วัตถุมงคลในองค์พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Loungpor, 18 ตุลาคม 2016.

1. ฺburijai

ฺburijai เป็นที่รู้จักกันดี

จองครับ

2. Loungpor

Loungpor เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รับทราบการจองทั้ง 2 ท่านครับผม ขอบพระคุณมากครับ..:cool:

3. Loungpor

Loungpor เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ต้องขออภัยด้วยนะครับ ชุดนี้ได้มาน้อยมากผมจึงอยากลงให้ทุกท่านได้บูชากันอย่างทั่วถึงจึงไม่สามารถรับจองล่วงหน้าได้ครับ และผมก็ไม่ได้แบ่งให้ใครเลย อีกสักสองสามวันถ้ามีได้เข้ามาเพิ่มมากๆ ผมจะแจ้งไปทาง pm ทุกท่านเลยนะครับ ชุดนี้ขอเอาลงเวปก่อน​

4. Loungpor

รายการนี้มีท่านอื่นจองไปแล้วครับ..:'(

5. Loungpor

ชุดใหม่นี้ผมจะนำลงเวปในวันอาทิตย์ ช่วงประมาณกลางวันๆ นะครับ ท่านที่สนใจโปรดติดตามรอชมกันได้ครับผม แจ้งบอกไว้ล่วงหน้าก่อนเลย ต้องขออภัยสำหรับท่านที่โทรมาและ Pm มาขอด้วยนะครับ ชุดนี้ได้มาน้อยจริงๆ ผมเลยไม่สามารถแบ่งให้ได้ครับ..:'(

6. Loungpor

รายการจัดส่งวันนี้ครับ(รวมทุกกะทู้ )

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ปู สุเมธ

ปู สุเมธ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2015
    เหรียญนั่งบัลลังก์ 2 เหรียญ
    ยอดโอน 550. เวลา12.52น.
    สุเมธ วิวัฒน์วิชา บมจ.อมรินทร์พริ้นติ้ง
    378 ถ.ชัยพฤกษ์ แขวงเขต ตลิ่งชัน กทม.10170
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2016
  8. Loungpor

ขอบคุณมากครับ จัดส่งให้พรุ่งนี้ครับผม..:cool:

9. ปู สุเมธ

ปู สุเมธ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2015
    ผมแก้รหัสปณ.ครับเป็น 10170
    ขอบคุณครับ

10. Loungpor

รับทราบครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2016
  11. Supachai_22

Supachai_22 เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินให้แล้วนะครับ

12. Loungpor

ขอบคุณมากครับ จัดส่งให้พรุ่งนี้ครับผม..:cool:

13. Loungpor

ตอนนี้ทั้งพระเครื่องวัตถุมงคล แบ๊งค์และเหรียญที่ระลึกต่างๆที่เกี่ยวกับพระองค์ท่านราคาพุ่งขึ้นแทบทุกชนิดเลยเรืยกได้ว่าแทบจะรายวันเลยก็ได้ครับ เพราะคนทั้งประเทศเคารพนับถือท่านกันทั้งนั้น ท่านที่มีกำลังขอให้รีบเก็บกันก่อนจะแพงกว่านี้มากนะครับ

วันอาทิตย์ผมมีให้ทุกท่านได้บูชากันอย่างแน่นอนครับ..(kiss)

14. Loungpor

รายการจัดส่งวันนี้ครับ

15. Loungpor

6.เหรียญพระแก้วมรกตหลัง ภปร. ฉลอง 200 ปีกรุงเทพฯ ครบชุด 3 เหรียญ

พระแก้วมรกต หรือ พระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากร เป็นพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ที่มีชื่อเสียงเป็นที่รู้จักของคนไทยทั้งประเทศ เป็นพระพุทธรูปที่ทำมาจากมรกตซึ่งเป็นตระกูลหินหยกชั้นดีที่ใหญ่ที่สุดในโลกซึ่งมีค่าประมาณมิได้ในปัจจุบัน เป็นพระพุทธรูปศิลปะเชียงแสนตอนต้น ปางสมาธิ ขนาดหน้าตัก 43 ซม. สูง 55 ซม.ประวัติการสร้างพระแก้วมรกตไม่ชัดเจน มีหลายตำนานเช่น บางตำนานกล่าวว่าพระแก้วมรกตสร้างโดยพระอรหันต์ชื่อ พระนาคะเสนเถระ (น่าจะเป็นองค์เดียวกันกับผู้ที่ตอบปัญหาในเรื่องพระเจ้ามิลินท์)สร้างพระแก้วมรกตที่เมืองนครปาตาลีบุตร อินเดีย อดีตเมืองหลวงของพระเจ้าอโศกมหาราช เมื่อพระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธ์ปรินิพพานไปแล้ว 500 ปีปัจจุบันพระแก้วมรกต ประดิษฐ์ฐานอยู่ที่วัดพระศรีรัตนศาสดาราม หรือที่เรียกกันทั่วไปว่า วัดพระแก้ว เป็นวัดที่ พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชโปรดเกล้าฯ ให้สร้างขึ้นใน พ.ศ. 2325 เป็นวัดในพระบรมมหาราชวัง เช่นเดียวกับ วัดพระศรีสรรเพชญ์ ซึ่งเป็นวัดในพระราชวังหลวงในสมัยอยุธยา และมีพระราชประสงค์ให้วัดพระศรีรัตนศาสดารามเป็นที่ประดิษฐาน พระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากร หรือพระแก้วมรกต

วัดพระศรีรัตนศาสดารามเป็นวัดที่ไม่มีพระสงฆ์จำพรรษาอยู่ เพราะมีแต่ส่วนพุทธาวาสไม่มีส่วนสังฆาวาส

วัดพระศรีรัตนศาสดารามได้รับการบูรณปฏิสังขรณ์มาโดยตลอด การบูรณะครั้งใหญ่ทั้งพระอาราม มีขึ้นในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว และในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว โปรดเกล้าฯ ให้มีการเฉลิมฉลองกรุงรัตนโกสินทร์ครบ 100 ปี ใน พ.ศ. 2425 ต่อมาในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว โปรดเกล้าฯ ให้มีการบูรณปฏิสังขรณ์ทั้งพระอารามในโอกาสที่มีพระราชพิธีฉลองพระนครครบ 150 ปี

ในรัชกาลปัจจุบันโปรดเกล้าฯ ให้บูรณปฏิสังขรณ์ทั้งพระอารามอีกครั้งใน พ.ศ. 2525 เมื่อมีการสมโภชกรุงรัตนโกสินทร์ 200 ปี โดยมีสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารีทรงเป็นองค์ประธานในการบูรณะ ในการบูรณะครั้งนี้ได้มีการจัดสร้างเหรียญพระแก้วมรกต ทั้ง 3 ฤดูให้ประชาชนได้ร่วมทำบุญ ซึ่งเหรียญพระแก้วมรกตมีการจัดสร้าง 2 ครั้งในเวลาไล่เลี่ยกัน ทั้ง 2 รุ่นแตกต่างกันที่
    รุ่นแรก ไม่มีคำว่าพระราชศรัทธาอยู่หลังเหรียญ สำหรับเหรียญพระแก้วมรกตแบบแรก ทำพิธีพุทธาภิเศกวันที่ 13 ก.ค.2524โดยมีพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเป็นองค์ประธาน

เนื่องจากเหรียญแบบแรกไม่พอกับความต้องการของประชาชน พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าให้สร้างใหม่ เป็นเหรียญแบบที่สอง ที่มีพระราชศรัทธาอยู่หลังเหรียญ โดยทำพิธีที่วัดพระศรีรัตนศาสดาราม วันที่ 9 ธ.ค.2524 มีพระคณาจารย์ผู้ทรงคุณที่มีชื่อเสียงจากทั่วประเทศมาทำพิธีมากมาย กว่าร้อยรูป

หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านเคยปรารภแก่ลูกศิษย์ลูกหาไว้ว่า เหรียญพระแก้วรุ่น 200 ปีนี้เป็นหนึ่งในพระดีที่ท่านแนะนำให้หาไว้บูชาติดตัวครับ

สภาพสวยในซองวัดเดิมๆครับ เป็นพระชุด 2 (พระราชศรัทธา)ให้บูชาชุดละ 490 บาท มีเพียงชุดเดียว

***จองแล้วครับ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2016
  16. Loungpor

7.พระสมเด็จพระพุทธนวมมหาราชายุจฉับปริวัตนมงคล 72 พรรษา รัชกาลที่ 9

เนื่องในวโรกาสเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พุทธศักราช 2542 สำนักงานปลัดสำนักนายกรัฐมนตรี ได้จัดสร้างวัตถุมงคลพระพุทธรูป และพระบรมรูปจำลองพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

การจัดสร้างครั้งนี้จึงประกอบด้วยหลักการดังนี้

1. ความถูกต้องในพิธีแต่โบราณ
    2. ความสมบูรณ์พร้อมของมวลสาร ทองชนวนโลหะที่นำมาจัดสร้างพระในโครงการฯ
    3. รูปแบบที่งดงาม

หลักการดังกล่าว คณะกรรมการจัดสร้าง จึงได้กำหนดพิธีการให้มี 3 พิธี ด้วยการ เพื่อจะได้ถูกต้องสมบูรณ์และศักดิ์ตามตำราแต่โบราณซึ่งสืบทอดมาแต่ครั้งกรุงศรีอยุธยาในสมัยของสมเด็จพระพนรัต พระอาจารย์ของสมเด็จพระนเรศวรมหาราช

เพื่อให้ประชาชนได้มีส่วนร่วมกับรัฐบาลในการถวายพระราชกุศล เนื่องในวโรกาสดังกล่าว รายได้ทั้งหมดนำขึ้นทูลเกล้าฯ ถวายโดยเสด็จพระราชกุศลตามพระราชอัธยาศัย ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานนามโครงการฯ นี้ว่า พระพุทธนวมมหาราชายุจฉับปริวัตนมงคล หมายถึง พระพุทธรูปที่สร้างขึ้นในโอกาสอันเป็นมงคลฉลองพระชนมายุครบ 6 รอบ แห่งพระมหาราชที่ 9 ซึ่งเป็นรุ่นเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 72 พรรษา 5 ธันวาคม 2542

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่ ทรงพระมหากรุณาธิคุณโปรดเกล้าฯ ให้สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จฯแทนพระองค์ในพระราชพิธีเททองหล่อพระพุทธนวมมหาราชายุจฉับปริวัตนมงคล ชนิดพระบูชา และพระกริ่ง ณ บริเวณพระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม (วัดพระแก้ว) และพิธีมหาพุทธาภิเษก ณ พระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม ในพระบรมมหาราชวัง วันศุกร์ที่ 2 มกราคม พ.ศ.2541 เวลาฤกษ์ 18.19 โดยมีสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ และทรงจุดเทียนชัย พร้อมสมเด็จพระราชาคณะและเกจิอาจารย์ทั่วประเทศ

รายละเอียดของพิธี

พิธีที่ 1 จัดขึ้น ณ พระอุโสสถวัดระฆังโฆสิตาราม ในวันศุกร์ที่ 21 พฤศจิกายน 2540 โดยได้รับความเมตตาอย่างยิ่งจากพระคณาจารย์ทั่วประเทศจังหวัดละ 9 รูป รวม 684 รูป

พิธีที่ 2 สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถเสด็จพระราชดำเนินทรงเททอง และทรงประกอบพิธีพุทธาภิเษก ณ พระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม ในวันศุกร์ที่ 2 มกราคม 2541 ในการนี้ได้นำแผ่นทองคำ นาก และเงิน ขึ้นทูลเกล้าฯ ถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงอธิษฐานจิต ทรงเจิม และทรงพระสุหร่าย เพื่อนำมาหล่อหลอมจัดสร้างพระโครงการนี้

พิธีที่ 3 พิธีมหาพุทธาภิเษกและพิธีชัยมังคลาภิเษก ณ พระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม ในราวเดือนพฤศจิกายน 2541

และนอกจากนี้ยังได้พระราชทานมวลสารจิตรลดามาทำพระผงชุด 5 องค์อีกด้วย โดยเป็นพระสมเด็จสององค์พระนางพญา 2 องค์และพระประจำพระชนมวาร 1 องค์

ในส่วนเหรียญปั๊มพระสมเด็จพระพุทธนวมมหาราชายุจฉับปริวัตนมงคล ที่ด้านหลังองค์พระจะมีตราพระปรมาภิไธย ภปร ๗๒ พรรษา และจะตอกโค้ดเลข ๙ ในการสร้างเหรียญปั๊มพระสมเด็จพระพุทธนวมมหาราชายุจฉับปริวัตนมงคล ภปร 6 รอบ 72 พรรษาในหลวง มีการสร้างเป็นเนื้อทองคำ เนื้อเงิน และเนื้อโลหะผสม (ทองแดงรมดำ)

สภาพสวยพร้อมกล่องวัดเดิมๆครับ บูชา 490 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2016
  17. Loungpor

8.พระ สมเด็จศิริราช 100 ปี หลัง ภปร. สภาพสวยครับ

พระ สมเด็จศิริราช 100 ปี หลัง ภปร.
    " พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวพระราชทาน ผงจิตรลดา "
    และพระบรมราชานุญาตให้อัญเชิญพระปรมาภิไธยย่อ ภ.ป.ร. จารึกไว้เบื้องหลังองค์พระ
    " มวลสารมหามงคล จากทั่วประเทศ "
    ผงจิตรลดา : พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวพระราชทาน
    ผง วัดปากน้ำ ภาษีเจริญ (รุ่นแรก)
    ผง สมเด็จปิลันทน์ (วัดระฆัง)
    ผง หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง
    ผง เจ้าคุณนรรัตน์
    ผง หลวงปู่แหวน สุจิณโณ
    ผง หลวงพ่อเกษม เขมโก
    ฯลฯ เป็นต้น
    พิธีพุทธาภิเษกยิ่งใหญ่ 26 เม.ย. 2531 เกจิที่ร่วมพิธี จากทั่วประเทศ

เปิดให้บูชาเบาหวิว 390 บาท มีเพียงองค์เดียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2016
  18. seaown

seaown เป็นที่รู้จักกันดี

6.เหรียญพระแก้วมรกตหลัง ภปร. ฉลอง 200 ปีกรุงเทพฯ ครบชุด 3 เหรียญ 490 บาท ขอรับครับผม

19. Paraiso

Paraiso เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    จองรายการที่ 8 ค่ะ

20. Loungpor

9.พระผงรูปเหมือนในหลวงฉลองพระชนมายุ 60 พรรษา พิธีเดียวกับเหรียญพระชัยหลังช้างอันยิ่งใหญ่ มวลสารวิเศษมากมาย สภาพสวยพร้อมกล่องวัดเดิมๆครับ

บูชาเบาๆ 350 บาท

***จองทางข้อความครับ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2016