วัตถุมงคลวัดสว่างอารมณ์ เชียงใหม่ สร้างศาลาให้เสร็จในปีนี้

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย sridoi, 21 พฤษภาคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

2. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ไม่มีQ และไม่มีใครด้วยครับ
    วันที่ 2 อาจจะไปวัดผักไห่ครับ ไม่ทราบว่าที่วัดวันนั้นมีพิธีปลุกเสกหรืออะไรหรือเปล่าครับอาจารย์นพ ถ้ามีพิธีปลุกเสกกี่โมงครับ จะได้ไปดูสาริกาบิน เผื่อมีวาสนากะเขาบ้างครับ

3. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ตามอ่านกระทู้ครับยังไม่ได้สวัสดีเพื่อนๆ เลย กระทู้นี้ดูเหมือนหนังเหมือนละครเป็นตอนๆ จะไม่มีก็แค่โฆษณา วันไหนไม่ได้ดูก็ต้องอ่านย้อนหลัง
    ติดงอมแงม สงสัยเลิกยาก แต่ก็ไม่อยากเลิก555

4. arjarhnnop

พิธีเป็นการปลุกเสกภายใน ไม่ทราบเริ่มกี่โมง พรุ่งนี้ผมส่งข่าวครับ

5. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

เล่นดอทเอรึป่าวครับเนี่ย

6. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    เริ่มพิธีกวนสีผึ้ง และเสกสาริกา กับปลัดขิก ประมาณสองทุ่มถึงเที่ยงคืนครับ

7. arjarhnnop

ขอบพระคุณ ที่ช่วยครับ

8. arjarhnnop

9. wee99

wee99 เป็นที่รู้จักกันดี

โอนให้แล้วนะครับ วันนี้ ตามรายละเอืยด
    date 31/10/52 Time 11:32:52 2242327951 Khun PARADORN chu จาก ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขา THE MALL บางกะปิ C1 *********** 450.00 CASH 38081 2946D

ที่อยู่จัดส่ง ทาง PM ครับ

10. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนแรกที่ผมไปกราบท่าน เริ่มจากหาครูบาอาจารย์ที่เก่งชำนาญศาสตร์ล้านนาโดยเฉพาะอักขระเลขยันต์เนื่องจากตอนนั้นศึกษาและชอบเอามากๆ แต่ไปมาหลายที่ผลคือ ใช้ไม่ได้ผลครับ สำหรับผมเองนะครับ ผมไปกราบหลวงปู่ครูบาดวงดีวัดบ้านฟ่อน และมีคนแนะนำให้ผมไปกราบพระอาจารย์พรสิทธิ์ผมก็ดั้นด้นไปกราบเลยครับ ไปแบบคนไม่รู้ทางเนื่องจากตอนนี้เพิ่งมาอยู่เชียงใหม่แรกๆ มั่วสุดๆ แต่แรงศรัทธานี่เต็มเปี่ยมเลย เพราะว่าผมสืบข้อมูลมาแล้ว เมื่อกราบท่าน ตอนนั้นผมมีเงินติดกระเป๋าน้อยมากครับ เพราะไม่รู้ว่าการทำอะไรต่างๆต้องมีค่าครู แต่ท่านเมตตาผมสุดๆครับ ผมบอกว่าอยากสักครับ แบบวัยรุ่นเลยตอนนั้น ท่านบอกว่าอายุไม่ถึงสักไม่ได้ ผมก็เลยกราบเรียนว่าผมอยากได้ทุนการศึกษาของ สกอ. และทุนพระราชทานของพระราชินี เนื่องจากอยากประหยัดเงินจากทางบ้าน แต่มันติดๆขัดๆ ท่านก็เลยสักน้ำมันให้ที่แขนทั้งสองข้าง เป็นมหาเมตตาซ้ายขวา และลงทอง ๙ แผ่นแบบเต็มสูตร พร้อมทั้งอัดพลังกสินไฟจนผมเหมือนไฟช็อตเลย เป็นครั้งแรกที่ได้สัมผัสสิ่งแปลกๆ ไปครั้งแรกผมไม่ได้คิดอะไรมากนะครับ แต่เห็นความเมตตาของท่านผมก็ปลื้ม ผมไม่ได้ให้ค่าครูซักกะบาทเลยครับ และวันนั้นเป็นวันออกพรรษาพอดีพระอาจารย์ยกขั้นตั้งครูพอดี แบบว่าแรงยกกำลังสองไปเลย หลังจากนั้นทุนที่ผมอยากได้ก็ได้มาครับ เลยเชื่อครับว่ามีผลมาจากที่ท่านช่วยเหลือ หลังจากนั้นก็ไปกราบท่านบ่อยๆ ตอนแรกที่ผมไปกราบศาลาที่กำลังจะสร้างเสร็จปีนี้ยังเป็นกุฏิไม้เก่าๆโทรมๆ แต่โดนปลวกกินไปเยอะ เขาเลยรื้อทิ้งครับ ก็เลยสร้างศาลานี้ขึ้นมา พอไปกราบท่านน่าจะเริ่มปีที่ ๒ ย่างปีที่ ๓ ผมเห็นว่าศาลาที่สร้างมีแต่ที่ลงเสาเข็ม ไม่ได้พัฒนาไปไหนเลย ก็หมดไปปีที่ ๒ ก็ยังเหมือนเดิม ผมเลยคุยเรื่องศาลากับพระอาจารย์ว่าเมื่อไหร่จะเสร็จครับ เพราะว่ากระต๊อบเมื่อก่อนนี้เวลาฝนตกที น้ำท่วมกระต๊อบเลย หน้าหนาวนี่ โอ้โห หนาวสุดๆ ขนาดเราหนุ่มแน่น ยังสะท้านเลย ท่านครองผ้าไม่กี่ผืนเราจินตนาการเลยว่าหนาวสุดๆแน่ ท่านบอกว่าชาวบ้านเขาไม่ค่อยมีเงินกัน ผมเลยบอกว่า ผมถนัดการใช้สื่อทางอินเตอร์เนต ประกอบกับเมื่อก่อน ผมเคยศึกษาหลักการตลาดมาคิดว่าน่าจะพอช่วยได้ ท่านเลยออกตะกรุดนวะโลกุตรธรรม (ตะกรุด ๙ นิ้ว) ยอดตะกรุดในตำนานครับ โดยทำบุญ ๒,๐๐๐ บาท เป็นเจ้าภาพเสา ๑ ต้นจะได้รับตะกรุดเป็นที่ระลีก ผมกับแฟนเก่าก็ทำบุญไป และรับปากท่านว่าผมจะช่วยสร้างศาลานี้ให้เสร็จครับ โดยผมจุดธูปต่อหน้าพระพุทธรูปครับ และอธิษฐานต่อครูบาอาจารย์เลยครับ เรียกว่าวัดกำลังใจกันสุดๆ งบประมาณตอนนั้นเหลืออีก ๓ ล้าน ๕ แสนบาทครับ (แต่ตอนหลังบานออกไปเยอะครับ) ผมก็เริ่มรู้จักคนมากขึ้น คนแรกที่เป็นคนบุกเบิกคือ พี่บุญเลิศ ต้องยกเครดิตให้เขา มาเปิดกระทู้และทำให้พระอาจารย์ลงในหนังสือพิมพ์ข่าวสด ตอนนั้นวัตถุมงคลมีเท่าไหร่ก็หมด เรียกว่าของพระอาจารย์ดังตั้งแต่เปิดตัวช่วงแรกๆ แต่จะเป็นกลุ่มที่เล็กและแคบมากครับ คนที่สองที่เข้ามาคือพี่นริศ พี่เขาจะมาแนวนิ่มๆ ตอนแรกยังสงสัยว่าพี่เขาเป็นเกย์หรือป่าววะ แต่คุยไปคุยมา คอเดียวกันคุยเรื่องหญิงซะงั้น อิอิอิ คนนี้ถือว่าเป็นแม่ทัพเลยครับ ต่อมาพี่บอยเข้ามา พี่บอยเป็นคนทำดีที่ไม่เปิดเผยตัว บริจาคปัจจัยพระอาจารย์ทีหลายหมื่น และเป็นห่วงพระอาจารย์อย่างสุดใจ มีแนวคิดที่ดีอีกแนวทางหนึ่ง พี่บอยเป็นเจ้าภาพล็อกเก็ตรุ่น กตัญญู ๕๑ ที่เป็นตำนานครับ นี่กล่าวถึงขุนพลหลักที่มาช่วยงานนะครับ ยังมีอีกหลายคนครับแต่ถ้าจะให้เอ่ยชื่อคงจะไม่จบครับ ช่วงท้ายสุดก็ได้ยอดขุนพลอาจารย์นพเข้ามาครับ เหมือนครูบาอาจารย์ท่านจัดสรรนะครับ พออาจารย์นพเข้ามาทำให้วัดก้าวหน้าไปเยอะมากครับ เรียกได้ว่าไวกว่าที่คิดเยอะครับ ทุกคนที่เข้ามาจะเป็นแรงหลักตลอดแต่ผมจะเป็นเสมือนคนคอยช่วยงานครับ

สิ่งที่ผมประทับใจพระอาจารย์อีกอย่าง ก็คือ หลักธรรมที่ท่านเมตตาสอนผมเสมอ บางทีมีปัญหาอะไร ผมจะคุยกับท่านโดยตรงเลยครับ ผมเข้ามาทำงานวัดตรงจุดนี้ทำให้ผมโตขึ้นเยอะครับและทำให้ผมมีสติควบคุมอารมณ์ได้ดีขึ้น เวลาออกไปทำงานข้างนอกเลยสบายครับ เพราะงานเล็กและง่ายกว่าทำงานช่วยวัดเยอะ ทำงานในวัดมีคนหลายความคิดบางทีคิดเห็นต่างกัน ทำให้ผมจะเลิกทำหลายครั้ง แต่พระอาจารย์มักจะให้คติธรรมและแง่คิดกับผมเสมอมา ทำให้ตอนหลังผมไม่ฟังใครเลยครับ นอกจากพระอาจารย์อย่างเดียว ถ้าเราทำงานใหญ่และใจไม่มั่นคง ผมว่าทำงานลำบากครับ เราต้องหาแนวทางที่ยึดก็คือพระอาจารย์ คนอื่นจะคิดอย่างไร ไม่สำคัญครับ เพราะตอนแรกผมก็ไม่รู้จักใครมาอยู่แล้ว แนวทางการทำงานของผมสอดคล้องกับที่พระอาจารย์มอบหมายอาจจะไม่ถูกใจใครบางคนมันเป็นเรื่องปกติ ผมไม่ได้ว่าผมดีนะครับ แต่งานต้องเดินหน้าครับจะมาหยุดครึ่งๆกลางๆเป็นไปไม่ได้ สัจจะที่ผมให้ไว้หนึ่ง คำพูดที่พระอาจารย์คอยพูดกับผมเสมอหนึ่ง กำลังใจจากครอบครัวหนึ่ง ทุกสิ่งอย่างจึงทำให้ผมเดินหน้าไปเรื่อยครับ หลักธรรมที่ท่านมักจะสอนผมเสมอครับ ปฏิจจสมุปบาท ซึ่งทำให้ผมเข้าใจหลักเหตุและผล เป็นวงล้อหมุนไปครับ ลองไปหาอ่านในเนตดูนะครับ นอกจากท่านจะชำนาญศาสตร์ต่างๆ ธรรมะท่านก็สุดยอดนะครับ เข้าใจง่าย เป็นจริง บางทีมีนิทานหรือตำนานฟังแล้วไม่เบื่อครับ

สุดท้ายนี้ผมถือว่าท่านเป็นบิดาทางธรรมของผม สนทนาได้ทุกเรื่องครับ และผมยังนับถือโยมมารดาท่านเหมือนยายผมด้วยครับ ความประทับใจ ความซาบซึ้ง ทุกสิ่งอย่างอธิบายเป็นคำพูดไม่ได้ครับ แต่ผมจะไม่มีวันลืมไปจนวันตาย วันแรกผมเป็นอย่างไร ทุกวันนี้ผมก็ยังเป็นอย่างนั้นกับท่านครับ สิ่งที่ท่านทำให้ผมและครอบครัวผมมีพระคุณอย่างสูงครับยากที่จะตอบแทน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2009
  11. donjudo077

เรื่องการเช็คเงินต้องขอประทานโทษด้วยนะครับ ระบบ online ของ scb มีปัญหาครับ

12. Amata_club

วันที่ 2 คงต้องเลิกงาน 5 โมงครับกลับไปอาบน้ำแต่งตัว จะได้สะอาดทั้งกายทั้งใจครับ ถ้าได้อะไรมาพอแบ่งปันได้จะเอามาแจกเพื่อนๆ ในกระทู้นะครับ

ขอบคุณมากครับ

13. Daverko

Daverko เป็นที่รู้จักกันดี

พระสิวลี...อยากได้แต่ ไม่มีงบ....

ถ้าจองไว้จะมีกำหนดโอนไหมคะ

14. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    มีอาจารย์สุนทร และพระอาจารย์พิจารย์ร่วมกันปลุกเสกครับ

15. Amata_club

ศรัทธาไม่มี บารมีไม่เกิด
    สุดยอดครับ

16. Amata_club

ขอบคุณมากครับ อบุอุ่นจริงๆ กระทู้นี้

17. Bad_measure

Bad_measure เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    ตอนแรกเห็นยาวขี้เกียจอ่าน แต่อ่านแล้วหยุดอ่านไม่ได้เลย 555+ สุดยอดครับ (อยากสักน้ำมันมั่งง่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2009
  18. Bad_measure

Bad_measure เป็นที่รู้จักกันดี

19. Bad_measure

วันนี้มีเรื่องแปลกๆจะเล่าให้ฟังครับ ตอนผมขึ้นรถเมย์กลับบ้านหลังจากไปส่งแฟนผมเสร็จ เหมือนเดิม 555+ ตอนใกล้ๆถึงป้ายบ้านผม อีกประมาณ 8 ป้าย อยู่ๆในตัวผมมันบอกว่ารถจะชนข้างหน้า แต่ผมก็ยังไม่ลงแต่พอ 2 ป้าย สุดท้าย ผมคิดว่าข้างหน้ารถชนแน่ๆ ผมลงเดินเลย เดิน 1 ป้าย ถึงจะถึงหน้าปากซอย ขนะที่เดินเสียงดัง ปั้ง!!! ข้างหน้า รถชนซะงั้น แต่ไม่หนักครับ รถเก๋งจูบตูดรถกระบะ รถเก๋งไฟหน้าแตกหมด หน้ารถบุบบี้บ้าง (ชนกันถนน รามอินทรา หน้า กม.7 เดียวจะหาว่ามั่วเอา -.-)

20. donjudo077

แปลกแต่จริงครับ ผมขอตัวไปนอนก่อนนะครับทุกท่าน ฝันดีครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้