พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. coolsunny

coolsunny เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2007
    สวัสดีครับทุกๆท่าน วันนี้ยังไม่มีพระของหลวงพ่อมาฝากเหมือนเช่นเคย แต่มีข่าวมาประชาสัมพันธ์หน่อยครับ
    ครือที่ทำงานผมกำลังจะจัดฝึกอบรมหลักสูตร "เทคนิคการใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ช่วยในการออกแบบเครื่องหนัง รองเท้า" ขึ้นในวันที่ 3 เม.ย.นี้ โปรแกรมที่ว่านี้ก็คือ โปรแกรม Photo Shop นั้นเอง ใครที่ทำงานด้านเครื่องหนัง น่าจะมาเรียนนะครับ หรือใครที่ค้าขายสินค้าประเภทกระเป๋าหนัง รองเท้า อยากออกแบบเอง แล้วจ้างเขาผลิต เพื่อให้สินค้าของเรามีความแปลกใหม่ไม่ซำแบบใครก็น่าสนใจไม่น้อยไม่จริงหรือครับ ค่าลงทะเบียน แค่ 200.- บาทเอง เรียน 5 วันครับ สนใจสมัครได้ที่ สำนักพัฒนาอุตสาหกรรมรายสาขา โทร 02-367-8207 ติดต่อคุณปัญญาครับ รีบหน่อยนะครับ เดี๋ยวจะสมัครไม่ทัน หรือถ้ารู้จักใครที่ทำด้านนี้อยู่ ช่วยแนะนำกันหน่อยก็จะเป็นกุศลนะครับ
    ผมมีตัวอย่างงานที่ออกแบบด้วยคอมฯ มาให้ดูด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ศิษย์วัด

ศิษย์วัด เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ผมได้ไปกราบหลวงพ่อที่วัดบ้านแคมาครับ ตอนนี้พระที่วัดกำลังเตรียมงานของหลวงพ่อวันที่ 12 เมษายนครับ ได้สอบถามหลวงพี่ที่วัดว่ามณฑปของหลวงพ่อที่กำลังก่อสร้างจะเสร็จทันวันงานหรือไม่ หลวงพี่บอกว่าน่าจะยังเสร็จไม่ทันวันงานครับ แต่จะมีวัตถุมงคลที่ทำใหม่ก็คือ รูปเหมือนบูชา 5 นิ้วให้บูชาครับ

และได้ไปวัดหลวงพ่อเฒ่ามาด้วยครับ ได้มีโอกาสไปสนทนากับเจ้าอาวาส ก็เลยพอทราบว่าท่านก็เป็นผู้คงแก่เรียนเหมือนกันครับ ท่านเล่าเรื่องแปลกในวัดเกี่ยวกับความศักดิ์สิทธิ์ของหลวงพ่อเฒ่าให้ฟัง และไปคุยกับชาวบ้านใกล้วัดที่มีประสบการณ์กับวัตถุมงคลของท่านด้วยครับ เท่าที่สังเกตุได้ตอนนี้มีตะกรุดลงยันต์ของหลวงพ่อเฒ่า โดยเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันให้บูชา เหรียญเสมาย้อนยุครุ่นแรก พระเนื้อผงทรงกลม และผ้ายันต์ครับ

3. tongn005

tongn005 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2006
    เจ้าอาวาสวัดคังคาว ชาวบ้านเรียก อาจารย์จิ หรือ จิ๊ ท่านบวชเรียนตั้งเณรจนอุปสมบทเป็นพระ เเละำไปเรียนวิชามาจากหลายๆที่ ถ้าจำไม่ผิด เคยไปศึกษากับหลวงพ่อเเพ เเละเคยออกธุดงค์ด้วย
    เป็นพระหนุ่ม เเต่จิตดี ท่านดูดวงชะตาได้เเม่นมาก เเละถือของได้ขลัง ท่านสนิทกันพอประมาณกับท่านอาจาย์บุญยังค์ วัดโฆสิตาราม
    วลางานที่วัด ท่านชอบมโหรสพเยอะ ชาวบ้านบางคนจึงไม่ค่อยชอบท่าน ท่านมักทำอะไรที่เเตกต่างจากวัดอื่น เช่นสีที่ทาถาวรวัตถุต่างๆในวัด จะมีสีเเปลกเเละฉูดฉาด เช่นสีฟ้าเเละสีชมพู คือท่านออกเเนวคนรุ่นใหม่น่ะครับ
    ตามที่เล่ากันมา ท่านใดที่จะได้มาเป็นเจ้าอาวาสวัดคังคาว ก่อนหน้านั้น จะฝันเห็นหลวงพ่อเฒ่า เอาโถน้ำชาของท่านมาให้ผู้นี้เก็บรักษา ถือเป็นนิมิตว่าต่อมาท่านนั้นก็จะได้มาเป็นเจ้าอาวาสวัดนี้
    เพิ่งทราบว่ามีตะกรุดยันต์หลวงพ่อเฒ่า น่าบูชาจังเลยครับ พระของหลวงพ่อเฒ่า ศักดิ์สิทธิ์ทุกรุ่น ท่านเป็นพระอมตะเเห่งอำเภอสรรคบุรีอย่างเเท้จริง
    วัดคังคาวนี้ ผู้อุปถัมน์หลักๆก็คือ เจ้าของเอ็มเคสุกี้ของเมืองไทย นั่นคือ คุณนายทองคำ เมฆโต ถ้าไปวัดลองไปดูที่โบสถ์หลังใหม่ที่ด้านหลังวัด สร้างโดยท่านนี้ครับ
    ครั้งนึง คุณนายทองคำยังนิมนต์อาจารย์จิไปทำพิธีเปิดเอ็มเคสุกี้ สาขาใหม่ที่ประเทศซาอุเลยครับ

4. tongn005

วัดคังคาว

ขนาดไฟล์:
      162 KB
      เปิดดู:
      101
      ขนาดไฟล์:
      210 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      220.8 KB
      เปิดดู:
      119
      ขนาดไฟล์:
      207.1 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      225.1 KB
      เปิดดู:
      99
      ขนาดไฟล์:
      103.7 KB
      เปิดดู:
      93
  5. tongn005

ภา่พที่สามนั้ัน เสากุฎิหลวงพ่อเฒ่า ที่ไม่สามารถรื้อถอนได้ จึงต้องปล่อยไว้อย่างนั้น

ขนาดไฟล์:
      143.5 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      221.1 KB
      เปิดดู:
      111
      ขนาดไฟล์:
      210.3 KB
      เปิดดู:
      93
  6. ศิษย์วัด

มีข้อมูลเพิ่มเกี่ยวกับตะกรุดยันต์หลวงพ่อเฒ่าครับคุณ tongn005 ว่ามีขนาดยาวประมาณ 3 นิ้ว มีรูปหล่อลิง (ทำคล้ายๆ ลูกสะกดคั่นตรงหัวและท้ายตะกรุด) และพันด้วยด้ายไนล่อนรอบตะกรุด ผมถามท่านเจ้าอาวาสว่าข้างในเป็นยันต์หลวงพ่อเฒ่า 16*16 ช่องใช่หรือไม่ ท่านตอบว่าใช่ แต่ตรงช่องแต่ละช่องท่านใช้ตอกตาราง แต่ยันต์จารทุกตัวครับ ท่านบอกว่าสร้างไม่มากให้บูชาดอกละ 500 บาทครับ ท่านเป็นศิษย์ของอาจารย์เตี้ย วัดสามเอก ที่เป็นศิษย์ของหลวงพ่อกวยด้วยครับ

แต่ก่อนหน้านี้ประมาณ 1-2 เดือนท่านก็ได้ทำตะกรุดยันต์หลวงพ่อเฒ่าอีกแบบหนึ่งมีความยาวประมาณ 6 นิ้วครับให้ทำบุญเพื่อขยายมณฑปหลวงพ่อเฒ่าให้บูชา 2000 บาท แต่ตอนนี้ไม่เห็นในตู้ที่บูชาแล้วครับ ซึ่งเป็นยันต์อะปะจะคะ 16*16 ช่องเหมือนกัน ผมได้ถามท่านเจ้าอาวาสว่ายันต์นี้คือยันต์อะไร และทำไมต้องมี 16 ช่องด้วย ท่านตอบว่าเป็นยันต์พระปัจเจกพระพุทธเจ้า ส่วน 16 ช่องหมายถึง 16 ชั้นฟ้าครับ

ผมสังเกตุว่าวัตถุมงคลของหลวงพ่อเฒ่ามักจะถูกบูชาหมดอย่างรวดเร็วไปวัดครั้งล่าสุด วัตถุมงคลหลายอย่างหมด แม้ว่าจะเพิ่มทำพิธีเสกเมื่อตอนต้นเดือนนี้เองครับ

ประสบการณ์ของหลวงพ่อเฒ่าที่มีชื่อเสียงมากก็คือการบนให้ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน สอบเข้า ผมเพิ่งจะบนให้หลานที่สอบเข้า ม1 2 คนที่ต้องสอบแข่งขันในโรงเรียนที่มีสัดส่วนแข่งขันมากกว่า 5 ต่อ 1 ปรากฎว่าสอบได้ทั้ง 2 คนเลยครับ ทั้งที่ก่อนสอบไม่ค่อยมั่นใจ 100% ว่าทั้ง 2 คนจะสอบได้ครับ

ถ้าคุณ tongn005 อยากบูชา ประมาณวันพฤหัสที่ 5 เมษายนผมจะกลับบ้าน และจะไปบูชาเผื่อให้ครับ แล้วเมื่อไหร่ที่สะดวกก็นัดมารับได้นะครับ

7. ariyachot

ariyachot เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ผมอยากฝากบูชาของหลวงพ่อเฒ่า ราคาเบาๆซักอย่างครับ

8. tongn005

ขอบพระคุณคุณศิษย์วัดมาก รบกวนเก็บดอกเล็กๆให้ผมสักดอกก็ดี เเต่ผมจะมาบ้านโน่น ราวๆเดือนกันยานะครับ อยากพบศิษย์หลวงพ่อทุกท่านด้วย อยากเเลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ถ้าำมาเอาตะกรุดก็ได้เจอคุณศิษย์วัดด้วยครับ
    เเล้วเเต่สะดวกนะครับ
    กล่าวถึงอาจารย์เตี้ย วัดสามเอก ท่านลงผ้ายันต์ค่ายกลได้ขลังมาก เขาว่าสมัยก่อนเอาไปยิง ลูกปืนไหลออกปากกระบอกเลย เเต่ท่านไม่ค่อยทำของ มีเหรียญรุ่นเเรก หลังพระะปิดตา ออกปี๓๓ สิบกว่าปีก่อนเคยลงหน้ากลางลานโพธิ์ ท่านเสกเหรียญให้เขาเเขวนต้นไม้ยิง สามนัดไม่ออก
    อาจารย์เตี้ย ท่านให้หวยเเม่น เเละมักพูดสัปดน คือสองเเง่สองง่าม เเต่ถ้าคนมีโชค ก็เอาไปเเืทงหวยถูกครับ
    ช่วงก่อนที่ท่านมรณภาพ มีคนกลั่นเเกล้งท่าน ลงโฆษณาขายเหรียญท่านเเบบถูกๆ ผมไปถามมา มีคนบอกว่า เพราะเรื่องหวย จึงมีการโจมตีท่าน
    เสียดายท่านมรณภาพเร็วไปหน่อย ศิษย์หลวงพ่อกวย สาม ต ไปเเล้วสอง ต คืออาจารย์เตี้ยเเละอาจาย์ตั้ว หรืออีกท่าน คืออาจารย์ตี๋ ตอนนี้ไม่รู้ท่านไปจำพรรษาที่ไหน
    อาจาย์ตี๋นี้ ท่านมีจิตสัมผัสหลวงพ่อกวยได้ เเบบหลวงพ่อจรูญ วัดโพธิ์เฉลิมอาสน์ ใครมีพระเเบบไหน ที่ไม่เเน่ใจ ไปหาสองท่านนี้ ท่านจะบอกเลยว่าใช่ของหลวงพ่อกวยหรือไม่ เเล้วก็ตรงเสียด้วย มีคนเอาของเก๊ไปถาม ท่านสัมผัสด้วยจิต เเล้วบอกว่า ไม่ใช่จริงๆ ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ เพราะศิษย์หลวงพ่อท่านนึงที่เคยไปหาหลวงพ่อทั้งสองท่านมาเเเล้ว ยืนยันให้ผมฟัง
    ครั้งนึง ศิษย์หลวงพ่อท่านนี้ มีลูกน้อง เป็๋นเเขก เอาเหรียญหลังยันต์หลวงพ่อกวยไปลองยิง ยิงไม่ิออก พอยิงเสร็จ คนยิงล้มพับไปเลย ทำไงก็ไม่หาย จึงเอานั่งรถไปหาอาจารย์ตี๋ พออาจารย์ตี๋รู้ ก็บอกว่า เเบบนี้ ท่านเเก้ไม่ได้ มีทางเดียวคือ ต้องให้หลวงพ่อกวยเเก้
    ทางออกคือ ต้องพาคนยิงเหรียญไปกราบรูปหล่อหลวงพ่อกวยที่วัด เเล้วตักน้ำมนต์ที่รูปหล่อให้กิน จึงหายเป็นปรกติ
    ใครที่ชอบยิงเหรียญ ถ้าเป็นของหลวงพ่อกวย ระวังด้วยนะครับ หลวงพ่อไม่ชอบการลองของ เเละพระเครื่องของท่าน ท่านลงอาถรรพ์บางอย่างไว้ด้วย เพื่อกันลองเเละสะท้อนกลับ อย่างที่ทราบกันต่อๆมาว่า มนต์พระกาฬ เราคนพุทธ อย่าเอาพระพุทธรูปหรือพระสงฆ์ไปลองยิงกันนะครับ กับหลวงพ่อใดก็ตาม ไม่ดีกับตัวเองเเน่ๆ

9. ศิษย์วัด

ได้ครับคุณ tongn005 ผมจะบูชามาให้ครับแล้วเดือนกันยาค่อยนัดกันครับ ส่วนคุณ ariyachot ช่วยโพสต์เบอร์โทรศัพท์ให้ผมติดต่อกลับในเวบบอร์ดนี้ ผมจะติดต่อคุณเมื่อผมอยู่ที่วัดเพื่อจะได้บอกว่าที่วัดมีวัตถุมงคลแบบไหน ราคาเท่าใด คุณจะได้เลือกได้ครับ

10. ariyachot

ariyachot เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    ขอบคุณครับพี่ศิษย์วัด ผมได้ลงไว้ในpmถึงพี่แล้วครับผม

11. vorakrit

vorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ๆ ดูสมเด็จหลังสิงห์ ใช่หลวงพ่อกวยไหมครับ ออกปีไหน

รบกวนพี่ๆ ดู ใช่หลวงพ่อกวยไหมครับ ออกปีไหน
    [​IMG][​IMG]

12. vorakrit

vorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ๆ ดู ใช่หลวงพ่อกวยไหมครับ ออกปีไหน

13. ส.สวัสดิ์

ส.สวัสดิ์ Active Member

คุณtongn005รูปที่ผมโพส #947และ#949เป็นไงบ้างครับ ปีไหนบ้าง แท้เปล่าครับเพราะผมได้ยินว่าของเก๊เยอะครับขอความคิดเห็นของศิษย์หลวงพ่อทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ

14. SaveMax

SaveMax เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยดูให้ผมด้วยว่าใช่พระของหลวงพ่อหรือไม่

ผมได้เช่ามาจากเพื่อนหลายปีแล้ว เขาบอกว่าเป็นของหลวงพ่อ ...ธรรมรักษาท่าน
    (เมื่อวันที่ 15/04/2550 ผมได้ไปที่วัดบ้านแค และไปกราบสังขารหลวงพ่อ .. และได้ควักพระในย่ามออกมาให้หนุ่มหล่อประจำตู้พระ(ลืมถามชื่อ)ดู เค้าได้ส่องดูพักใหญ่แล้วตอบมาว่า ผมไม่ทราบครับแต่เนื้อดีและยันต์เป็นของหลวงพ่อแพครับ ...ผมกล่าวขอบคุณเก็บพระใส่ย่ามและเดินลงจากศาลามาแบบเหงาๆครับ)

ขนาดไฟล์:
      44.5 KB
      เปิดดู:
      139
      ขนาดไฟล์:
      110.5 KB
      เปิดดู:
      137
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2007
  15. nongs

nongs เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขอเรียนเชิญ ศิษย์สายหลวงพ่อกวย ทุกท่าน ร่วมงาน ไหว้ครูของหลวงพ่อเกาะ วัดท่าสมอ ในวันเสาร์ที่ 7 เมย. 50 ซึ่งวัดท่าสมออยุ่ห่างจากแยกโพธิ์งาม ประมาณ 6 กิโล ถ้าท่านนั่งรถ สาย 8 (หมอชิต-สรรคบุรี) รถจะผ่านหน้าวัดพอดี ถ้ามีเวลาว่างก็ขอเชิญนะครับ หลวงพ่อเกาะเป็นศิษย์ในหลวงพ่อกวยเช่นเดียวกัน

16. sinpet

sinpet เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    ชวนกันไปงานครบรอบวันมรณะหลวงพ่อกวย 12 เมย. 50

ใกล้เข้ามาทุกขณะ สำหรับงานครบรอบวันมรณะของหลวงพ่อ ผู้เป็นเสมือนพ่อของลูกศิษย์ทุกคน ที่วัดโฆสิตาราม ในวันที่ 12 เมษายน 2550 ถ้าไปได้ทันก่อน 10.30 น. ก็จะได้ร่วมกันทอดผ้าป่าสามัคคี ถวายหลวงพ่อด้วย

หลวงพ่อมีปาฏิหาริย์กับลูกศิษย์อยู่ตลอดเวลา..
    ตัวอย่างหนึ่ง ผมเคยไปส่งเพื่อนไปพบคนทรงเจ้าคนหนึ่งที่ อยู่แถวๆ วัดทับกระดาน (วัดที่มีรูปปั้น พุ่มพวง ดวงจันทร์) อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี เพื่อสอบถามเรื่องต่างๆ หลังจากที่คนทรงเจ้าคนนั้นคุยกับเพื่อนผมเสร็จแล้ว ก็หันมาทางผมที่นั่งอยู่ข้างๆ แล้วก็บอกผมว่า

## ลื้อนะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์รักษาอยู่มาก มีทั้งพระ ทั้งเทพที่มารักษา สุดยอดๆ พร้อมกับยกนิ้วหัวแม่โป้งให้ 2 - 3 ครั้ง ##

ซึ่งทั้งผมและพื่อนก็งงกันว่า จู่ๆ ทำไมมาทักผมได้ เพราะผมไม่ได้ยกครูเพื่อจะถามอะไรกับแก และก็ไม่ได้แขวนพระโชว์ออกข้างนอกให้ใครเห็น ด้วย

ปกติพระที่ผมแขวนคอประจำ ก็จะมีพระของหลวงพ่อเป็นหลัก เช่น เหรียญกลมรุ่น 1 สมเด็จแหวกม่านทรงเจดีย์ พระสมเด็จปรกโพธิ์เก้าหลังแม่พระธรณี ฯลฯ

อบอุ่น และภูมิใจยิ่งที่มีพระของหลวงพ่อไว้ใช้ครับ

นะตันโต นะโมตันติ ตันติตันโต นะโมตันตัน

ศิษย์แพร่ง

17. spiderman5390

spiderman5390 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2006
    ร่วมทำบุญ ครบรอบวันมรณะภาพ หลวงปู่กวย

ขออนุญาติเจ้าของ ใบปลิวงานหลวงปู่ด้วยนะครับ (เอามาจากเวป ข้างเคียง) เพื่อแจ้งข่าวกับศิษย์ หลวงปู่กวย ทุกท่าน(verygood)

18. karn009

karn009 Active Member

ขอรบกวนท่านผู้รู้ทุก ๆ ท่านนะครับ อยากรู้เรื่องวัตถุมงคลของหลวงพ่อที่สร้างขึ้นในปี 22 ขอรบกวนหน่อยนะครับ
    (verygood)

19. k.lux

k.lux เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน น่าจะเป็นพระรุ่นเดียวกับหลวงพ่อกวย ละสังขาร

หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน ต.ม่วงเตี้ย อ.วิเศษชัยชาญ จ.อ่างทอง
    ละสังขาร แล้ว เมื่อวันที่ 5 เมษายน 2550

เป็นพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบอีกองค์ที่ผมเคารพนับถือ

ขนาดไฟล์:
      20.3 KB
      เปิดดู:
      115
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2007
  20. spiderman5390

spiderman5390 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2006
    หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน ต.ม่วงเตี้ย อ.วิเศษชัยชาญ จ.อ่างทอง
    ละสังขาร แล้ว เมื่อวันที่ 5 เมษายน 2550

เป็นพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบอีกองค์ที่ผมเคารพนับถือ

ท่านเป็นรุ่นน้อง หลวงปู่กวย ครับ และท่านเครื่องเษกพระเครื่องกับหลวงมุ่ย

จนหลวงพ่อมุ่ย ต้องบอกให้ท่านหยุดเษก และพูดกับหลวงปู่ทรง ว่าจะเษกให้

เหรียญบินเลยเหรอ เหรียญขยับได้แล้ว