รวมภาพพระบรมธาตุและพระอรหันตธาตุต่างๆเพื่อการศึกษา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jaroenthai, 13 มิถุนายน 2008.

1. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    เล่าประวัติด้วยสิคัฟพี่ๆ

2. pjo2517

pjo2517 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ เก่งจัง รู้ลึกจริงๆครับ ขอบคุณครับ ผมก็นึกว่าพระโพธิสัตว์กวนอิม เห็นหมวกท่านเหมือนพระโพธิสัตว์กวนอิม เลยทำให้เข้าใจผิด ต้องขอขอบคุณคุณรากแห่งธรรมมากๆนะครับ

3. pjo2517

อัฐิหลวงปู่เกิ่ง อธิมุตตฺโต วัดโพธิ์ชัย จ.สกลนคร

อัฐิหลวงปู่เกิ่ง อธิมุตตฺโต วัดโพธิ์ชัย จ.สกลนคร (ไขกระดูก)

ไฟล์ที่แนบมา:

4. pjo2517

เล่าสู่กันฟัง พระสมเด็จหลวงตาพันธุ์ อาจาโร วัดมัชฌันติการาม ก.ท.ม

เมื่อเร็วนี้ผมเพิ่งจะสังเกตุเห็น การเปลี่นแปลงของพระสมเด็จหลวงตาพันธุ์ อาจาโร วัดมัชฌันติการาม ก.ท.ม ซึ่งองค์ที่เป็นสีน้ำตาลเข้มๆ ผมได้มากับมือหลวงตาประมาณ 5-6 ปีก่อนแล้ว ท่านเลี่ยมใสกรอบให้เสร็จ เป็นสมเด็จองค์ใหญ่ประมาณเท่าฝ่ามือเราแหน่ะ
    ตอนที่ได้มาก็นำมาส่องกล่องดูพระดู ก็ไม่เห็นมีเกร็ดขาวๆขึ้นเลย แต่หลังจากท่านมรณะภาพไปประมาณ 4-5 ปีแล้ว ผมจัดหิ้งพระก็ตกใจ เพราะมีเกร็ดขาวๆขึ้นมากมาย ยังงงๆอยู่เพราะจำได้ว่าตอนที่ได้มาไม่มีเกร็ดอะไรเลย
    ตั้งไว้บนหิ้ง ทั้ง 2 องค์ ก็เห็นอยู่เป็นประจำ แต่มาต้นปีนี้งอกมากเป็นพิเศษ ไม่รู้เชื้อราหรือเปล่า แต่ไม่น่าเป็นไปได้ เพราะถ้าเชื้อราก็ต้องขึ้นตั้งแต่ปีแรกๆแล้ว แต่ทำไมเพิ่งมาขึ้นช่วงหลังจากที่เผาหลวงตาไปแล้วก็ไม่รู้
    ส่วนองที่สีขาวนวลๆ กรอบสีแดงๆ อันนั้นเป็นรุ่นแรกๆ ที่หลวงตาทำไว้เป็น 10 ปีแล้วครับ ส่วนองค์ที่ขึ้นเกร็ดๆนั้นเป็นองค์ที่หลวงตาทำก่อนมรณะภาพประมาณ 4-5 ปีก่อนโน้นครับ ท่านตำพระเองและกดลงพิมพ์เอง ปลุกเสกเอง ทำเองทั้งหมด แถมไปจ้างเขาอัดกรอบพระ แล้วยังมาแจกฟรีอีก ดูสิครับ เมตตาหาประมมาณมิได้เลยครับ ขนาดหลวงปู่บุญเพ็ง กัปปโก วัดป่าวิเวกธรรม จ.ขอนแก่น ยังชมนักชมหนาว่าท่านเป็นพระกรรมฐานโบราณ ให้ดูจริยวัตรท่านนะ เพราะท่านไม่ค่อยพูด ให้สังเกตุการกระทำเอาเองครับ...สาธุ

• PINT 4x6.jpg
      PINT 4x6.jpg
      ขนาดไฟล์:
      60.3 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      208.8 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      459.7 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      399.5 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      616 KB
      เปิดดู:
      43
  5. pjo2517

ใครรู้จักประวัติหลวงปู่คำ ญาณรวโร ช่วยเผยแพร่กันบ้างนะครับ

ใครรู้จักประวัติหลวงปู่คำ ญาณรวโร ช่วยเผยแพร่กันบ้างครับ เพราะอยากรู้มากๆ เห็นเขาบอกว่าเป็นสหธรรมิกกับหลวงปู่เทศ แต่ไม่รู้ว่าเป็นมาอย่างไรครับ หาค้นประวัติท่านก็ไม่เจอ ขนาดพี่ที่เขาให้มาก็ยังไม่รู้ประวัติที่แน่นอน เพราะพระและฟันท่านสืบทอดกันต่อๆมาครับ ใครรู้กรุณาเล่าสู่กันฟังมั่งนะครับ...สาธุ

ขนาดไฟล์:
      400.5 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      376 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      394.5 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      183.3 KB
      เปิดดู:
      53
  6. pjo2517

พระหินแกะสลัก เป็นพระนาคปรก

เป็นงานเก่าครับ ประมาณ 40 ปี ได้มาจากพระใน จ.สพรรณบุรี ครับ มีลอยแตกระหว่างพญานาค คนเขาเลยนำไปทิ้งไว้ที่โคนต้นไม้ พอดีพระไปเก็บมาซ่อมแซม ท่านรู้จักกับผมท่านเลยให้เก็บรักษาไว้ เก็บไว้นานแล้วครับ เลยถ่ายรูปมาแบ่งกันชมเพลินๆครับ

ขนาดไฟล์:
      403.7 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      358.5 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      411.3 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      422.3 KB
      เปิดดู:
      41
  7. ANCHORITE

ANCHORITE เป็นที่รู้จักกันดี

พระบรมสารีริกธาตุของท่านพ่อลี ธัมมธโร ที่เสด็จมาเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2009
  8. pjo2517

อัฐิหลวงพ่อเอีย วัดบ้านด่าน จ.ปราจีนบุรี

นี่เป็นอัฐิส่วนข้อนิ้ว และกะโหลกหลวงพ่อเอีย สีจะออกทองๆหน๋อย เหมือนคนสมัยก่อนเขาเผายังไม่ไหม้หมด (เผาไฟอ่อน) เพราะดูแล้วอัฐิบางส่วนยังดูดิบๆอยู่เลยครับ
    เป็นมรดกตกทอดจากน้าชายครับ ศิษย์ก้นกุฎิของหลวงพ่อเอียเลยเชียวครับ

ขนาดไฟล์:
      398.6 KB
      เปิดดู:
      108
      ขนาดไฟล์:
      202.2 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      150.5 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      192.2 KB
      เปิดดู:
      71
  9. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องถามพี่โอ๊กครับ แต่ที่เท่าที่รู้มาคือ คณูบาเจ้าให้ถ่าบณูปนี้ไว้ครับ ไม่ทราบแน่ชัดว่าตอนถ่ายนั่งหรือยืนแต่พอรุปออกมาก้เป้นแบบที่เหก้นและครับ

10. pjo2517

ช่วงนี้กระทูเงียบเหงา

เอาพระโพธิสัตว์กวนอิม เป็นหินควอทมาให้ชมกันครับ

ขนาดไฟล์:
      887.8 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      832.8 KB
      เปิดดู:
      30
  11. pjo2517

อัฐิหลวงปู่ทองดี วัดนิคมวนาราม จ.ยโสธร

อัฐิชิ้นกระโหลกของหลวงปู่ทองดี เริ่มแปลสภาพเป็นขาวใสๆ เหมือนจะโปรงแสงขึ้น ส่วนชิ้นหน้าแข่งยังคงสภาพเดิมๆของอัฐิธษตุทั่วไป
    หมายเหตุ การที่อัฐิงอกได้ ใสขึ้น หรือขาวขึ้น แปลสภาพแตกต่างไปจากเดิม ไม่จำเป็นต้องสำเร็จเป็นพระอรหันต์ตามคติความเชื่อนะครับ อาจมีหลายๆสาเหตุครับ แต่ที่แน่ๆ ถ้าอัฐิเป็นเช่นที่กล่าวมาแล้วในข้างต้นนั้น บุคคลผู้นั้นต้องมีจิตใจเมตตา ร่าเริงแจ่มใส เป็นกัลยาณมิตรที่ดีให้บุคคลทั่วไปได้และมักสนใจในพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธองค์ ไม่มีความอาฆาต อิจฉา ริษยาใครๆ และไม่ชอบเบียดเบียนผู้ที่กำลังลำบากครับ (เท่าที่สังเกตุดู จากปถุชนธรรมดา ที่มีอัฐิธาตุ แปลเป็น แก้วบ้าง เป็นเม็ดกลมๆบ้าง มีหลายหลากสีบ้าง เป็นต้นครับ เพราะผมเคยเรียนถามครูบาอาจารย์ หรือแม้แต่พระเถระชั้นผู้ใหญ่สายพระป่าในหลายๆรูป ท่านก็เมตตาตอบเหมือนที่กระผมเขียนมานี้แทบทุประการเหมือนกันครับ
    ฉะนั้นท่านผู้ที่คิดว่าอัฐิแปลสภาพเป็นแก้วก็ดี เป็นพระธาตุสีต่างๆก็ดี ท่านอาจจะสำเร็จธรรมชั้นใดชั้นหนึ่ง ตั้งแต่ฌาณโลกีย์ ไปจนถึงอริยะบุคคลก็เป็นได้ แต่อาจจะไม่ถึงขั้นสำเร็จเป็นพระอรหันต์ก็เป็นได้ และตรงกันข้ามครับ พระผู้สำเร็จเป็นพระอรหันต์แล้ว อัฐิอาจเป็นเช่นปุถุชนธรรมดาก็มี แล้วแต่ว่าคุณธรรมที่ท่านสร้างมาในแต่ละภพแต่ละชาติ ท่านกระทำไว้อย่างไรมาบ้าง ดั่งตัวอย่างที่ข้าพเจ้าจะเล่าให้อ่านกันครับ
    วันหนึ่งกระผมได้ไปกราบหลวงปู่เสน วัดป่าหนองแซง ซึ่งท่านเป็นศิษย์ของหลวงปู่บัว สิริปุณโณ ท่านได้พูดถึงเรื่องพระธาตุอยู่พอดี และกำลังแจกพระธาตุของหลวงปู่บัว สิริปุณโณ ที่เจ้าของบ้านเก็บรักษาไว้อยู่ โดยเจ้าของบ้านได้เก็บขี้เถ่า(ถ่านผสมอัฐิเล็กๆ)เก็บไว้นานจนลืม พอมาเปิดดูก็กลายเป็นเหมือน พระบรมสารีริกธาตุ สัณฐานพันธ์ผักกาดเต็มไปหมด
    ท่านเจ้าของบ้านจึงได้นำมาถวายให้หลวงปู่เสน หลวงปู่เสนก็ได้นำมาแจกญาติโยม และได้เล่าเรื่องของพระธาตุให้ฟังว่า หลวงปู่บัว สิริปุญโณ ท่านเล่าให้หลวงปุ่เสนฟัง สมัยที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ ท่านบอกว่าอัฐิของท่านจะมีสีสันน้อย คือจะมีแค่สีขาว เพราะท่านเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉานมามากภพ มากชาติ ไม่ค่อยได้เกิดเป็นมนุษย์เพื่อมาสร้างบารมี ดังนั้นอัฐิของท่านก็จะมีแค่น้อยสี ถ้าเป็นพระธาตุก็จะมีสีขาวเป็นส่วนมาก
    ไม่เหมือนของหลวงปู่ตื้อ อจลธัมโม ซึ่งท่านเกิดเป็นมนุษย์เสียมากกว่าเป็นสัตว์เดรัจฉาน จึงมีโอกาสได้บำเพ็ญบุญ สร้างกุศลและบารมี ไว้มาก พอมาสำเร็จในชาตินี้ เนื่องจากบำเพ็ญบุญบารมีมามากภพมากชาติ อัฐิของท่านจึงมีหลากสีสันสวยงามมากมาย
    ตอนนั้นกระผมและญาติโยมอีกหลายๆคนได้ยินได้ฟังมากับหู ก็พิจารณาตาม ใจก็ลงให้ในความมีเหตุ และมีผล ของหลวงปู่บัวซึ่งท่านได้เล่าให้หลวงปู่เสน และหลวงปู่เสนก็เมตตาเล่าให้พวกกระผมฟัง ดังนั้นกระผมก็มาเขียนให้ท่านทั่งหลายได้อ่านตามความเป็นจริง ตามที่ได้ยินได้ฟังมานี่แหล่ะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ )

ขนาดไฟล์:
      236.8 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      296.6 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      96.7 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      281.2 KB
      เปิดดู:
      37
  12. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

พี่และผู้รู้กท่านครับ ช่วยดูให้ทีครับ วาใช่พระธาตุหรือเปล่าครับ

แบบว่าเจอ แถวที่นอนอ่ะครับ ทีแรกก็ไม่มีอยู่ดีๆมีเองอ่าครับ

ขนาดไฟล์:
      130 KB
      เปิดดู:
      58
  13. รากแห่งธรรม

พระธาตุพระสารีบุตรและพระธาตุข้าวบิณฑ์ ครับ

ขนาดไฟล์:
      243.9 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      209.8 KB
      เปิดดู:
      41
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2009
  14. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ขอตอบแทนคุณเค้านะคะน้องโต้ง เท่าที่ทราบมาภาพนี้หลวงปู่อนุญาตให้ลูกศิษย์ถ่าย
    ซึ่งในขณะที่ถ่ายเป็นเวลากลางวัน และพื้นก็เป็นพื้นหญ้า แต่เมื่อล้างภาพออกมาแล้วในภาพปรากฏหลวงปู่ถึงสององค์ นั่งและยืน ที่พื้นบริเวณที่นั่งก็มีเหมือนดอกไม้เล็กๆขาวๆโปรยปรายอยู่ทั่วพื้น และบรรยากาศรอบๆก็เหมือนเป็นเวลาเย็นๆหรือหัวค่ำ
    ส่วนคำถามที่ว่าหลวงปู่องค์จริงนั้นท่านนั่งหรือยืน พี่ยังหาคำตอบไม่ได้เลย เพราะต้องถามกับศิษย์สายตรงของท่านที่อยู่ด้วยในขณะนั้น ซึ่งสายตรงที่พี่รู้จักเป็นศิษย์ท่านมาเกือบ 30 ปี แต่ป้าเค้าบอกว่าไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ หากเมื่อไหร่พี่ได้คำตอบจะมาบอกน้องนะ

15. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    น้องตั้มคะ กลับบ้านไปกรุณารื้อกรุพระธาตุออกมาถ่ายรูปด้วยนะคะ อย่าเอามาให้ดูแค่ที่อยู่ที่หอสิคะ จะได้เห็นพระธาตุหลายหลากว่ามีลักษณะสัณฐานอย่างไรกันบ้าง

16. รากแห่งธรรม

กรุพระธาตุอาไรครับ ในนี้นี่เห็นทีจะเป็นตั้มละที่มีน้อยองค์ที่สุดอ่าครับ

พี่สาวคนสวยละ เมื่อไหร่ตั้มาได้เห็นของพี่มั่งอ่าครับ พระบรมถั่วแตกพรรณทองอุไร องค์โตๆงามๆๆอ่าครับ ไหนจะฯลฯ (พรรณาไม่ไหวเพราะพี่มีเยอะมาก)

17. moowasin

moowasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005

ถ่อมตัวกานเข้าไป แล้วเมื่อไหร่จะได้ดูละนะ ฮ่าๆๆ

18. ภูดาว

ภูดาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    หุๆๆๆ ช่วงนี้มีกรุไหนเปิดอีกหรอครับ สาธุๆๆๆ ขอลาพักร้อนก่อนนะครับ

19. รากแห่งธรรม

พระไภสัชคุรุไวทูรยประภาตถาคตเจ้า (พระพุทธเจ้าหมอยาครับ)เป็นศิลปะในพม่านะครับ โดยศิลปะแถบพม่าและกัมภูชาจะสร้างท่านให้เป็นพระนาคปรก แล้วคือโถน้ำมนตร์หรือบาตรน้ำมนตร์ครับ ที่เห็นนี่ทำจากกระดูกสัตว์แล้วปิดทองคำเปลว แต่ว่าตอนนี้ด้วยความเก่ามากแล้วทองคำเลือนๆๆไปละครับ เลยไม่สวยเท่าไหร่

ขนาดไฟล์:
      299.2 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      327.7 KB
      เปิดดู:
      48
  20. รากแห่งธรรม

พระบูชางาช้างครับ เดียวจาลองถ่ายพระธาตุที่บ้านมาให้ชมนะครับ อาจจะมากและถ่ายไม่สวยนะครับ เพราะไมเก่งเลยเรื่องถ่ายรูปหรือศิลปะอ่ะคัรบ
    ด้านหลังที่เห็น ยืนพนมมือนั่นเป็นเทวดาของพม่าครับ เป็นชุดประกอบตอนพุทธพยากรณ์อ่ะครับ ตอนนั้นลืมถ่ายมีเทวดาและเทพีรวมๆประมาณสิบองค์อ่ะครับลักษณะคล้ายๆกันทุกองค์

ขนาดไฟล์:
      287.6 KB
      เปิดดู:
      58
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2009