*รวมพลคนรักกุมารทอง พร้อมข้อมูลกุมารทอง วัดสามง่าม พร้อมเเผนที่ไปวัด*

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย pranurat, 3 พฤศจิกายน 2009.

1. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

ใครมีกุมารของครบาดวงดี วัดท่าจำปีบ้างไหมค่ะตอนนี้ (ตอนนี้ท่านเสียแล้วนี่เนาะ)

กุมารที่นั่นเป็นอย่างไรบ้างค่ะ แรงหรือป่าว แล้วส่วนมากเป็นสายอะไรค่ะ

สายเทพ พราาย หรือว่าเป็นวิญญาณของเด็ก

เมื่อแต่ก่อนไปวัดป่าจำปีเคยขอพ่อเช่ารักยม พ่อบอกไม่เอาๆเดี๋ยวน้องกุมารไปวิ่งเล่นที่บ้าน แต่ตอนนี้รู้สึกจะไม่ทันแหละค่ะ เพราะกุมารวิ่งเล่นบนบ้านทุกวันเลย ห้าๆๆ เดียวว่าสอบเสร็จอยากจะขอพ่อไปบูชาเพิ่มสักองค์ค่ะ แต่ไม่รู้ว่าเป็นไงบ้างต้องหาข้อมูลก่อนๆ

2. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ถ้าจะไปเช่ากุมารทองที่วัด นี่คงต้องไปเสียเที่ยวนะครับ เพราะได้ข่าวว่าที่วัดไม่มีกุมารทองให้เช่าแล้ว แต่ถ้าจะไปกราบครูบาสุบิน ต้องโทรไปถามก่อนครับ ว่าท่านอยู่หรือเปล่า เพราะเท่าที่ทราบส่วนใหญ่ท่านจะไม่ค่อยอยู่วัด เพราะมีลูกศิษย์ต่างประเทศนิมนต์ไว้เป็นประำจำ เห็นว่าบางทีมาอยู่วัด 2 วัน แล้วก็เดินทางอีกแล้ว

ยังไงก่อนไปเช็คข้อมูลนิดนึงนะครับจะได้ไม่ไปเสียเที่ยว อีกอย่างผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าที่เขาว่ากันว่าที่วัดไม่มีกุมารให้เช่าแล้วจริงหรือเปล่า หรือว่าแค่ศูนย์ปล่อยข่าว

3. the_club

กุมารของครูบาดวงดี วัดท่าจำปี เป็นกุมารสายเทพ
    แรงไม่แรงไม่รู้ รู้แค่ว่าของครูบาดวงดี วัดท่าจำปี เป็นต้นกำเนิดกุมารทองสายล้านนา ที่เหลือก็คิดดูเองแล้วกันครับ

4. กวงสี่อิม

กวงสี่อิม เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    เด่วน่าจะเป็นวันเสาร์นี้(ถ้ามีเวลานะครับ) เด่วผมไปดูให้ครับว่ามีกุมารอยู่ที่วัดทองสะอาดหรือไม่ เพราะอยู่ใกล้บ้านพอดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2010
  5. pranurat

pranurat เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกว่าช่วงนี้จะอบอุ่นเป็นพิเศษนะคราบ กระทู้นี้
    นับวันยิ่งมีสมาชิกเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ อิอิอิ

6. กวงสี่อิม

แนะนำนิดนึงครับ อย่างที่คุณ the club บอกไปก้อมีส่วนครับ
    ถ้าไปกราบเฉยๆก้อได้อยู่ แต่กุมารไม่แนครับว่ามีไหม เด่วผมจะไปดูอยู่ครับวันหยุด มันใกล้บ้านผม

แนะนำอีกครับ ถ้าไม่ได้เช่าบูชาที่วัดสามง่าม ก้อไปวัดบางพูดนอกได้ครับ
    มีกุมารดำเทพฤทธิ์ องค์บูชา 2000 พกพา 200 ครับ แรงเช่นกันครับ ของครูบากฤษณะ เจ้าตำหรับกาลิกาลิ้นทอง

ปล.ไม่ได้โปรโหมด หรือมีส่วนได้ส่วนเสียใดๆ เพราะเคยเจอประสบการณ์มาแล้วจากแม่ของเพื่อนที่ไปเช่าครับ

คือว่า..เขาไปที่วัด เพื่อไปทำสังฆทานปกติ แต่พอไปถึงอะไรดนใจให้ไปกราบกุมารดำเทพฤทธิ์องค์ใหญ่ที่ศาลประจำวัด(อาจจะเด่นชัดละมั้ง) แม่เพื่อนผมเลยพูดบอกว่า ข้าพเจ้าไม่เคยบูชากุมารทองเลยทั้งชีวิต เห็นเขาบอกกันว่าบูชาแล้วจะเจริญก้าวหน้า เป็นศิริมงคล วันนี้มากราบท่านถ้าศักสิทธิ์จริงขอให้ถูกล็อตตารี่สักคู่นึง แล้วจะมากราบท่าน ถ้ากุมารยังมีให้บูชาอยู่ก้อจะบูชากลับบ้านไปด้วย งวดที่ผ่านมาเท่านั้นละครับ ถูกรางวัล 03 ตรงๆ ถึงแม้จะได้น้อยนิด แต่ก้อต้องทำตามคำสัจที่ให้ไว้ จริงไหมครับ

ปล. อีกที ผมเองก้อเล็งอยู่ครับแต่ปัจโยมันขาดแคลน ถ้ามีบุญคงจะได้อุ้มกลับมา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2010
  7. wanakonth

wanakonth เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009
    เหอๆ เดี๋ยวเดือนมิถุนายนถึงจะขอพระผงจักรพรรดิละครับ ตอนนี้ไม่อยู่บ้านครับ แหะๆ ปิดเทอม อยู่ที่อื่น สงสัยอยากได้น้องใหม่ละมั้งครับ วิ่งกระโดดตึงๆตังๆ ฮิๆๆ ส่วนกุมารของครูบาเจ้าดวงดี วัดท่าจำีปี อันนี้มีทั้งสายเทพ พรายถือศีลกะมีเด้อ กึ่งเทพกึ่งพรายกะมี ผมเลี้ยงอยู่สามองค์ครับของครูบาเจ้าดวงดีเนี่ย มีแต่แบบพกพา แบบที่อยู่ในถุงผ้าองค์นึง แบบในขวดมีน้ำมันองค์นึง แล้วก็แบบพกพารุ่นดวงดีทวีทรัพย์องค์นึงครับ

8. wanakonth

แสดงว่านานแล้วอะจิครับ เดี๋ยวจะไปถามๆท่านดูมั่งดีกว่า สวยดีครับ ชอบๆ ว่าแต่ของวัดพรหมจริยารามนี่ต้องเลี้ยงหญ้าป่ะครับนีี่

9. เด็กมือใหม่

เด็กมือใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2008
    ช่วงนี้ที่บ้านเงียบๆครับ ไม่รุ้ว่าทำอะไรกันอยู่ อิอิ ไม่มีเรื่องอะไรเเล้วก็สงสัยนั่งเล่นนอนเล่นกัน วันนี้ก็บอกให้ไปสวดมนต์กันบ้างตามประสา ^^

10. altid

altid เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2009
    งานเข้าไปเลยกะว่าวันอาทิตย์นี้จะไปหาบูชาสักหน่อย

11. นะเมตตา

นะเมตตา เป็นที่รู้จักกันดี

รอของ อ.ฤาษีพุทธเวทย์อยู่เหมือนกันค่ะ น้องโคตรเศรษฐีพิมพ์เล็ก ให้ อ.ตั้งชื่อให้ด้วย เห็นเค้าว่าแรงใช้ได้อยู่นิ

12. wanakonth

เห็นว่าของท่านอ.ฤๅษี กุมารองค์๋นึงจะมีองค์ที่ท่านตั้งธาตุหนุนธาตุเรียกจิตเรียกนามจนเกิดอาการ 32 แล้วก็จะมีพรายคอยเสริมด้วยนะ แรงดีครับ

13. fReyyyy

fReyyyy Active Member

งานยุ่ง ไม่ได้เข้ามาอ่านวันเดียวปาไป 4 หน้าแหนะ สมาชิคก้อเพิ่มเยอะขึ้นเรื่อยๆๆ
    กุมารของหลวงปู่หงษื มีเหมือนกัน อิอิ น้องคนเล็ก ทองเพชร แล้วก้อ รักยม ของหลวงปู่อีก 1 คู่ หุหุ ไว้รอเปลี่ยนหิ้งเด็กๆ สวยๆ แล้วจะถ่ายรูปมา โชว์ บ้าง

14. บ๊าด

บ๊าด เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2007
    ตัวสีทองนี้ต้องเลี้ยงหญ้า-น้ำ จ้า
    ส่วนที่เพชรฉลูกันสร้างถวายไม่ต้องเลี้ยงจ้า

15. บ๊าด

บ๊าด เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2007
    ขอเสริมจากที่น้องวนากรโพส กุมารของท่านอ.ฤาษีพุทธเวทย์เป็นการปั้นธาตุทั้ง4 ใส่อาการ32เสกจนกระดุกกระดิก ส่วนออฟชั่นเสริมที่ทำให้แรงขึ้น ก็อย่างเช่นแช่น้ำมัน ผูกตะกรุด ฯลฯ ก็มีทั้งที่เป็นพราย และไม่ใช่พรายจ้า แล้วแต่คนชอบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2010
  16. deviroth

deviroth เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2009
    ยืนยันครับ ผมเป็นประเภทรับกุมารองค์ไหนมาก็ต้องถามเลยว่าถ้ามาแล้วแสดงอะไรก็ได้ให้ดูหน่อย ของอ.ฤาษีก็เหมือนกันมาวันแรกก็เคาะกล่องพลาสติกทักทายเลย

17. กวงสี่อิม

พิจารณากันหน่อยครับ

พอดีผมบังเอินเข้าไปดูกระทู้ของกุมารทองสยามครับ(กระทู้เก่าแล้ว)
    อ่านดูแล้วจับใจความว่า ความเห็นไม่ตรงกันเลยทาเลาะกันเรื่องเช่า หรือจองกุมารทอง แล้วเป็นของปลอมหรือไม่ (อันนี้ยังเถียงกันไม่จบ) เห็นว่าลูกศิษเอง มีโอกาสที่จะนำของปลอมมาให้เช่า อันนี้เรื่องจริงหรือเป็นแค่ข่าวมั่วๆหรอครับผม จริงอยู่ที่ในกระทู้กุมารทองทุกที่บอกว่า ถ้าของปลอม หลวงปู่ท่านจะสัมผัสแล้วจะรู้ทันที และจะไม่ยอมเจิม แต่ถ้าเป็นวันที่หลวงปู่ท่านไม่อยู่ หรือไม่สามารถเจิมได้ละครับ และลูกศิษจะนำของปลอมมาปล่อยหรือไม่ครับ ขอความเห็นทีครับ บังเอินไปเจอกระทู้แบบนี้จริงๆเลยเอามาลงให้อ่านกันครับ

ปล.ไม่ได้ลบหลู่ใดๆ ศัทธาเกินร้อยแน่นอนครับ แต่ถ้ายังมีเรื่องถกเถียงให้แคลงใจผู้อ่านเห็น แบบนี้ผู้ที่ไม่เคยบูชา ก้อจะขาดความเชื่อมั่น ไม่กล้าเดินทางไปบูชาแน่นอนครับ

http://kumanthongsiam.igetweb.com/index.php?mo=5&qid=162362

18. the_club

ต่อให้หลวงปู่ไม่อยู่ ผู้ที่ทำหน้าที่เจิมแทนหลวงปู่ ท่านก็ทราบเหมือนกันครับ
    ว่า ของจริงหรือเปล่า อย่าลืมนะครับว่า หลวงปู่แย้มท่านไม่ได้ให้ใครก็ได้มาเจิมกุมารแทนท่าน ผู้ที่ท่านอนุญาตเท่านั้นถึงจะมีสิทธิ์เจิม นั่นแสดงว่า ผู้ที่เจิมแทนท่านย่อมเป็นผู้มีวิชาอย่างแน่นอนครับ

ถ้าคลางแคลงสงสัยก็ไม่ต้องเช่าครับ จบข่าว ต่อไปเป็นข่าวบันเทิง.....

ป.ล. อีกอย่างถ้าเช่ามาจากในกุฏิหลวงปู่หรือของมูลนิธิหน้ากุฏิหลวงปู่ ยังไงก็แท้แน่นอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2010
  19. นพ_กำแพงแสน

นพ_กำแพงแสน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ถ้าเป็นตู้ในศาลาหลวงปู่ไม่มีปลอมแน่นอนครับ ส่วนที่ว่าของเก๊มาปล่อยนั้นไม่เกี่ยวกับว่าท่านจะอยู่ไม่อยู่ครับ เพราะเป็นของนอกตู้ ต้องพิจารณาเป็นองค์ๆไปครับ เพราะบางครั้งแผงพระก็เคลื่อนที่ได้ครับ

20. ki2518

ki2518 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    วันนี้เข้าวัดสามง่ามมาครับ ตั้งใจไปรับลูกใหม่ๆ กลับบ้านโดยเฉพาะ พิพิธภัณฑ์ย้อนยุค แต่ฟาวล์ครับของหมดเกลี้ยงเลย กลัวมาเสียเที่ยวเลยพาลูกกลับบ้านอีก 8 องค์ พร้อมเอาลูกๆที่นิ่งไปให้หลวงตาขวัญท่านเจิมให้

วันนี้หลวงปู่แย้มท่านไม่อยู่วัด ไปรับกิจนิมนต์ข้างนอก ถามคนหน้าตู้เขาบอกว่าท่านแข็งแรงดีแล้ว ฟังแล้วก็ชื่นใจครับ

ตอนแรกจะเข้าไปชมพิพิธภัณฑ์ด้วย แต่เขาบอกว่าปิด เพราะไม่มีคนดูแล และมีพวกใจทรามเข้าไปขโมยตุ๊กตาทองหลวงพ่อเต๋ในพิพิธภัณฑ์ แถมหลวงตาขวัญท่านบอกว่า 2 วันก่อนระฆังที่วัดก็มีคนมาโขมยไป สายไฟเมนมันยังมาตัดเอาไปเลย ฟังแล้วอนาถใจ เพราะสถานีตำรวจก็อยู่เยื้องๆกัน มันยังกล้า

ก่อนไปวัดสามง่ามผมได้ไปหาหลวงปู่อั๊บ ที่วัดท้องไทรมา จะไปขอน้ำมนต์ท่านมาอาบ และพาน้องเขาไปหาหลวงปู่ท่าน เพราะแฟนน้องผมเขาเจอวิญญาณตาม เป็นผู้ชายตัวดำๆ บางที่ก็เข้าร่าง เห็นบอกว่ากินอาหารทีอย่างกับตายอดตายอยากมา เพื่อนร่วมงานเขาเห็นกันหมด

เล่าให้ท่านฟังท่านก็สอบถามข้อมูล แล้วทำมงคลไปให้แฟนน้องผมคล้องติดตัว เห็นช่วงท่านทำแล้วศรัทธาท่านมากเลยครับ เพราะท่านตั้งใจมาก มีพระลูกวัดรูปหนึ่งเข้ามาคุยเสียงดัง ท่านก็ยกมือปรามให้เงียบ แล้วก็บริกรรมต่อ ก่อนกลับท่านก็ผูกข้อมือให้แล้วเคาะหัวให้ 3 ที

หลวงปู่อั๊บท่านก็แข็งแรงดีแล้วเช่นกันครับ ท่านบอกว่าส่วนอื่นแข็งแรงหมด ตอนนี้เหลือแต่เรื่องตาที่ยังมีปัญหาอยู่

ก่อนกลับเลยแวะเข้าวัดพะเนียงแตกไปกราบรูปหล่อหลวงพ่อทา เห็นวันที่ 26 นี้มีงานสวดภาณยักษ์ที่วัด ใครสนใจเชิญนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      97.4 KB
      เปิดดู:
      57