วัตถุมงคลของพระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีฯวัดท่าซุง)ที่มีการเลียนแบบ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 6 มีนาคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    พิมพ์จุดของแท้ตัวอักษรจะเหลี่ยมไม่มนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      41.2 KB
      เปิดดู:
      148
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2007
  2. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

พิมพ์ธรรมดา อักษรจะมนไม่ค่อยชัดครับ

ขนาดไฟล์:
      55.5 KB
      เปิดดู:
      123
  3. phumiput

ส่วนรายละเอียดอื่นๆจะมาบอกกันภายหลังครับ

4. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    เหรียญทำน้ำมนต์
    เหรียญทำน้ำมันของหลวงพ่อฯนั้น ตอนนี้เห็นมีเลียนแบบกันเกลื่อนเลยครับ ขายกันเหรียญละ 300-1,000 บาท กันโน่นเลย จึงขอนำของเลียนแบบมาให้ชมกันดังนี้ครับ และขอให้สังเกตุสีของพลาสติกกันไว้ให้ดีนะครับ

5. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เปรียบเทียบกับเหรียญแท้ครับ
    โดยด้านขวาเป็นเหรียญเลียนแบบครับ โปรดสังเกตุสีของพลาสติกครับ และของแท้ถ้าเป็นของเดิมๆ ห่วงโลหะที่ใช้คล้องเหรียญจะมีขนาดบางเล็กกว่าของเลียนแบบครับ

6. Pattana

เหรียญทำน้ำมนต์ของแท้นั้น เท่าที่เคยลองดูจากท่านที่มีอยู่หลายเหรียญซึ่งเขาได้เช่ามาจากวัดท่าซุงครับ ซึ่งผมสังเกตุความแตกต่างกันได้ถึง 3 พิมพ์ดังนี้ครับ

แล้วผมจะมาแจงในแต่ละพิมพ์ในคราวหน้านะครับ อาจจะต้องถ่ายรูปกันใหม่ด้วย เพราะแสงเงาอาจไม่ชัด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2007
  7. mrnarin

mrnarin เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ผมไม่มีเวลาไปที่วัด แต่อยากได้ครับ ทำอย่างไรดีจึงจะได้ของแท้บาง

8. Pattana

ถ้าหมายถึงเหรียญทำน้ำมนต์ ที่วัดหมดไปนานมากแล้วครับ แต่ถ้าเป็นอย่างอื่นยังพอมีอยู่ครับ ถ้าไม่สะดวกไปที่วัด ก็ให้ไปที่บ้านสายลม ในซอยสายลมก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่สะดวกจริงๆก็ลองร่วมทำบุญตาม Link ข้างล่างนี้ดูก็ได้ครับ อยากได้รุ่นไหนก็แจ้งไปได้เลย (แต่ต้องเป็นรุ่นที่บ้านสายลมยังมีอยู่นะครับ)

มอบพระของหลวงพ่อฤาษีฯและพระอื่นๆเมื่อร่วมบุญซ่อมสร้างกุฏิวัดมะขามโพลงอ.ท่าเรือจ.อยุธยา

9. Pattana

ห่างหายกันไปเสียนานครับ ความจริงคิดว่าจะหยุดกระทู้นี้แล้ว เพราะเห็นว่ามีบางท่านได้ตั้งกระทู้ลักษณะนี้ขึ้นมาซึ่งเห็นว่ามีประโยชน์กับหลายๆท่าน

แต่มีบางท่านบอกให้ทำต่อไป แม้ว่าจะไม่ค่อยมีใครเขาสนใจซักเท่าไรก็ตาม
    และมีบางอย่างที่อาจทำให้บางท่านเข้าใจผิด ไขว้เขวไปอาจทำให้เสียโอกาสที่ดีๆไป จึงต้องนำมาบอกกล่าวให้ลองพิจารณาดูกันบ้าง และลองตัดสินใจดูกันนะครับ (ในบางเรื่อง)

กระทู้นี้ผมขอเลี่ยงใช้ว่า "พระปลอม" นะครับ แต่จะใช้คำว่าทำมา "เลียนแบบ" แทนนะครับ เนื่องจากว่า พระที่เขาทำมานั้น ก็เป็นพระจริงๆ รูปพระพุทธเจ้า ก็เป็นรูปพระพุทธเจ้าจริงๆ ถ้าเป็นรูปหลวงพ่อฯ ก็เป็นรูปหลวงพ่อจริงๆ หาใช่ พระพุทธเจ้าปลอม หรือหลวงพ่อฯปลอมไม่ เพียงแต่ว่าสิ่งนั้นเขาได้ทำมาเพื่อให้คล้ายคลึงหรือเลียนแบบกับที่ทางวัดได้สร้างเท่านั้นเอง แต่ไม่ได้ผ่านพิธีพุทธาภิเศก ผมจึงขอเรียกว่า ทำมาเลียนแบบ นะครับ

10. Pattana

มาต่อกันด้วย พระพุทธโสธร รุ่นเกศา สร้างโดยคุณ อรรณพ สภอ.บางคล้า เป็นการนำเอา สังฆาฏิ ของพระสุปฏิปันโน มาสร้างพระเครื่อง ซึ่งถือว่าเป็นรุ่นทดลอง โดยด้านหน้าเป็นหลวงพ่อโสธร ด้านหลังเป็นยันต์เกราะเพชร มีเส้นเกศาของหลวงพ่อฯอยู่ด้วย

องค์ด้ายซ้ายมือเป็นของแท้ ส่วนด้านขวาเลียนแบบครับ เลียนแบบแม้กระทั่งกล่องครับ

11. Pattana

องค์นี้เห็นด้านหน้าเป็นใครก็ต้องนึกว่าเป็นรุ่นปืนแตกครับ
    แต่ความจริงแล้วรุ่นนี้เป็นสมบัติพ่อให้นอกวัด ที่มีบางท่านบอกว่าอยู่นอกสารบบ
    จึงขอบอกให้ทราบว่า แท้จริงแล้วเป็นของวัดท้องคุ้งครับ
    ด้านหน้าเหมือนกับรุ่นปืนแตก แต่ด้านหลังเป็นยันต์เกราะเพชรที่อยู่ในตาราง
    และมีการชักเส้นเหมือนกับยันต์เกราะเพชรปกติทุกประการครับ

สำหรับองค์นี้ผมเองก็ยังไม่มีอยู่ในครอบครองครับ จึงได้นำรูปที่เป็นของแท้
    จากกระทู้อื่นมาก่อน ด้วยเกรงว่าหลายท่านจะเข้าใจผิด และอาจจะเสียโอกาสดีๆไป จึงได้นำมาบอกกล่าวกันไว้ก่อนครับ

องค์ที่ลงไว้องค์แรกคือ องค์ที่ทำเลียนแบบครับ ให้สังเกตว่า ตัวอักขระไม่ค่อยชัดเจน
    และมีไม่ครบทุกช่อง (แถวบน 2 ช่องแรกจะหายไป) แต่ของแท้จะมีครบทุกช่อง
    และของเลียนแบบจะไม่มีการชักเส้นระหว่างตัวอักขระ แต่ของจริงจะมี ลองสังเกตุดูดีๆนะครับ

และภาพสุดท้ายเป็นรูปยันต์เกราะเพชรที่อยู่ในตาราง อันเป็นต้นแบบ ของยันต์เกราะเพชรที่ปรากฎอยู่ด้านหลังพระรุ่นนี้นั่นเองครับ

ท่านใดที่มีรุ่นนี้อยู่จะนำมาแบ่งปันให้ผมบ้างก็จะขอบพระคุณยิ่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2007
  12. Pattana

นี่คือยันต์เกราะเพชรที่อยู่ในลักษณะของตาราง และมีการชักเส้นเหมือนยันต์เกราะเพชรทั่วๆไป

แต่ได้เคยเห็นน้องๆบางท่านได้เคยกล่าวถึงยันต์นี้ไว้ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงกาล (ในบางกระทู้) ขอโปรดเข้าใจเสียใหม่ด้วยนะครับ เพราะท่านอาจจะปรามาสด้วยความไม่ได้ตั้งใจหรือคึกคะนองก็เป็นได้

จึงเตือนมาด้วยความเป็นห่วงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2007
  13. Pattana

เหรียญหยดน้ำหรือเหรียญรูปใบโพธิ์
    องค์นี้ทำเลียนแบบครับ สังเกตุได้จากสีทองที่ชุบ
    และด้านหลังขององค์พระ

14. Pattana

ส่วนของแท้ให้ลองดูตามรูปนี้ครับ
    สังเกตุสีทองและด้านหลังองค์พระนะครับ

15. Pattana

นี่ก็เป็นอีกรุ่นที่ทำเลียนแบบ มีคนนำเอามาขายจากในเวปนี้เองแหละครับ
    เป็นคนเดียวกันกับที่เอาองค์ข้างบนมาขาย เห็นแล้วมีของเลียนแบบเยอะมาก
    ว่าจะไม่นำมาลงแล้ว แต่ก็สงสารบางคนที่ยังไม่รู้ และตอนนี้ในตลาดเริ่มออกมามากขึ้น จึงนำมาบอกกันไว้ก่อน

จุดสังเกตุ ของแท้นั้นจำนวนเพชรที่แฉกดาวจะมีเพียง ๓ เม็ดครับ ไม่ใช่๕ เม็ดตามที่เห็นนี้ และของแท้นั้นใบหน้าของหลวงพ่อฯจะเอียงไปทางขวาของท่านเล็กน้อยไม่ใช่หน้าตรงลักษณะนี้ครับ

16. Pattana

ของแท้เป็นลักษณะนี้ครับเปรียบเทียบให้ดูกันชัดๆ
    <LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    [​IMG] [​IMG]

17. munee

munee เป็นที่รู้จักกันดี

มีประโยชน์มากครับขอโมทนา ผมเองไม่มีความรู้เรื่องพระของหลวงพ่อเลย
    ครับพอนำมาเทียบของแท้ที่คุณพัฒนาลงให้ดู กลายเป็นของเลียนแบบไปหลายองค์เลยครับ ขอให้ทำกระทู้นี้ต่อไปนะครับ อยากให้ลงสมเด็จองค์ปฐมรุ่น3 ของแท้และของเลียนแบบและจุดตำหนิได้ไหมครับจะคอยติดตาม

18. Pattana

ลองถ่ายรูปมาลงให้ดูกันบ้างนะครับ หลายคนจะได้เห็นด้วย เป็นประโยชน์กับหลายคน ถือว่าเป็นกรณีศึกษาครับ

ส่วนสมเด็จองค์ปฐมรุ่นสามนั้น ตอนนี้ได้ทราบจากหลายท่านว่ามีทำเลียนแบบกันขึ้นมาแล้ว แต่ผมยังไม่เคยเห็นของจริงเลยครับ ท่านใดมีก็ช่วยลงรูปหน่อยนะครับ เอาไว้รอให้ได้ของเลียนแบบมาก่อนครับ แล้วจะเปรียบเทียบให้เห็นกัน

19. jupiter13

jupiter13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    รบกวนช่วยดูจี้นี้ทีครับ ใน สมบัติพ่อให้ไม่มี ครับ

ขนาดไฟล์:
      35.3 KB
      เปิดดู:
      2,077
      ขนาดไฟล์:
      36 KB
      เปิดดู:
      2,066
  20. Pattana

ไม่ทันหลวงพ่อครับ น่าจะเป็นตั้งแต่ปี 36 ลงมา เคยมีเก็บไว้บ้างเหมือนกัน
    แต่นำไปแจกให้คนอื่นเสียหมด เพราะก่อนหน้านี้ผมไม่ค่อยจะเก็บพระเครื่องรุ่นใหม่ๆซักเท่าไร คอยจ้องเก็บแต่รุ่นที่ทันหลวงพ่อ แต่ตอนนี้เปลี่ยนใจ มาเก็บรุ่นใหม่ๆ มากขึ้น ขอให้เป็นจากวัดท่าซุงเถอะ อย่าปล่อยให้ชาวต่างประเทศเขาเอาไปหมดนะครับ เสียชื่อแย่เลย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้