ร่วมประมูลวัตถุมงคล+พระขรรค์โสฬสวัดท่าขนุน เพื่อช่วยตุ๊ป้อสิงห์ วัดถ้ำป่าไผ่

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย พระป่าสุพรรณ, 26 สิงหาคม 2009.

1. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    แล้วแต่ทุกท่านจะโหวตก็แล้วกันครับ กระผมไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

แต่ทว่าควรทำอย่างไรกับชุดบูชานี้ดี

ให้ประมูลต่อ หรือเว้นวรรคไปก่อนดีครับ

ช่วยโหวตกันด้วยครับ

2. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ให้โหวตได้จริง ๆ นะ และพี่เข้าข่ายจะโหวตได้ด้วยรึป่าวเพราะพี่ไม่ได้ประมูลชุดนี้ แต่เห็นและมีมุมมองในกระทู้นี้

3. พงศ์กฤต

พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

4. offerrer

offerrer เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008

คืนก่อนฝันถึงพระขรรค์เล่มนี้ด้วยครับ โอ๊ยยย!!! อย่าเป็นจริงเลยนะ

5. พงศ์กฤต

มีอะไรก็ว่ามาเจ๊เหมียวครับ น้องพงศ์กฤต รอฟังอยู่ครับ อึก ๆๆเพื่อไม่ให้สะดุดลุยต่อเลยครับ ปิด 12.30

6. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
  7. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านผู้อาวุโสอีกท่านยังไม่มา พี่สงสัยคำว่า "กำลังใจ" ที่ทุกคนชอบอ้างถึง

8. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    พี่ๆครับ กรณีที่ผมยกเลิกนี้ ผมยกเลิกก่อนเวลาปิดประมูลนะครับ ไม่ใช่ปิดประมูลไปแล้วค่อยมายกเลิกครับ เพราะว่าถ้าปิดประมูลไปแล้วผมค่อยมายกเลิกทีหลัง ผมว่าผมก็ไม่สมควรที่จะเข้ามาประมูลอีก แต่ผมก็ขอรับราคาส่วนต่างของราคาประมูลครับถ้าไม่ถึง 15,000 บาท กระทู้นี้คือกระทู้ทำบุญครับ ผมยินดีครับ

9. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นขอเป็นเวลาเดิม 20.00 วันนี้ครับผม

โมทนากับทุกท่านครับ

10. พงศ์กฤต

ไม่ต้องสงสัยเลยเจ๊เหมียวแปลตรงตัวครับ ถ้าสงสัยมาก เดี๋ยวเลี้ยงกาแฟเลย

11. พระป่าสุพรรณ

งานนี้เป็นงานใหญ่ แน่นอนอย่างยิ่งที่จะมีมารท่านมาขวาง

ผมอยากย้ำตรงคำว่ากำลังใจ ให้ทุกท่านเต็มที่ในส่วนของบุญกุศล

เพราะวัตถุมงคลเราตายลงก็เอาไปไม่ได้ ลูกหลานมันก็คงไม่เห็นค่าเอาออกมาขายกินหมด

หลวงพ่อเล็กท่านพูดเตือนก่อนที่จะเริ่มงานบุญนี้ว่า

"งานนี้พวกเราจะได้เห้นประโยชน์ของความสามัคคี งานใหญ่อย่างนี้ทำคนเดียวไม่ได้แน่นอน"

แค่บททดสอบกันน่ะครับ ขอให้ผ่านกันไปให้ได้นะครับทุกท่าน

ผลจะได้เท่าทวีคูณ

12. พงศ์กฤต

เจ๊จะเตือนผมหรือเตือนใครครับ ตรงๆเลยครับ

13. ลูกคนที่ 62

ลูกคนที่ 62 เป็นที่รู้จักกันดี

อืม...เห็นด้วย ก็ว่าเรื่องประมูลกันต่อนะ เอาราคาก่อนหน้ามาประมูลกันต่อไป

14. จารุ

พี่ๆครับอย่าใส้ผมเป็นเหตุให้ต้องแตกแยกเลยครับ ร่วมใจกันดีกว่าครับ ผมเสียใจครับที่ทำให้ลำบากใจกัน เอาอย่างนี้ดีมั้ยผมขอบูชาที่15,000 เลยครับเพราะว่ากำลังใจเดิมผมตั้งไว้เท่านี้จริงๆ

15. พงศ์กฤต

ไม่แตก ไม่แยกลูกหลานหลวงพ่อเหมือนกัน ครับผม ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ งั้นลุยต่อครับ

16. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    เรื่องการถอนตัวจากการประมูลพระกริ่ง

การที่คุณจารุได้ขอถอนตัวจากการประมูลนั้น ผมได้สอบถามเจ้าตัวและได้ลองพิจารณาดูแล้วปรากฎว่ามีเหตุการณ์ที่เป็นเหตุ ให้เสียกำลังใจอยู่อย่างหนึ่งคือมีคนเอาพระกริ่งรุ่นเดียวกันนี้มาขายในราคา 10,000 บาท (ผมขอใช้คำว่าขายนะครับ เพราะไม่ได้เอามาให้ร่วมทำบุญ) ในขณะที่พระรุ่นเดียวกันนี้ยังไม่จบการประมูลและราคาอยู่ที่ 15,000 บาท ของเหมือนกันแต่ราคาต่างกัน (ถ้าหากไม่ได้คิดว่านี่เป็นการทำบุญ) หากเป็นคนอื่นนำมาขายก็คงอาจจะไม่คิดอะไรมาก แต่เนื่องจากคนตั้งกระทู้เป็นบุคคลคนเดียวกันนี่สิ เป็นผมก็ย่อมมีเสียกำลังใจเป็นธรรมดา (ถ้าหากไม่ได้คิดว่านี่เป็นการทำบุญ)

ส่วนสาเหตุการถอนตัวจากการประมูลนั้น มาจากสาเหตุนี้หรือไม่หรือยังมีสาเหตุอื่นที่สำคัญกว่า ผมเองก็มิอาจที่จะทราบได้ เรื่องนี้คงต้องขอให้เจ้าตัวมาชี้แจงเองดีกว่า

หวังว่าเหตุการณ์ในครั้งนี้ น่าจะเป็นเรื่องที่ควรแก่การจดจำสำหรับหลายๆท่าน ซึ่งก็คงไม่เว้นแม้กระทั่งตัวผมเอง และอยากฝากถึงน้องๆหลายๆท่านในเรื่องของการประมูล (อันนี้ไม่ได้ตำหนิใครนะครับ) ว่าถ้าเราไม่ได้ตั้งใจที่จะเอาแล้วก็ไม่ควรจะใส่ราคาเพื่อแกล้งคนอื่นเขา
    ราคาตรงจุดไหนที่ท่านคิดว่าเท่าสามารถเอาได้โดยที่ท่านไม่เดือดร้อน ก็ใส่ใส่ราคาตรงจุดนั้นไป ถ้าไม่มีความตั้งใจที่จะเอาตั้งแต่แรก(หรือว่าท่านมีอยู่แล้ว)ก็ควรจะดูอย่างเดียวเหมาะที่สุด เพราะถ้าไม่คิดที่จะเอาแต่มาใส่ราคาเพื่อต้องการปั่นให้ราคาสูงขึ้น จะด้วยเจตนาดีต้องการให้วัดได้เงินเยอะ หรือเจตนาจะแกล้งคนอื่นเขาเพราะเห็นว่าเขาอยากได้ก็ดี เป็นเรื่องที่ไม่สมควรเป็นอย่างยิ่ง

เอาเป็นว่าเรื่องนี้จะสรุปกันอย่างไรผมคงจะไม่ขอยุ่งเกี่ยวอีกต่อไป และหากข้อความในบางโพสท์ของผมนั้น เป็นเหตุที่ก่อให้เกิดความขัดแย้งและแตกแยก เดี๋ยวผมจะขอลบออกไป เพราะผลย่อมเกิดมาจากเหตุ ถ้าเหตุแห่งความขัดแย้งมาจากผม ก็จะต้องแก้กันที่ผม และหลังจากนั้นก็ให้ถือเสียว่าเรื่องนี้ไม่ได้เกิดขึ้นก็แล้วกัน

กราบขอโทษที่อาจทำให้บางท่านต้องเสียกำลังใจ และตั้งใจว่าจากนี้ไปผมจะขอระวังในเรื่องคำพูดและความคิดอันที่จะแสดงออกมาในรูปของตัวอักษรให้มากกว่านี้ครับ

การบขออภัยทุกๆท่านมา ณ โอกาสนี้

17. จารุ

พี่ครับดั้งเดิมเลยผมบอกกับคุณซันและน่าบอกด้วยว่าองค์ ผมจะสู้ถึง20,000ครับ แต่ด้วยเหตุการณ์เมื่อวันศุกร์ซึ่งพี่พัฒ พี่ต่าย ผม และพี่ยิ้มได้รับรู้ทำให้ผมและพี่ต่ายถอดใจครับ

18. จารุ

ตกลงว่าจะประมูลต่อหรือให้ผมเลย

19. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

คุยกันด้วยเหตุผลคงไม่แตกแยก

ความคิดเห็นของคุณคุณพัฒนาก็มีเหตุผล

กติกาในการประมูล ข้อ ๑..๒... ว่าอย่างไร ก็ไม่ได้ตั้งไว้ด้วย

ที่ผ่านมาก็ไม่ได้คิดกันว่าจะเกิดปัญหาในการประมูล

20. lektantan

lektantan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอส่งกำลังใจให้กับทุกท่านครับ
    ที่ทุก ๆ ท่านทำไปก็เพื่อพระพุทธศาสนา
    ผมเชื่อว่าท้ายที่สุด คำตอบที่ดีที่สุดรออยู่ครับ
    อย่าเสียกำลังใจกันนะครับ
    พระพุทธศาสนา ต้องการคนอย่างพวกท่านอีกเยอะ
    เพื่อที่จะทำให้พระพุทธศาสนาดำรงสืบต่อไปครับ
    ดูอย่างที่ วัดโพธิ์เมืองปัก ถ้าไม่มีพวกท่าน ก็คงไม่มีอย่างวันนี้ครับ