พูดคุยเรื่องมีดหมอ สายหลวงพ่อเดิม (หลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มหา เจฟ, 6 พฤษภาคม 2012.

1. surasakd

surasakd ใต้รอยบาทหลวงปู่กวย ชุตินฺธโร

26 มิถุนายน 2009
    หลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว

29 พ.ย. 58 ผมออกจากวัดหัวเด่น ตี5 ไปถึงวัดหลวงพ่อยังไม่ถึง 6 โมงเช้าไปถึงกดออด ลูกศิษยื์ท่านออกมาบอกหลวงพ่อท่านไปเดินเล่นเดี๋ยวมา ผมนั่งรอสักครู่หนึ่งท่านเดินมาถือคันกระสุนมาด้วยผมดูคิดเองว่าแล้วท่านก็สำเร็จวิชากระสุนคตตามสายวิชาของครูบาอาจารย์ท่าน มึงมาจากใหน คือคำแรกที่ท่านถามผม ผมบอกมาจากร้อยเอ็ดครับ เฮ้ยมึงมาไกลนี่หว่า มาหากูทำไม มาทำบุญบูชามีดกับหลวงพ่อครับ ท่านบอกรอกูอยู่นี่ ท่านหยิบมา 3 เล่ม มีดปากกา 1 เล่ม มีดสาริกา 2 เล่ม ฝักไม้ด้ามไม้ทั้งหมด ผมถามราคาท่านบอกเล่มปากกา 5,000 บาท ท่านมองหน้าผม ผมรู้ท่านลองใจ ผมเลยบอกแฟนให้เอาตังค์มาให้ท่านก็มองหน้าผมแล้วยิ้มพูดนุ่มๆว่า 5,000 สตางค์วะ ปากกา 1,500 สาริกา 500 ผมเอาทั้ง 3 เล่ม (จำนวนเงินเป็นเพียงคำพูดไม่ใช่การโฆษณา เจ้าของเวปโปรดใช้วิจารณาฯ)กูเห้็นว่ามึงมาไกล ปากกากูเอา 1,000เดียว แล้วท่านก็ไปหยิบเหรียญเสาร์ 5กลม ปี 53 จารเต็มให้อีก 1และหลวงพ่ออู่ทองอีก2 ท่านก็บอกกติกาและสุดท้ายเออเอากูจะไปทำงานกู ผมจึงกราบท่านลากลับมาที่วัดหัวเด่นแล้วกลับร้อยเอ็ด
    กราบหลวงพ่อด้วยความเคารพครับ

2. คนหัวแด่น

คนหัวแด่น เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    คุณsurasakd นับว่าเป็นบุญเหลือหลายแล้วครับที่คุณได้พบกับหลวงพ่อ ท่านเป็นพระที่ใจดีมากๆเลยนะครับ ถ้าหากว่าท่านไม่มีกิจนิมนต์ไปที่ไหนช่วงเวลาเช้าๆและช่วงเวลาตอนเย็นๆหลวงพ่อท่านจะไปเดินออกกำลังกายของท่านครับท่านไปพร้อมกับคันกระสุนของท่านกับหมาของท่านที่ชื่อเจ้าหมีแต่ตอนนี้เจ้าหมีมันได้ตายจากหลวงพ่อไปแล้วท่านจึงต้องไปเดินคนเดียวครับ ว่าถึงเรื่องมีดของท่านผมขอรับรองเต็มปากเลยว่าขลังมากๆเลยครับ วัตถุมงคลของหลวงพ่อท่านมีพุทธคุณทุกอย่างครับ อย่างผมนี่ชอบทางด้านมีดหมอผมเลยบูชามาไว้หลายๆเล่มครับ ขอให้เก็บรักษาไว้ให้ดีๆนะครับ อีกหน่อยจะหายากครับ ขอให้บารมีของหลวงพ่อคุ้มครองคุณและครอบครัวของคุณ ให้ไปไหนมีแต่ความปลอดภัยนะครับ

3. คนหัวแด่น

วันนี้วันหยุดเลยขอนำมีดของหลวงพ่อสะอาดที่บูชามาให้ได้ชมกันครับ ซึ่งมีดของหลวงพ่อลูกศิษย์ลูกหาต่างบูชามาเก็บไว้เพื่อป้องกันตัว จากสิ่งที่เล้นลับ จากสิ่งที่ไม่เป็นมงคล ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่ชอบสะสมมีดของหลวงพ่อเพราะว่าศรัทธาท่านและวัดก็ไม่ไกลจากบ้านผมครับมากครับ วัดห่างจากบ้านผมแค่2-300เมตรเท่านั้น ทุกครั้งที่ผมกลับไปนครสวรรค์ ก็จะไปกราบหลวงพ่อ จนหลวงพ่อท่านจำหน้าผมได้แล้ว บางครั้งหลวงพ่อท่านจะนึกชื่อผมไม่ออกท่านจะนึกอยู่นานแล้วถึงเรียกชื่อผม บางครั้งผมก็ไม่อยากให้ท่านนึกนานก็บอกชื่อของผมแก่ท่านไป หลวงพ่อท่านเป็นพระใจดี แต่เวลาพูดกับท่านต้องพูดดังๆนะครับเพราะหูของท่านไม่ค่อยได้ยิน เวลาพูดกับท่านเสียงเบาท่านไม่ได้ยินท่านจะ ฮะ บางครั้งเราพูดดังๆไปเสียงของเราก็เหมือนกับดุ แต่ไม่ใช่ครับ วัตถุมงคลของหลวงพ่อหลักๆที่ลูกศิษย์นิยมบูชาก็คือ มีด สิงห์ หลวงพ่ออู่ทองครับ สำหรับมีดของท่านไม่ว่าจะเป็นมีดเล่มใหญ่ เล่มเล็ก หรือมีดขนาดสาริกาล้วนแต่มีพุทธคุณเหมือนกันหมดคือพุทธคุณเท่ากันเพราะคนปลุกเสกคือหลวงพ่อ มีดของท่านมีเอกลักษ์ประจำก็คือต้องมีรอยจารของหลวงพ่อ อาจจะมีหลงบ้างที่ท่านไม่ได้จาร มีอยู่ครั้งหนึ่งผมไปบูชามีดของท่านมาหลายสิบเล่มไม่มีรอยที่ท่านจารหลายเล่ม ผมก็กลับไปให้ท่านจารให้ใหม่ครับ เวลาที่เราไปบูชามีดจากหลวงพ่อขอให้ดูด้วยว่ามีดที่เราบูชามานั้นมีรอยจารหรือป่าวครับถ้าไม่มีก็ให้ท่านจารให้เลยครับ หลวงพ่อท่านใจดีเสมอสำหรับลูกศิษย์ที่ไปกราบท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      6.6 MB
      เปิดดู:
      780
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      259
  4. คนหัวแด่น

วันหยุด(12 ธ.ค.58 ) ขอนำเหรียญรุ่น๑ ของหลวงพ่อกับมีดใบสัตตะ ซึ่งเป็นมีดสาริกา ที่มีความสวยงามของใบ เป็นใบนาคเกี้ยวด้านหนึ่งอีกด้านหนึ่งตอกอักขระ มาให้ชมกันครับซึ่งมีดชุดนี้หาอยากแล้วครับ ที่หลวงพ่อไม่มีแล้ว จึงขอนำมาให้ชมกันเผื่อว่าไปเจอที่ไหนใครอยากได้จะได้บูชามาครับ

ขนาดไฟล์:
      649.4 KB
      เปิดดู:
      263
  5. คนหัวแด่น

ผมขอแนะนำและนำเอาหลวงพ่ออู่ทอง ของหลวงพ่อให้พี่ๆน้องๆได้ชมกันครับ หลวงพ่ออู่ทอง มีพุทธคุณหลายๆด้าน ทั้งทางด้านเมตตาค้าขาย คงกระพันชาตรี เคยมีลงในหนังสือพระศักดิ์สิทธิ์ครับ สวยๆ ขลังๆครับ ถ้าใครได้ไปกราบหลวงพ่อ อาจโชคดีหลวงพ่อท่าน อาจจะแจกให้ฟรีๆครับ

ขนาดไฟล์:
      596.9 KB
      เปิดดู:
      285
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ธันวาคม 2015
  6. คนหัวแด่น

เช้าวันอาทิตย์ยามว่างๆผมก็ขอนำรูปหล่อของหลวงพ่อสะอาด มาให้พี่ๆน้องๆได้ชมกันนะครับ ซึ่งรูปหล่อของหลวงพ่อนี้ ท่านได้ทำการสร้างเพียงรุ่นเดียวครับ เป็นรุ่นแรกและรุ่นสดท้ายของท่านครับ พิธีใหญ่ มีเกจิอาจารย์ หลวงพ่อไปร่วมพุทธาภิเษกหลายองค์ครับ

ขนาดไฟล์:
      453.8 KB
      เปิดดู:
      269
  7. คนหัวแด่น

วันนี้(22 ธ.ค. 58)ยามว่างๆผมขอนำเหรียญบาตรน้ำมนต์ รูปหล่อรุ่น ๑ และมีดสาริกาด้ามตัดแบบขลังๆของหลวงพ่อมาให้ชมกันครับ มีดของหลวงพ่อไม่ว่าเล่มเล็กหรือเล่มใหญ่ขลังเหมือนกันหมดครับ

ขนาดไฟล์:
      394 KB
      เปิดดู:
      162
  8. คนหัวแด่น

วันนี้ผมขอนำมีดขนาดปากกาด้ามไม้ฝักไม้ ของหลวงพ่อสะอาด มาให้ชมกันอีกหนึ่งเล่มครับ ซึ่งมีดเล่มนี้ผมได้บูชามาจากหลวงพ่อเมื่อหลายปีก่อน หลวงพ่อท่านจารที่ใบมีดทั้งสองด้าน จารที่ฝักมีด และจารที่แหน นับว่าเป็นเอกลักษณ์มีดของท่าน ต้องมีรอยจารของหลวงพ่อ ทุกเล่มไปครับไม่ว่าจะเป็นมีดเล่มเล็กหรือมีดเล่มใหญ่

ขนาดไฟล์:
      777.7 KB
      เปิดดู:
      270
  9. คนหัวแด่น

ผมขอนำมีดเก่าๆที่ผมได้บูชามาจากหลวงพ่อมาให้ชมกันครับ ซึ่งเป็นมีดที่ผมได้บูชาเมื่อหลายปีก่อน ซึ่งช่วงนี้ผมทำงานอยู่ไม่ค่อยได้ไปกราบหลวงพ่อและก็ไม่ค่อยได้รู้ว่าหลวงพ่อท่านทำมีดชุดใหม่ๆออกมาอีกหรือไม่ ถ้าลูกศิษย์ท่านไหนไปกราบหลวงพ่อและบูชามีดของหลวงพ่อมาช่วยนำมาลงให้ชมกันบ้างนะครับ เผื่อว่ามีโอกาสจะได้ไปกราบหลวงพ่อและบูชาครับ

ขนาดไฟล์:
      5 MB
      เปิดดู:
      146
  10. คนหัวแด่น

หวัดดีครับผมเพิ่งเจอที่คุณถามครับ สำหรับวัตถุมงคลของหลวงพ่อนั้นส่วนมากจะครอบคลุมทุกๆด้านครับทางด้านเมตตา แคล้วคลาดหรือคงกระพัน บุหรีทางด้านการพนันและแคล้วคลาดครับ สิงห์ใช้ทางด้านแก้พิษแมลงกัดต่อย มีดใช้ทางป้องกันคุณไสย ไล่ผี ทำน้ำมนต์ เวลาเดินทางไปไหนให้อธิฐานแล้ววางไว้หน้ารถให้เดินทางปลอดภัยให้ตำรวจมองไม่เห็น ให้ผ่านไปโดยสะดวก เวลาจะใช้ก็ให้อาราธนาบอกหลวงพ่ออู่ทอง หลวงพ่อเทศ หลวงพ่อเดิม หลวงพ่อกัน หลวงพ่อสะอาด แล้วอธิฐานครับ

11. คนหัวแด่น

ผมขอนำมีดของหลวงพ่อสะอาด มาให้ลูกศิษย์ของท่านได้ชมกันครับ เป็นมีดที่ผมไปบูชามาจากหลวงพ่อและเก็บสะสมไว้ ที่เก็บสะสมไว้มากก็เพราะผมเคารพและนับถือศรัทธาในตัวของหลวงพ่อ และอีกอย่างผมก็ชอบวัตถุมงคลจำพวกมีดมากว่าอย่างอื่น เพราะว่ามีดมีพุทธคุณหลายๆอย่าง ฉะนั้นจึงไม่น่าแปลกที่ผมจะมีมีดของหลวงพ่ออยู่หลายเล่ม อนาคตไม่แน่มีดของผมที่มีอยู่อาจจะเป็นต้นแบบเพื่อการศึกษาของบรรดาลูกศิษย์ของท่านก็ได้นะครับ

ขนาดไฟล์:
      876 KB
      เปิดดู:
      464
  12. คนหัวแด่น

ว่างๆขอนำเหรียญบาตรน้ำมนต์สวยๆของหลวงพ่อมาให้ชมกันครับ เป็นเหรียญที่ผมเก็บสะสมไว้ ซึ่งทั้งสามเหรียญนี้หลวงพ่อท่านได้จารให้ทั้งหมด นับว่าเป็นเหรียญที่สมบูรณ์แบบ คือสมบูรณ์ทั้งความสวยงาม สมบูรณ์ทั้งรอยจารและสมบูรณ์ทางด้านพุทธคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      619.6 KB
      เปิดดู:
      311
  13. คนหัวแด่น

ว่างๆผมก็ขอนำเอาวัตถุมงคลของหลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว มาให้พี่ๆน้องๆได้ชมกันครับ วัตถุมงคลของหลวงพ่อท่านเปี่ยมไปด้วยพุทธคุณที่หลวงพ่อท่านได้ทำการปลุกเสกอย่างเข้มขลัง จนเป็นที่ยอมรับของลูกศิษย์ของท่านทุกคนที่บูชาไป ซึ่งต่างก็มีประสบการณ์ต่างๆกันครับ

ขนาดไฟล์:
      766.9 KB
      เปิดดู:
      220
      ขนาดไฟล์:
      872.2 KB
      เปิดดู:
      231
      ขนาดไฟล์:
      608.2 KB
      เปิดดู:
      236
  14. คนหัวแด่น

ขอนำมีดสวยๆขลังๆของ หลวงพ่อสะอาด มาให้ชมกันครับ ซึ่งมีดทั้งสองเล่มนี้ ผมได้ไปบูชามาจากหลวงพ่อ เมื่อวันที่ 20 ก.พ. 2559 นี้เองครับ มีดของหลวงพ่อ ท่านจะจาร อยู่หลายๆจุด ของมีดครับ ทั้งที่ใบมีดทั้งสองด้าน ที่ฝักทั้งสองด้าน ที่ด้ามมีดหลวงพ่อท่านจะบอกว่ามีดท่านมีตำหนิ พอดูแล้วจึงรู้ว่าที่หลวงพ่อบอกว่ามีดท่านมีตำหนิ ตำหนิที่ท่านบอกก็คือรอยจารของท่านนั่นเองครับ เป็นที่สังเกตุได้ง่ายๆครับ

ขนาดไฟล์:
      533.4 KB
      เปิดดู:
      276
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2016
  15. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับ ... อาทิตย์หน้าผมจะไปนครสวรรค์ ขอเรียนถามว่า ที่วัดเขาแก้ว วัดหนองโพธิ์ วัดช่องแค มีวัตถุมงคลอะไรให้เช่าบูชาบ้างครับ ... ขอบคุณครับ

16. คนหัวแด่น

สำหรับวัดหนองโพ คงยังคงมีวัตถุมงคลที่ทางวัดได้ทำการสร้างและพุทธาภิเษกไปเมื่อเร็วๆนี้เหลือนะครับ บูชาได้ครับเพราะมีหลวงพ่อที่แก่กล้าทางวิทยาคมมาทำการปลุกเสกหลายรูปครับ รวมทั้งหลวงพ่อสะอาดด้วย ท่านก็มาร่วมปลุกเสกด้วยครับ ส่วนวัดช่องแคไม่ทราบว่ายังมีวัตถุมงคลของหลวงพ่อพรหม ให้เช่าหรือป่าวไม่แน่ใจครับ ส่วนวัดเขาแก้วก็ต้องหลวงพ่อสะอาดครับไปกราบท่านแล้วก็เลือกเอาเลยครับว่าคุณจะบูชาอะไรจากท่าน ซึ่งมีทั้งมีดหมอ สิงห์ไม้ หลวงพ่ออู่ทอง เหรียญรุ่น1 เหรียญบาตรน้ำมนต์เล็ก-ใหญ่ หลวงพ่ออู่ทองรุ่นทรัพย์แสนสุข พระผงหลวงพ่อปรางปาฏิหาริย์ ก้นบุหรื่ หรือหลวงพ่อกันที่หลวงพ่อท่านสร้างเนื้อเงินครับ ตะกรุด ผ้ายันต์ เลือกบูชาได้แล้วแต่ชอบครับ ถ้าหลวงพ่อท่านถามว่ารู้ได้อย่างไรก็บอกท่านว่ารู้มาจากผมชื่อ ฅน หัวแด่น ที่ทำงานอยู่ที่การท่าเรือแห่งประเทศไทยนะครับ ท่านจะอ๋อทันทีเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2016
  17. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ ชัดเจนสุดๆ:cool::cool::cool::cool::cool:

18. คนหัวแด่น

วันนี้อาทิตย์ที่ 28 ก.พ. 59 ว่างๆ ผมเลยขอนำมีดด้ามตัดที่ผมได้บูชามาจากหลวงพ่อมาให้ชมกันครับสำหรับคนที่กำลังมองหาวัตถุมงคลประเภทมีดหมออยู่มีดหมอของหลวงพ่อสะอาดวัดเขาแก้วซึ่งเป็นสายเดียวกับหลวงพ่อเดิมที่หลวงพ่อท่านเรียนต่อมาจากหลวงพ่อกันศิษย์ของหลวงพ่อเดิมมีดชุดนี้ผมได้บูชามาจากหลวงพ่อเมื่อปีที่แล้วแต่ต่างเดือนกันเพราะไปแต่ละครั้งถ้าจังหวะที่ท่านมีเราก็ได้บูชามาส่วนมากมีดของท่านจะหมดเร็วเพราะลูกศิษย์ที่เคารพนับถือท่านและเชื่อในพลังพุทธคุณของมีดท่าน ต่างก็มาบูชานำไปคุ้มครองตัวเองและครอบครัว มีดที่ผมนำมาให้ชมนี้ มีอยู่สองเล่มที่ผมได้ไปบูชาจากหลวงพ่อเมื่อวันที่ 20 ก.พ.59 นี้เองเป็นมีดใบสัตตะ หลวงพ่อท่านบอกผมว่ามีดใบสัตตะนี้ มีเทพคุ้มครอง ตอนแรกก็ไม่คิดหรอกว่าจะได้มาเป็นเจ้าของ แต่เมือหลวงพ่อท่านหยิบมาให้ผมดูผมเห็นชอบเลยครับเล่มที่3ที่4ครับ

ขนาดไฟล์:
      940.4 KB
      เปิดดู:
      592
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กุมภาพันธ์ 2016
  19. phattharaphong

ได้ไปทั้งวัดเขาแก้ว วัดหนองโพ ได้เช่ามีดหมอวัดหนองโพครับ

20. surasakd

surasakd ใต้รอยบาทหลวงปู่กวย ชุตินฺธโร

26 มิถุนายน 2009
    ป้าดติโธ่ นับถือนับถือ