1. atist

atist เป็นที่รู้จักกันดี

พระของผมพระให้มาครับ ผมท่านได้จากเขื่อน ภูมิพล ที่จังหวัดตากครับผม

2. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

จำไม่ผิด พระแก้วงานฮอดงานเชียงใหม่ ผิวจะขัดได้นวลเนียนมาก ไม่มัน ตัวหินจะเป็นหินสี ตั้งแต่บุษราคัม เขียวส่อง เขี้ยวหนุมาน (ควอทซ์ ทั่วไป) เนื้อหินจะสะอาด ไม่มีแร่ธาตุพวกคราบหินปูนมาติด งานจะเป็นกลุ่มศิลปะเชียงแสน รายละเอียดจะมีไม่มา(ตามขนาด) ไม่พบองค์ขนาดใหญ่มาก ทั่วไปจะพบขนาดประมาณหัวนิ้วโป้ง น้ำหนักไม่เกินหนึ่งตำลึง หรือ 60 กรัม งานแกะเส้นสายจะกลมมน ไม่คมเปนเหลี่ยม เหมือนใช้เครื่งมือสมัยใหม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2015