ภาพในงานกฐินวัดเขาวง รับพระนารายณ์ทรงฤทธิ์ ขนาดบูชา 5 นิ้ว(หน้า21)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย pkomsan, 7 เมษายน 2009.

1. navasree

navasree เป็นที่รู้จักกันดี

อีก 8 สิครับนี้ ก็จะครบ 50 ก็ทำ 100 มีแต่หมู่เฮาที่มี นอกนั้นให้คนเดินทางมาพบที่วัดเอาไป แฮ่ๆ.....ล้อเล่น

2. supiti ^_^

supiti ^_^ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมส่งชนวนมวลสารไปให้แล้ว(RD761646503TH)สามรายการแรกเป็นวัตถุมงคลที่มีร่องรอยชำรุดจากการใช้งานหรือเก็บ ... รายการที่สี่ถ้าไม่ได้ใช้งานนี้ก็ให้ใช้ในงานที่พี่คมสันเห็นสมควร ... ส่วนเงินทำบุญผมจะโอนให้ช่วงปลายเดือนนี้ครับ(ศุปีติ)^_^

ชนวนมวลสารที่ส่งไปให้
    1. แผ่นดวงมหายันต์เกราะเพชรหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    2. แหนบหลวงพ่อฤาษีลิงดำรุ่น 1
    3. แหนบหลวงพ่อฤาษีลิงดำรุ่น 2
    4. ชานหมากหลวงปู่หงษ์ สุสานทุ่งมนต์ จ.สุรินทร์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2009
  3. navasree

ได้ข่าวว่าพี่คมสันงานเข้า (งานมากเป็นพิเศษ) เลยลองรวบรวมชนวนทั้งโลหะ และผง (ปฐวี) ไว้คราวๆ ดังนี้

ชนวนมวลสาร

โลหะ
    พี่คมสัน
    1. ชนวนทองคำสมเด็จองค์ปฐมที่หลวงพ่อมอบให้หลวงตาชลอ วัดศาลพันท่ายนรสิงห์ไว้ด้วยครับ
    2. ตะกรุดกาสะท้อน หลวงพ่อบุญรัตน์
    3. แผ่นชนวนจาร หลวงตาชล วัดศาลพันท้าย
    4. แผ่นชนวนจาร หลวงพ่อสุรินทร์ วัดสุขุมาราม
    5. แผ่นชนวนจาร หลวงพ่อบุญรัตน์ 2 แผ่น
    6. แผ่นชนวนจาร หลวงพ่อพระมหาทอง วัดกลางชูศรี 3 แผ่น

อดิเทพ
    7. ตัวเรือนแหวนแหวนจักรเพชร จากคุณ อดิเทพ

คุณ supiti ^_^
    8. แผ่นดวงมหายันต์เกราะเพชรหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

navasree
    9. แผ่นชนวนจารเนื้อเงินบริสุทธิ์หนัก 1 บาท ยันต์ท้าวมหาชมภู พร้อมคาถา สัมปติจฉามิ กำกับ
    10. ชนวนหล่อพระเจ้าพรหมมหาราช 1 แท่ง
    11. ปลอกรัดมีดหมอปากกา (ทองผาภูมิ)ที่หัก ของหลวงพี่เล็ก
    12. ตะกรุดเดินป่า หลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    13. แผ่นชนวนจาร ยันต์ธงท้าวมหาชมภู ยันต์ชนะ ยันต์ธงพระอินทร์ เข้าพิธีเสาร์ห้า วัดท่าขนุนที่ผ่านมา

ปฐวี
    พี่คมสัน
    1. จีวร หลวงปู่บุดดา
    2. ชานหมากหลวงปู่หงษ์ สุสานทุ่งมนต์ จ.สุรินทร์
    navasree
    3. ลูกอมผงบรรจุ สมเด็จองค์ปฐม วัดถ้ำป่าไผ่ จากพี่วุฒิพงษ์
    4. ลูกอมชานหมากหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ที่บรรจุพระเจ้าพรหมมหาราช
    5. ผงทรายเสกวัดท่าซุงและวัดท่าขนุน
    6. ผงชนวนใต้ฐานพระเจ้าพรหมมหาราช สมัยหลวงพ่อ (รุ่นเก่า)
    7. ผงตะไบจากการแต่งซ่อมพระศรีอริยเมตตรัย วัดท่าซุง

ตอนนำไปหลอมเพื่อทำการหล่อ ถ้าสิ่งไหนคิดว่าพวกเราจะพลาดไป ผมขออนุญาตนำออกแล้วเก็บไว้ที่พี่คมสันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2009
  4. pkomsan

pkomsan เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    ตอนนี้ขอมวลสาร ชนวนทองคำสมเด็จองค์ปฐมที่หลวงพ่อมอบให้หลวงตาชลอ วัดศาลพันท่ายนรสิงห์ไว้ด้วยครับ

น่าจะได้ประมาณกลางเดือน พฤษภาคมนี้ครับ
    หลวงหน้าสุภาพท่านจะนำมาให้ที่บ้านครับ
    ;aa44

5. passri

passri เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2005
    สวัสดีครับ ผมขอยกเลิกการจอง ขออภัยด้วยครับ ติดขัดบางประการ

6. navasree

สุดแสนจะดีใจ ตอนนี้ผมเริ่มขอเมตตาหลวงพี่ หลวงพ่อ พระอาจารย์ต่างๆ จารชนวนแผ่นโลหะ เพื่อนำมาหลอมรวมหล่อสร้างพระนารายณ์ทรงครุฑ วัดเขาวงถ้ำนารายณ์ ตามความสามารถนะครับ

ชนวนนี้เป็นชนวนแรกในส่วนของผมที่เริ่มหา เป็นฝีมือยายมณีรัตน์ที่เป็นผู้นำแผ่นเงินบริสุทธิ์ หนัก 1 บาท ขอเมตตาหลวงพี่เล็ก จารและอธิษฐานจิตให้ ในวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ณ บ้านอนุสาวรีย์ ท่านกล่าวว่า "ถ้าไม่มีหลวงตา ก็ไม่มีอาตมาในวันนี้" แล้วท่านถามว่าใครทำ ซึ่งแน่นอนเป็น คณะบ้านปากน้ำครับ

ยันต์นี้เป็นยันต์ท้าวมหาชมภู และเขียน สัมปติจฉามิ กำกับไว้อีกครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. สุทธิดา

สุทธิดา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาด้วยคะ

ขอจองเป็นเจ้าภาพ 1 กองนะคะ

จะโอนเงินให้ประมาณสิ้นเดือน พค.52

8. passri

สวัสดีอีกครั้งครับ ได้คุยกับคุณอภิชาติแล้ว เข้าใจแล้วครับ ผมขอจององค์พระนารายณ์ทรงครุฑ วัดเขาวง จำนวน 2 องค์
    ขอบคุณครับ

9. navasree

คุยอะไรกันเอ๋ย ไม่ต้องเป็นห่วงนะครับ จะระมัดระวังในทุกๆ เรื่อง ผมเองก็อยากเกิดให้น้อยที่สุด และลำบากน้อยที่สุดเหมือนกัน

การสร้างพระนารายรณ์ในครั้งนี้ จุดประสงค์ใหญ่มีอย่างเดีี๋ยว คือ หาปัจจัยไปช่วยหลวงตาจ่ายค่าสร้างโบสถ์ แล้วเห็นว่าบุญกฐินนะเป็นบุญใหญ่เมื่อทำบุญแล้วจะได้อานิสงส์ติดตามตัวทุกท่านไป อีกอย่าง อยากให้หลวงตาอธิษฐานจิตในวัตถุมงคลไว้ เพราะหลวงตาบอกว่า เวลาเหลือไม่มาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2009
  10. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ ๒๒-๒๔ มิถุนายน ๒๕๕๒ นี้

วัดเขาวง (ถ้ำนารายณ์ )จ.สระบุรี มีงานฉลองโบสถ์ครับ

11. passri

สวัสดีครับ วันนี้ 7 พ.ค.52 เวลาประมาณ 11.00 น. ได้โอนเงินเป็นเจ้าภาพกองกฐิน 2 กอง แล้ว
    จำนวน 4,300 บาท
    โมทนาบุญกับทุกท่านครับ

12. ROJKAJORN

ROJKAJORN เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    เมื่อวานได้โอนเงินให้แล้วครับ 2150 บาท ขออภัยที่โอนให้ช้า ที่อยู่แจ้งทาง PM แล้วนะครับ

13. pkomsan

ขอที่อยู่ด้วยครับ
    โมทนาครับ
    fishh_

14. pkomsan

วันนี้หลวงตาท่านได้มอบ
    จีวร และ เส้นเกศา ของท่านมาให้เพื่อบรรจุใน พระนารายณ์ทรงครุฑแล้วครับ

รวมทั้งเหรียญพระนารายณ์ทรงครุฑด้วยครับ
    ;aa2;aa2;aa2

15. pkomsan

วัดเขาวง (ถ้ำนารายณ์) ออกกำหนดการในการถอนนิมิตร และ ผูกนิมิตร ฉลองโบสถ์ใหม่มาแล้วครับ
    ดังนี้
    6 มิ.ย. สวดถอนนิมิตโบสถ์ และเลี้ยงพระ 100 รูป
    7 มิ.ย. หลวงพ่อสมเด็จวัดสระเกศ บรรจุพระบรมสารีริกธาตุที่เกศพระประธานในโบสถ์ใหม่
    24 มิ.ย ตัดนิมิต
    27 มิ.ย พิธีผูกนิมิตโบสถ์ใหม่
    28 มิ.ย. มีพิธีอุปสมบท ฉลองโบสถ์ใหม่

ขอเชิญญาติธรรมไปร่วมทำบุญใหญ่ในครั้งนี้โดยทั่วกันครับ

16. navasree

ชนวนมวลสาร

โลหะ
    พี่คมสัน
    1. ชนวนทองคำสมเด็จองค์ปฐมที่หลวงพ่อมอบให้หลวงตาชลอ วัดศาลพันท่ายนรสิงห์ไว้ด้วยครับ
    2. ตะกรุดกาสะท้อน หลวงพ่อบุญรัตน์
    3. แผ่นชนวนจาร หลวงตาชล วัดศาลพันท้าย
    4. แผ่นชนวนจาร หลวงพ่อสุรินทร์ วัดสุขุมาราม
    5. แผ่นชนวนจาร หลวงพ่อบุญรัตน์ 2 แผ่น
    6. แผ่นชนวนจาร หลวงพ่อพระมหาทอง วัดกลางชูศรี 3 แผ่น
    7. เหรียญพระนารายณ์ทรงครุฑ วัดเขาวงถ้ำนารายณ์ (คณะครุฑธานุภาพสร้าง) *เหรียญหลวงตามอบให้บรรจุใต้ฐานครับ
    8.แผ่น ทอง นาค เงิน จาร ของหลวงตาวัชรชัย

อดิเทพ
    9. ตัวเรือนแหวนแหวนจักรเพชร จากคุณ อดิเทพ

10. แผ่นดวงมหายันต์เกราะเพชรหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

navasree
    11. แผ่นชนวนจารเนื้อเงินบริสุทธิ์หนัก 1 บาท ยันต์ท้าวมหาชมภู พร้อมคาถา สัมปติจฉามิ กำกับ
    12. ชนวนหล่อพระเจ้าพรหมมหาราช 1 แท่ง
    13. ปลอกรัดมีดหมอปากกา (ทองผาภูมิ)ที่หัก ของหลวงพี่เล็ก
    14. ตะกรุดเดินป่า หลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    15. แผ่นชนวนจาร ยันต์ธงท้าวมหาชมภู ยันต์ชนะ ยันต์ธงพระอินทร์ เข้าพิธีเสาร์ห้า วัดท่าขนุนที่ผ่านมา
    16. ก้านชนวนพระกิ่งสมเด็จองค์ปฐม วัดถ้ำป่าไผ่ พี่วุฒิพงษ์สร้าง

ปฐวี
    พี่คมสัน
    1. จีวร หลวงปู่บุดดา
    2. จีวร และเส้นเกศาหลวงตา หลวงตามอบให้บรรจุไว้ใต้ฐานครับ

2. ชานหมากหลวงปู่หงษ์ สุสานทุ่งมนต์ จ.สุรินทร์

navasree
    3. ลูกอมผงบรรจุ สมเด็จองค์ปฐม วัดถ้ำป่าไผ่ จากพี่วุฒิพงษ์
    4. ลูกอมชานหมากหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ที่บรรจุพระเจ้าพรหมมหาราช
    5. ผงทรายเสกวัดท่าซุงและวัดท่าขนุน
    6. ผงชนวนใต้ฐานพระเจ้าพรหมมหาราช สมัยหลวงพ่อ (รุ่นเก่า)
    7. ผงตะไบจากการแต่งซ่อมพระศรีอริยเมตตรัย วัดท่าซุง

แบบทางโรงหล่อนัดไว้วันที่ 20 พ.ค. นี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2009
  17. pkomsan

เมื่อวันอาทิตย์ หลวงตาท่านจาร แผ่น ทอง นาค เงิน ให้เรียบร้อยแล้วครับ
    ;20

18. navasree

พรหมรังสี ลงรูปลำดับงานไว้ให้แล้วครับ งานสัดส่วนใช้ได้ที่เดียวเชียวครับ ส่วนเรื่องลายนี้แทบไม่ต้องห่วง เพราะฝีมืองานการันตีมาหลายงานแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

19. pkomsan

ที่ฐานนอกจากเขียนชื่อวัดแล้ว อยากให้ลงชื่อหลวงตาด้วยครับ
    "พระครูภาวนาพิลาส"

20. pkomsan

วันนี้ อาจารย์ภัทร ส่ง
    แผ่นทองเหลือง ที่เข้าทุกพิธีในการสร้างเหรียญพระเอกาทศรถ และ หลวงปู่ทวดรุ่นกายสิทธิ์ มาให้แล้วครับ
    พร้อมทั้ง ตะกรุด อุดมจักรพรรดิ ของหลวงปู่เยี่ยม ครับ
    โมทนาครับ