วัตถุมงคลยอดขลัง พลังเวทสุดมหัศจรรย์"หลวงพ่อผินะ ปิยธโร"

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 18 พฤษภาคม 2006.

1. เอนกไชย

เอนกไชย สมาชิก

22 ธันวาคม 2006
    ขออภัยด้วยครับรูปไม่ขึ้นเอาใหม่ครับ จะได้เสร็จๆกันไปซะที

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ท่าเกย

ท่าเกย เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    อุตส่าห์ทนดูมาตั้งนานแล้ว ตกลงจะเอายังไงครับ จะโพส์เอง ชงเอง ขายเอง หรืออย่างไร เอาให้เนียนๆกว่านี้หน่อยได้ไหม (หรือลืมไปว่าเคยใช้ชื่ออะไรบ้างมาโพส์) เรื่องเหล็กจาร ตกลงเป็นของหลวงพ่อผินะหรือของอาจารย์ท่านใดช่วยชี้แจงหน่อย ได้มาจากใครเห็นกลุ่มเพื่อนที่เป็นศิษย์ใกล้ชิดถามกันมาหลายคนแล้วว่ามีจริงๆหรือ ช่วยตอบให้หายสงสัยหน่อย

3. สนมลาว

สนมลาว Active Member

คิกๆๆๆๆๆๆ........ตกลงเรื่องราวมันเป็นอย่างไรกันครับ ช่วยตอบให้ คุณท่าเกยและเพื่อนๆ ที่ขี้สงสัยทราบด้วยก็ดี กำลังเคลิ้มกับข้อธรรมะ อยู่เลยทีเดียว.........แล้ว คุณกรรม อุ้ย คุณธรรมสนองฯ เนี่ยเป็นปลัดจริงๆหรือครับ.......ไม่รู้จะคนเดียวกันที่มีคนเคยเรียกว่า..ปลัดขิ_ ...หรือเปล่า......

4. นารายชน

นารายชน Active Member

เข้ายากเหลือเกิน นี่แหละรายการดีๆ..อ่านดูข้อความของทั้งสามท่านแล้ว..ผมว่าก็เจตนาดีกันทั้งสามท่านนั่นแหละครับ..ส่วนพระ..ท่านคงพิจารณาตัวท่านแล้วกระมัง..อย่านิ่งสงบพบสว่างอยู่ล่ะพระคุณเจ้า..แหม!..คุณท่าเกยนี่ตาแหลมคมจังเลยนะครับ..ส่วนคำว่าปลัดขิ..น่าจะหมายถึงชะมด..ตัวแทน..พระอิศวร..พระอินทร์..เป็นความเข้าใจเป็นความคิดของลูกศิษย์น่ะครับ..ดังนั้นน่าจะเปรียบเหมือนเทพ..ซึ่งคอยบำบัดทุกข์ บำรุงสุขของราษฏรใช่ใหมครับคุณมนัส คุณท่าเกย ..ขอให้ท่านปลัดได้บุญกุศลเยอะๆนะครับ..ผิดพลาดประการใดกราบขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2009
  5. เยาวราช

เยาวราช เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2006
    ก่อนอื่นใด..ผมไม่ได้เข้ามาเพื่อเข้าข้างใคร...เพราะผมไม่ได้มีความคิดที่ว่า...ชัยอยู่ที่พวก...ผมนั้นรู้จักพี่ปลัดก็นานอยุ่...เรื่องเหล็กจารนั้นพี่ปลัดก็เคยเล่าให้ผมฟัง...ซึ่งก็ไม่เคยได้ยินว่าพี่เขาอยากออกมาก่อน...แล้วพี่เขาก็ไม่ได้เป็นคนจะมาขายพระเครื่องหรือวัตถุมงคลใดๆเลยเท่าที่ผมรู้มานะครับ...แล้วก็เวลาคุยกันก็ไม่ได้คุยแค่เรื่องวัตถุมงคลของหลวงพ่อเท่านั้น...จะคุยเรื่องธรรมเสียมาก...เหมือนพี่เล่าสู่ผมฟังในหลวงพ่อที่พี่ไปผมเจอะมา...ซึ่งผมเชื่อว่าคนเราพลาดกันได้..เป็นเรื่องธรรมดาในโลก...ถ้าพี่เขาอยากจะมาขายแล้วละก็เราคงเห็นในเวปอื่นๆที่ลงกันแล้วแต่ผมยังไม่เคยเห็นชื่อพี่ปลัดเป็นผู้ขายเลยครับ...มีแต่พี่ปลัดจะเช่าเพิ่มเสียด้วยซ้ำ...คุยกันมาตั้งนานพึ่งเห็นรุปที่พี่เขาว่าจะลงๆตั้งนานแล้วรอเป็นปีพึ่งได้เห็นนี่ละครับ..ถ้าพี่เขาเจตนาตั้งเองชงเองแล้วละก็...ผมว่าระดับพี่ปลัดคงเนียนกว่านี้เป็นแน่แท้...อีกอย่างระดับพี่ปลัดผมว่ามีแต่ซื้อเข้าไม่มีออกละครับ...ถ้าพี่เขาเป็นแบบที่คิดว่าตั้งเองชงเองละก็..ผมว่าพี่เขาไม่ใช้ชื่อ..ธรรมสนองแผ่นดินเป็นแน่แท้...ผมเห็นชื่อนี้ติดที่รถพี่เขาด้วย...ผมเชื่อนะครับว่าคนเราในโลกล้วนพลาดกันได้...ข้าราชการคำนี้ผมว่ามีความหมายจริงๆครับ..ตั้งใจดีคืนให้กับประชาชนสมแล้วครับกับธรรมสนองแผ่นดิน

6. เยาวราช

เยาวราช เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2006
    ผมว่าถ้าจะช่วยกันเรื่องของหลวงพ่อนะ...ของเก๊ๆๆฝิ่นๆๆ...หรือแบบที่ว่าอุปโลกแท้แล้วเล่นหากันเป็นใช่...ขอคนจริงใครก็ได้ครับช่วยบอกเลยครับ...ผมรออยู่นานเฉลยเสียที..ทุกวันนี้คนใหม่ที่ศรัทธาหลวงพ่อนะ...เช่าหากันไปเสียมาก...ผมว่าเอาประเด็นนี้ให้มากๆๆ...จะมีใครบ้างมั้ยครับที่จะบอก..หรือถ้าบอกไปแล้วจะ...เห็นขายตามน้ำกันมานาน...เอาเท่านี้ดีกว่าครับ...ด้วยจิตคาราวะ

7. ท่าเกย

ท่าเกย เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    ก็ไม่ได้คิดอะไรเป็นอื่นหรอก เพียงแต่มันดูขัดๆตา ที่โพสท์เอง ชงเอง แต่ก็ออกมาปฏิเสธว่าหลานเป็นคนเอา useser password มาโพสท์ได้ ก็เก่งมากๆเลย แถมหลานๆยังเรียกพี่ปลัดอีกต่างหาก เฮ้อ.ก็ว่ากันไปไม่ติดใจอะไรแล้ว
    แต่คุณธรรมฯครับคุณออกมาเปิดตัวโต้งๆว่าเป็นข้าราชการ เป็นปลัด ไม่กลัวเสียชื่อไปถึงสถาบันคุณเหรอครับ คุณคิดว่าการที่คุณมากราบหลวงพ่อผินะท่าน 5 ครั้งแล้วคุณจะไม่โดนหรอกหรือครับ.คุณรู้จักพี่ชายเจ้าอาวาสแล้วไม่โดนหรอกหรือครับ. คุณเคยได้ยินที่เพื่อนๆสมาชิกเขาเตือนกันอยู่โครมๆๆตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้ายหรือเปล่า.ให้ระวังนิยายน้ำเน่า...ผมไม่สนใจว่าคุณได้วัตถุมงคลของหลวงพ่อผินะท่านมาจากใคร ได้มาอย่างไร แต่ที่คุณนำมาโชว์นั้นก็นับได้ว่า OK ใช้ได้คุณเป็นนักสะสมตัวยง ทีเดียว แต่ก็ได้จงระวังตัวไว้ให้ดี ยิ่งพวกมันรู้ว่าคุณเป็นปลัดจริง(ปลัดอะไรยังไม่รู้เลยเนี่ย)มันให้คุณฟรีๆเลยก็ได้ เพราะมันทำไว้เยอะ มันแจกหมด ตำรวจ ทหาร ข้าราชการ ต่างๆ เอาไว้คุ้มกะลาหัว มันไง (ไม่รู้ช่วยได้หรือเปล่า).
    ผมไม่มีอะไรเป็นการส่วนตัวกับคุณ คุณปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบคุณก็ได้ไป แต่เรามากันคนละสไตล์ แต่ก็เคารพในหลวงพ่อผินะองค์เดียวกันอยากฝากเตือนเท่านั้น..เดี๋ยวจะเสียชื่อเปล่าๆ..ผมก็มีสี.เหมือนกันยังไม่อยากเปิดตัวเลยวงการนี้มันสุดๆ
    อ้อ..ที่ผมกล่าวมาไม่ได้พาดพิงวัดและพระนะครับ แต่ถ้าแฝงอยู่ก็เต็มๆๆ ฝากไว้คิดดู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2009
  8. thao

thao เป็นที่รู้จักกันดี

พออ่านประโยคนี้จบ ด้วยความเคารพนะครับ ทำให้ความสำนึกกลับมาอีกครั้ง เขากำลังเล่นกันดีๆอยู่แล้ว เสือกไม่เข้าเรื่องเลยจริงๆ(กู) ทำให้ใครขุ่นข้องหมองใจ เสียอารมณ์ ก็กราบขอโทษด้วยครับ ต่อไปไม่ทำอีกแล้วครับ ปลีกวิเวกอย่างเดิมดีกว่า มันส์กว่าเยอะ และขอขอบพระคุณทุกท่านครับที่แวะเข้ามาชม และคุณTHAO ด้วยครับ จากใจจริง

:z5ช่วงนี้ฝนตกเกือบทุกวัน.อากาศเย็นสบายดีจัง แต่ในเว็ปนี้อุณหภูมิ ชักจะสูงขึ้นจนปรอทแทบแตกเลยนะครับ.........(tm-love)คุณเอนกครับอย่าเพิ่งปลีกวิเวกเลยครับ เพราะคุณเองก็เป็นนักสะสมรุ่นแรกๆและก็มีวัตถุมงคลของหลวงพ่อผินะหลายรุ่น ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ น่าจะมีแนวทางหรือวิธีการต่างๆช่วยกันเป็นหู เป็นตา เป็นเกราะป้องกันอย่าให้พวกมิจฉาชีพ มาทำลายชื่อเสียงหลวงพ่อผินะท่านได้.....ช่วยกันครับ....(good)

:z3ขอแจมสักนิดนะครับ.....:z3คุณปลัดครับ บังเอิญเพื่อนผมเป็นนักสะสมเหมือนกันได้มาเล่าให้ฟังว่าได้เข้าไปดูพระเครื่องจากพระที่ถ้ำแห่งหนึ่งออกไปทางหลังโรงปูนฯ เขาก็ไม่รู้จักว่าชื่อถ้ำอะไร บอกว่าเจอวัตถุมงคลของหลวงพ่อผินะ เพียบเลย แต่เขาดูไม่เป็น เพราะเขาไม่ได้เล่นสายหลวงพ่อผินะ แต่รู้ว่าผมสะสมอยู่จึงได้มาเล่าให้ฟังเพื่อว่าผมจะสนใจ เขาบอกว่า ทั้งดาว ,กะลา, และชมด ออกลูก ออกหลานกันยั้ว เยี้ย เต็มถ้ำไปหมด.....เหมือนที่เพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งเคยนำมาเล่าให้ฟัง แสดงว่าข่าวนี้ดังมาก ฝากคุณปลัดลองสืบๆดูนะครับ.....pig_ballet
    (smile)ด้วยความเคารพครับ.. (deejai)

9. ปืนใหญ่

ปืนใหญ่ สมาชิก

30 กรกฎาคม 2008
  10. ปืนใหญ่

11. ปืนใหญ่

12. Youri_

Youri_ เป็นที่รู้จักกันดี

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ช่วยดูทีครับ ผมว่าน่าจะโดนครับ

ขนาดไฟล์:
      416.1 KB
      เปิดดู:
      145
  13. Youri_

ลงเพื่อเป็นวิทยาทาน

ว่าของสวยๆก็มีดีและไม่ดี มิได้มีเจตนาค้า หรือแลกเปลี่ยน หากเปลียบวัตถุเหล่านี้กับเหล่าคนค้าคนขายบางท่าน ก็มิอาจที่จะเปลียบได้ เพราะขนาดน้ำจิตน้ำใจ ความเมตตา และความจริงนั้นก็หาได้ยาก การพูดการจาในปัจจุบันนี้ เห็นได้ชัดว่า หนักไปในทางพูดสอดเสียด พูดเพิ้อเจ้อ ส่วนในทางที่เป็นประโยชน์นั้น ยังหาได้ยาก

ค้ำใดไม่เป็นประโยชน์ ไม่พูด
    คำใดเป็นประโยชน์ แต่เกิดผลไม่ดี ไม่พูด
    คำใดที่พูดแล้วเกิดประโยชน์จึงพูด (พระชั้นสมเด็จ ท่านหนึ่งกล่าว)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤษภาคม 2009
  14. Youri_

ขออนุโมทนาครับ ในคำพูดที่ท่านยกตัวอย่างมานั้น ใจความมีอยู่ว่าถ้าวันนั้นเพื่อนผมเช่าทันผมก็อาจโชคดีมีบุญได้บูชา แต่ในเมื่อไม่ทันก็ไม่เป็นไรเพราะตัวผมนั้นก็อาจจะไม่ใชเจ้าของครับ ส่วนคำพูดใดที่ผมล่วงเกินท่านไป ทั้งตั้งใจก็ตามและไม่ก็ตาม กระผมต้องกราบขอโทษด้วยครับ ขอให้ท่านช่วยอโหสิกรรมให้ด้วย ครับ เบอร์ผม0866883444หากท่านยังสงสัยอะไร สามารถติดต่อได้ 24 ชม ครับ ส่วนตอนนอนอาจพูดเบอๆหน่อยนะครับ ยินดีที่ๆได้รู้จ้กครับ มีธรรมมะของหลวงปู่ก็ช่วยแนะนำทีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤษภาคม 2009
  15. นารายชน

เอาตรงไหนก่อนดี..เรื่อยๆนะครับ..คุณดีดี(เรียกตัวย่อนะครับเพราะเรียกง่าย)..คุณปืนใหญ่(ไม่แน่ใจว่าต้นสังกัดอยู่ลพบุรีหรือเปล่า)เขาคงไม่ได้เชียร์ของเพราะเขาชอบแนวฟันธง..แต่คงจะลิงค์มาให้เพื่อนๆดูเพราะว่าเป็นบุคลิกของเขาดังนั้นคุณดีดีเต็มที่เลยครับ..ส่วนคุณยูริเรื่องนี้เกิดขึ้นประมาณปี46-47 ที่โคกแย้ซิตี้ ที่บ้านสนมลาวทาวเวอร์มีคนขับมอเตอร์ไชด์รับจ้างชื่อช่างไสวสุดหล่อ(อันนี้เกินจริง..ตรงคำว่าสุดหล่อนี่หล่ะ)แกเคยบูชาดาวมาจากหลวงพ่อท่านในราคา999บาทตอนที่หลวงพ่อท่านยังมีชีวิตอยู่..ต่อมาประมาณปี46-47มีพระสมถะรูปหนึ่ง(ซึ่งปัจจุบันนี้ มันไม่ใช่ แบบดาวมหาลัย)เช่าต่อจากช่างไสวในราคา3000บาทและถูกเซียนใหญ่(แต่ชื่อไม่ใหญ่)บูชาไปในราคา20000บาทตอนนี้อาจจะอยู่ที่คอคนอันเป็นสุดที่รักของเซียนคนนั้นในก.ท.ม.นั่นแหละครับ ดาวดวงนี้มีลักษณะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2009
  16. นารายชน

ดาวดวงนี้มีลักษณะคล้ายใบโพธิ์สออกสีชมภูจางๆ มีอักขระขอมด้วย(เอ๊า..ใครอยากปลอมก็เชิญ).ดังนั้นไม่ทันมอเตอร์ไชด์ก็คงไม่ทันช่างไสวสุดหล่อนี่แหละ..ส่วนเรื่องปลัดขลิก..คุณยูริเขาไม่แน่ใจคุณดีดีก็บอกเขาไปเลย..ส่วนพูดส่อเสียดจริงแล้วเป็นการไม่ควร แต่เป็นเพียงอารมณ์แบบ..อิน..น่ะครับถ้าสำหรับผมจะปรับปรุงตัว..ที่สำคัญต้องขอบคุณท่านMOUNTAINเจ้าของกระทู้เขา..ทำให้เราได้เรียนรู้อะไรหลายอย่าง ขอคาระวะจากใจจริงครับผม..ต่อไปนี้คงไม่เป็นกาวใจให้ใครแล้วล่ะ..อัดกันเต็มที่เลยครับ นานๆคงจะเข้ามาลงข้อความที่เป็นประโยชน์ให้เพื่อนๆได้อ่านบ้าง..ส่วนเรื่องใครจะเป็นธงก็คงไม่มีเพราะในวงการเผลอๆรู้จักกันเกือบทั้งนั้น..ลูบหน้าปะจมูก..บางท่านในนี้ก็เป็นเพื่อนกัน..เช่นผมจะบอกเพื่อนผมว่า..หากมีเวลามาเยี่ยมบ้านนา..บ้างเน้อพี่เน้อ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2009
  17. ท่านขุน

ท่านขุน สมาชิกใหม่

เกรงใจจัง แต่อยากทราบว่าดาวของหลวงพ่อมีแบบห้าเหลี่ยมหรือเปล่าครับ พอดีพวกจะแบ่งให้บูชา มีพลอยอยู่บนดาวเจ็ดเม็ด ขอบคุณผู้ให้คำตอบนะครับ

18. Youri_

ใจเย็นๆ

ค่อยๆพูดค่อยจากันครับ

โถๆๆๆๆใครๆๆเขาก็เคยโดน ขนานในอดีตผมยังเคยเชื่อว่าของปลอมป็นของจริงเลยเพราะผมไม่ใช่เซียน แต่เซียนหล่ะ(ก็มีโดนเหมือนกัน) และถ้าบางคนเขาไม่ได้เกิดมาพร้อมหลวงปู่ แต่เขานับถือหลวงปู่หล่ะ เขาคนนั้นจึงไปหาเช่าของหลวงปู่ แต่ดูไม่เป็นเลย โดนเก้ขึ้นมาโดยที่เขาก็ไม่รู้ตัวหล่ะ เขาคนนั้นจึงนำมาให้เพื่อนๆชมกันเพื่อช่วยกันพิจรณา(มั่นย่อมมีทั้งคนบริสุทธิ์และไม่บริสุทธิ์) เพื่อที่เขาคนนั้นจะได้มีความมั่นใจ แต่กลับมาโดนสวดว่าเอาของปลอมมาลงทำไม (บางครั้งยังไม่ทันบอก เก้ ไม่เก้เลย ด่าคนก่อนแล้ว) ถามจริง...! คนดีๆหน่ะเป็นคนน่าส่งเสริมหรือหรือไม่น่าส่งเสริม (ยังไม่รู้เลยเขาเป็นใคร ดีหรือไม่ดี) แทนที่จะช่วยกันวิเคราะห์ว่าของมันดียังไง ไม่ดียังไง ผมว่าน่าจะดีกว่านะครับ (แต่ถ้ามีข้อมูลก็เต็มที่เลย )

ส่วนปลัดของผมนั้น ผมไม่มีคำตอบในใจหลอกครับ เพราะดูไม่เป็นผมจึงมาถามไม่ได้มีเจตนาอื่นครับ

ใครมีก็ช่วยลงเป็นวิทยาทานด้วยนะครับสำหรับองค์กำเนิดพระอินทร์

ขอขอบคุณพี่ amulet dd ที่ให้ความสนใจองค์กำเนิดพระอินทร์ครับ

ขอให้ผี ใจร้อนออกไป (ส่วนผีทะเลจะเอาไว้ดีไหมเอ่ย)

ขนาดไฟล์:
      693 bytes
      เปิดดู:
      89
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 มิถุนายน 2009
  19. ปืนใหญ่

ตอบท่านขุน หลับตาตอบ ปลอม ถ้าเจ้าของยืนยันว่าแท้ ให้จับไปนั่งสาบาน
    ต่อหน้าเจดีย์หลวงพ่อ........

ที่ลงให้เอามาให้ชมส่วนมากไม่ใช่ เหล็กจารแค่อยากให้เปรียบเทียบเท่านั้นว่าทำไม ใครๆก็มีได้อย่างนั้นหรือ..... เมื่อก่อนก็ตรีครั้งนึงแล้ว
    ทุกคนเชื่อได้ แต่ก็ควรเชื่ออยู่บนพื้นฐานความเป็นจริง ไม่ใช่ว่ามาการันตี มายืนยัน ว่าแท้ร้อย แท้ล้าน เปอร์เซนต์

จะเล่นมาก่อนมาหลังไม่สำคัญอยู่ที่ว่าคุณเล่นหาพระหลวงพ่อแล้วเจอคนรู้จริงหรือเปล่า ถ้าคุณเล่นมากอ่นแล้ว เจอคนแหกตา คุณก็จะได้ข้อมูลที่แหกตา
    แต่ถ้าเจอคนจริง เล่นเมื่อวาน ก็รู้

ตอบท่านดีดี ครับ
    คงไม่สามารถหาใครมาฟันธง ได้ครับ ไม่ใช่เรื่องของผลประโยชน์ อันใดเลยครับ
    เพียงแต่ว่าของที่ 50/50 ก็คงไม่มีใครกล้ามาฟันธง
    เนื่องจากหลวงพ่อผินะท่านสร้างมาไม่ได้ระบุจำนวน เหมือนทุกวันนี้ว่าจะเอาเท่าไหร่ แต่ท่านอาจจะระบุกับพระบางพิมพ์บางรุ่นเอาไว้ เพื่อสืบพระศาสนา
    แต่ถ้าโดยรวมแล้วถ้าเป็นประเภทตามที่ลิงค์ให้ชม นั้น โดยส่วนมาก ปลอม เก๊
    หลวงพ่อไม่ได้สร้าง.......แบบนี้ก็ฟันธงได้ไม่ยากครับ
    แต่บางอย่างไม่สามารถฟันธงได้ เพราะว่า
    ของชิ้นนั้นอาจจะผ่านการใช้งานมา
    ของชิ้นนั้นหลวงพ่อท่านสร้างให้
    ของชิ้นนั้นมีมวลสารมาแค่นั้น
    ของชิ้นนั้นอาจจะถ่ายรูปไม่สวย ไม่ชัด
    แต่ถ้าเป็นของประเภทที่เก๊ แน่นอน หลายๆท่านก็ช่วยฟันธงให้อยู่แล้วครับ
    ดังนั้น สำหรับท่านที่เล่นใหม่ๆนะครับ
    แนะนำว่าให้เลือกเล่น ที่เป็นพิมพ์มาตรฐานก่อนอย่าเพิ่งเล่นที่ไม่แน่ใจ
    เล่นพระ เล่นของง่ายๆเบาๆก่อนครับ
    ก็หวังว่า ท่านดีดี ก็จะเป็นส่วนหนึ่งในการร่วมกันจรรโลงพระหลวงพ่อผินะท่าน
    ให้มีความถูกต้องมากที่สุด ถึงแม้พวกเราอาจจะแก้ไขอะไรไม่ได้ทั้งโลก หรือทั้งหมด แต่ว่าอย่างนัอย เราก็หยุดยั้งมัน.........ให้เดินทางปลอมช้าลง...

20. Youri_

ฟันธง

แท้...!

(มีคนบอกปลอมละแย่เลย)

ขนาดไฟล์:
      693 bytes
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      10.3 KB
      เปิดดู:
      140
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2009