มีดฯ บรรจุผง ลป.ทิม ลป.สม ลป.ปรง ลพ.พรหม ไม้แทงแม่

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 29 มิถุนายน 2011.

1. บังรอน

บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    ขอนุญาต
    บูชาขนาด 7 นิ้วบรรจุผงหลวงปู่
    จำนวน 1 เล่มครับ
    รอไว้ชุดต่อไปก็ได้
    ด้วยความเคารพ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มิถุนายน 2011
  2. หัสดา

หัสดา เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้เปิดจองหรือยังครับ

3. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นไม้เต็งครับ

ตอนแรก พี่ไพรัชไปรับแทนผม แล้วโทรมาบอกว่า มีดสวยมาก สวยจริงๆ
    อักขระไม่ผิดเพี้ยนเลย แต่ด้ามมีด ไม่สวยเลย ....ไม่สวยเลยจริงๆ....

พอแกรับกลับมาบ้านแล้ว แกรีบแต่งให้ ขัดกระดาษทราย แล้วลงยูรีเทนให้อย่างดี จึงทำออกมาให้พอดูได้

ถ้าจะทำเพิ่ม ผมไม่เอาด้ามทรงนี้ครับ จะทำแบบไปให้เค้าดูใหม่ (ไม่รู้เล่นตัวอีกหรือเปล่า) แล้วต้องหาไม้ไปให้เค้าด้วย...

ไม้ที่ผมหาอยู่ คือไม่คูณหรือไม่ชัยพฤษ ไม้แก่นมะขาม ไม้ชิงชัน ประมาณนี้ครับ

4. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

ทั้ง 3 ข้อ ผมว่าดีทุกข้อ ขออนุโมทนาครับ
    ขอจองด้วย 1 เล่ม 7 นิ้วครับ

5. numthip

ผมไม่อยู่ทั้งวัน แต่เปิดเครื่องทิ้งไว้ กลับมาอีกที เห็นจองอยู่สองสามท่านก็สบายใจ
    เพราะใจก็อยากจะทำใช้กันเองมากกว่าจะทำหลายเล่ม แล้วเป็นภาระ

เรื่องปลุกเสก คงไม่สุกเอาเผากินดอกครับ เพราะทำใช้กันเอง
    หลวงปู่ฯ ท่านเคยใช้บทพุทธจักรอยู่ ก็เลยทำออกมา ถ้าหลวงปู่ฯชอบใจ ก็คงทำเพิ่มถวาย
    แต่ถ้าท่านฯเฉยๆ ก็สบายผมไป

จะกันไว้ให้จ่า 1 เล่มครับ
    เรื่องด้าม คงต้องจับเข่าคุยกับช่างแบบเป็นเรื่องเป็นราวครับ
    ไม่ใช่แค่มีฝีมือทำมีดแล้วก็แล้วกัน....

จะกันไว้ให้ 1 เล่ม ละกันนะครับ

......................................

แค่เอารูปมาอวดครับ
    แค่ให้รู้ว่ามีทำกัน
    ถ้าผมจะขายเล่ม 5 นิ้ว 1,500 บาท
    เล่ม 7 นิ้ว 2,000 บาท .............จะแพงไปไหม (ถามเฉยๆนะครับ)

2,000 บาท แพงไปไหมครับ
    ถ้าแพง บอกราคาผมมาก็ได้ หรือไม่ก็เอาไม้ทำด้ามมาแลกครับ
    หรือไม่ ก็ไปบูชาที่กุฎิหลวงปู่ฯ ตามสะดวกครับ เลือกเอานะครับ พีเอ็มมาถามก็ได้
    ด้วยความเคารพ เช่นกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2011
  6. wanakonth

wanakonth เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009
    ไม่แพงครับไม่แพง

7. จักราช

จักราช เป็นที่รู้จักกันดี

คุณnumthip ครับ กันไว้ไห้ผมสักเล่มได้ไหมครับ

8. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    พี่ทิพย์ครับ ขอจอง 5 นิ้ว 1 เล่มครับ

9. wat.R

wat.R เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2005
    ขอจอง 5 นิ้ว อุดผงหลวงปู่ ครับ

10. บังรอน

บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    ไม่แพงครับ
    จะเอาติดบ้าน มีดดังๆเก่าๆไม่กล้าเช่า
    ร่วมบุญกับหลวงปู่ดีกว่า อุ่นใจ:cool:
    ด้วยความเคารพ

11. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ผมขออนุญาตทบทวนและสอบถามเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องนะครับว่า....ขณะนี้มีดมีทั้งหมด 15 เล่มเป็นขนาด 5 นิ้ว จำนวน 10 เล่ม และ 7 นิ้ว จำนวน 5 เล่ม
    กรณีเลือก ข้อ 1 เมื่อกันไว้ให้สมาชิกตามรายชื่อ 10 เล่ม จะเหลือ 5 เล่มซึ่งจะนำไปถวายหลวงปู่สม ท่านใดต้องการก็ต้องไปบูชากับหลวงปู่เอง

อย่างนี้ถูกต้องหรือเปล่า

แต่ถ้าเลือกข้อ 2 และข้อ 3 จะมีการทำเพิ่มใหม่ แล้วเปิดให้จองบูชา อย่างนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ

12. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

เอา 7 นิ้ว 1 ด้าม ถ้าตีใหม่ ทำเอวคอดหน่อยได้ไหม

รอของใหม่ก็ได้ โดยรวมสวยครับ ยันต์ก็ตีดี แต่เอวไม่คอด

เหมือนสาวใหญ่ ไม่ใช่สาวน้อย (ขอด้ามดำนะครับ)

13. numthip

ข้อ 1 ทำแจกกันเอง ก็มีพี่มีผมและเพื่อนที่เคยร่วมลงขันเท่านั้นครับ
    สำหรับ 15 เล่มแรกนี้ ผมทดลองดูฝีมือ เพราะถ้าสั่งทำแค่ 5-6 เล่ม เค้าคงไม่ทำให้ (ช่างเล่นตัวมาก อยู่ทำมีดแค่เดือนละ 2-3 วัน)
    ในกรณีข้อ 1 นี้ พวกเราจะถวายหลวงปู่ฯ 10 เล่ม ครับ โดยอาจจะเปิดให้เช่าในเวปฯ 5 เล่ม(ช่วยหลวงปู่ฯขาย) อีก 5 เล่ม อยู่ที่วัด

ข้อ 2 จะเป็นจำนวนที่เหลือจากการสั่งทำเพิ่มในชุดที่ 2 หลังจาก 15 เล่มแรก เพื่อพัฒนาฝีมือในการทำด้าม (ในส่วนนี้แหละครับ ที่จะถวายหลวงปู่ฯ) เหลือแจก เหลือถวาย ก็มาแบ่งปันเพื่อนสมาชิกที่สนใจ นับรวมจากชุดแรก เป็นจำนวนทั้งสิ้น 50 เล่ม ครับ

ข้อ 3
    ผมจองกฐินวัดโพธิ์ทอง เอาไว้โดยไม่ดูตัวเอง 3 ปี ติดกัน ปีที่แล้วทำได้ดี มีเพื่อนสมาชิกช่วยเหลือเอาไว้มาก ไม่ให้หน้าแตก
    ปีนี้ แฟนผมขอให้ผมหาเงินกฐินให้วัดเพิ่มจากปีที่แล้วอีก แสน นึง
    ถ้าเป็นแบบนี้ ก็อาจจะสั่งทำเพิ่ม หาเงินกฐิน
    แต่ในฐานะเจ้าภาพกฐิน ผมต้องหาเงินเป็นต้นทุนมาสั่งทำมีดก่อน
    เงินก้อนนี้ต้องถือว่าทำถวายไปเลย ไม่หักคืน ก็เลยต้องดูก่อนว่า จะมีกำลังเท่าไหร่ครับ

ข้อ 1-2 ไม่มีโค๊ต ไม่รู้จะมีทำไม เพราะทำใช้เอง
    แต่ข้อ 3 ต้องมีครับ เพื่อเพื่อนสมาชิก นำไปแปรธาตุในอนาคต

..............

ตอนนี้ คุณก้อง กับเพื่อนลงขัน เห็นควรข้อ 1 ครับ ผมว่าก็เข้าท่าดีเหมือนกัน
    เพราะรับงานวัดป่าแดงมา ยังไม่ปิดงานเลยครับ

14. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ขอจองมีดของหลวงปู่ไว้ใช้สัก 1 เล่มครับ

15. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ครับผม..ความคิดผมข้อ 2 ก็น่าจะดีครับ

16. jomjamp

jomjamp เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2009
    ข้อ 2 ครับ 2000 กับ 1500 ก็โอเคแล้วนะครับ

เงินที่เหลือก็ถวายหลวงปู่ครับ เข้าท่าไหมครับ

17. kpn

kpn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองขนาด5นิ้ว 1เล่มครับ

18. หัสดา

หัสดา เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นผมขอ7นิ้ว1เล่มนะครับ และจะบอกว่าไม่แพงเลยครับราคานี้

19. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ผมขอจอง 7 นิ้ว 1 เล่มนะครับ.......................................................

20. anuchang

anuchang เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

19 กันยายน 2005
    จอง 5 นิ้ว 1 เล่มครับ