ลักษณะที่เกิดเวลาสวดมนต์และนั่งสมาธิ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ton2648, 29 พฤษภาคม 2008.

1. ณธารา

ณธารา Active Member

คุณสันโดษคะ..
    คือรบกวนช่วยอธิบายเพื่อความกระจ่างอีกนิดนึงได้มั๊ยคะ:z12
    คือว่าไม่เข้าใจน่ะค่ะ...
    แล้วเราจะรู้ได้มั๊ยว่าเค้าที่ทำให้เป็นอย่างนี้น่ะเป็นใคร
    บางทีก็ชาแบบไฟช็อตเป็นระยะๆ บางทีก็เบา บางทีก็แรง
    ก็ไม่รู้ ไม่เข้าใจ ว่าทำอะไรผิดอีกหรือเปล่า
    ทำให้ใครไม่ถูกใจหรือเปล่า
    ไม่ทราบว่าต้องเริ่มทำงัยคะ..ทุกวันนี้ก็ใช้ชีวิตตามปกติ
    มีโอกาสก็ทำบุญทำทาน รักษาศีลให้ครบต่อเนื่อง
    พยายามไม่คิดจดจ่อ ... อือม...เดี๋ยวก็หาย ไม่เป็นไร
    ชาเมื่อไหร่ก็แผ่เมตตา แต่ก็ไม่หายซะที
    ฮือๆ..อยากจะร้องไห้น่ะค่ะ...;16

2. luckthananun

luckthananun เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    ตามมารบกวนที่กระทู้นี้ด้วยอีกเรื่องหนึ่งค่ะ
    บางครั้งเกิดอาการรู้สึกคลื่นไส้อยากอาเจียนเวลาจับต้องหรือจ้องมองภาพบางภาพหรือว้ตถุมงคลบางอย่าง อันนี้อุปาทานหรืออะไรคะ

อีกอย่างบางครั้งเวลาที่สวดมนต์หรือจิตจดจ่อกับเรื่องใดเรื่องหนึ่งอยู่จะรู้สึกเหมือนร่างกายโยกโคลงนิดหน่อย หรือเกิดอาการเหมือนอ่อนแรงมือที่พนมอยู่จะค่อยๆตกลง เสียงสวดมนต์จะหายไป ต้องฝืนยกมือไว้ อาการอย่างนี้เกิดจากอะไรคะ ควรปล่อยให้เป็นไปหรือฝืนไว้คะ

อนุโมทนา

thx1

3. vilawan

vilawan เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2007
    ขอข้อแนะนำจากคุณสันโดษด้วยคนคะ

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>เฮียปอ ตำมะลัง*, สันโดษ+ </TD></TR></TBODY></TABLE>

เหนื่อยไหมเนี๊ย...ไปทุกที ที่มีสมาชิกคิดถึง

5. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

1

สันโดษไม่บอกใคร เรื่อง ครูบาอาจารย์ สิ่งนี้ ไม่ใช่ สิ่งที่ควรจะรู้จากผู้อื่น

เเต่ ต้องให้ ตนเอง รู้ด้วยตนเอง ตาม กฏแห่ง จิตผู้รู้สอนร่างนะคะ

คนที่ปฏิบัติทุกคนจะรู้ได้จาก จริต ออกผู้หญิง หรือ ผู้ชาย

หรือ เสียง ราบเรียบหรือ น่าเกรงขาม ให้ เทียบเคียงเเล้ว ศึกษาตามตำรานะคะ

ส่วนร้านอาหารเป็นของคุณ อยู่เเล้ว เขารอคุณอยู่คะ เจ้าของเดิม

ขอให้ คุณ ตั้งใจ ทำอาหารด้วยใจที่บริสุทธิ์ใช้เมตตาในการดูเเลลูกน้องเเละเเขก

ลูกค้าของคุณจะรักคุณ ทั้งฝีมืออาหาร เเละ ความเป็นคนน่ารักของคุณ

จึงทำให้ร้านของคุณมีชื่อเสียงต่อไปในอนาคตคะ

ขอให้ คุณ บูชาเสด็จพ่อร.5 นะคะ อาหารจานเเรกของทุกวัน

ก็นำมาถวายท่านก่อนนะคะ พร้อมบทสวดบูชาท่านคะ

เรื่องอื่นไม่มีปัญหาเเน่นอนคะ

6. สันโดษ

1

ตามจริตของคุณ คุณชอบ สวดมนต์มากกว่านั่งสมาธิ

ขอให้คุณ สวดมนต์ตามเดิม ไม่ต้อง นั่งสมาธิได้คะ เพราะสังขารของคุณไม่อำนวย

ให้ นอนสมาธิเอาเเทนถ้าหลับก็ ปล่อยให้หลับไปเลย

ที่สำคัญ กรรมฐานของคุณ ทำเฉพาะ วัน หยุดเท่านั้นนะคะ

ห้ามทำวันปกติ เพราะ จะทำให้คุณ พะวง เรื่องงาน

คุณเป็นคนไม่จบที่ทำงานเเล้วเอามาต่อที่บ้านต่อไปคุณต้องวางตัวให้ดี

เเละ อย่า ทำให้ ตัวเอง เข้าไปอยู่ในวงการพนัน

เพราะคุณ จะทำให้ตัวเองเป็นหนี้สิน คะ ไม่มีดวง การพนัน

7. โอ๊ตศ์

โอ๊ตศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    คิดถึงคุณสันโดษนะ
    เมลล์ไปหาด้วยหล่ะ...

ไม่รู้จะบอกไว้ที่กระทู้ไหนดี (กระทู้นี้ก็แล้วกัน555)

ตอบหนูด้วยนะ...

เทคแคร์ค่ะ

8. สันโดษ

1
    สันโดษเห็นเเล้วคะ ว่าโดนเเกล้ง เป็นวิญญาณเด็ก ผู้หญิงคะ

เขาใช้ ตัวไฟฟ้าสถิต ทำคุณ ไม่ต้องกังวลไปคะ สันโดษคุยให้เเล้ว

คุณต้อง เลิกแกล้งเด็กนะคะ เด็กไม่ชอบ เขาเลยเก็บมาเคียดเเค้นกันคุณ

สันโดษไม่ให้คุณ ทำสมาธิ สันโดษขอให้ คุณ เดินเล่น เเทนคะ

เดินจ๊อกกิ้ง เวลาอยากทำสมาธิ เเล้ว คุณ จะมีสมาธิ

และถูกจริตของจิตคุณแน่ๆนอนคะ

ป.ล. เลิกเเกล้งเด็กด้วยคะ

9. สันโดษ

1

อย่าฝืนร่าง คุณมีองค์ พระเเม่อุมาเทวี อยู่แฝงร่าง

สันโดษ ขอให้ คุณ รับ เลยคะ เเละ ขอให้ ท่านมาสอน

อย่าฝืนร่าง เเล้วที่สำคัญ คุณ ก็ มี พื้นฐานการปฏิบัติมาดีคะ

เเล้วมาเล่าให้ ฟังเพิ่มนะคะ

10. สันโดษ

1

ขอให้ คุณ ปฏิบัติกรรมฐาน ด้วย การ นั่งสมาธิ นอกบ้าน

ตรงที่มี ต้นไม้ มากๆ เพราะไอชีวิตของคุณอ่อน

ช่วงนี้ สุขภาพไม่ดี พยายาม หาทางอยู่ในที่ ห่างจากคนก่อนนะคะ

เเละ อยู่กับธรรมชาติให้ มากๆ นั่งสมาธิได้ เเต่ อย่าไปในที่ปฏิบัติธรรม

เเละที่สำคัญ อย่า ลืมนอนให้มากเพราะช่วงนี้

จิตคุณต้องการพักผ่อนมากๆคะ

11. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    อยากจะรบกวนคุณสันโดษแนะนำแนวทางการปฏิบัติดีๆเหมือนเพื่อนด้านบนบ้างครับผม
    คุณเคยแนะนำผมว่า ให้ปฏิบัติไปตามจริต ผมยังไม่ค่อยเข้าใจครับ
    กรุณาด้วยครับ

12. สันโดษ

1
    สำหรับคุณ สงสัยถูกไหมคะ?

คุณนะ ต้องนั่งสมาธิเเละ ดูจิต

หรือ การ ดู ความคิดที่เกิดขึ้น

คุณเป็น คนขี้สงสัย เเละ สนใจ ในสิ่งที่เหนือธรรมชาติ

คุณ ต้อง นั่งคนเดียว อยู่คนเดียว และ ห้ามพูดกับใคร งดเจรจา

ไม่ต้องปฏิบัติที่วัด แต่ หาที่อยู่คนเดียว

เเล้วคุณจะรู้ว่า ความสงสัย ก็ คือ จิตที่อาศัยในร่าง

เเละหลอกคุณ อยู่ตลอด คุณต้องดูจิตนะคะ เเล้ว คุณ จะหายฟุ้งซ่าน

ลองไปหา ตำราของ หลวงพ่อ ปราโมทย์นะคะ

คุณ จริตเหมือนสันโดษ ไม่เชื่ออะไรง่ายๆ เเละติดสงสัย

เเล้วต่อไป คุณ จะเก่งเองคะ เจริญในธรรมนะคะ

13. โอมศิวะ

โอมศิวะ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2008
    คุณสันโดษคะ รบกวนอีกแล้วค่ะ คือว่าหลังจากสวดมนต์และนั่งสมาธิแล้วก็กำหนดจิตอธิษฐานขอพรสิ่งศักดิ์สิทธ์ สุดท้ายก็ขอให้ดวงวิญญาณบูรพระกษัตริย์ไทยทุกพระองค์ โปรดทรงช่วยปกป้องดูแลพระเจ้าอยู่หัวและประเทศชาติไทยให้เกิดความสงบร่มเย็น จากนั้นก็ได้รับกระแสแรงมากมีความรู้สึกเศร้ามากอยากร้องให้ แสดงว่าท่านรับรู้ใช่ไหมคะว่าชาติบ้านเมืองตอนนี้เป็นอย่างไร
    :z12

14. สันโดษ

1

ใช่ คะ ก็ สันโดษ บอกเเล้วว่า จิตอาศัยร่าง ผ่านเราคะ

เเต่ มนุษย์ ชอบกด และ ข่ม จิต ไม่ให้ คิด

พอ จิตของคุณโอมศิวะว่าง ร่าง ก็ สามารถ ติดต่อได้ หมดคะ

เห็นไหม ง่าย ใช่ ไหมคะ? ปฏิบัติ ดีเเล้วนะคะ

ทำต่อไป เรื่อยๆ เเล้วมาเล่าให้ สันโดษ ฟังอีกนะคะ

15. สันโดษ

1

ง่ายมากคะ จริตของคุณ ชอบอยู่ที่คน หมู่มาก

สันโดษ ขอให้ คุณ ทำสมาธิ ด้วย ฟังดนตรี และ ใช้เสียง

หรือ ฟังบทสวดมนต์ MP 3 ให้ จิต กำหนดที่หูนะคะ

เพราะคุณ จะได้ ไม่วอกเเวก กับสิ่งเร้าภายนอก

คุณ เป็นคนที่คิดไม่มากอยู่เเล้ว เอาแค่ ให้ ตัวเอง มีหลักประคองก็ พอคะ

16. สันโดษ

1
    นั่งเล่นเงียบๆ คะ สันโดษ ชอบที่เงียบๆ

ห้องวิทย์ คนมาก เข้ามาแก้กรรมและอยากเจอสันโดษ อีก มากเลยคะ

สันโดษ ต้องลบกระทู้ เพราะ เดี๋ยวคนจะรู้มากเกินไป

สันโดษ ชอบอยู่เงียบๆคะ ตอบไม่มาก

ที่นี้ คนปฏิบัติแล้วไม่มีคนให้ คำปรึกษา สันโดษเลยมาช่วย

สันโดษไม่ชอบบอกกรรมใครคะ เพราะ ทุกอย่าง มีเหตุผล

เเละ เจ้ากรรมนายเวรสอนพวกเขาอยู่เเล้วคะ

อยู่ที่ว่า พวกเขา จะเข้าหาธรรมะ เมื่อไรเท่านั้นเอง

การเเก้กรรมเป็น การเเก้ที่ปลายเหตุ สันโดษ ช่วยทุกคนไม่ได้คะ

สันโดษอยู่ที่นี้ เพราะ คนที่ปฏิบัติเเล้ว หลง จะอันตรายมาก

สันโดษเป็นห่วงมากกว่าคะ ตอนนี้ ขอตัวไปนอนก่อนนะคะ

เเล้ว คุยกันใหม่นะคะ เจริญในธรรมคะ เพื่อนๆ

17. luckthananun

luckthananun เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    พออ่านแล้วก็มีอาการขึ้นมาเลย เคยคิดว่าเป็นอุปาทานมาตลอด
    ขอบคุณมากนะคะที่เอื้อเฟื้อหลายเรื่อง ถ้ามีผลในทางปฏิบัติอื่นๆแล้วมีข้อสงสัยในอนาคตจะมาเล่า หรือมาถามเพิ่ม ขออนุญาติไว้ล่วงหน้าค่ะ
    อนุโมทนา
    ;30

18. บงกต

บงกต สมาชิก

22 กรกฎาคม 2008
    รบกวนสอบถามครับคือเวลาที่ผมสวดมนต์อยู่นี่จะรู้สึกเหมือนร่างกายโยกโคลงเคลงน่ะครับไม่ใช่สั่นน่ะครับมันจะโอนเอนยังไงไม่รู้ต้องพยายามบังคับร่างกายให้ตรงๆแต่ว่าเคยมองในกระจกตอนสวดมนต์ ก็เห็นว่าตัวเราตรงปรกติแต่ทำไมจิตมันถึงนึกว่าโอนเอนตลอดเลยครับ บางทีนั่งเฉยๆมันก็รู้สึกโอนเอนครับไม่ทราบว่าเป็นเพราะเหตุใด ช่วงหลังๆมานี่เลยทำให้เครียดครับ

19. Bon chance

Bon chance Active Member

มีหลายท่านทักเรื่องเสด็จพ่อร.5 คงต้องหาบูชาสักองค์แล้ว ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ ;38

20. สันโดษ

1
    ที่รู้สึกโคลงเคลง คือ พลังงานที่อยู่ในร่าง

เกิดการถ่วงสมดุล ด้วยการสำรวม จิต

ย่อมมีอาการ ดังกล่าว เเต่ ให้ เพียงสังเกตุอาการที่เกิดขึ้น

ทุกอย่าง ไม่มีอะไรต้องเป็นกังวล เพราะเป็น เพียงอาการที่เข้าองค์ฌาน

อย่าสนใจ เเละ เพียงแต่ดู เเล้วจะมีอะไรให้ ดูอีกมากคะ

เเต่ ขอย้ำว่า ดูเพียงเท่านั้น จงอย่าสงสัย กับพฤติกรรม ของร่างกายคะ