผ่นดินล้านนายุคนั้นนอกจากครูบาเจ้าศรีวิชัยแล้ว ที่เมืองรถม้า ยังมีพระอริยะมหาเถรผู้เฒ่าที่มีความแก่กล้าทรงสมาบัติคุณธรรมของจิตอันลุ่มลึกสุขุมาล ในยุคนั้นไม่มีท่านไหนเกิน หลวงปู่ครูบานันตา แห่งวัดทุ่งม่านใต้ เมืองลำปางไปได้เลย วิชาทำเครื่องรางแขนงเอกที่โดดเด่นของท่านจนเป็นลือเรื่องถึงยุคปัจจุบันนั้น นั่นก็คือ พระราหูกะลาตาเดียว ของท่านครับ ซึ่งท่านเชี่ยวชานศาสน์วิชาแขนงนี้มาก มีเรื่องเล่าสืบๆกันมาว่า มีอยู่ครั้งหนึ่งครูบาเจ้านันตา วัดทุ่งม่านใต้ท่านก็ได้ทำพระราหูกะลาตาเดียวมอบถวายแด่ครูบาเจ้าศรีวิชัย ไปเช่นกัน เนื่องด้วยสมัยนั้นครูบาเจ้าศรีวิชัย ถูกกลั่นแกล้งใส่ร้ายต่างๆนาๆ ท่านทั้งรูปมีความสนิทเคารพนับถือในข้อวัตรปฎิบัติในแนวทางแห่งพระป่าอรัญญวาสีเหมือนกัน

จากจุดๆนี้ จึงเป็นเหตุให้ก่อเกิด เหรียญพระราหู รุ่นนี้ขึ้นมา เพื่อยกย่องบูชาคุณของอดีตพ่อแม่ครูบาอาจารย์นามรูปท่านว่า "หลวงปู่ครูบาเจ้านันตา นันโท" ผู้เลิศคุณแห่งเมืองลำปางในยุคนั้น และรุ่นนี้ทางคณะผู้จัดสร้างโดยคุณเกตุ ณ.เวียงพิงค์ จึงปรึกษาหารือกันว่าแล้วพระสงฆ์ที่จะมาเป็นผู้อธิษฐานธรรมอัญเชิญสถิตตั้งมั่นในเหรียญพระราหูรุ่นนี้ ว่าสมควรจะเอาท่านไหนดีในยุคปัจจุบัน ตามที่ตกลงในคณะมีมติว่า ให้กราบอาราธนานิมนต์ พระอาจารย์กฤษดา สุเมโธ แห่งเมืองลำพูน ซึ่งเป็นพระภิกษุไทยยองแห่งเมืองบ้านธิ มาเป็นผู้อธิษฐานจิตปลุกเสกเหรียญพระราหู รุ่นนี้เหมาะสมที่สุด ดังนั้นทางคณะนำโดย คุณเกตุ ณ.เวียงพิงค์ จึงเข้ากราบขออาราธนา พระอาจารย์กฤษดา สุเมโธ โดยขอคำปรึกษาและแจ้งวัตถุประสงค์ของการจัดทำเหรียญพระราหูครูบานันตา ชุดนี้ขึ้นมา ทุกๆอย่างลงตัว เมื่อพระอาจารย์กฤษดา สุเมโธ รับนิมนต์เป็นประธานอธิษฐานจิตปลุกเสกเดี่ยว พิธีเทวาภิเศกวัดทุ่งม่านใต้ จังหวัดลำปาง และกระนั้นเป็นจังหวะดีที่ พระอาจารย์กฤษดา สุเมโธ จะรับนิมนต์อธิษฐานจิตเดี่ยวเป็นงานสุดท้าย และท่านให้สัจจะว่าจะไม่รับไปงานพิธีใดๆข้างนอกวัดถ้านิมนต์ท่านอธิษฐานจิตปลุกเสกเดี่ยวอีกทั้งคณะศิษย์ก็ขอนิมนต์ท่านตรงนี้ด้วย เพราะกลัวคนนำชื่อท่านไปแอบอ้างว่าวัตถุมงคลเหล่านี้ยัดเป็นของพระอาจารย์กฤษดา สุเมโธ จึงต้องป้องกันไว้ จึงเป็นความโชคดีจังหวะที่เหมาะสมเลยทีเดียว ที่เหรียญพระราหู ครูบานันตา วัดทุ่งม่านใต้ จึงเป็นรุ่นพิเศษ ปิดสุดท้าย ที่พระอาจารย์กฤษดา สุเมโธ ได้รับเมตตาอธิษฐานจิตปลุกเสกเดี่ยว นอกวัดให้ในครั้งนี้ และ คงไม่มีอีกแล้วครับแบบนี้ รุ่นนี้ปัจจุบันกลับเป็นที่หวงแหนนิยมของคนในพื้นที่แม้นแต่ชาวต่างชาติก็ให้ความนิยมป็นอย่างมากทุกๆอย่างลงตัว เจตนา รูปแบบ มวลสาร พิธีกรรม และพระภิกษุผู้อธิษฐานจิต

ถามตอบในวันพุทธาภิเษก

ศิษย์ก้นย่าม : พระอาจารย์ครับ ในวันงานพิธีเทวาภิเศกเหรียญพระราหู ที่วัดทุ่งม่านใต้เป็นอย่างไรบ้างครับท่าน

พระอาจารย์กฤษดา : อ่อๆ เหรียญราหูประภาจมจื่น(ชุ่มชื่นสุขสว่างใจ) ที่โยมเกตุเขาทำรึ พิธีเขาจัดดีเลยทีเดียวถูกตามแบบอยู่

ศิษย์ก้นย่าม : ครับ ปรกติ การปลุกเสกราหู เขาจะทำกันในช่วงเกิดจันทรคลาสราหูอมจันทร์ไม่ใช่เหรอครับท่าน แต่นี่วันข้างขึ้นปรกติๆ นี่ครับ

พระอาจารย์กฤษดา : กบกินเดือน(ราหูอมจันทร์) เกิดขึ้นทุกๆวันในโลกธาตุเรานี้ อย่างไปยึดติดอะไรมากมายเลย ควรเอาสติเราจับที่ตัวเจตนาเถอะมงคลกว่า เรื่องราหูอมจันทร์อมเจินอะไรๆนั้นนะ บังคับหนุนธาตุตั้งให้เกิดเป็นนิมิตรดั่งราหูอมจันทร์สมมุติขึ้นแทนในขณะพิธีนั้นเอาก็ได้ จริงคือเท็จเท็จคือจริง เลยจริงเลยเท็จ นั้นแหละคือ สิ่งแท้ อันเกิดแต่ในจิตตน อย่าไปอะไรมากมายเลย แผ่เมตตาธรรมไปเถอะ

ศิษย์ก้นย่าม : สาธุครับพระอาจารย์ ศิษย์เข้าใจในการสร้างตั้งธาตุนิมิตรสมมุติราหูอมจันทร์ในขณะพิธีแล้วครับ ท่านครับแล้วหลวงปู่ครูบานันตา ท่านมาร่วมแผ่เมตตาในพิธีวันนั้นไหมครับ

พระอาจารย์กฤษดา : ถ้าในใจพี่น้องคณะศรัทธาชาวบ้านวัดทุ่งม่านใต้ในคืนนั้นมั่นใจ ว่า จิตญานของครูบาเจ้านันตา นันโท มาร่วมแผ่เมตตาสงเคราะห์พิธีเสกเหรียญพระราหูในนั้น ว่า หลวงปู่ครูบาเจ้านันตา ว่าท่านมาจริง เราก็ควรเคารพในความศรัทธาจิตของชาวบ้านนั้นๆ

ศิษย์ก้นย่าม : สาธุครับผมเชื่อว่าท่านมาครับ ตอนนี้ครูบาเจ้านันตา ท่านสถิตอยู่ที่ไหนครับ

พระอาจารย์กฤษดา : ได้ยินมาอีกทีว่าเมืองบน สัก กัง โล กัง

ศิษย์ก้นย่าม : สาธุๆครับ

https://www.konmeungnuea.com/11466/

ถือเป็นพระรุ่นสุดท้ายที่ท่านครูบารับนิมนต์ปลุกเสกเดี่ยวนอกวัดครับ
    แบ่งบูชา 649 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2020