ร่วมสร้างพระเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ เเละเพื่อต่ออายุถวายเเก่หลวงตาวัชรชัย วัดเขาวง จ.สระบุรี

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์รุ่นจิ๋ว, 11 พฤศจิกายน 2022.

1. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    OKgyuky0PbqKUoHHYm3E5W5rJmKVc78AEpR4Rbtn3ep&_nc_ohc=G8tucwQCIcYAX8uRgSO&_nc_ht=scontent.fbkk13-1.jpg

uPWRWypA4QINxY8wdhhfGmtC4fABRbQl2R3yYww449C&_nc_ohc=izEK711rRf0AX9mrf6y&_nc_ht=scontent.fbkk13-1.jpg

ZlShT0CXcAizx6pUv_208SGTB_WrfBgabGkE9BDHJl_&_nc_ohc=210-9xLJifYAX9zd42K&_nc_ht=scontent.fbkk13-2.jpg

iz_SCqXQXmO8-KDpNKKIxMV-2NSTWVV1OGcfVvzc6G4F&_nc_ohc=abRfQ13dFBoAX-PrRHo&_nc_ht=scontent.fbkk8-2.jpg

kpNE1r3oZzSxukHrZ2tvRX6-2oyhllgRgWb_wlBwIRDS&_nc_ohc=QqBySS-T3QoAX-1Kj6i&_nc_ht=scontent.fbkk8-2.jpg

◈ ปรารภเรื่องอายุขัยของพระคุณหลวงตา ที่ลูกหลานทั้งหลายกังวล ปรารถนาให้ท่านอยู่เป็นขวัญเป็นกำลังใจกับลูกหลานไปนานๆ
    มีต้นศรัทธาครอบครัวหนึ่งมาปวารณาขอเริ่มบุญสร้างพระเจดีย์เสวยอายุต่อถวายเป็นกุศลแก่พระคุณหลวงตา ถ้าเอาตามที่พระคุณหลวงพ่อฤาษีฯ ท่านบอกว่า การต่ออายุ ในวันสำคัญให้ใส่บาตรพระสงฆ์ด้วยอาหารที่ปรุงขึ้นตามที่จะทำได้ และให้สร้างพระพุทธรูปหน้าตักเกิน ๔ นิ้ว ถวายเป็นศาสนสมบัติในพระพุทธศาสนา จึงเอามาผนวกกันกับต้นศรัทธา หลวงพี่ปรารถอยากชวนลูกหลานหลวงตาร่วมกันสร้างเจดีย์บรรจุพระประจำวันเกิดของพระคุณหลวงตา ออกแบบให้เป็นเจดีย์ศิลปะสมัยอยุธยา ขนาดความสูงจากฐานถึงยอดเจดีย์ไม่เกิน ๑๐ เมตร (จะทำการบรรจุพระบรมสารีริกธาตุที่ปลียอดเมื่อสร้างแล้วเสร็จ) มีซุ้มเรือนแก้วหน้าพระเจดีย์เป็นที่ประดิษฐานพระพุทธรูปปางถวายเนตร (ประจำวันอาทิตย์)
    เริ่มก่อสร้างประมาณเดือนพฤศจิกายน ๒๕๖๕ กำหนดแล้วเสร็จก่อนเดือนเกิดครบอายุ ๘๑ ปีหน้า เพื่อน้อมถวายเป็นสมบัติในพระพุทธศาสนา เพื่ออานิสงส์สืบชะตาต่ออายุให้พระคุณหลวงตาตามที่พระคุณท่านปรารถนาจะอยู่ใช้ธาตุขันธ์ งบประมาณการก่อสร้างทั้งสิ้น ๑,๕๐๐,๐๐๐ บาท (หนึ่งล้านห้าแสนบาทถ้วน)
    ◈ ยอดร่วมบุญปัจจุบัน (11 พฤศจิกายน 10:25 ) 545,030 บาท
    ◈ ร่วมบุญได้ทางธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาพระพุทธบาท
    เลขที่บัญชี 789-280489-0 ชื่อบัญชีวัดเขาวง(กองทุนเพื่องานวิหารทาน)
    แจ้งหลักฐานการร่วมบุญได้ทางใต้โพสต์นี้ เพื่อสะดวกในการตรวจทานและลงโมทนากุศลต่อไป...
    ลิงก์อัลบั้มความคืบหน้าการก่อสร้าง https://www.facebook.com/media/set?vanity=phranippan...

ที่มา:

https://m.facebook.com/story.php?st...stream_source=timeline&__tn__=*s*sH-R&paipv=0

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2022
  2. Super Bank

Super Bank จงทำดีอย่าทำชั่ว

นายภานุมาศ
    และครอบครัวจตุรพิพัฒนพร
    ร่วมบุญกุศลครั้งนี้ด้วยครับ
    สาธุ...☺️♥️

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

5
    ขอร่วมบุญครับ สาธุ

4. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญทุกบุญกราบโมทนาบุญสาธุบุญทั้งหมดองค์พระสามเณรทุกรูปทุกท่านทุกปัจจัยโดยเฉพาะสังฆทานใส่บาตรชำระหนี้สงฆ์สร้างสมเด็จองค์ปฐมขอให้ข้าพเจ้าเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้บุญบารมีเต็มได้ดวงตาเห็นธรรมสำเร็จพระอริยบุคคลทุกขั้นและฌานทุกขั้นจนถึงผลนิโรธสมาบัติอภิญญาผลสมาบัติในชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับ
    ทำบุญทุกบุญกราบโมทนาบุญสาธุบุญทั้งหมดองค์พระสามเณรทุกรูปทุกท่านทุกปัจจัยโดยเฉพาะสังฆทานใส่บาตรชำระหนี้สงฆ์สร้างสมเด็จองค์ปฐมขอให้ข้าพเจ้าเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้บุญบารมีเต็มได้ดวงตาเห็นธรรมสำเร็จพระอริยบุคคลทุกขั้นและฌานทุกขั้นจนถึงผลนิโรธสมาบัติอภิญญาผลสมาบัติในชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับ
    ######ขอให้กระผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้บัญชีทองคำทำบุญทอดกฐินสามัคคีทุกวัดโดยมีองค์หลวงพี่เล็กเป็นประธานรับสังฆทาน#########กระผมกดโมทนาบุญทุกบุญที่พบ(อานิสงส์การโมทนาบุญทั้งหมด)และขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านลุงทุกท่านพระที่นิพพานทุกรูปทุกท่านหลวงพ่อฤาษีลิงดำเป็นสักขีพยานบุญให้ผมทั้งหมดโดยเฉพาะสังฆทานไม่ใช่ปาฏิปุคลิกทานนะครับและสร้างสมเด็จองค์ปฐม(ย้ำเกิน100ครั้ง)แล้วนะครับท่านลุงพุฒิพญายมราช###โมทนาบุญสาธุทุกบุญทุกท่านทุกรูปทุกบุญของหลวงพี่เล็กและทุกท่านทุกรูปตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกพระที่นิพพานแล้วทุกรูปและยังไม่นิพพานแต่กำลังจะนิพพานทุกรูปและยังไม่นิพพานแต่ปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าและที่สำเร็จเป็นองค์พระพุทธเจ้าและอยู่ที่นิพพานแล้วทุกองค์ทุกบุญเก้าแสนล้านล้านล้านล้านล้านล้านอสงไขยกำไรแสนมหากัป+ทุกบุญทุกวันของพระสงฆ์ฆราวาสทุกบุญตั้งแต่ต้นชาติจนถึงพระนิพพานทุกบุญและกระผมขอทำบุญทำบุญทอดกฐินสามัคคีทุกวัดทุกบุญโดยตั้งจิตถวายเป็น"สังฆทาน"ตรงต่อองค์พระสมเด็จองค์ปฐมพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ หลวงพี่เล็กและพระสงฆ์วัดท่าขนุนทุกรูปขอให้ผมบุญบารมีเต็มเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้สำเร็จพระอรหันต์ขั้นสูงสุดในชาตินี้ครับขอเชิญทุกท่านมาโมทนาบุญกับผมทุกบุญและขอให้ผมสำเร็จฌานสมาบัติทุกขั้นจนถึงขั้นสูงสุดในชาตินี้สำเร็จปฐมฌานสมาบัติ-นิโรธสมาบัติสัญญาเวทยิตนิโรธทุกระดับทุกขั้นสำเร็จอภิญญาเล็กใหญ่อภิญญาผลสมาบัติเจโตปริยญาณ อตีตังสญาณ อนาคตังสญาณ ทิพจักษุญาณ อภิญญา5สมาบัติ8ทุกขั้นปฏิสัมภิทาญาณทั้งหมดตลอดไปตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ ขอคำว่าไม่มีไม่ได้ไม่สำเร็จทุกข์จนเจอคนพาลสันดาลหยาบ(เกิน60ครั้ง) อบายภูมิทั้งหมดจงอย่าปรากฏแก่ผมตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราช##(เกิน105ครั้ง)##ท่านปู่พระอินทร์ท่านย่าท่านแม่ศรีหลวงพ่อฤาษีลิงดำจงอนุโมทนาบุญกับผมและเป็นพยานให้ผมตลอดไปตราบจนกระทั่งผมเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ครับสาธุครับขอให้ผมไม่พบไม่เจออบายภูมิทั้งหมดทั้ง4ทุกชั้นตลอดไป(ปิดอบายภูมิ) สำเร็จพระโสดาบัน--พระสกิทาคามี-พระอนาคามี-พระอรหันต์ทุกขั้นทุกระดับชั้นในชาตินี้ครับด้วยอานิสงส์การทำบุญกับวัดท่าขนุนวัดท่าซุงทั้งหมดและโมทนาบุญกับทุกท่านทุกรูปในชาตินี้ครับขอให้ภูติผีปีศาจสัมภเวสีมนุษย์อมนุษย์ทั้งหมดศัตรูผู้คิดร้ายปองร้ายผมทั้งกายและใจทั้งมนุษย์ อมนุษย์(เกิน60ครั้งอธิษฐานคับท่านลุงพุฒิท่านลุงทุกท่านพระที่พระนิพพานทุกรูป)ทำอะไรผมไม่ได้ถ้าทำผมแม้แต่นิดเดียวคิดร้ายแม้แต่นิดเดียวขอให้รูปนามเหล่านั้นทั้งหมดแพ้ภัยทำอะไรผมไม่ได้และโดนอย่างที่ทำกับผมตลอดไปตราบจนผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ครับด้วยอานิสงส์การทำบุญโมทนาบุญทั้งหมดครับสาธุครับ

ขนาดไฟล์:
      143.2 KB
      เปิดดู:
      37
  5. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5

6. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5

7. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5

8. ชนะใจ111

ชนะใจ111 สมาชิกใหม่

13 กุมภาพันธ์ 2021
    ▪️อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน

▪️และข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด

▪️และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณกาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

▪️ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลายได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด ถ้าหากยังไม่ถึงซึ้งพระนิพพานเพียงไร ขอคำว่าไม่มีทั้งหลายจงอย่าได้ปรากฎนับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปตราบเท้าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

9. jkwm

jkwm Active Member

ขอร่วมบุญ 20 บาทครับ

10. jkwm

ขอร่วมบุญ 20 บาทตรับ

11. jkwm

12. souldark

souldark สมาชิก

18 ธันวาคม 2022
    โอนร่วมทำบุญ 50 บาท
    เมื่อ 2/2/66 เวลา 7.50 น
    โมทนาบุญด้วยค่ะ

13. jkwm

ขอร่วมบุญ 29 บาทครับ

14. jkwm

15. jkwm

16. jkwm

ขึันชื่อว่าไม่มี ไม่ได้ ไม่สำเร็จ สัพพะเคราห์ สัพพโศก สัพพโรค สัพพภัย อย่าปรากฏ กับข้าพเจ้า นับตั้งแต่บัดนี้ไป ตราบเข้าสู่พระนิพพาน สาธุ

17. jkwm

ขอร่วมบุญ 5 บาทครับ

18. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5

19. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5

20. jkwm