พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย supachaisook, 25 สิงหาคม 2012.

1. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

รายการ392 พระกริ่งปี2506 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ผงเจิมเดิมๆ จารหลวงปู่ประมาณ5จาร (องค์จริงจารชัดกว่าในรูป) (เจ้าคุณวัดสุทัศน์สร้างมาถวายหลวงปู่ส่วนหนึ่ง และส่วนหนึ่งตามที่เล่ากันมาหลวงปู่ไม่ได้อธิฐานและจาร คือพระจำนวนมากออกใ้ห้ทำบุญและแจกที่วัดสุทัศน์) เทียบดูลายมือได้กับพระชัยวัฒน์ปี2522 และเหรียญหลวงบัวข้างปี2520 แท้มาตรฐานสากล เช่าบูชาไปนอนหลับก็ไม่ผวา...พระเครื่องหลวงปู่อธิฐานตามใจชอบ ให้ถูก ให้ต้อง ดีทุกด้านครับ ดูง่าย แท้ตาเปล่า เปิดบูชา โทรถามหรือพีเอ็ม ค่าส่งครั้งละ50บาทครับ (พระผม แท้ และทันหลวงปู่ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินสองเท่าครับ รับประกันตลอดชีวิตครับ)(กรุณาโอนเงินภายใน3 วันนะครับ)
    ปิดให้สมาชิกครับ

***ตามประวัติที่พอหาอ่านได้ และที่ชัวว์ๆคือพระกริ่งที่ผ่านมือหลวงปู่ดู่ มีผงเจิมจักรพรรดิ์สูตรหลวงปู่ดู่ วัดสะแก และมีจารท่านแบบชัดเจน ตามประวัติมีหลายๆองค์หลวงพ่ออื่นจาร กับบางคนที่ให้เช่าพระ ได้พระที่ไม่มีจารก็อาจมาอัพจารกันที่หลังได้ ขนาดพระเก๊ยังทำออกมาเพียบ(แต่ดูรู้ครับ)

ในสมเด็จพระพุฒาจารย์ (เสงี่ยม จนฺทสิริ) ได้สร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2506 บูรณะวัดสุทัศนเทพวราราม ได้จัดสร้างพระกริ่งตามแบบองค์พระอุปัชฌาย์ คือ สมเด็จพระสังฆราช (แพ ติสฺสเทวมหาเถร) ขึ้น ด้านหลังมีโค้ตตัว "ปิ" อาจไม่ได้ตอกตรงฐานหลัง แต่จะมีการตอกตรงก้นฐานที่เว้าเป็นแอ่งกระทะก็มี เพื่อแยกความแตกต่างพระซึ่งมีพุทธลักษณะคล้ายกับพระกริ่งจาตุรงค์มณีของพระมงคลราชมุนี (สนธิ์ ยติธโร) เมื่อประกอบพิธีเททองพระกริ่งเสร็จสิ้นเป็นองค์พระแล้ว สมเด็จพระพุฒาจารย์(เสงี่ยม)ยังได้จัดการส่งพระกริ่งทั้งหมดนี้ไปยังพระคณาจารย์ต่างๆ เช่นหลวงพ่ออั้น วัดพระญาติ,หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี,หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี ให้ทำการปลุกเสกลงเลขยันต์ที่ก้นขององค์พระกริ่งแทบทุกองค์รวมทั้งหลวงปู่ดู่ เป็นเวลาทั้งสิ้นปีเต็ม แล้วจึงได้ทำพิธีพุทธาภิเษกภายในพระอุโบสถของวัดสุทัศน์ฯเมื่อวันที่ ๖-๗-๘ กุมภาพันธ์ พ.ศ.๒๕๐๘เป็นเวลาสามวันสามคืน โดยมีพระคณาจารย์ที่มีชื่อเสียงเข้านั่งปรกปลุกเสกจำนวนกว่า ๔๐ รูป อาทิเช่น
    ๑. หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี
    ๒.หลวงพ่อเทียม วัดกษัตราธิราช
    ๓.หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม
    ๔.หลวงพ่อเต๋ คงทอง วัดสามง่าม
    ๕.หลวงพ่อกี๋ วัดหูช้าง
    ๖. หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี
    ๗.หลวงพ่อเส่ง วัดกัลยาฯ
    ๘.หลวงพ่อถิร์ วัดป่าเลไลยก์
    ๙.หลวงพ่อทองอยู่ วัดใหม่หนองพะอง
    ๑๐.หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง
    ๑๑.หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม
    ๑๒.หลวงพ่อสุด วัดกาหลง
    ๑๓. หลวงพ่ออั้น วัดพระญาติ
    ๑๔.พ่อท่านคลิ้ง วัดถลุงทอง
    ๑๕.หลวงพ่อเที่ยง วัดม่วงชุม
    ๑๖.หลวงพ่อแทน วัดธรรมเสน
    ๑๗.หลวงพ่อฑูรย์ วัดโพธินิมิต
    ๑๘.หลวงปู่เทียน วัดโบสถ์
    ๑๙.หลวงปู่นาค วัดระฆัง ฯลฯ เป็นต้น
    กระแสเนื้อเดิมเป็นสีจำปาออกนาก เมื่อกลับดำจะเป็นประกายแวววาวแบบปีกแมลงทับ มีผิวไฟติดอยู่ตามซอกประปราย
    พระกริ่งหลังปิบางส่วนที่ยังคงเหลือได้เก็บไว้ในพระอุโบสถ บางส่วนที่ยังไม่ได้ตัดก้านชนวน ก็เก็บไว้ทั้งก้าน ต่อเมื่อ สมเด็จพระพุฒาจารย์ (เสงี่ยม จนฺทสิริ) มรณภาพลงเมื่อปี พ.ศ.2526 ทางมูลนิธิอัฏฐมราชานุสรณ์ ได้รับอนุญาตจากคณะสงฆ์ให้นำพระกริ่งหลังปิ ออกจากพระอุโบสถมาให้ประชาชนเช่าบูชาอีกครั้งหนึ่ง ในส่วนของพระกริ่งที่ยังไม่ได้ตัดจากก้าน ทางมูลนิธิอัฏฐมราชานุสรณ์ ได้ตัดแต่งแล้วตอกโค้ตตัวปิ ที่ทำขึ้นใหม่มาตอก แล้วนำไปให้พระครูโกวิทสมุทรคุณ (เนื่อง) วัดจุฬามณี จังหวัดสมุทรสงคราม อธิษฐานจิตปลุกเสกอีกครั้งหนึ่ง
    สร้างด้วยเนื้อนวโลหะกลับดำสวยงามเป็นเนื้อนวโลหะแท้สายวัดสุทัศน์ฯโดยตรงและท่านรุ่นนี้ได้ชนวนทุกรุ่นของสมเด็จสังฆราช(แพ)รวมกับชนวนของท่านเจ้าคุณศรีสัจจญาณมุนี(สนธิ์) ซึ่งสมเด็จพุฒาจารย์ได้นำลงมาจากพระตำหนักของสมเด็จสังฆราชด้วยตนเอง พร้อมได้รับเพิ่มเติมจากท่านเจ้าคุณแป๊ะ(พระราชวิสุทธาจารย์) เจ้าคณะ๖ ผู้เป็นอดีตคนรับใช้ใกล้ชิดของสมเด็จพระสังฆราช(แพ)อีกเป็นจำนวนมาก กล่าวได้ว่าเป็นพระกริ่งรุ่นสุดท้ายที่มีการทุ่มเทชนวนของเก่าผสมอย่างมากมาย

พระกริ่งหลังปิ ทำการบรรจุเม็ดกริ่งพร้อมกับผงวิเศษของสมเด็จพระสังฆราชแพ

เนื้อหามวลสารมีสูตรสมเด็จพระสังฆราชแพผสมอยู่ครับ ที่สร้างพระกริ่งราคาเป็นล้าน+ของวิเศษที่อุดใต้กริ่ง+จารหลวงปู่ดู่ ผ่านมือหลวงปู่ครับ+ผงเจิมจักรพรรดิ์หลวงปู่ดู่+หลวงปู่ดู่อธิฐานจิต...สุดยอดแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      55.7 KB
      เปิดดู:
      2,570
      ขนาดไฟล์:
      50.8 KB
      เปิดดู:
      165
      ขนาดไฟล์:
      48.6 KB
      เปิดดู:
      169
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 เมษายน 2014
  2. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

รายการ393 พระพรหม หลวงปู่ดู่ วัดสะแก พิมพ์นี้เริ่มหายากแล้วครับ แช่น้ำชามนต์หลวงปู่ดู่ มือ1 สภาพเดิมๆ แท้มาตรฐานสากล เช่าบูชาไปนอนหลับก็ไม่ผวา...พระเครื่องหลวงปู่อธิฐานตามใจชอบ ให้ถูก ให้ต้อง ดีทุกด้านครับ พระสวยตามภาพ ดูง่าย แท้ตาเปล่า เปิดบูชา โทรถามหรือพีเอ็ม ค่าส่งครั้งละ50บาทครับ (พระผม แท้ และทันหลวงปู่ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินสองเท่าครับ รับประกันตลอดชีวิตครับ)(กรุณาโอนเงินภายใน3 วันนะครับ) ปิดให้สมาชิกครับ

ขนาดไฟล์:
      68.8 KB
      เปิดดู:
      1,359
      ขนาดไฟล์:
      69.3 KB
      เปิดดู:
      51
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 เมษายน 2014
  3. supachaisook

รายการ394 พระผงเปิดโลก หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ปี2532 หลวงปู่ทำให้แบบเปิดสามโลกมือ1 สภาพเดิมๆ แท้มาตรฐานสากล เช่าบูชาไปนอนหลับก็ไม่ผวา...พระเครื่องหลวงปู่อธิฐานตามใจชอบ ให้ถูก ให้ต้อง ดีทุกด้านครับ พระสวยตามภาพ ดูง่าย แท้ตาเปล่า เปิดบูชา โทรถามหรือพีเอ็ม ค่าส่งครั้งละ50บาทครับ (พระผม แท้ และทันหลวงปู่ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินสองเท่าครับ รับประกันตลอดชีวิตครับ)(กรุณาโอนเงินภายใน3 วันนะครับ)ปิดให้สมาชิกครับ

ขนาดไฟล์:
      87.1 KB
      เปิดดู:
      1,651
      ขนาดไฟล์:
      76.9 KB
      เปิดดู:
      73
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 เมษายน 2014
  4. supachaisook

*ขอบคุณสมาชิกที่ติดตามครับ
    *โทร.090-9922416
    *สรุปรายการพระเครื่องที่ยังมีอยู่ ให้ดูสรุปหน้า1.ครับ
    *บัญชีธนาคาร กรุงเทพ(ออมทรัพย์) สาขาย่อยโลตัสเอกมัย-รามอินทรา 065-017788-4 (สุขุม สุขรัตนวงศ์)

5. g-paragon

g-paragon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอราคา 393 394 ครับ

6. supachaisook

ตอบให้ทางพีเอ็มแล้วครับ

7. teerter

teerter เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    ขอราคาพระกริ่งหลัง ปิ ด้วยครับ สวยมากจริงๆๆ

8. prateepch

prateepch Active Member

16 พฤษภาคม 2012
    ขอ ราคา รายการ 392,394,395 ครับ

9. supachaisook

10. พวงสุวรรณ์

พวงสุวรรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2013
    ขอทราบราคารายการ 939-394 ครับ

11. supachaisook

12. supachaisook

13. supachaisook

14. SKUN

SKUN เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    ขอทราบราคาด้วยครับ

15. supachaisook

16. supachaisook

รายการ396 พระผงยันต์ดวง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ปี2527 มือ1 สภาพเดิมๆ แท้มาตรฐานสากล เช่าบูชาไปนอนหลับก็ไม่ผวา...พระเครื่องหลวงปู่อธิฐานตามใจชอบ ให้ถูก ให้ต้อง ดีทุกด้านครับ พระสวยตามภาพ ดูง่าย แท้ตาเปล่า เปิดบูชา---- ค่าส่งครั้งละ50บาทครับ (พระผม แท้ และทันหลวงปู่ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินสองเท่าครับ รับประกันตลอดชีวิตครับ)(กรุณาโอนเงินภายใน3 วันนะครับ)ปิดให้สมาชิกครับ

ขนาดไฟล์:
      67 KB
      เปิดดู:
      1,438
      ขนาดไฟล์:
      69.1 KB
      เปิดดู:
      85
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มิถุนายน 2014
  17. supachaisook

รายการ397 พระผงยันต์ดวง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ปี2527 มือ1 สภาพเดิมๆ แท้มาตรฐานสากล เช่าบูชาไปนอนหลับก็ไม่ผวา...พระเครื่องหลวงปู่อธิฐานตามใจชอบ ให้ถูก ให้ต้อง ดีทุกด้านครับ พระสวยตามภาพ ดูง่าย แท้ตาเปล่า เปิดบูชา--- ค่าส่งครั้งละ50บาทครับ (พระผม แท้ และทันหลวงปู่ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินสองเท่าครับ รับประกันตลอดชีวิตครับ)(กรุณาโอนเงินภายใน3 วันนะครับ)ปิดให้สมาชิกครับ

ขนาดไฟล์:
      68.9 KB
      เปิดดู:
      1,558
      ขนาดไฟล์:
      68.4 KB
      เปิดดู:
      67
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มิถุนายน 2014
  18. supachaisook

รายการ398 พระบูชาพิมพ์หลวงปู่ทวด เนื้อโลหะ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ปี2527 หน้าตักประมาณ7นิ้ว หมายเลขเมจิคเดิมๆ เลขมงคล มือ1 สภาพเดิมๆ แท้มาตรฐานสากล เช่าบูชาไปนอนหลับก็ไม่ผวา...พระเครื่องหลวงปู่อธิฐานตามใจชอบ ให้ถูก ให้ต้อง ดีทุกด้านครับ พระสวยตามภาพ ดูง่าย แท้ตาเปล่า เปิดบูชา โทรถามหรือพีเอ็ม ค่าส่งครั้งละ50บาทครับ (พระผม แท้ และทันหลวงปู่ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินสองเท่าครับ รับประกันตลอดชีวิตครับ)(กรุณาโอนเงินภายใน3 วันนะครับ)

ขนาดไฟล์:
      69.5 KB
      เปิดดู:
      3,774
      ขนาดไฟล์:
      56.9 KB
      เปิดดู:
      70
  19. supachaisook

รายการ399 พระสมเด็จจารดินสอ เนื้อดินเจ็ดทุ่ง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก ปี2493 สวยตามภาพ แต่ได้สภาพเดิมๆมือ1. ถ้าราคาทั่วๆไปอยู่ที่3,500 ถ้าสวยแชมป์5-6พันครับ องค์นี้จัดไปเบาๆๆๆๆๆ แท้มาตรฐานสากล เช่าบูชาไปนอนหลับก็ไม่ผวา...พระเครื่องหลวงปู่อธิฐานตามใจชอบ ให้ถูก ให้ต้อง ดีทุกด้านครับ พระสวยตามภาพ ดูง่าย แท้ตาเปล่า เปิดบูชา 1,450 ค่าส่งครั้งละ50บาทครับ (พระผม แท้ และทันหลวงปู่ ถ้าเป็นพระเลียนแบบคืนเงินสองเท่าครับ รับประกันตลอดชีวิตครับ)(กรุณาโอนเงินภายใน3 วันนะครับ)ปิดให้สมาชิกครับ

ขนาดไฟล์:
      66.6 KB
      เปิดดู:
      2,837
      ขนาดไฟล์:
      69.1 KB
      เปิดดู:
      68
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 สิงหาคม 2014
  20. supachaisook

*ขอบคุณสมาชิกที่ติดตามครับ
    *โทร.090-9922416
    *สรุปรายการพระเครื่องที่ยังมีอยู่ ให้ดูสรุปหน้า1.ครับ
    *บัญชีธนาคาร กรุงเทพ(ออมทรัพย์) สาขาย่อยโลตัสเอกมัย-รามอินทรา 065-017788-4 (สุขุม สุขรัตนวงศ์)