พอจะเป็นไปได้มั้ย ที่สร้างเมืองขึ้นมาจากนิมิต แล้วไปอยู่อมตะที่นั่น

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ปัญญา ณ c, 25 กุมภาพันธ์ 2014.

1. วงกลมจุด

วงกลมจุด เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเรา ไปเจอนรก ลองถามคนที่ตกนรกว่า เพราะเขาสร้างความสุขในชีวิตตอนมีชีวิตอยู่ไม่เป็น ก็เลย เห็นแก่ตัว ทำทุกอย่างเพื่อความสุข โดยไม่เกรงกลัวบาปกรรม หรือไม่

ถ้าเราไปเจอสวรรค์ ลองถามคนที่ขึ้นสวรรค์ดูว่า เพราะเขาสร้างสุขในชีวิตตอนมีชีวิตอยู่ไม่เป็น ก็เลยหวังสุขจากการทำดี ทำบุญที่โลกเพื่อที่ ตายแล้ว จะได้มาเสวยสุขที่ได้ทำไว้บนโลกตอนมีชีวิต

แล้ว จะเห็นว่า ทั้งนรกสวรรค์ ล้วนไม่ไช่สุขที่แท้จริง แต่เหตุทั้งหมด ก็เพื่อความสุข กันทั้งนั้น ไปนรกเพราะเห็นแก่สุขบนโลกตอนมีชีวิต ไปสวรรค์เพราะสร้างสุขในโลกมนุษย์ไม่เป็น

ทีนี้ มาถาม นิพพาน ถ้านิพพานมีอยู่จริง สุขในนิพพานมีจริง สุขหลังความตายมีจริง ซึ่ง ก็ล้วนเป็นการสร้างเหตุสร้างปัจจัย ขณะที่ยังมีชีวิตอยู่ ตายแล้วจึงจะเสวยนิพพาน ด้วยงั้นหรือครับ

แต่ผมไม่คิด แบบนี้สิครับ ผมคิดว่า สุขต้องสุขนิพพาน ในขณะมีชีวิตอยู่บนโลกสิครับ ตายแล้วจะได้ ไม่ต้องไปแสวงหา ที่สุข ที่ไหนอีก ตายแล้วต้องจบ ใครไม่จบเพราะ นิพพานไม่เป็น สุขแท้จริงบนโลก ไม่เป็น นั่นเอง

นิโรธ คือผลของการดับทุกข์

ถ้านิพพานคือ ผลที่ดับทุกข์โดยสิ้นเชิงแล้ว จะไปหา สวรรค์ วิมาน อะไรหลังความตายอีกละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2014
  2. บัวปริ่มตม

บัวปริ่มตม สมาชิก

17 กุมภาพันธ์ 2014

ขอโทษนะครับผมไม่ได้กลับลำ และไม่คิดจะเป็นหรือทำอะไรตามคุณด้วย อย่าสำคัญตนนัก จิตของผมกับใจ ผมคิดว่ามันคืออย่างเดียวกัน ส่วนคุณจะยังไงมันก็เรื่องของคุณ 55555

3. วงกลมจุด

ไช่ๆ ครับ คุณ จะ พูดกลับไปกลับมา พูดไปพูดมา ก็เรื่องของผม ครับ

เพราะ ยังไง มันก็เรื่อง ของผมไช่มั้ยครับ จริงๆ นะครับ

จิตคุณ จะมาเป็นอันเดียวกับใจ ก็เรื่องของผม

ใจผมมันจะไม่ไปเป็นเหมือนจิตของคุณ มันก็เรื่องของผม

ไช่เลย เรื่องของผม:boo::boo: 66666

4. บัวปริ่มตม

55555 เอาไงก็เอาเถอะครับ แต่รู้ไว้ด้วยว่าผมไม่เคยคิดจะกลับลำหรือทำอะไรตามคุณ เหอะๆ คุณนี่มันหลงตัวเองสุดๆ จะทำอะไรก็ทำเถอะครับแต่อย่าทำให้พระพุทธศาสนาเสื่อมเสียผมไม่ยอม ผมน่ะยังเลวอยู่มากยังโง่อยู่มาก อารมณ์โกรธอารมณ์อยากจะฆ่าใครมันยังมีอยู่ โดยเฉพาะไอ้พวกมารศาสนาถ้าผมต้องฆ่าแล้วตัวเองต้องตกนรกผมยอม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2014
  5. วงกลมจุด

เรื่องของผม โว้ยยยยยยยยยยยยยยยยยย เรื่องของผมไง มะอึงพูดเอง

แล้วพวกที่ ทำพุทธพาณิชน์ ขายพัดยศ ตุ๋ยสามเณร ค้าขายเครื่องรางของขลัง พวกนี้ล้วนทำให้ พระพุทธศาสนาเสื่อม ทำไมมะอึง ไม่ไปหาฆ่า พวกมันล่ะ มาส่งเสียง อะไร ที่นี่ล่ะ :boo::boo:

ได้แค่ นี้แหล่ะ เก่งแต่ปาก มีอะไรจะ ส่งเสียงอีกมั้ย

ผมไม่เลวมาก ผมไม่โง่มาก แต่ ฆ่าคนชั่ว นี่ ผม ก็ ชอบมาก เช่นกัน

6. บัวปริ่มตม

ผมทิ้งเบอร์ผมไว้แล้วในข้อความของคุณ

7. วงกลมจุด

อ้อ จะฆ่ากันทางโทรศัพท์หรือครับ

8. วงกลมจุด

โทรไปแล้ว ห้ามด่า นะเว้ยเฮ้ย

9. ชินนา

ชินนา เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นครับ ค่อยพูดค่อยจากันนะครับ:cool::cool::cool:

10. หมูดิน1

หมูดิน1 เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องพิจรณามีสองสภาวะ ก่อนและหลังครับ

พุทธวจน'

นิพพานัง ปรมังสุญญัง นิพพานัง ปรมังสุขัง

นิพพานัง ปรัมง สุญญัง = นิพพานเป็นธรรมที่ว่างอย่างยิ่ง (ว่างในที่นี้หมายถงึว่างจากกิเลส)

นิพพานัง ปรมัง สุขขัง = นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง ( ถ้าตายแล้วหมด ไม่เหลือหลอ จิตดับ

เจตสิกดับ รูปดับ วิญญาณดับ ทุกอย่างดับหมด แล้วจะเอาอะไรมารองรับ สัมผัส ของคำว่าสุขละ มันไม่ใช่)

ฉะนั้น "ตัวเราจริงๆ ยังอยู่ จิต คือตัวเราแท้จริงยังอยู่

"นิพพานัง ปรมังสุญญัง นิพพานัง ปรมังสุขัง

นิพพาน พุทวจนนี้กล่าวโดย มีนัย ก็คือ หลังจากตายไปแล้ว

------------------------------------------------

....นิพพาน กล่าวโดย คำสอน ขององค์สมเด็จพระบรมศาสดา สัมมาสัมพุทธเจ้า

เหมือนควันไฟที่ลอยไปในอากาศ เหมือนเปลวไฟที่มอดเป็นเถ่าถ่าน

จะหายังไงก็ไม่เจอ

คำสอนเปรียบเทียบนี้ พระองค์ กล่างถึงสิง่ที่อยุ่บนโลก ทรงชี้ กล่าวเป็นนัยให้เห็นว่า

ถ้าตายแบบพระอรหันต์ ผู้ห่างไกลจากกิเลส สมมุติบนโลก ควันมันมันหายไปในอกากาศ

มันก็สลายหายไปในอากาศ

ก็เชกเช่น พระอรหันต์เจ้า ที่ดับขันธ์ จะไปหาในทิศทางใดก็ไม่เจอ ในโลกใบนี้

เหมือนเทียนที่ไฟที่มอดดับสนิท เหลือแต่เถ่าถ่าน จะก่อไงก็ไม่ติด หมดเชื้อไฟแล้ว

หมดเชื้อของการเวียนว่างตายเกิดแล้ว

จบ หมดแล้ว

จะทำยังไงมันก็ไม่มี จะมองมุมซ้าย มุมขวา ก็ไม่มีแสงไห้เห็น

...เปรียบได้กับ ปุถุชน คนที่ยังมีกิเลส เราจะได้ข่าวอยุ่เนืองๆว่า

คนนั้น คนนี้ ละลึกชาติได้ เคยเกิดในดินแดนแห่งนั้น แห่งนี้ ระลึกชาติได้ว่า ตัวเองชื่ออะๆไร

มีของใช้ส่วนตัววางไว้ตรงไหน จำได้หมด บางคนเป็นแบบบนี้ นี่ยังมีเชื้อ ยังก่อติด

นี่ พูดโดยอรรถทางโลก ถ้าเป็นพระอหันต์ตาย หรือดับขันธ์

หมดกันแล้ว จะไปหาว่า มาเกิด มุมไหนของโลก ระลึกชาติได้ แบบนั้น แบบนี้ ไม่มีแล้ว จบกิจแล้ว

ก็เหมือนกับ ควันไฟที่ลอยไปในอากาศ เหมือนเปลวไฟที่ดับแสง มอดเป็นเถ่าถ่าน

เจริญในธรรมครับ

11. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

เป็นไปได้แค่สวรรค์ที่มีอายุยาวนานเท่านั้นแหละครับ
    ถ้ามึเกิดมันก็ต้องมีดับ ไม่อยากดับก็ไม่ต้องเกิด
    ให้อยู่แบบไม่ดับ เป็นไปไม่ได้

12. วงกลมจุด

เมื่อคืนนี้ ผมโดน ความร้อนเล่นงานอย่างหนักเลยครับ

เริ่มร้อนตั้งแต่ใบหน้า (ร้อนภายใน)แล้วค่อยๆ ร้อนลงไปตามลำคอ มาที่อก ส่วนตรงเท้า ก็ เหมือนโดนอะไรไม่รู้ เจ็บแปล๊บๆ โอ้ว พลังจิตใครกันเนี่ย สุดยอดจริงๆ ทำเอาผม ร้อนทั้งคืนเลย

13. วงกลมจุด

แสดงว่า เมื่อคืนผมโดน คนมีอภิญญาเล่นงาน หรือเปล่าครับ:'(

14. วงกลมจุด

เมื่อคืนนี้ มีใครพอรู้เห็นมั้ยครับ ว่า ใครเป็นคน เล่นอภิญญา ไส่ผมน่ะครับ

เพราะปกติ เคยได้ยินคนพูดกันอยู่ว่า ห้องอภิญญานี่ มีแต่ของจริงกันทั้งนั้น

นี่ถ้าเกิด ผมร้อนตาย เมื่อคืน ตอนเช้ามานี่ ตายฟรี ไช่หรือเปล่าครับ

:'(

15. ความตาย-1

ความตาย-1 Active Member

เป็นไปได้ทั้งนั้นเท่าที่คุณอยากให้เป็น(ในสมาธิเท่านั้นนะ) สายมโนก็เป็นอย่างนี้แหละอย่าคิดมา ทุกๆสิ่งทุกๆอย่างมักอยู่ในจิตหรือขณะนั่งสมาธิเท่านั้น พอออกจากสมาธิก็ยังเป็นคนเดิมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

16. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

ก็น่าจะเป็นไปได้ ถ้าทำได้
    แบบพระอมิตพุทธะที่ท่านเนรมิตแดนสุขาวดีหรือที่เรียกว่าพุทธเกษตรขึ้นมา ให้ผู้เชื่อมั่นในตัวท่านได้ไปอยู่หลังความตายและพระอมิตพุทธะท่านก็ประทับอยูที่นี่ด้วย น่าจะเป็นแบบแดนพระนิพพานเพราะที่นั่นอะไรก็ล้วนใสเป็นแก้วหมด แม้แต่ต้นไม้ดอกไม้ใบหญ้าลำธาร

ถ้าพูดเรื่องแบบนี้ในพุทธไทย เค้าจะหาว่ากู่ไม่กลับ จริงๆยุคนี้ก็ศาสดาองค์เดียวกันคือพระสมณโคดม แต่พอศาสนาเข้ามาอยู่ในไทย ทำไมเรื่องดีๆถึงได้กุดหายไปหมด ก็ไม่รู้ ใครพูดถึงก็หาว่าบ้า ไม่มีในพระไตรปิฏก(ของมาร)บ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2014
  17. ดูงาน

ดูงาน เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    มันผิดตั้งแต่คำแรกแล้วครับ ปัญญาเกิดจากการเรียนรู้ ครับ รู้ไม่รู้ต่างกันนะครับ ไม่ใช่ไปสร้างนั้น ก่อนี้ ถึงนิพานแล้วท่านไม่ไปก่อสร้างอีกหรอกครับ ถ้ายังไปก่อสร้างอยู่ ก็คงไม่ใช่ครับ
    เหมือน 1×2÷3%54€ก÷ร=? เลยไม่รู้จะตอบยังไง ครับ
    เอาว่าตอนนี้หายใจเข้าหรือออก ดีกว่าครับ ตอบตัวเองได้เลยครับ บางที่สติสัมปชัญญะมาอาจได้รู้อะไรดีๆ จากลมหายใจเข้าออก ก็ได้นะครับ

18. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

เห้อ.....โดนแบนจนได้ น่าสงสารจัง จิตเค้าเหมือนอาจารย์คนแรกที่สอนพระพุทธเจ้าทุกอย่างศูนย์ อนันตา ตอนหลังพระพุทธเจ้าท่านมาตรัสรู้เอง แล้วก็คิดที่จะไปโปรดอาจารย์คนแรกคนนั้น แต่น่าเสียดาย อาจารย์ท่านนั้นเสียชีวิตแล้ว พระพุทธเจ้าท่านรู้ด้วยญาณของท่านว่า ไม่สามารถโปรดได้เสียแล้ว เพราะยึดทุกอย่างศูนย์ อนันตา เลยลอยๆอยู่ในอากาศ ศูนย์หมด หู ตา จมูกก็ไม่มี ไม่รู้จะโปรดอย่างไร ไม่รับรู้ พระพุทธเจ้าท่านสอนทุกอย่างศูนย์จริง แต่ศูนย์จากกิเลส จิตเดิมยังอยู่ไม่ได้ศูนย์ อย่างคุณวงกลมนี่ วนอยู่ในนั้น เห็นทีจะหาทางออกอยากละ

19. magany01

magany01 สมาชิกใหม่

28 กุมภาพันธ์ 2014
    เป็นอมตะมีแต่ความทรมาน อยุ่อย่างซํ้าซากไม่มีวันจบ

มันน่าอยากได้ตรงไหน อยากเห็นสภาพแบบนี้ไปตลอดหรอไง

ไม่มีวันเปลียน มีคนดีก็ต้องมีคนเลว จะสร้างแดนอมตะไปอยุ่คนเดียวหรอ

หรือหนีอะไรอยู่