ร่วมสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ "สมเด็จองค์ปฐม" ก้บวัดธรรมญาณ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 18 มีนาคม 2008.

1. หนูปอแก้ว

หนูปอแก้ว Active Member

ปอแก้วและคุณพ่อคุณแม่รวมทั้งบริวารทั้งหลายทุกทุกชาติร่วมโมทนาบุญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ค่ะ

2. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ยอดเงินทำบุญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ "สมเด็จองค์ปฐม" ณ วันที่ 25/10/08 มีจำนวน 45,745.10 บาท

ยังขาดเงินสร้างพระชำระหนี้สงฆ์อีกจำนวน 54,255.90 บาท

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยนะครับ

.

3. s_wanat

s_wanat Active Member

ผมขอร่วมทำบุญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ด้วยนะครับ

ขออนุโมทนา...สาธุครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      411.6 KB
      เปิดดู:
      63
  4. Nutuk

Nutuk เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ..สาธุ สาธุ..

<!-- / message -->

5. chaiyapol

chaiyapol เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    ผมขอร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมเพื่อชำระหนี้สงฆ์ด้วยครับ ผมได้โอนเงินร่วมทำบุญ 300 บาท เข้าบัญชี ธนาคารไทยพาณิชย์ ของคุณณัฐพัชร จันทรสูตร เมื่อวันที่ 28 ตุลาคม เวลา 17:07 ครับผม

ขออานิสงส์ผลบุญที่ข้าพเจ้าและเพื่อนๆ กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ ตลอดจนบรรดาสมาชิกเว็บพลังจิตและผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านได้ร่วมกันเป็นเจ้า ภาพสร้างพระพุทธรูป "สมเด็จองค์ปฐม" พร้อมด้วยอาคารสำหรับประดิษฐานองค์พระไว้ในพระพุทธศาสนาในครั้งนี้ ถือ เป็นการชำระหนี้สงฆ์ทั้งหมดที่พวกข้าพเจ้าทั้งหลายได้เคยติดค้างหนี้สงฆ์มา ตั้งแต่ชาติก่อนๆ ก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความไม่รู้เท่าถึงการณ์ก็ดี รู้เท่าถึงการณ์ก็ดี ขอให้หนี้สงฆ์ที่ติดค้างเหล่านั้นเป็นอันหมดสิ้นกันนับแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่การบรรลุพระโพธิญาณและพระนิพพานเป็นที่สุดด้วยเทอญ.

6. s_wanat

s_wanat Active Member

วันนี้เพื่อนฝากเงิรร่วมทำบุญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ โอนเงินแล้วตามไฟล์ที่แนบมานะครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ....สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      272.8 KB
      เปิดดู:
      66
  7. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    นะโมตัสสะ ภควโต อรหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโมตัสสะ ภควโต อรหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

ข้าพเจ้า นาย กฤศ พลสุวรรณ และ ครอบครัว
    ขอร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมเพื่อชำระหนี้สงฆ์
    ผมได้โอนเงินแล้วครับวันนี้ เป็นจำนวนเงิน 100 บาท

31 ตุลาคม 2551 เวลา 13.52 น. SCB Bank SEQ. 3200 Locat 8585

อิทังปุญญะพลัง ขอถวายกุศลผลบุญทั้งหมดนี้ เป็นพุทธบูชา ธัมมบูชา สังฆบูชา และขออาราธนาบารมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ อันหาที่สุดมิได้ มีสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นประธาน หลวงพ่อดอกบัวขาว และบารมีครูบาอาจารย์ มีหลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวด หลวงปู่ปาน พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง
    หลวงแม่ มะลิวรรณ ต้นสกุลธรรม เป็นที่สุด

โปรดน้อมนำมหากุศลนี้ สะท้อนคืนเป็นกุศลแสนล้านเท่าทวีให้สำเร็จแก่ข้าพเจ้า ครอบครัว และเพื่อนร่วมบุญนี้รวมถึงสรรพดวงจิตทั้งหลายที่มีกรรมเกี่ยวข้องกับข้าพเจ้า ครวบครัว และเพื่อนร่วมบุญนี้ของข้าพเจ้า ที่เป็นเทพเจ้ารักษาก็ดีรวมถึง องค์พระพิฆเนศวร ปู่พญาศรีสุทโธนาคราช องค์เทวาธิเทวะ ท่านปู่พระยายมราช ที่เป็นเจ้ากรรมนายเวรก็ดี ที่เป็นผู้มีคุณในทางใดทางหนึ่งก็ดี ตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ เพื่อให้เราทั้งหมดได้เจริญในสาวกภูมิบารมี พุทธภูมิบารมี ยิ่งๆขึ้นไป

และตราบยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่า ไม่มี ไม่ได้ ไม่รู้ ไม่เข้าใจ ในกำลังบารมีที่จะทำให้เข้าสู่อริยมรรค อริยผล ได้โดยง่าย จงไม่บังเกิดกับข้าพเจ้าและทุกท่านนับแต่กาลบัดนี้เป็นต้นไปเทอญ<!-- / message -->

ส่วนบุญกุศลในครั้งนี้ ขอพระธรรมคำสั่งสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า โปรดนำอุทิศแผ่รอบครอบจักรวาลวิมานพรหมยมโลก รอบครอบจักรวาลสันดานมนุษย์ อุทิศส่งคุณบิดาและมารดา องค์พระพิฆเนศวร ปู่พญาศรีสุทโธนาคราช องค์เทวาธิเทวะ พระยายมราช ผู้อุปการะ ผู้อุปถัมภ์ เจ้ากรรมและนายเวร รอบครอบจักรวาลแล้วอุทิศลงสู่หม้อนรกด้วย ข้าพเจ้าปราถนาขอบรรลุพระธรรมคำสั่งสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพร้อมด้วยกาย วาจา ใจ ด้วยมรรคสี่ ผลสี่ พระนิพพานหนึ่ง

<!-- / message --><!-- / message -->สาธุ...สาธุ...สาธุ นิพานะปัจจโยโหตุ

8. cmhadtong

cmhadtong เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมเพื่อชำระหนี้สงฆ์ครับ ผมได้โอนเงินร่วมทำบุญ 100 บาท เข้าบัญชี ธนาคารไทยพาณิชย์ ของคุณณัฐพัชร จันทรสูตร เมื่อวันที่ 31 ตุลาคม เวลา 07:42 ครับผม

9. ป.คุณูปการ

ป.คุณูปการ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2008
    วันที่ 1 พ.ย. 2551 เวลา 13:46 น. ข้าพเจ้า และครอบครัวเค้ามูล ร่วมสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ "สมเด็จองค์ปฐม" และปิดทององค์พระพร้อมซุ้มเรือนแก้ว เป็นเงิน 100 บ.
    ขออนุโมทนาบุญกับผู้มีจิตศรัทธาทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ

10. chokdee1959

chokdee1959 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    ข้าพเจ้า นายนพดล มาเสริมสิน และนาง พิมพ์มาดา อุดม ขอร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม เพื่อชำระหนี้สงฆ์ จำนวนเงิน 200 บาท โดยจะโอนเงินเข้าบัญชี
    ขอการทำบุญนี้เป็นการชำระหนี้สงฆ์ที่ข้าพเจ้าและนาง พิมพ์มาดา อุดม ที่ได้ติดค้างมาตั้งแต่ในอดีตชาติจนถึงปัจจุบันนี้ และขออุทิศบุญนี้แก่ บิดา มารดา ครูอาจารย์ และผู้มีพระคุณทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายทั้งในอดีตชาติจนถึงปัจจุบัน ของข้าพเจ้า และ นางพิมพ์มาดา อุดม

11. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาขอรับ
    สัพเพ สัตตา สุขิตา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อะนีฆา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อัพยาปัชฌา โหนตุ
    สุขี อัตตานัง ปะริหะ รันตุ
    ด้วยเดชแห่งบุญบารมี ที่ข้าพเจ้าได้สั่งสมมา
    ทุกภพทุกชาติ ขออุทิศบุญบารมีนี้ให้กับ
    ทุกดวงจิต ดวงวิญญาณ มนุษย์ อมนุษย์
    ทั้งหลาย ไม่มีสิ้นสุดไม่มีประมาณ
    เจ้ากรรม นายเวร ทุกภพทุกชาติ
    จงมีส่วนร่วมในบุญบารมีนี้
    ไม่ติด ไม่ขัด ไม่ข้อง ไม่คา ลุล่วงพ้นทุกข์
    ตามองค์พุทธ พระอรหันต์ และ
    ขอ-อโหสิกรรม-ซึ่งกันและกันด้วยเทอญ....
    .สาธุ.. สาธุ.. สาธุ

12. บุญรักษา

บุญรักษา เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2005
    โมทนาบุญครับ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=156734 เชิญร่วมบูรณะพระประธานในโบสถ์..รูปหล่อหลวงปู่ปาน..รูปหล่อหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ณ วัดเขาวงถ้ำนารายณ์ จ.สระบุรี.. <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

13. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    4
    ผมกะเจ้านี้คนล่ะ 50บาทครับ รวมเป็น100บาท โมทนาด้วยครับ

<TABLE class=tborder id=post1605269 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>magic's gone<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1605269", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: 01-11-2008 07:16 PM
    ได้ให้อนุโมทนา: 25
    ได้รับอนุโมทนา 311 ครั้ง ใน 21 โพส
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1605269 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->โมทนาด้วยครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________
    ขอเชิญร่วมสร้างผ้าคริสตัลห่มสมเด็จองค์ปฐม วัดเขาแร่ จังหวัดสุโขทัย
    <!-- / sig --></TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("1605269")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls --></TD></TR></TBODY></TABLE>

14. srirote

srirote เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนาสาธุกับคุณ tamsak และทุกๆท่านด้วย
    ผมนายศรีโรจน์ ,นางอุไรวรรณ, นางสาวกรกนก,และ นาย กรกช กล้าสมศักดิ์
    ขอร่วมบุญเป็นจำนวนเงิน 999 บาทครับ สาธุ
    <TABLE cellSpacing=5 cellPadding=5><TBODY><TR><TD>เวลาที่สั่งทำรายการ</TD><TD colSpan=2 align=right>:</TD><TD>04/11/2008 11:51</TD></TR><TR><TD>วันที่ทำการโอนเงิน</TD><TD colSpan=2 align=right>:</TD><TD>4/11/2008</TD></TR><TR><TD>หมายเลขอ้างอิง</TD><TD colSpan=2 align=right>:</TD><TD>21799676322008114</TD></TR><TR><TD>บัญชีที่โอน </TD><TD colSpan=2 align=right>:</TD><TD>นายศรีโรจน์ กล้าสมศักดิ์ </TD><TD>A/C No.</TD><TD colSpan=10 align=right>:</TD><TD>xxxxx49781</TD></TR><TR><TD>บัญชีผู้รับโอน </TD><TD colSpan=2 align=right>:</TD><TD>SCB: NATTHAPAT CH </TD><TD>A/C No.</TD><TD colSpan=10 align=right>:</TD><TD>2982031682</TD></TR><TR><TD>จำนวนเงินที่โอน</TD><TD colSpan=2 align=right>:</TD><TD>THB 999.00</TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2008
  15. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    อนุโมทนาสาธุด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

และขออุทิศบุญกุศลทั้งปวงแด่เจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติ
    ให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจตลอดไป ขอให้อโหสิรรมและ
    ขออโหสิกรรมกับทุกรูปทุกนามด้วยเถิด ให้ทุกท่านได้พระนิพพาน
    ในชาตินี้ด้วยเถิด

ถนอม สุพัตรา ถกนธ์ พร้อมครอบครัวและญาติมิตร

หลังจากสวดบูชาพระรัตนตรัยเสร็จเรียบร้อยแล้วสำหรับท่านที่ไม่ค่อยมีเวลามาก แนะนำบทสวดพุทธมนต์แบบย่อ ๆ แต่มีพลานุภาพมาก มีอานิสงส์มาก สวดไม่เกิน 5 นาทีจบ ดังนี้

นะโม 3 จบ

หัวใจ อิติปิโส ว่า
    อิสะวาสุ

นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะพะกะสะ นะมะอะอุ

หัวใจพาหุง
    พา มา นา อุ กะ สะ นะ ทุ
    หัวใจพระเจ้าสิบชาติ
    เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว
    หัวใจบารมี 30 ทัส
    ทา สี เน ปะ วิ ขะ สะ อะ เม อุ
    หัวใจพระอาการวัตตาสูตร
    มุนินทะ วะทะนัมโพชะ คัพพะสัมภาวะ สุนทะรีปาณีนัง สะระณัง วาณี มัยหัง ปิณะ ยะตัง มะนัง
    หัวใจพระธารณะปริตร
    ทิฏฐิลา ทัณฑิลา มันติลา โรคิลา ขะระรา ทุพพิลา เอเตนะ สัจจะ วัชเชนะ โสตถิ เม โหตุ สัพพะทา
    หัวใจพระไตรปิฎก
    จิเจรุนิ
    หัวใจพระคาถาชินบัญชร
    ชะ จะ ต ะ สะ สี สัง หะ โก ทะ กะ เก นิ กุ โส ปุ เถ เส เอ ชะ ระ ธะ ขะ อา ชิ วา อะ ชิ สะ อิ ตัง
    คาถาบูชาพระพุทธเจ้า 16 พระองค์
    นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง อุมิอะมิ มะหิสุตัง สุนะพุทธัง สุอะนะอะ

[​IMG]สวดจบควรแผ่เมตตาทุกครั้ง[​IMG]

16. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    เมิลขอร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมเพื่อชำระหนี้สงฆ์ด้วยคะ โดยได้โอนเงินร่วมทำบุญ 200 บาท เข้าบัญชีทาง ATM ธนาคารไทยพาณิชย์ ของคุณณัฐพัชร จันทรสูตร เมื่อวันที่ 4 พฤศจิกายน 2551 ตุลาคม เวลา 15:40 ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยคะ สาธุ สาธุ สาธุ

17. จรัล

จรัล เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    วันนี้ 4/11/51 เวลา 14:52:54 ข้าพเจ้าได้โอนเงินไปร่วมทำบุญสร้างพระขำระหนี้สงฆ์ด้วยแล้ว 300 บาท ขอให้หนี้สงฆ์ที่ข้าพเจ้าเคยได้ติดค้างอยู่ทั้งหมดไม่ว่าจะเป็นตั้งแต่กาลครั้งใดจงหมดสิ้นไป และด้วยอำนาจแห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า อำนาจแห่งพระธรรม และอำนาจแห่งพระสงฆ์ ขอจงได้โปรดดลบันดาลให้กุศลผลบุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำบำเพ็ญแล้วในครั้งนี้ จงให้สำเร็จถึงแก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของนางลดาว้ลย์ กิมเหและเจ้ากรรมนายเวรที่ทำให้นางลดาวัลย์เจ็บไข้ได้ป่วยอยู่ในขณะนี้ ไม่ว่าจะอยู่ภพใดภูมิใดฐานะใด ทุกข์อยู่ก็ดี สุขอยู่ก็ดี ขอจงได้รับรู้และอนุโมทนาบุญนี้ และขอจงได้อโหสิกรรมให้แก่นางลดาวัลย์ด้วยเทอญ

18. ปัญจ์ธน

ปัญจ์ธน เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    เมื่อวันที่ 30 ตุลาคม 2551 ได้โอนเงินจากตู้ ATM ธนาคารกรุงไทย จำกัด เวลา 16.30 น. จำนวน 300.00 บาท เพื่อร่วมทำบุญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์

ธรรมะไม่กลับมา โลกาวินาส

19. chokdee1959

chokdee1959 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    ผมได้โอนเงินจำนวน 200 บาท จากธนาคารกรุงไทย สาขาลำพูน เข้าบัญชีเมื่อวันที่ 4 พ.ย. แล้วครับ

20. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    ยอดเงินทำบุญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ "สมเด็จองค์ปฐม" ณ วันที่ 09/11/08 มีจำนวน 57,007.09 บาท

ยังขาดเงินสร้างพระชำระหนี้สงฆ์อีกจำนวน 42,992.91 บาท

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยนะครับ

.