มหาสโมสรสันนิบาตพุทธภูมิครั้งใหญ่ที่สุดในกึ่งพุทธกาล

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย sravnane, 12 สิงหาคม 2007.

1. นะมัตถุ โพธิยา

นะมัตถุ โพธิยา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสนอแนะ :

การจัดงานใหญ่ขนาดนี้
    คณะผู้จัดงาน/ผู้ช่วยงาน ควรมีโอกาสมาประชุมพบปะกันจริงๆ
    สัก 1 -2 ครั้ง ก่อนวันมหาสโมสร

เพราะ มีหลายอย่างที่แค่หารือกันทาง internet / โทรศัพท์ อาจไม่เพียงพอ

เช่น
    - การไปช่วยกันออกแรงจัดเตรียมสถานที่
    - การแบ่งกันไปจัดหา-ซื้อสิ่งของที่จะใช้ในวันงาน
    - การช่วยกันพิมพ์เอกสารที่จะแจกในวันงาน
    - การแบ่งจำนวน Staff ดูแลจุดต่างๆ ในวันงาน
    - การจัดทำบัญชีการเงินรายรับ-รายจ่ายของงาน
    (ควรมี เพราะงานใหญ่แบบนี้ น่าจะมีหลายคนอยากบริจาคเงินมาร่วมบุญด้วย)
    เป็นต้น

หวังว่าข้อเสนอแนะเหล่านี้คงน่าจะเป็นประโยชน์แก่ทางคณะผู้จัดงาน ครับ

(bb-flower

2. supitchar

supitchar เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ข้อเสนอแนวคิดการลงทะเบียน

[​IMG][​IMG][​IMG]
    กระผมขอเสนอให้มี การจัดทำเอกสารลงทะเบียนล่วงหน้า

เนื่องด้วยเหตุผลหลายประการ
    1. จากจุดประสงค์หนึ่งในการประชุมในครั้งนี้ก็เพื่อร่วมกลุ่มพระโพธิสัตว์ทั้งหลาย
    ดั้งนั้นเราควรจัดทำทะเบียนข้อมูลของแต่ละท่าน
    เพื่อความสะดวกในการประสานงานบุญที่กลุ่มจะกระทำในอนาคต
    2. อีกทั้งเพื่อเป็นการประเมินจำนวนผู้เข้าร่วมงานโดยคร่าวๆ
    3. เพื่อให้ในวันงานสามารถดำเนินงานได้อย่างราบรื่น
    ไม่เสียเวลากับการลงทะเบียนและงานเอกสารมากจนเกินไป

โดยตั้งใจว่าจะขอความร่วมมือจากทุกท่านที่จะมาร่วมงานในการตอบแบบลงทะเบียน
    และ ส่งแบบลงทะเบียนกลับมาที่คณะผู้จัดงาน ทาง E-mail ที่จัดเตรียมไว้

แต่ในขั้นตอนนี้อยู่ในช่วงออกแบบเอกสารลงทะเบียนที่เหมาะสม

โดยกระผมและคณะได้ทดลองออกแบบเอกสารลงทะเบียนล่วงหน้ามาแล้ว
    และ อยากข้อคำแนะนำในรายละเอียดจากทุกท่าน เพื่อให้เอกสารลงทะเบียนนี้
    มีข้อมูลที่ครบถ้วนเพื่อความสะดวกในการทำงานร่วมกลุ่มกันในอนาคตต่อไป

โดยเอกสารลงทะเบียนต้นแบบผม แนบมาเป็น file pdf อยู่ข้างล่างนี้
    เอกสารลงทะเบียน เปิดดูไฟล์ Aลงทะเบียนพุทธภูมิ.pdf
    เชิญทุกท่าน Download และเสนอข้อคิดเห็นได้ครับ

ท่านใดมีข้อเสนอแนะโปรด Post ตอบกลับเข้ามาได้เลยนะครับ
    ยินดีเป็นอย่างยิ่งในทุกข้อเสนอแนะครับ

ขอโมทนาในบุญทั้งหลายที่จะเพิ่งบังเกิดขึ้นทุกประการ
    เพื่อความตั้งมั่นและเจริญรุ่งเรื่องของพระพุทธศาสนาสืบไป
    [​IMG][​IMG][​IMG]

3. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    โมทนาด้วยครับในส่วนของเอกสารคิดว่าเหมาะดี
    ยังไงจะลองฟังท่านอื่นๆอีกครับ

4. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    มีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมเรื่องการขอประสานงานกับท่านเจ้าของสถานที่ ซึ่งในที่นี้คือท่านเจ้าอาวาสวัดสังกัสรัตนคิรี ซึ่งท่านเป็นเจ้าคณะจังหวัดอุทัยธานีครับ

ซึ่งการเข้าไปกราบเรียนคงต้องแจ้งเนื้อหาและวัตถุประสงค์ของงานให้ท่านทราบด้วย อาจมีการปรับเปลี่ยนเวลาไม่ให้ไปชนกับงานของทางวัดที่กำลังจัดอยู่ในเวลานั้น

ส่วนวัตถุประสงค์ของการจัดงานนอกเหนือจากการพบปะทำความรู้จัก เชื่อมสายพระโพธิสัตว์ให้เป็นหนึ่งเดียวกันแล้ว

ผมขออนุญาตเสนอ ให้มีการวางแผนงานในการประสานความร่วมมือและการทำงานร่วมกัน ในการค้ำชูพระพุทธศาสนาให้ครบห้าพันปี ซึ่งอันที่จริงความกว้างขวางของงานนี้ กว้างมาก หมายรวมไปทั้ง
    -งานทางด้านฟื้นฟูศีลธรรมในจิตใจของผู้คน
    -งานส่งเสริมเผยแผ่ธรรมปฏิบัติ การให้ธรรมทาน ทั้งในประเทศและต่างประเทศ
    -งานด้านการสอนสมาธิจิต ฌาน ญาณ อภิญญา สมาบัติ ไปจนถึงการตัดกิเลส
    -งานทางด้านการโปรดการสงเคราะห์ด้านทางโลก
    -งานทางด้านการโปรดการสงเคราะห์จิตวิญญานทั้งปวง
    -งานทางด้านการสร้างการบูรณะ ศาสนวัตถุในพระพุทธศาสนา

หากความร่วมมือนี้จะสามารถทำให้พุทธภูมิทุกท่าน ทุกสายบุญ ก้าวไปในทิศทางเดียวกันได้จะเป็นคุณูปการต่อชาติ ต่อส่วนรวมและพระพุทธศาสนาเป็นที่ยิ่ง

การประสานกำลังบารมีของพุทธภูมิให้เป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันให้จงได้นั้น จำเป็นที่เราต้องมีความเสียสละมองเห็นประโยชน์มองเห็นผลของงาน อานิสงค์ที่ยังประโยชน์ต่อส่วนรวมเป็นสำคัญเอาไว้ก่อนครับ เพราะพุทธภูมิย่อมเลิศในการเสียสละ ย่อมเลิศในความเมตตา พรหมวิหารสี่ย่อมมีอยู่ท่วมท้นหัวจิตหัวใจของเรา

ความสุขของเราก็คือเห็นสรรพสัตว์ทั้งหลายได้เข้าถึงความสุข แม้ในเบื้องต้นนับแต่ มนุษย์สมบัติ ไปจนถึงพระนิพพานสมบัติเป็นที่สุด

นอกเหนือจากนี้ก็มีงานเร่งด่วนที่พวกเราต้องเร่งร่วมมือร่วมใจกัน นั่นคือ การประสานงานให้ความช่วยเหลือด้านภัยพิบัติที่กำลังจะกิดขึ้นในอีกไม่นานนี้

ทราบว่าทางห้องภัยพิบัติและการเตรียมการ จะจัดเตรียมจัดทำเอกสารไปมอบให้เอาไว้เป็นข้อมูล เพื่อสายต่างๆจะได้นำข้อมูลที่มีการจัดทำเอาไว้นี้ไปใช้ประโยชน์ได้อย่างทันท่วงทีครับ

และเห็นควรอย่างยิ่งที่คณะทำงานในการเตรียมงานน่าที่จะมีการประชุมหารือกันแบบพบปะกันก่อนอย่างน้อยสักครั้งหนึ่ง เพื่อที่การทำงานจะได้ราบรื่นรวดเร็วขึ้นครับ

มีอะไรให้ช่วยยินดีช่วยเหลือทุกอย่างครับ

5. sravnane

sravnane เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2005
    ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ ได้ให้เจ้าหน้าที่ไปเซอร์เวย์มาอีกรอบก็ปรากฏว่าจะตรงกับวันงานตักบาตรเทโวของจังหวัดอุทัยพอดีเลยครับ
    คาดว่าคนคงจะมากันเยอะมากๆไม่น่าจะต่ำกว่าห้าหมื่นเป็นอย่างน้อย ข้อมูลที่คุณคณานันท์ให้มาใกล้เคียงมากครับสำหรับเรื่องนี้ อาจจะต้องเปลี่ยนโปรแกมคือหลังจากการบวงสรวงในเวลาเก้าโมงเช้าเสร็จ จะพักกันตามอัธยาศัยเลย ส่วนผมและคณะจะแวะเข้าไปทำบุญต่อที่วัดท่าซุงแล้วพักเที่ยง ช่วงบ่ายเราน่าจะมาประชุมและบวงสรวงหล่อพระที่ซุ้มบอลก็น่าจะดีนะครับ เนื่องจากที่เดิมคนค่อนข้างจะเยอะมากจะลำบากมากในการรวมตัวกัน พร้อมนั้นจะได้ฟังและรับรู้เรื่องราวของกลุ่มพลังจิตป้องกันภัยพิบัติที่กำลังดำเนินการอยู่ไปด้วยกัน ซึ่งหลายๆท่านก็คงอยากรู้เหมือนกันครับ ซึ่งก็คงต้องรบกวนคุณคณานันท์และคณะฯไม่รู้ว่าสถานที่จะพร้อมรึเปล่าครับ ท่านใดมีความคิดเห็นอย่างไรก็โพสกันเข้ามานะครับ ขอด่วนหน่อยครับ
    ปล.ต้องขออภัยทุกๆท่านด้วยที่ตอบช้าไปนิด เพิ่งออกจากป่าภูพาน2มาครับ
    [b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai]

6. sravnane

sravnane เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2005
    ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ

เป็นความคิดที่ดีมากเลยครับ ไม่ทันอ่านโพสไปก่อนแล้วใกล้เคียงกันพอดีเลยครับ สาธุ ทุกๆท่านคงเห็นด้วยนะครับหรืออย่างไรก็โพสกันเข้ามาไวๆเลยครับ
    (good) (good) (good) (good) (good) (good) (good)

7. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    สาธุครับ อยากให้เพิ่มเติมในส่วนของ ช่องติ๊กหน้าหัวข้อต่าง ๆเช่น แบบการบำเพ็ญเพียร (ปัญญา ศรัทธา วิริยะ) และแบบของสาวกภูมิ

เพิ่มเติมหัวข้อ วาระการลงมาทำบารมี ว่าลงมาทำบารมีอะไรโดดเด่นที่สุด

อาจเพิ่มเติมในส่วนบารมีพิเศษสำหรับบางองค์ที่ทำบารมีพิเศษด้วย เช่น ในสมัยท่านจะมีแต่กลางวันไม่มีกลางคืน ในสมัยนั้นท่านจะพาไปนิพพานหมดทั้งโลก ท่านอุบัติแล้วจะมีฉัตร 7 ชั้นกางกั้นตลอด และอื่น ๆครับ....

8. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ผมว่าข้อมูลที่เราต้องการมากที่สุด น่าจะเป็นข้อมูลเกี่ยวกับสถานะภาพปัจจุบันของเรา เช่น ชื่อ อายุ ที่อยู่ สถานที่ทำงาน เบอร์โทรศัพท์ หรืออีเมล์ที่ติดต่อกันได้ และปรารถนาจะปฏิบัติเพื่อพระโพธิญาณ พระปัจเจกโภชน์ หรือพระสาวก เพื่อเป็นการจัดทำฐานข้อมูลในการรวบรวมเหล่าผู้ที่ปรารถนาพระโพธิญาณและพระสาวกทั้งหลายไว้สำหรับการติดต่อประสานงานในภายภาคหน้ามากกว่า

ส่วนข้อมูลอื่นๆ เป็นต้นว่า ปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ พระนามใด หรือว่าบำเพ็ญบารมีแบบไหนอย่างไร ปรารถนาจะให้ในสมัยของตนมีอะไรพิเศษอย่างไร ข้อมูลเหล่านี้ไม่ใช่ข้อมูลจำเป็นในการจัดทำฐานข้อมูล หนำซ้ำหากใส่ไว้น่าจะเป็นโทษเสียมากกว่า เพราะเป็นการทำให้เกิดกิเลส เกิดมานะและทิฐิขึ้นได้ เหมือนกับการมาอวดบารมีกันว่าของใครเป็นอย่างไร จึงไม่ควรที่จะใส่ไว้

ใครปรารถนาอย่างไร ก็น่าจะทราบดีอยู่แก่ใจแล้ว ไม่ต้องมาประกาศไว้ก็ได้ หรือหากเห็นว่า จะมีประโยชน์อย่างไร ก็ลองมาคุยกันดูครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2007
  9. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    สาธุครับ เป็นอีกแง่มุมหนึ่งที่ดีครับ แต่ผมกลับมองในแง่กลับกันว่า ถือเป็นนิมิตแห่งกำลังใจและการเรียนรู้ที่เหล่าโพธิญาณท่านอื่น ๆจะได้ตรอง และระลึก ในสิ่งต่าง ๆที่ยังขาดยังพร่อง ยังไม่บริบูรณ์ ผมมองว่าโพธิญาณแม้จะมีอัตตาอยู่บ้าง แต่ไม่น่าจะมากพอที่จะคิดไปทางมิจฉาทิฐิ หรือทางมานะเช่นนั้นได้ และหากยังคิดเช่นนั้น ก็จะได้สำเหนียกว่า ตนเองยังมิถึงพร้อมในคุณธรรมแม้เพียงเบื้องต้นที่จะบำเพ็ญโพธิญาณครับ ผมว่า เราไม่น่าจะมีอะไรกั๊กปิดบังกันแล้ว มีอะไรก็เฉลยมาเลย รู้ก็ตอบว่ารู้ ไม่ต้องการลงข้อมูลส่วนไหนก็ไม่ลงก็ได้ไม่ว่ากัน นานๆทีเราจะรวมกันได้ขนาดนี้ นับว่าเป็นโอกาศอันดีที่จะแลกเปลี่ยน อนุโมทนา และส่งเสริมปณิธานกันและกันตามกำลังที่สามารถจะทำได้ครับ .....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2007
  10. illanzer

illanzer เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2005
    ถ้าเป็นอย่างนั้น เราก็มาพบกันทั้งสองทางเลยดีกว่าไหมครับ โดยที่มีการออกแบบ ใบกรอกข้อมูลซึ่งแบ่งออกเป็นสองส่วน

คือ 1.ส่วนข้อมูลพื้นฐาน เกี่ยวกับสถานะภาพปัจจุบันของเรา เช่น ชื่อ อายุ ที่อยู่ สถานที่ทำงาน เบอร์โทรศัพท์ หรืออีเมล์ที่ติดต่อกันได้ ตรงส่วนนี้ต้องใส่ข้อมูลที่แท้จริงของตัวเองด้วยครับ

กับ
    2.ข้อมูลประเภทของการบำเพ็ญเพียร ซึ่งในส่วนที่สองนี้ถือเป็นส่วนข้อมูลพิเศษ เพื่อจะได้ให้ผู้ที่มาสมัครนั้นเลือกที่จะใส่รายละเอียดของตนเองลงไป หรือเลือกที่จะไม่ใส่ในส่วนนี้ก็ได้ครับ

เห็นว่าอย่างไรกันบ้างครับ

11. vimc

vimc เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2006
    โมนาครับ

โมทนาครับ สาธุ[b-wai]

12. vimc

vimc เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2006
    โมทนาครับ

ดีครับ เห็นสมควรด้วยเป็นอย่างยิ่ง เป็นทางสายกลางพอดีเลย[b-wai]

13. kananun

เห็นด้วยกับการให้ข้อมูลแบบทางสายกลางครับผม

ส่วนเรื่องสถานที่ประชุมและที่พักที่ซุ้มบอลนั้น พวกเรายินดีเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะนับเป็นมหากุศลของท่านเจ้าของสถานที่ๆ จะได้มีโอกาสสร้างมหากุศลที่หาได้ยากอย่างนี้ครับ

14. kananun

มีหลายท่านเฝ้ารองานนี้อย่างจิตใจจดจ่อกันหลายท่านมากครับ

มีจุดหนึ่งซึ่งอาจทำให้มีหมู่พระสงฆ์ท่านผู้ปรารถนาพุทธภูมิมาร่วมงานกันน้อยก็เนื่องจากที่วัดต่างๆย่อมมีงานออกพรรษาของวัดนั้นๆเองด้วยครับ อาจทำให้ท่านปลีกตัวมากันได้ยากซักหน่อย

ส่วนพวกเราที่เป็นฆราวาสนั้น เนื่องจากงานมีในวันศุกร์ดังนั้นอาจต้องมีการวางแผนการลาหยุดกันเอาไว้ล่วงหน้ากันด้วย

15. สักขี

สักขี เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

โมทนาครับ เหตุอัศจรรย์ในพระพุทธศาสนากำลังจะเกิดขึ้นอีกแล้วครับท่าน งานครั้งนี้ผมว่าเป็นงานประวัติศาสตร์เลยนะครับ เพราะยังไม่มีที่ไหนมาก่อนและอีกอย่างเวลานี้พระศาสนาก็ได้เจริญรุ่งเรืองตามพุทธพยากรณ์แล้ว ได้พบรอยพระบาทและพระบรมธาตุเป็นอันมาก ไม่เสียเวลาที่ลงมาบำเพ็ญบารมีจริงๆครับ สาธุ ขอขอบคุณทุกๆท่านเป็นอย่างมากนะครับโดยเฉพาะผู้จัดงานและผู้มีส่วนร่วมทุกๆท่าน ลำพังผมคงไม่มีปัญญา
    [b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai] ​

16. bnbk

bnbk เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
  17. จิรภา

จิรภา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมโมทนาครับ

ขอร่วมโมทนาครับ ขอไปร่วมงานนี้ด้วยคนครับ อ่านมาหลายหน้ารู้สึกปิติและดีใจกับทุกๆท่านนะครับที่ร่วมแรงร่วมใจกันดีเหลือเกิน ในยามที่ชาติบ้านเมืองของเราต้องตกอยู่ในสภาพแบบนี้ ยังมีคนอีกกลุ่มยังทำงานเพื่อแผ่นดินเพื่อพระศาสนาเพื่อพระมหากษัตริย์กันอย่างเข้มแข็งครับ สาธุ
    [b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai]

18. จิรภา

จิรภา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาครับ

เห็นด้วยครับกับทางสายกลาง เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดตามที่พระท่านสอนไว้แล้วครับ
    (smile) [b-wai] (smile)

19. สีทันดร

สีทันดร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาครับ

ขอโมทนาครับ ที่ไม่มองข้ามพวกเล็กๆน้อยอย่างพวกผม คิดว่าน่าจะไปร่วมงานด้วยคนเหมือนกันครับ ถ้ามีอะไรให้ช่วยก็โพสบอกมาเลยนะครับไม่ต้องเกรงใจ สาธุ
    [b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai]

20. สีทันดร

สีทันดร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาครับ

สถานที่นี้นอกจากจะสำคัญตามที่กล่าวมาแล้ว ในปีก่อนๆผมได้มีโอกาสไปถวายพระจักพรรดิ์,ฉัตรและธงพระจักพรรดิ์กับคณะท่านอาจารย์ศุภรัตน์กับอาจารย์โสภณซึ่งเป็นศิษย์สายหลวงทวดหลวงปู่ดู่ ได้ยินท่านเล่าให้ฟังว่าจุดนี้เป็นจุดศูนย์กลางของโลกเราเลยครับ เพิ่งมาถึงบางอ้อตรงหมุดโลกนี่เองครับ