มอบพระบรมสารีริกธาตุ ๓ วรรณะ ครั้งสุดท้ายครับ ในวันอาทิตย์ที่ ๒๔ มีนาคม ๒๕๕๖

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย morijung_llsa, 19 กุมภาพันธ์ 2013.

1. morijung_llsa

morijung_llsa เป็นที่รู้จักกันดี

ในวันเสาร์ที่ ๓ มีนคม ๒๕๕๖ นี้
    ผมจะมอบพระบรมสารีริกธาตุ ๓ วรรณะ
    และพระอรหันตธาตุ (พระสารีบุตร) ครับ

2. pandaninnin

pandaninnin Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2013
    น้องแพนด้าโทรไปสั่งซื้อ ผอบ และ แป้นสแตน เพื่อจัดวางพระธาตุไว้อย่างเหมาะสม
    พี่เจ้าของกระทู้ให้คำแนะนำดีมากค่ะ เลยขอขอบคุณน้ำใจค่ะ
    สำหรับเพื่อนๆพี่ๆ ลองเข้าไปดูในfacebookเจ้าของกระทู้ดูนะค่ะ ♥♡♥♡

3. pandaninnin

pandaninnin Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2013
    น้องแพนด้าโทรไปสั่งซื้อ ผอบ และ แป้นสแตน เพื่อจัดวางพระธาตุไว้อย่างเหมาะสม
    พี่เจ้าของกระทู้ให้คำแนะนำดีมากค่ะ เลยขอขอบคุณน้ำใจค่ะ
    สำหรับเพื่อนๆพี่ๆ ลองเข้าไปดูในfacebookเจ้าของกระทู้ดูนะค่ะ ♥♡♥♡

4. morijung_llsa

morijung_llsa เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ครับผม ^^
    วันนั้น พี่สามารถไปอัญเชิญได้เลยนะครับ
    แค่เตรียมภาชนะบรรจุ และพวงมาลัย 1 พวง ก็เพียงพอแล้วครับ

5. morijung_llsa

ผมก็ขอขอบคุณพี่แพนด้าเช่นกันนะครับ ^^

6. thawaro

thawaro Active Member

4 มิถุนายน 2012
    วันที่ 3 มีนาคม 2556 เป็นวันอาทิตย์นะครับ ช่วยยืนยันอีกทีครับผม

7. morijung_llsa

ใช่ครับ
    ตรงกับวันอาทิตย์ที่ ๓ มีนาคม ๒๕๕๖ เวลา ๑๒.๐๐ น.
    เนื่องจากญาติธรรมหลายท่าน หยุดงานในวันอาทิตย์ครับ

8. morijung_llsa

ผมได้ตั้งใจไว้ว่า จะเดินทางไปยังภูมิภาคต่างๆ ทั้งภาคเหนือ อีสาน กลาง และใต้
    เพื่อมอบพระบรมสารีริกธาตุให้ญาติธรรมที่อยู่ต่างจังหวัด แต่คงไปไม่ทุกจังหวัด
    เนื่องจากต้องเสียค่าใช้จ่ายมาก แต่ผมจะเดินทางไปยังจังหวัดใหญ่ๆ ที่มีเส้นทาง
    รถไฟผ่าน เพราะผมจะเดินทางโดยรถไฟครับ โดยผมจะเริ่มต้นที่ภาคเหนือก่อน
    คือ เชียงใหม่ ลำพูน และลำปาง แล้วตามมาด้วยภูมิภาคอื่นๆ ครับ

เมื่อผมได้วางแผนการเดินทางแล้ว ผมจะมาประกาศบอกญาติธรรมอีกทีนะครับ ^^

9. solopao

solopao เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ ^_^

10. jum911

jum911 Active Member

ขออนุโมธนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ และขอเข้าไปรับพระบรมสารีริกธาตุครับ

11. morijung_llsa

ขออนุโมทนาบุญเช่นกันครับ ^^

12. thawaro

thawaro Active Member

4 มิถุนายน 2012
    อนุโมทนาบุญ....สาธุ

ขอร่วมอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุด้วยครับ

13. morijung_llsa

ด้วยความยินดีครับผม
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ^^

14. morijung_llsa

ญาติธรรมท่านใดที่ได้รับพระบรมสารีริกธาตุจากผมไปแล้ว
    ขอให้เคารพสักการะบูชาด้วยกาย วาจา และใจ นะครับ
    เพราะพระบรมสารีริกธาตุก็คือ "พระพุทธเจ้า" ของเราเอง
    เป็นบุคคลผู้ที่เราทั้งหลายควรให้ความเคารพบูชาอย่างสูงสุด
    เพื่ออานิสงส์ และความเป็นมงคลต่างๆ จะได้เกิดขึ้นกับเรา
    ครอบครัว ญาติพี่น้อง และสังคมส่วนรวมครับ

ผมไม่ต้องการเห็นพระบรมสารีริกธาตุเป็นแค่ "ของสะสม"
    บางคนอยากได้พระบรมสารีริกธาตุ เพราะเขาแจก/มอบฟรี
    หรือบางคนอยากได้เพราะเห็นว่า "สวยดี" หรือ "น่าเก็บไว้"
    ไม่ได้มีศรัทธาเลยแม้แต่น้อย จึงเป็นเรื่องที่น่าเศร้าใจครับ
    และเป็นเรื่องน่าเวทนาใจอย่างยิ่งในหมู่ชาวพุทธของเรา

หากเรามีจิตใจเคารพบูชา ศรัทธาในองค์พระบรมสารีริกธาตุ
    ผมขอรับรองได้ว่า สิ่งดีๆ มงคลต่างๆ เกิดกับท่านแน่นอนครับ
    แต่หากใจไม่ได้มีศรัทธาเลย เช่น เอามาเก็บไว้ สะสมไว้
    เห็นใครแจก ก็ขอรับทั้งนั้น หรือได้มาแล้ว ละเลยการปฏิบัติ
    ผมก็ขอรับรองเช่นกันว่า "ความเป็นอวมงคลทั้งหลาย จะมา
    เยือนแก่ท่านแน่นอน ทั้งความวิบัติ ความตกต่ำ ความอัปยศ"
    จะบังเกิดขึ้นแน่นอนครับผม

15. morijung_llsa

วันนี้เป็นวันพระใหญ่ ตรงกับวันขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๓
    เป็นวันสำคัญ คือ "วันมาฆปุรณมี" หรือ "วันมาฆบูชา"
    เป็นวันที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงพระโอวาทปาฏิโมกข์
    แก่ภิกษุอรหันต์ประมาณ ๑,๒๕๐ รูป ซึ่งนับคร่าวๆ
    โดยประมาณ คือ

๑.พระปัญจวัคคีย์ ๕ รูป
    ๒.พระยสะกุลบุตร และบริวาร ๕๐ รูป
    ๓.พระภัททวัคคีย์ ๓๐ รูป (เมื่ออุปสมบทแล้ว ยังไม่เป็นพระอรหันต์)
    ๔.พระชฎิล ๓ พี่น้อง และบริวาร ๑,๐๐๓ รูป
    ๕.พระสารีบุตร พระโมคคัลลานะ และบริวาร ๒๕๒ รูป

ซึ่งเป็นหัวข้อธรรมที่มีความสำคัญอยู่ ๓ ประการ คือ

๑.สพฺพปสฺส อกรณํ : การไม่ทำบาปทั้งปวง
    ๒.กุสลสฺสูปสัมฺปทา : การทำกุศลให้ถึงพร้อม
    ๓.สจิตฺตปริโยทปนํ : การชำระจิตของตนให้ขาวรอบ
    ๔.เอตํ พุทฺธานสาสนํ : ธรรม ๓ อย่างนี้ เป็นคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย.

และในวันพระใหญ่นี้ ยังเป็นวันที่พระสารีบุตรเถระเจ้า
    บรรลุโมกขธรรมสูงสุดเป็น "พระอรหันตสาวก" อีกด้วย

ขอให้เราชาวพุทธได้ทำบุญ รักษาศีล ประพฤติความดี
    ในวันนี้ เพื่อความสุข ความเจริญของเราด้วยนะครับ...

16. กนกภรณ์

กนกภรณ์ สมาชิกใหม่

22 กรกฎาคม 2012
    อนุโมทนาสาธุด้วยนะค่ะ วันไหนมาแถวอีสานแจ้งด้วยนะค่ะ จะเดินทางไปรับด้วยตัวเองเลยค่ะ

17. morijung_llsa

ได้ครับ แล้วผมจะประกาศแจ้งให้ทราบครับผม ^^

18. ระลึกรู้

ระลึกรู้ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ สาธุ สาธุ

19. morijung_llsa

ขออนุโมทนาบุญเช่นกันครับ ^^

20. morijung_llsa

ในวันอาทิตย์ที่ ๓ มีนาคม ๒๕๕๖ นี้
    ผมจะมอบ "พระสีวลีธาตุ" ให้ด้วยนะครับ
    เพื่อญาติธรรมทุกท่านจะได้นำไปบูชา ^^