รวมภาพพระบรมธาตุและพระอรหันตธาตุต่างๆเพื่อการศึกษา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jaroenthai, 13 มิถุนายน 2008.

1. moowasin

moowasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005

สาธุๆๆๆ

2. Reliquiae

Reliquiae เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    กลายเป็น คอลัมนิสต์ ประจำกระทู้ไปละ จะรออ่านครับ มาแรงจริงๆ หุหุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มกราคม 2009
  3. chakapong

chakapong เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    จะรออ่านนะครับ

4. นัฐพงษ์

นัฐพงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2006
    ...พระครูภาวนาภิรัต (หลวงปู่สังข์ สงฺกิจฺโจ) วัดป่าอาจารย์ตื้อ เชียงใหม่
    เกศาของหลวงปู่ท่านครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2009
  5. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สาธๆๆครับ
    ท่านเป็นหลานหลวงปู่ตื้อใช่ไหมครับ
    ตอนนี้ก็ยังทรงธาตุขันธ์อยู่ใช่ไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2009
  6. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อท่านนี้เป็นศิษย์ของหลวงปู่บุดดา
    เป็นพระอริยเจ้าซึ่งอดีตลีกเล้นกายอยู่แต่ในป่า
    แต่ปัจจบันนี้ ท่านเปิดสำนักสงฆ์เพื่อสอนพระกรรมฐาน
    และมีศิษย์หลายองค์ของท่านที่ท่านได้พยากรณ์ล่วงหน้า
    ว่าจะต้องมรณเมื่อใด ก็เป็นจริงตามทุกองค์
    แนวการสอน ท่านจะเน้นเป็นคนๆไป

ท่านใดสนใจจะไปกราบเรียนพระกรรมฐานหรืออยากรู้เรื่องลึกๆๆมากกว่านี้ติดต่อทางPM เพื่อว่าบุคคลที่เราไม่ควรเอ่ยนาม จะได้ไม่ไปยุ่งก่อกวนสถานปฏิบัติธรรม ของพระอริยเจ้าหลายพระองค์

7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ใช่ที่อยู่ จ.กาญจนบุรี ใช่ไหมครับ ?

8. รากแห่งธรรม

ใช่ครับองค์นั้นแหละครับ

9. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ไม่ทราบช่วยPMบอกหน่อยได้มั้ยครับผมอยู่กาญครับ มีเวลาว่างจะได้ไปกราบทำบุญกับท่านครับ

10. pjo2517

pjo2517 เป็นที่รู้จักกันดี

อัฐิของผู้ที่ใจใสสะอาด และประกอบไปด้วยความมีเมตตา

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทั้งหลาย วันนี้ผมก็จะขอกล่าวต่อจากข้อความเดิมที่เขียนไว้นะครับ
    จากที่เคยเขียนไว้ว่า อัฐิบุคคลธรรมดาก็สามารถแปรเป็นพระธาตุได้นั้น ก็เนื่องจาก เหตุ และปัจจัยในหลายๆ อย่างตามที่เคยเขียนไว้ข้างต้นนั้นครับ
    ผมเคยสังเกตุ และเข้าใกล้บุคคลที่อัฐิแปรสภาพเป็นพระธาตุนั้น ในจริตนิสัยของแต่ละท่านนั้น ส่วนมากที่คล้ายๆกันมากๆเลย คือจะมีการปล่อยวางอารมณ์ได้อย่างรวดเร็ว โดยที่ไม่มีความเจ็บใจ เครียดแค้น ริษยา และอาฆาตติดอารมณ์ตามไปเหมือนบุคคลธรรมดาทั่วไป
    โดยท่านทั้งหลายเหล่านี้ จะมีอารมณ์ที่ค่อนข้างร่าเริง แจ่มใส อารมณ์ดีมากกว่าอารมณ์เสีย ไม่ค่อยอยากรู้เรื่องของคนอื่นมากกว่าการสร้างความดีช่วยเหลือคนอื่น แม้กระทั้งสัตว์เล็กสัตว์น้อย เช่น ยุงที่น่าลำคาญท่านก็มีเมตตาอนุเคราะห์มัน และที่สำคัญคือ ชอบทำบุญเข้าวัน ฟังเทศน์ ใส่บาตร และปฏิบัติธรรมบ้างบางโอกาสที่เอื้ออำนวย แต่ไม่ใช่เคร่งเครียด เอาจริงเอาจังอะไรมากมาย ทำตนเหมือนคนทั่วไป ธรรมดาๆ แต่อาจจะไม่ธรรมดา และที่สำคัญ ไม่ค่อยชอบนินทาบุคคลอื่นๆ เวลากระผมพูดหรือคิดผิดๆกับบุคคลอื่นๆนั้น ท่านเหล่านี้ก็จะปรามไม่ให้พูดมากไปกว่านั้น แล้วมักจะตัดบทว่า ช่างเขาเถอะ คลายๆว่าเรื่องกรรมของเขา อะไรประมาณนั้น เป็นต้น
    ตอนแรกๆกระผมก็เถียงท่านเหล่านั้นบ้าง แต่พอท่านเหล่านั้นตายไป เห็นอัฐิของท่านเหล่านั้นแล้ว จึงได้รู้ว่า คนที่จิตใจดี ไม่คิดโทษให้ร้ายใครๆ มักมีจิตใจสะอาด และอาจเป็นไปได้ว่า จิตใจสะอาดเลยทำให้เลือดลม ธาตุดิน น้ำ ลม ไฟ เดินสะดวก สะอาด ธาตุขันต์ต่างๆก็เลยสะอาดสวยงามตามจิตของท่านเหล่านั้น
    แต่ที่ผมแปลกใจ และพึ่งเข้าใจ นั้นก็คือ บางท่านท่านตายโหง หรือประสบอุบัติเหตุอันร้ายแรง เจอเวทนาที่แรงกล้ามากมาก จึงทำให้บางทีท้อใจว่า ท่านเหล่านี้เป็นบุคคลที่มีน้ำใจงาม ทำไมประสบกับเหตุการณ์อันเลวร้ายจัง !
    และเผอิญไปอ่านเข้ากับพระไตรปิฎก และหนังสือธรรมะเกี่ยวกับชาดก จึงได้รู้ว่า ขนาดพระอรหันต์ก็ยังไม่พ้นกรรมเก่าที่ติดตาม มาส่งผลในชาติสุดท้ายเลย นับประสาอะไรกับบุคคลปฏิบัติธรรมทั่วๆไป
    บางท่านท่านทรมานมากๆ แต่สังเกตุเห็นจิตใจของท่านเหล่านี้ ชั่งเป็นนักต่อสู้โดยแท้ ท่านอาจจะกลัว หรือไม่ กระผมไม่สามารถรู้ใจท่านเหล่านี้ได้ แต่ที่แน่ๆ ท่านเหล่านี้ อดทน อดกลั้นในเวทนาอันรุมเล้าได้อย่างสุดยอด บางท่าน ตับไต กระดูก ปอด ม้าม แตกเพราะอุบัติเหตุ แต่สติยังรู้รอบว่าใครเป็นใคร ขนาดหมอให้ยาชายาสลบนะครับ ผมจึงขออโหสิแก่บุคคลทั้งหลายเหล่านี้ในที่นี้ด้วยครับ ไม่ว่าจะด้วยกาย วาจา และใจที่ประมาท พลาดพรั้ง กระทำการล่วงเกินไม่ว่าสิ่งใด กระผมขออโหสิกรรมต่อท่านทั้งหลายเหล่านี้ไว้ ณที่นี้ด้วยครับ
    และขอนำภาพอัฐิของบุคคลธรรมดา(ฆราวาส หญิง-ชาย) มาเผยแพร่ให้พี่ๆน้องๆได้รับรู้ว่า ถ้าเราท่านทั้งหลายทำใจให้สะอาด มีเมตตาต่อกันและกัน เราๆท่านๆทั้งหลายเหล่านี้ ก็อาจจะเป็นอีกบุคลหนึ่ง ที่มีธาตุขันต์สวยงามอย่างที่เห็นในภาพอย่างท่านทั้งหลายที่กล่าวไปนี้ครับ
    จริงๆแล้วผมมีภาพถ่ายอัฐิของบุคคลธรรมดาที่มีอัฐิแปรสภาพเป็นพระธาตุหลายท่านมากครับ มีทั้งเป็นแก้ว เป็นสีชมพูทั้งตัวเลยก็มี เป็นผลึก เม็ดกลมๆ มากมาย แต่ต้องรอเข้ากรุงเทพก่อนนะครับ แล้วจะเอาภาพมาฝากกันให้ดูครับ
    ส่วนตอนนี้ ขอโพสภาพอัฐิของฆราวาสคนก่อนเพิ่มอีกสักหน๋อย และภาพรากฟันของเจ้าประคุณสมเด็จ พระมหามุณีวงศ์(สนั่น จันทปัชโต) ว.นรนาถ ให้ชมไปพลางๆก่อนครับ.....สาธุ
    (เว็ปกระทู้ที่ผมโพสให้ร่วมทำบุญ ที่วัดกล้วย ผมถูกติ่งให้เปิดกระทู้ใหม่ แล้วมีน้องเขาเอาไปทำกระทู้ให้ใหม่ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ แต่ผมหาไม่ค่อยเจอ เพราะยังเล่นคอมไม่ค่อยเป็น ถ้าผมอยากจะให้คนที่อ่านเข้าอ่านได้ง่าย จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ แนะนำกันหน๋อยนะครับ เพราะผมเปิดหาตั้งนาน กว่าจะเจอ เผื่อจะไปอัพข้อมูลเพิ่มเติมครับ ขอบคุณทุกๆท่านครับ)

ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      178.2 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      208 KB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      367.6 KB
      เปิดดู:
      815
  11. ANCHORITE

ANCHORITE เป็นที่รู้จักกันดี

มาปูเสื่อนั่งรอขอรับ เห็นรูปแล้วเบิกบานใจดีแท้ๆ สาธุ

12. chakapong

chakapong เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    อัฐิบุคคลธรรมดาเป็นพระธาตุ ของบิดา พระอาจารย์ชยางย์กูร ไม่สามารถก๊อปภาพมาได้เลยคัดลอกมาทั้งไฟล์เปิดอ่านเองนะครับhttp://www.igetweb.com/www/watpanonjahom/index.php?mo=3&art=231748

13. pjo2517

pjo2517 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องแปลกๆ พระดีที่ถูกกล่าวหา (น่าจะเป็นพยานแก้ต่างให้ท่านดู)

ขอแทรกกลับมาที่พระสงฆ์องค์เจ้าบ้างนะครับ ผมเคยไปวัดมาก็มากมาย แต่ยังไม่เคยเจอ ฆราวาสกล่าวหาพระมากมายเท่าพระองค์นี้ครับ
    สุดท้ายเชื้อพระพุทธเจ้าครับ ว่าอย่าเพิ่งเชื้อในสิ่งที่ยังไม่เห็น ถึงเห็นก็ยังห้ามที่จะเชื่อ จึงตกลงใจเข้าไปพิสูจย์ด้วยตนเอง ?
    ผลปรากฏว่าพระองค์นี้นอกจากสติจะบริบูรณ์ดีแล้ว ยังเล่าและจำความได้อย่างถูกต้อง แถมมีวาละจิตทำซะผมต๊กกาจ๊ายหมดเลย เพราะรู้เรื่องภายในใจจนผมผงะถอยหลังเชียวครับ
    แต่แปลกว่าทำไมชาวบ้านแถวนั้น ก็หาว่าท่านเพี้ยน หรือไม่ก็บ้า แถมพูดซะคนที่ไม่เคยพบไม่เคยเจอท่าน หมดศรัทธาเลยเชียวครับ
    ถ้าพี่ๆน้องๆคนไหนพอจะรู้ว่าเป็นพระองค์ใด ลองทายดูซิครับว่าท่านเป็นพระวัดไหน ชื่ออะไร (ตอนนี้ท่านมรณะภาพไป 3 ปีแล้วครับ แถมอัฐิท่านเป็นพระธาตุอย่างอัศจรรย์ใจที่สุดครับ)
    พอดีเขียนเล่าเรื่องจริงๆเกี่ยวกับฆราวาสเครียดๆไปหน๋อย เลยลองถามกันเล่นๆ สนุกๆกันบ้างครับ
    โอกาสหน้าจะมาเฉลย และนำรูปมาให้พี่ๆน้องๆชมกันครับ ว่าเป็นพรคุณเจ้าองค์ใด แต่ตอนนี้ลองทายกันเล่นดูหน๋อยครับ ว่าใครพอจะรู้บ้างไหมครับ...สาธุ

14. moowasin

moowasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    เหอะๆๆ คุ้นๆมากเลย แต่ก็ไม่น่าใช่ เอ๊...องค์ไหนหว่า...

15. รากแห่งธรรม

เหอๆๆๆๆ น่าจะย่อรุปให้เล็กลงนะครับ ดูลำบากเหลือเกิน

16. รากแห่งธรรม

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 5 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>รากแห่งธรรม, moowasin, teerins, ลูกวัดท่าซุง </TD></TR></TBODY></TABLE><!-- currently active users -->
    <!-- popup menu contents -->

เอ............มีใครมาเยี่ยมกระทู้นี้เหอะๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2009
  17. Reliquiae

หลวงปู่สุภาพ ธัมฺมปัญฺโญ วัดทุ่งสว่าง จ.สกลนคร

ภาพจากเว็บ สกลธรรม

18. Reliquiae

หลวงปู่หล้า เขมปัตฺโต วัดบรรพตคีรี (ภูจ้อก้อ) จ.มุกดาหาร

19. Reliquiae

สมเด็จพระมหามุนีวงศ์ (หลวงปู่สนั่น จันทปัชฺโชโต) วัดนรนาถสุนทริการาม กรุงเทพฯ

20. Reliquiae

พระครูภาวนาทัศนวิสุทธิ (หลวงปู่แว่น ธนปาโล) วัดถ้ำพระสบาย จ.ลำปาง