พระเนื้อขาว กระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ฯ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 26 กุมภาพันธ์ 2013.

1. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

อีกอย่างหนึ่งวัตถุมงคลต่างๆของหลวงปู่ทิมนั้นของจริงไม่จำเป็นต้องมีราคาแพงอย่างที่ใครหลายคนหรือเซียนบางคนคิด ของไม่สวยเขามีไว้ใช้ ของสวยเขาทำไปขาย เป็นสโลแกนของเซียนรุ่นเก่าเมืองระยองเขาจะพูดกันเสมอ ถ้าย้อนกลับไปสัก30ปี คนรุ่นเก่าๆที่เขาเล่นพระสายหลวงปู่ทิมเขาจะทราบดีกัน จึงทำให้ข้อมูลทุกวันนี้กลบเกลื่อนความจริงไป เพราะเดี๋ยวนี้จะว่ากันในเรื่องของพุทธพาณิชย์กันซะส่วนใหญ่ คนจึงมองในรูปลักษณ์ที่สวยงามมันจึงเป็นเหตุผลที่ศิษย์สายตรงทำเก๊กันออกมาขายเพราะด้วยความสับสนกันอย่างนี้เอง คนที่ไม่เท่าทันเหตุการณ์ก็ตกเป็นเหยื่อไปเพราะความไม่รู้ทันต่อเล่ห์เหลี่ยมกัน

มันมีสโลแกนอีกอย่างหนึ่งที่ใครหลายคนที่เข้ามาไม่ทันกับเหตุการณ์ในครั้งก่อนที่ว่ากันว่า " ของจริงไม่นำออกมา เล่นของเก๊สบายใจกว่า" กล่าวแค่นี้ถ้าตีความหมายเช่นนี้หลายคนอาจจะเข้าใจว่ามันคืออะไร !

เมื่อเป็นเช่นนี้ทุกคนต้องเข้าใจรูปแบบว่ามีความศรัทธากันมากแค่ไหนเมื่อมีการแยกแยะรายละเอียดกัน จะมีวัตถุมงคลของหลวงปู่ไว้ใช้หรือจะมีไว้ขาย ทุกอย่างนั้นมีคำตอบทั้งสิ้นครับ!

2. noomnoy17

noomnoy17 Active Member

ใช่แล้วคับ ค่านิยมพระหลวงปู่ทุกวันนี้แพงจนคนฐานะธรรมดาๆ ที่ไม่รู้แก่นแท้ความจริง มิอาจเอื้อมมาครอบครองบูชาได้เลยคับ ผมคนนึงที่อยากจะไขว่ขว้าหามาใช้พึ่งพุทธคูณหลวงปู่ให้เสริมหน้าที่การงานและครอบครัวแต่ก็สู้ราคาไม่ไหว พอมาเจอกระทู้นี้เห็นน้าต๋อยเขาแบ่งให้พี่ๆน้องๆเช่าบูชา ทำให้เกิดความหวังเลยคับว่าคงได้มาบูชาสักวัน ผมกดเข้ามาดูทุกวันเลยคับเผื่อน้าต๋อยหรือพี่ๆเอามาลงแบ่งให้บูชาอีก ^^

3. Thana 2

Thana 2 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2012
    ใช่แล้วครับ คุณ noomnoy17 เมื่อศรัทธาแล้วก็สำเร็จแล้วแหละครับ ต้องได้บูชาพระหลวงปู่ทีพึ่งได้จริงแน่นอนครับ เอาใจช่วยนะครับ

4. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

"คนที่เดินทางโลกุตระ ย่อมไปดีทางโลกิยะไม่ได้
    คนที่เดินทางโลกิยะ ย่อมสำเร็จทางโลกุตระได้ยาก เพราะอะไร ?
    ถ้าคนหนึ่งสำเร็จได้ทั้งโลกิยะ และโลกุตระง่ายแล้ว
    ทำไม องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธโคดม
    ต้องสละราชบัลลังก์แห่งจักรพรรดิไปเป็นธรรมราชาเล่า ?
    ถ้าเป็นไปได้ พระองค์เป็นมหาจักรพรรดิพร้อมทั้งธรรมราชา ไม่ดีหรือ ?
    แต่มันเป็นไปไม่ได้ เพราะโลกของโลกิยะและโลกุตระเดินคู่ขนานกัน
    เราต้องตัดสินใจ ต้องมีความเด็ดเดี่ยวและกล้าหาญในการที่จะเลือกทางใดทางหนึ่ง"
    (ธรรมะสอนใจหลวงปู่ทวดวัดช้างให้)

5. แก้วสว่าง

ผมขอนำประสบการณ์การใช้พระเครื่องของหลวงปู่ทิมกับเกร็ดเรื่องเล่าจากคุณ atattoo 69 ซึ่งเรื่องราวดังกล่าวนั้นขอให้ดำรงอยู่ที่ความเชื่อหรือดุลพินิจของแต่ละคนครับ อานุภาพและประสบการณ์ที่เกิดนั้นขึ้นอยู่กับความศรัทธาของแต่ละคน ว่าจะเป็นไปในแนวทิศทางใดกัน วัตถุมงคลทุกสิ่งอย่างที่จะสามารถมีอานุภาพให้เกิดผลได้ดีนั้นที่สำคัญอย่างขาดไม่ได้คือ จิตที่ยึดมั่นของคนเรานี่เอง....

"เริ่มด้วยเพื่อนของผม อยากบูชาพระของหลวงปูทิมท่าน ผมเลยถามว่าอยากได้จริงมั้ย เราจะให้ "แต่" พระที่เราจะให้นั้นเป็นพระยุคก่อนที่องค์เป็นแสน เป็นล้าน จะออกมานะ และไม่ใช่ที่เค้าเล่นหากันนะ แต่ดีมากขอบอก เราก็บอกไปอีกว่า เกจิ คณาจารย์ หลายท่านบอกว่าใช่ ทัน หลวงปู่ทิมท่าน และก็บอกตามที่อ.แก้วสว่างได้บอกไว้เรื่องการสร้างพระยุคต้นนี้ (เราไม่อยากอวดอ้างมาก อยากให้เพื่อนได้รู้ด้วยตัวเอง) เราก็บอกว่ารับไปแล้ว ขอเรื่องนึง คือ ทำบุญ ถึงหลวงปู่ทิมท่าน และ ลุงสาย แก้วสว่าง ที่ให้เรามีโอกาสให้บูชาพระชุดนี้กัน.

ผ่านไประยะนึง เพื่อนคนเดิมได้มาคุยถามว่า เรายังห้อยพระชุดลุงสายอยู่ป่าว เราตอบเลยว่าติดคอประจำ ใช้ประจำ มันตอบกลับมาว่า จริงดิ (เฮ้ย ตอบมาอย่างนี้มีไรแน่ๆ) มันก็บอกว่าได้ไปอ่านกระทู้ในเว็บพลังจิตมาแล้ว แต่ความรู้สึกว่า มาแปลกๆ สงสัยต้องโดนใครสวดพระมาแน่นๆ เราก็บอกไปว่าไม่มั่นใจก็เอามาคืนก็ได้ สรุปเงียบไป วันสองวันต่อมา โทรมาหาด่วนเลย บอกว่าเราเชื่อแล้ว เฮ้ยเจออะไรทำไมถึงตื่นเต้น เชื่อแบบสนิทขนาดนี้ เรื่องราวคือ มันขอชมบารมีหลวงปู่ทิม อยากรู้ว่าพระที่ได้มาแท้มั้ย ทันทันเสกมั้ย ตกดึก ฝันว่ามีกุมารแต่งเต็ม สังวาลพร้อม มากันสามองค์ มายืนปลายเตียง มากระตุกขา กางเกง อารมณ์ตอนนั่นมันบอกว่าเหมือนมันตื่นอยู่ มันก็กลัวมากเพราะไม่เคยเจอขนาดนี้ใกล้ชิดขนาดนี้ มันก็ท่องบทสวดต่างๆ(ท่องคาถาบทสวดมนต์เป็น) กุมารทั้งสาม ก็ได้แต่ยิ้ม ไม่กลัว หรือหนีใดๆ จนมันบอกว่าเชื่อแล้วๆ กลัวแล้วๆ กุมารทั้งสามก็ได้ เป็นแสงขาวและหายวับไปที่องค์พระพุทธห้าเหลี่ยม ที่หัวนอน มันตกใจตื่น สภาพในฝันกับความเป็นจริงเหมือนกันทุกประการ กางเกงที่ถูกกระตุกดึง ก็หลุดจริงๆ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ เลยถามว่าจะคืนเราก็ได้นะถ้ากลัว มันกลับหวงมากมายเลย และมันใส่ไปงานเจอสาวมายิ้มให้มาคุยกับมัน (คงแอบดีใจ ไอ้นี่นี่ดึงอารมณ์เจ้าชู้มาเป็นที่ตั้ง 555) เล็กๆน้อยๆครับ ส่วนผม ก็พอมีประสบการณ์แปลกๆ ตื่นเต้นบ้างครับ แต่หลักๆผมดึงอารมณ์เมตตามาใช้มากกว่า และขอบอกว่า พระของหลวงปู่ทิมท่าน มนต์จินดามณีโดยแท้ครับ"

6. ปลาช่อนนา

ปลาช่อนนา เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผมเข้ามาอ่านศึกษาจากในกระทู้มาพอสมควร ผมเองก็เล่นพระสายนี้มานาน ผมเองก็มีความเข้าใจเหมือนกันว่าพระที่เล่นกันทุกวันนี้มันมีที่มาที่ไปยังไง ถึงแม้มันก็ไม่มีใครต่อเหตุการณ์จริงกันเลย โดยเฉพาะพระขุนแผน หรือไม่ก็เครื่องรางต่างๆ ก็ขายกันไป ผมเองก็ได้ยินเหตุการณ์แบบนี้เหมือนกันว่า ของไม่สวยเขามีไว้ใช้ ของสวยๆเขาทำไปขาย คงเพราะของสวยมันได้ราคากว่า และหาคนเชื่อถือมารับรอง บอกเอามาจากรังใหญ่ หรือลูกศิษย์สายตรงก็ขายกันได้แล้ว ดูอย่างพระขุนแผนกล้ามโตอกโต สมัยตอนที่สนามพระระยองจะอยู่แถวๆหน้าโอตานี่(หน้าหอนาฬิกา) เขายกพระเอามาขายกันเป็นลังๆ เพราะเพิ่งทำมาเสร็จกันได้ไม่นาน สมัยนั้นราคายังไม่แพง แค่หลักสิบหลักร้อย พอมันขายได้ก็ทำกันมาเรื่อยๆ จากนั้นก็ขายๆให้กับคนรุ่นใหม่ๆต่อไป พอรุ่นต่อๆไปก็นำมาเล่นต่อกันไปอีกจนเป็นค่านิยมในทุกๆวันนี้ ซึ่งทุกวันนี้มันก็ไม่แปลกถ้าจะบอกว่าวงการยอมรับและต้องมีราคาที่เล่นหากันได้ แต่ถ้าจะเอาเนื้อความจริงคงไม่มีใครมาเล่าให้ฟัง บอกกันแค่บล็อกหนึ่งบล็อกสองหรือบล็อกอื่นที่ตั้งกันขึ้นมาเพื่อจะขายกันไปเท่านั้น จริงครับอยู่ที่คุณจะเอาไว้ใช้หรือจะเอาไปขายกันเท่านั้น เป้นเรื่องจริงที่ถูกใจอย่างแรงครับกับประโยคนี้

7. Owenbabygo

Owenbabygo Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2014
    กราบหลวงปู่ทิม,ปู่สาย แก้วสว่าง
    แล้วก็ สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ๆทุกคนครับ

8. แก้วสว่าง

มองอะไร ให้เห็น เป็นครูสอน
    มองไม้ขอน หรือมองคน ถ้าค้นหา
    มีสิ่งสอน เสมอกัน มีปัญญา
    จะพบว่า ล้วนมีพิษ อนิจจัง

จะมองทุกข์ หรือมองสุข มองให้ดี
    ว่าจะเป็น อย่างที่ เรานึกหวัง
    หรือเป็นไป ตามปัจจัย ให้ระวัง
    อย่าคลุ้มคลั่ง จะมองเห็น เป็นธรรมดา

มองโดยนัย ให้มันสอน จะถอนโศก
    มองเยกโยก มันไม่สอน นอนเป็นบ้า
    มองไม่เป็น จะโทษใคร ที่ใหนมา
    มองถูกท่า ทุกข์ก็คลาย สลายเอง ฯ

9. มรรคเวทย์

มรรคเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    รายการที่ 574 พระปิดตาไม้แกะภควัมบดี
    1999

สวัสดีครับ น้าต๋อย เซมเบ้
    บ่ายวันเสาร์ที่ 29มีค.57ผมโอนค่าลูกอมบรอนซ์ลอกรายการที่ 570และพระปิดตาไม้แกะรายการที่574 พร้อมค่าส่งรวม 4,078 บาท รบกวนน้าต๋อยส่งตามที่อยู่เดิมนะครับ
    มรรคเวทย์

ไฟล์ที่แนบมา:

10. แก้วสว่าง

11. nakak_action

nakak_action เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2012
    นั่งเลี่ยมกันน้ำเองครับ เพิ่งเสด ลูกอมใส่พอดีคอเลย ลูกอมสวยมากครับ

ขนาดไฟล์:
      872.9 KB
      เปิดดู:
      74
  12. anodise

anodise เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    รายการที่ 571 พระเนื้อขาว พิมพ์เล็ก
    โอนเงินให้แล้วครับรายละเอียดในPM

13. แก้วสว่าง

"คนทำดีย่อมได้ดีทวีผล ดีย่อมดลผลดีมีสุขสันต์
    ได้เชิดชูชาติวงษ์เชื้อพงษ์พันธุ์ ดีคงมั่นเด่นงามด้วยความดี
    ทำชั่วย่อมพาตัวให้มัวหมอง ชั่วย่อมสนองนำทุกข์สิ้นสุขศรี
    ได้ผลทรามต่ำค่ามากราคี ชั่วอยู่ที่ทำตัวให้ชั่วเอง ฯ

กรรมนั้นหรือคือสิ่งที่ตนทำ สัตว์มีกรรมเป็นของตนไม่หล่นทิ้ง
    ถ้าทำชั่วก็มีทุกข์เข้าประวิง ถ้าทำดีมีสุขจริงเข้าสิงใจ ฯ

อันสัตว์โลกจะโชคดีหรือมีชั่ว กรรมของตัวที่กระทำจะนำไป
    มีลาภยศสรรเสริญเจริญใจ หรือเสื่อมไซร้แล้วแต่กรรมที่ทำเอง "

14. แก้วสว่าง

ผมขอนำประสบการณ์เรื่องราวจากสมาชิกในกระทู้มาเล่าสู่กันฟังนะครับ ซึ่งเรื่องราวและประสบการณ์ต่างๆนั้นขึ้นอยู่ที่จิตศรัทธาในการใช้ของแต่ละคน ไม่ได้มุ่งเน้นกับปาฏิหาริย์ใดๆที่มีความวิเศษของวัตถุมงคลในแต่ละอย่าง โดยเฉพาะผงพลายกุมารที่ร่ำลือกันว่ามีอานุภาพให้เกิดฤทธิ์ต่างๆขึ้นมานั้น ผมเองจะไม่ขอกล่าวอ้างถึง ซึ่งมันจะมีจริงหรือไม่มีมันก็ยังบอกไม่ได้เพราะยังหาความจริงที่ชี้ชัดไม่ได้เลย แต่ถ้าใช้แล้วเกิดผลที่ดีต่อตัวเอง สิ่งนี้ถือว่าสำคัญกว่า ฉะนั้นเราก็ควรคิดว่าเราต้องการแขวนพระนั้นเพื่ออะไรกัน!............

"เห็นมีคนเริ่มพูดถึงประสพการณ์พระเนื้อขาวกันเเล้ว น่าดีใจนะครับ ที่พี่ๆเค้าสมหวังกันกับพระเนื้อขาว ผมขอบอกประสพการณ์ เท่าที่พวกเพื่อนๆ พี่ๆ ของผมมีนะครับ รวมถึงพระชุดแรกๆ ที่น้าโตงมอบให้ผมมา ผมแจกไปหมดล่ะครับ ขอเรียงตามนี้นะครับ
    เศียรโต ที่ผมประมูลได้ องค์แรก ผมเอาเหมาเลยการประมูลไปซื้อหวย ถูก3ตัวตรง และอีกหลายๆครั้งกับการค้าขายที่เป็นไปตามแรกอธิฐาน ฝนตกๆยังมีคนตากฝนมาซื้อของเลยครับน้า เศียรโตไม่มีอะไรน่าสงสัยเรื่องการค้าขาย หน้าที่ การงาน แน่นอนครับ
    และที่เด็ดๆสำหรับวัยรุ่นเลยคือ พระขุนแผนครับ ตามชื่อเลยครับ ที่ผมมีเกือบ15 องค์ โดนขอไปหมดครับ เพราะประสพการณ์ล้วนๆครับเสน่หจัด จริงๆ จากคนที่เมียทิ้งไป ตอนนี้หน้ามือเป็นหลังมือ แถมมีสาวๆมาคลอเครียอีกด้วยซ้ำ ทำให้ขุนแผนที่ผมได้รับมาฟรีๆ และประมูลมา โดนขอไปจนหมด แต่ทุกคนรับปากกับผมหมดนะครับว่า จะไม่ทำผิดศีลข้อ3 และจะใช้ในทางที่ถูกและจำเป็นจริงๆ ผมให้พี่ๆน้าๆ เค้าพูดต่อหน้าพระที่เค้าขอไปเลย ยืนยันว่าสุดๆครับกับเมตตาพิมพ์นี้ แปลกมากๆที่หลวงปู่ใช้ทางเสน่ห์ได้ถึงเพียงนี้ มันขัดกับสิ่งที่ผมรู้มามากๆเลย ว่าหลวงปุ่ไม่ได้เน้นเรื่องนี้ แต่ไมออกมาเป็นแบบนี้
    พี่เสือ นี่ยังไม่ได้ใช้เลยครับ ประสพการณ์เลยบอกไม่ได้ครับ ปลัด นี่พ่อผมใช้อยู่บ้าง ดีทางเมตตา และทำให้ตัวผู้พกอารมดี เท่าที่ผมสังเกตนะครับ พ่อจะอารมณ์ดีเวลาพกปลัดพูดจากับลูกค้าดี อ่ะครับได้รับการตอบรับดีด้วยกับลูกค้า
    ลูกอม ยังไม่เคยใช้ครับ
    พระพิมพ์ ที่ผสมว่านองค์ใหญ่หน่อย ที่ว่านเยอะๆอ่าครับ พิมนี้ดีทางด้านดวง วาสนา นะครับขอได้ สิ่งที่ไม่น่าเป็นไปได้ กลับเป็นไปได้ เรื่องมีอยู่ว่าเป็นการท้าทายระหว่างผมกับคนเลี่ยมพระครับ ผมเอาพระหลวงปู่ไปเลี่ยม พิมพ์ที่ผมบอกนี่แหละครับ เค้าบอกว่าบ้าไปเเล้ว หลวงปุ่ทิมมีพิมพ์นี้ที่ไหนผมบอกว่ามี เค้าไม่เชื่อ ผมก็เลยบอกว่าพระหลวงปู่เนี่ยขอได้นะไม่เกินกรรมเราอ่าน้า เค้าก็พูดลอยๆเอาพระไปพนมในมือบอกขอให้ได้งานเลี่ยมเยอะๆเถอะ ตกตอนเย็นน้าคนเลี่ยมขี่รถมาซื้อของบ้านผมบอกว่า วัดแถวบ้าน จ้างเลี่ยมพระ 300 องค์ครับ ผมก็เลยคุยกันอีกเรื่องพระหลวงปู่ ก็คุยกันถึงเรื่องวัดจ้างเลี่ยมพระ แกกลับบอกว่าฟลุค ไม่เกี่ยวกับพระหรอก ผมเคืองแกนิดๆ ผมก็เลยบอกแกว่า น้าพูดแบบนี้ไม่ดีนะไม่เชื่ออย่าลบหลู่บ้านผมนับถือหลวงปู่นะ ฤทธ์แอลกอฮอร์ เริ่มออก น้ารู้มั้ยตอนเช้าเกิดอะไรขึ้น แกขี่มอไซมาหาผมบอกว่า อยากจะขอโทษที่พูดลบหลู่พระองค์นั้น เค้าบอกว่าหลวงพี่ที่วัด มาบอกว่าพระที่จะให้เลี่ยม ไม่ต้องเลี่ยมเเล้ว ผมก็สงสารนะแต่ใจนึงก็อยากจะว่าแก แต่ก็คิดถึงหลวงปู่ ผมก็เลยให้แกขอขมา และตอนเที่ยง หลวงพี่ที่วัดเดิม กลับมาบอกว่าให้เลี่ยมพระที่คุยกันไว้ และให้ใส่ตะกรุดให้อีก100กว่าดอก ทุกวันนี้แกเชื่อเเล้วครับ กับพระพิมนี้ แกเอาของผมไปล่ะ แกบอกผมว่าเอาพระหลวงปุ่มาเค้าเลี่ยมให้ผมฟรี ทุกองค์ ผมก็เลยเสียพระไปอีกองค์ แต่ก็ดีใจครับ ที่ทำให้คนอีกหนึ่งคนเปิดใจยอมรับกับของหลวงปู่ที่สร้างมาจริงๆได้
    พระปิดตาเนื้อไม้ที่น้าให้มาผมยังไม่ได้ใช้ ครับบูชาไว้เฉยๆ
    พระที่ได้มาก็สรุปออกมาเป็นแบบนี้ครับ สำหรับผม ที่1ในใจคือพระพิมพ์ห้าเหลี่ยมใหญ่ครับ อิอิ วินมอเตอร์ไซด์ ได้แฟนเป็นพยบาล กะพิมพ์นี้ล่ะครับ ไม่รู้มันขอยังไงของมัน รุ่นน้องผมเองครับ มีเรื่องเล่าให้ฟังกันแค่นี้แหละครับ "

15. แก้วสว่าง

ทำด้วยใจสงบ
    "เราจะทำบุญก็ดี เราจะทำอะไรก็ดี จงทำด้วยความสงบ
    อย่าทำด้วยอารมณ์แห่งความร้อน เพราะการทำด้วยอารมณ์ร้อนนั้น มันจะพาเราไปสู่หายนะ
    เมื่อเกิดอารมณ์ร้อน เราจะทำสิ่งใดสิ่งหนึ่ง จงอย่าทำ
    นั่งให้จิตใจมันสบายเสียก่อน เมื่อจิตใจสบายแล้ว ปัญญาก็เกิด
    เมื่อเกิดปัญญาแล้ว จะทำสิ่งใดก็เป็นไปโดยความสะดวก"

16. แก้วสว่าง

จะเห็นว่าวัตถุมงคลต่างๆที่นำออกให้บูชานั้นมีหลายแบบอย่างที่วงการอาจไม่ได้เล่นหาเพราะการสร้างทำในยุคสมัยนั้นไม่ได้จำกัดกะเกณฑ์อะไร ไม่ได้มีการบันทึกให้เป็นรูปแบบการสร้าง ประกอบยุคนั้นวงการยังไม่ได้เข้ามาสัมผัสกับเรื่องราวการสร้าง โดยเฉพาะวัตถุมงคลในยุคสมัยแรกๆ ที่จะมีทั้งเนื้อดินหรือเนื้อผงที่ผสมกันไปตามสูตรการคิดทำ เรื่องราวดังกล่าวนี้ทราบกันในหมู่ลูกศิษย์ลูกหาที่อยู่ในวัดกันจริง จะเห็นว่าแต่ละองค์นั้นมันแปลกตากันมากโดยเฉพาะพิมพ์ต่างๆที่ไม่เคยเห็นกันมาก่อนเลย ด้วยเพราะเหตุที่ทางวัดไม่ได้มีราคาบูชาใดๆเป็นที่ตั้ง จัดสร้างมาแจกจ่ายกันโดยเฉพาะ ถ้าคนที่ไปกันทันในยุคนั้นเขาจะทราบดี ว่าเหตุการณ์จริงในตอนนั้นมันเป็นอย่างเช่นใดกัน

จะเห็นว่าเนื้อหาขององค์พระที่สร้างจะแตกต่างกันไปในหลากหลายรูปแบบการทำ ชาวบ้านและลูกศิษย์ลูกหาในยุคแรกๆที่เขายังทันต่อเหตุการณ์การสร้างทำในยุคแรกนี้ก็ยังมีชีวิตอยู่กันก็หลายคน ไม่ใช่มีการอุปโลกน์กันขึ้นมาแบบไม่มีเหตุผลที่สมดุล และแม้การสร้างทำในยุคต่อมาในช่วงยุคประมาณปลายปี2515 ช่วงที่เริ่มมีการสร้างทำพระเศียรโต ขุนแผน หรือแม้กระทั่งการสร้างทำเม็ดปะคำที่หลายคนคงสงสัยกันว่าที่วัดเขาทำกันกี่แบบอย่าง ทำไมในยุคปัจจุบันมีการอุปโลกน์เล่นหาในหลากหลายสารพัดอย่างกันแบบไม่จบสิ้นฯลฯ และในช่วงยุคนี้วงการเริ่มให้การยอมรับกับการสร้างกัน แต่ในเรื่องราวจริงกับการสร้างทำในยุคนี้นั้นในวงการมีใครทราบกันบ้างว่าเขาสร้างกันแบบไหน อย่างไร มันถือว่ายากมากแก่ใครจะสามารถอธิบายกันได้เป็นฉากๆ แม้แต่ลูกศิษย์ในยุคหลังๆบางคนที่มีชื่อเสียงตามที่วงการยอมรับ แต่โดยความจริงแท้แค่นานครั้งเข้ามาที ก็ยังไม่สามารถอธิบายเรื่องราวได้เลยเพราะไม่ได้เห็นในช่วงตอนเวลาการสร้างทำในวัด โดยมีเหตุผลสรุปว่าถ้าเห็นหรืออยู่ในเหตุการณ์จริงก็ต้องสามารถอธิบายเรื่องราวการสร้างได้ !

ในยุคสมัยก่อนนั้นพระเครื่องของหลวงปู่ทิมยังไม่ดังกันเปรี้ยงป้าง ยังไม่มีการเก๊ ยังไม่มีการปลอม เพราะยังไม่มีราคา ไม่รู้จะทำไปเพื่ออะไร ประกอบกับพระเครื่องของหลวงปู่ท่านยังไม่เป็นที่รู้จักกันอย่างแพร่หลาย สร้างทำกันแบบชาวบ้านจริงๆไม่มีโรงงานเข้ามา จริงอยู่ที่ทางวัดนั้นอยากทำให้องค์พระมีความสวยงามและเรียบร้อย แต่ก็ได้แค่เพียงระดับฝีมือชาวบ้านเท่านั้นจะเอาอะไรกันมากเพราะไม่ใช่ฝีมือระดับช่างทำ จึงต้องมีการพัฒนาตกแต่งแม่พิมพ์และฝีมือการกดและการผสมเนื้อหาขึ้นไปเรื่อยๆตามความเหมาะสมโดยคิดตามเหตุผลและเหตุการณ์ที่ควรจะเป็นจริงกัน

ผมจะขอเอ่ยกล่าวพระเนื้อดินที่สร้างทำกันในยุคแรกๆหรือในครั้งก่อนๆ ในยุคนั้นจะเป็นในยุคที่ชาวบ้านและลูกศิษย์ลูกหาในยุคแรกๆที่เขาทำกัน โดยนำดินจากแถวบริเวณวังสามพญามาผสมกับผงของหลวงปู่ที่เตรียมไว้ สมัยก่อนนั้นเขาจะเน้นหนักพุทธคุณในด้านความเป็นอยู่ของชีวิต ให้มีความอยู่ร่มเย็นเป็นสุข ไม่เจ็บไม่ไข้ ถือว่าเป็นสิ่งที่ทุกคนนั้นปรารถนากันมากยิ่งกว่าการร่ำรวยเงินทองซะอีก เพราะถ้าร่ำรวยเงินทองแต่มีโรคภัยเบียดเบียนอยู่เสมอก็คงไม่มีใครต้องการกัน ทุกคนต้องการชีวิตที่อยู่อย่างสมบูรณ์ จะเห็นว่าสมัยก่อนนั้นเขาจะเน้นในเรื่องการทำบุญกันมากและถือเรื่องบาปบุญกันเป็นเรื่องใหญ่เสมอ พระเครื่องนั้นก็คือเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจที่ไม่ทำให้เรามีจิตที่ลุ่มหลงกระทำในสิ่งที่เป็นอกุศล ให้มีจิตน้อมนำในทางที่ดี อยู่ภายในอำนาจคุณของพระพุทธเจ้าอันเป็นที่พึ่งอันสูงสุด หาสิ่งใดมาเปรียบมิได้เลย คนสมัยก่อนจึงนิยมร่วมศรัทธากับองค์พระเครื่องให้เป็นรูปแบบของพระพุทธเจ้า เพราะถือว่ามีบารมีสูงสุด

พระเครื่องที่สร้างในยุคแรกๆและยุคต่อมาของวัดละหารไร่นั้น จะมีแต่เพียงนายสาย แก้วสว่างไวยาวัจกรของวัดเท่านั้นที่เป็นลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่ทิมเรื่อยมาตั้งแต่ยุคต้นๆ และเป็นผู้แกะแม่พิมพ์ต่างๆของวัดที่มีอยู่กันในทุกวันนี้ จะเห็นว่าการสร้างทำในยุคแต่ก่อนนั้นจะมีแม่พิมพ์ที่แกะมาจากไม้ และหินมีดโกน ตามลำดับ จนมีการพัฒนาการของการถอดพิมพ์ขึ้นมา ซึ่งแต่ละพิมพ์นั้นจะหาความแน่นอนของเนื้อหาไม่ได้ เพราะการทำแต่ละครั้งจะไม่เหมือนกันและไม่ได้กำหนดสูตรตายตัวจึงจะหาความเสมอเหมือนไม่ได้

ครั้งที่แล้วผมเองได้เขียนเรื่องราวพระขุนแผนเนื้อผสมกระเบื้องโบสถ์ ชุดนี้เป็นเจตนาการสร้างของหลวงปู่ทิมตามคำบอกเล่าของโยมสาย ซึ่งจริงๆแล้วก็ยังมีการสร้างทำอีก4-5พิมพ์ที่ผมยังไม่ได้นำมาลง เพราะโดยส่วนใหญ่ขนาดค่อนข้างจะเขื่องโต แม่พิมพ์การทำนั้นแกะมาจากไม้ซึ่งโดยตามเหตุผลขององค์พระจะหารายละเอียดที่ชัดเจนไม่ได้ถ้าคิดตามหลักความเป็นจริง สมัยนั้นจึงสร้างมาแจกจ่ายกันโดยเฉพาะหรือแล้วแต่ใครอยากจะร่วมทำบุญก็คงไม่ได้กำหนดอะไรกันมากมาย โยมสายท่านเล่าว่าพระเครื่องและวัตถุมงคลในยุคก่อนนี้หลวงปู่ทิมท่านเสกกันเป็นพรรษาในห้องของท่าน เมื่อเสร็จสิ้นแล้วหลวงปู่ท่านถึงได้นำมาแจกจ่ายกันไป โดยพุทธคุณส่วนใหญ่ที่ต่างก็เคยได้รับกันไปส่วนมากจะเน้นหลักในเรื่องของการแคล้วคลาด ป้องกันอันตรายและความเจริญรุ่งเรืองในชีวิตหรือการหนุนดวงชีวิตในความเป็นอยู่ แต่ต้องอยู่ที่จิตศรัทธาการใช้อย่างยึดมั่นเท่านั้น ครับทุกสิ่งทุกอย่างของพระเครื่องและวัตถุมงคลใดๆถ้าใจไม่ยึดมั่นหรือศรัทธา หรือยังมีจิตอันเป็นอกุศลใดๆ ก็เปล่าประโยชน์เสียที่จะนำไปใช้ในการเกื้อหนุนชีวิตได้เลย แม้กระนั้นก็ตามทีถ้ายังก่อกรรมก่อเวรใดๆที่ไม่รู้จักหมดสิ้นหรือรู้ถึงความผิดชอบชั่วดีแต่ยังละไม่ได้ก็ยิ่งที่จะนำดิ่งลงไปสู่นรกอเวจีตามความมุ่งหมายของแต่ละคนในเร็วพลัน ฉะนั้นการใช้พระเครื่องจึงมีความหมายของปุถุชนทั้งหลายที่พึงต้องระลึกกันไว้อย่างมั่นคงนะครับ

สำหรับเนื่องในช่วงวันเกิดครบรอบผมจะขอนำพระชุดเนื้อดินของหลวงปู่ทิมที่เดิมเป็นสมบัติของโยมสาย แก้วสว่าง ที่ได้เก็บรักษาไว้ซึ่งสร้างกันในครั้งแรกๆ ชุดนี้ผมเองก็ไม่ได้นำออกมาร่วมเข้าประมูลเพราะขนาดค่อนข้างใหญ่ เป็นพระเนื้อดินพิมพ์พระพุทธ จะเห็นว่าบางองค์เนื้อหาจะไม่ค่อยเหมือนกันเพราะการผสมทำที่ต่างกันในแต่ครั้ง บางองค์จะแก่ผงของกระเบื้องโบสถ์ก็มี มากน้อยก็ว่ากันไป ไม่ได้กำหนดสูตรที่แน่นอน เป็นการสร้างทำตามแบบธรรมชาติหรือสถานะชีวิตของชาวบ้าน จึงจะได้ตามรูปแบบลักษณ์อย่างที่เห็นกันนะครับ

พระชุดนี้ส่วนใหญ่จะชำรุดและเปราะแตกกันเป็นเรื่องธรรมดาที่ระยะเวลาการสร้างมานานกว่า40ปีแล้ว ผมได้คัดองค์ที่สมบูรณ์ไว้ซึ่งก็มีจำนวนทั้งหมด 117องค์ โดยจะมอบให้แก่สมาชิกที่มีจิตบริสุทธิ์ร่วมทำบุญกับพระอริยะสงฆ์เจ้าเพื่อการสะสมสร้างบุญกุศลให้กับตัวเองและครอบครัวให้เจริญยิ่งต่อๆไป ส่วนข้อมูลรายละเอียดนั้นผมจะมอบให้ทางคุณรักรังสิตดำเนินการชี้แจงวันเวลาและกติกากันต่อไป ขออนุโมทนาทุกท่านกับกระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่ครับ

ขนาดไฟล์:
      92.8 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      53.5 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      139.8 KB
      เปิดดู:
      151
  17. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่าน ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาหน้ากระทู้
    ติดงานราชการพึ่งแล้วเสร็จ พัสดุจะทำการส่งในวันพรุ่งนี้ทุกท่าน
    ถ้าเย็นนี้ถ้าไม่มีภารกิจอะไร จะนำพระมาลงในกระทู้ในช่วงค่ำนะครับ

18. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007

ขอต่อคิวครับพี่ อิ อิ

19. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007

PM เบอร์โทรให้หน่อยครับ เบอร์หายครับ

20. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ