ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

แตงฝากดูนะ เพื่อวันที่ไปอโยธยากันจะได้นำของไปด้วยละ

2. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    อยู่แผนกวางยาค่ะพี่ครู...............ยาเสน่ห์

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ปราญฯจะช่วยเท่าแรงและกำลังที่มีและทำได้ค่ะพี่ครู อย่างน้อยช่วยสวดมนต์ ช่วย สัพเพฯให้เจ้ากรรมนายเวรของพี่ครูและพี่ๆน้องๆทุกคนก็ยังดี
    หากความเจ็บป่วยมันเป็นเรื่องของธาตุขันธ์ เราก็ทำได้แค่ตามกำลัง ทำได้แค่ประคับประคองให้เขาอยู่ให้ได้นานที่สุด เสื่อมช้าที่สุดอ่ะเนาะ ก็เหมือนกับบ้านอ่ะ ต่อให้เราพยายามปัดกวาดเช็ดถูดูแลยังไง มันก็ย่อมต้องเก่า ต้องทรุดโทรมไปตามกฏแห่งไตรลักษณ์อยู่ดี แต่หากเป็นเพราะวิบากเดิมเราก็แบ่งทยอยรับไป สัพเพฯส่งให้เขาไป จะได้ไม่ตกค้างกันมากนัก

หากพี่ครูต้องการความช่วยเหลือด้านการแพทย์ก็บอกนะคะ ถึงจะไม่ได้อยู่แผนกเฉพาะทางที่ต้องการแต่ก็ยินดีจะช่วยเหลือทุกกรณีเจ้าค่ะ^-^

3. โคมหลวง

เธอวางยาฉันทั้งขาไปและกลับ ถามอาร์ทได้

น่ากลัววว 555 แหย่

4. angeltk229

อิอิ คนอะไรกินยามาทุกขนานก็บ่นว่านอนไม่หลับ
    เจอยาเบสิคๆไปแค่เม็ดเดียว หลับสนิท 3-4 ชั่วโมงรวด
    แถมมีการบอกไว้ด้วยนะว่า "ปราญฯระวังเลยนะ ถึงเชียงดาวปลุกพี่ด้วย"
    สุดท้ายปราญชลีหลับตอนพี่หลวงตื่นมาเพราะโดนบิดไส้ อิอิอิอิ

5. โคมหลวง

จริงๆ หลายขนาด แต่ที่มันหลับเพราะเพลียตะหาก หลับไปแค่ 3ชม แล้วไม่หลับอีกเลยตะหาก อิอิอิ 30 mg ยังไม่นอนเลย

6. หนูนิดค่ะ

หนูนิดค่ะ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2007
    สงสัยข้อความนี้ค่ะ วันนี้ได้เข้ามาอ่านนะค่ะ
    เคยเป็นลูกของพระนางเรือล่ม ก็ต้องเคยเป็นนาคแน่นอน อิอิ<!-- google_ad_section_end --> จากคุณพระยาเดโชชัยมือศึก

เกี่ยวพันกันยังไงค่ะ ไม่เคยทราบเลยค่ะ ถ้าว่างอธิบายให้ฟังบ้างนะค่ะ จะคอยคำตอบจ้า

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ainteerati

ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008

รูปสวยดีนะครับ............................

8. หนูนิดค่ะ

รูปนี้ไปขอถ่ายที่วัดกู้มาค่ะ เมื่อประมาณสามปีที่แล้วค่ะ..
    เป็นรูปที่ทำขึ้นมาใหม่มั้งค่ะ เพราะว่าไม่เคยเห็นเหมือนกันค่ะ อยู่ทีกุฎฺเจ้าอาวาส เลยขอท่านถ่ายมาเก็บไว้ดูค่ะ
    ที่แปลกอย่างหนึ่งคือว่า ท่านไม่ค่อยอนุญาติให้ใครเท่าไร แต่ว่าได้ไปเห็นก็เลยขอถ่าย ท่านก็ให้ถ่ายค่ะ (ท่านพูดเป็นปริศนาอย่างนึงค่ะ ว่าถ้าอยากได้จะยกให้เพราะว่าสมควรได้) แต่ว่าก็ไม่ได้คิดอะไร และไม่ได้เอามาหรอกค่ะ เพราะว่าอยู่อย่างนั้นดีแล้ว ตามความคิดตัวเอง

9. โคมหลวง

ว่าแต่คนหนึ่งหรือคนสองครับนี่ อิอิอิอิ ท่านไม่ได้มีคนเดียวใช่ไหมน้า มีในพระครรถ์ท่านอีกพระองค์หนึงครับ

น่าสงสารเสียจริงนะครับ ท่านรักท่านนี้มากๆๆๆๆ ชีวิตหนอ ไม่เที่ยงเสียจริง

10. หนูนิดค่ะ

ใช่ค่ะ ชีวิตไม่เที่ยงจริงๆ ได้เกิดใหม่ในชาตินี้แล้วก็ต้องรีบเร่งตักตวงสร้างบุญบารมีใส่ตัวเยอะๆ ไว้เป็นเสบียงในภายภาคหน้า
    ว่าแต่ ...ยิ่งเร่งมันยิ่ง...เฮ้อ (พูดแล้วเหนือ่ย)ๆๆๆๆ

อดีตยากที่จะแก้ไข เอาปัจจุบันดีกว่านะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2010
  11. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนูนิดพูดถูกเมิกๆ เห็นด้วยจ้า รูปสวยจริงด้วยแฮะ อืม ดูลึกซึ้งอย่างบอกไม่ถูก

12. น้องสาวนักเดินทาง

น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ถ้าคุณหนูนิด เคยเป็นธิดาของพระนางเรือล่ม ในยุคนั้น
    ก็ดีใจค่ะ ที่ได้มาเจอกัน
    เพิ่งอ่านประวัติท่านจบเมื่อไม่นานนี้เอง
    ยังมีอีกพระองค์ในครรภ์ท่านด้วย
    อ่านแล้วเศร้าสลดตามรัชกาลที่ 5 เลยค่ะ

13. angeltk229

อีกพระองค์อยู่ในพระครรภ์ท่านค่ะ ตอนนั้นท่านอายุครรภ์เพียง 5 เดือนค่ะ
    ส่วนพระองค์โตที่เสียชีวิตไปตอนนั้นพระชนมายุประมาณ 2 ปีค่ะ

14. โคมหลวง

เราจะไปทริปวัดกู้ สวนทิพย์ เกราะเกร็ดๆเร้วๆนี้ครับสนใจไหมครับผม
    แล้วก็ถ้ายังไม่มีพระผงจักรพรรดิก็บอกมาได้ครับผมมีให้ได้ทำกรรมฐาน สัพเพสรางบารมีเพิ่มเติมช่วยหลวงปู่ทานครับ

15. โคมหลวง

ครบสองพระน้องนางพอดีกระทู้นี้ ใช่ไหม อิอิอิ

16. หนูนิดค่ะ

ใช่เลยค่ะ เห็นครั้งแรกก็ชอบเหมือนกันค่ะ ยืนตรึงเลยค่ะ.....

จริงๆตัวเองไม่ได้รู้อะไรมากมายเลยนะค่ะ เขาบอกว่าอย่างนี้อย่างนั้น ก็ว่าตามไปค่ะ แต่ว่าตัวเองก็คือตัวเองค่ะ เอาปัจจุบันเป็นที่ตั้งค่ะ แต่อย่างไรก็แล้วแต่ ยินดีที่ได้เจอกันนะค่ะ

สนใจนะค่ะ ไปเมื่อไรค่ะ บอกด้วยจ้า

17. Nakraksa

อิอิ นู๋นิดอยู่แถวไหนจ๊ะนี่

สงสัย สวนทิพย์นี่ มันที่ไหนฤ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2010
  18. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่แถวบ้านคุณพี่เพชร กระมังค่ะ :cool::cool: 555+

19. หนูนิดค่ะ

อยู่สะพานใหม่จ้า

ขอนอกเรื่องนิดนึงค่ะ เล่าสู่กันฟัง เผื่อใครจะออกความคิดเห็นให้มั่งค่ะ

เมื่อวานมีลูกศิษย์มาเรียนจากเชียงใหม่ ระหว่างสอนน้องเค้าๆก็เล่าว่า น้องสาวเรียนที่ ม. บูรพา แล้วก็กระโดดตึกแต่ว่าไม่ตาย (ไม่ตายแต่เหมือนตาย ตอนกระโดดเอาคางลง ตอนนี้เลยคางยุบ ไปครึ่งหน้า แขนขาหักหมด) ที่กระโดดเพราะว่า อกหักเรื่องแฟน ฟังแล้ว ก็ได้แต่ว่าเวทนาสงสาร
    เรื่องไม่จบแค่นั้น เพราะว่า ทุกวันนี้ผ่านมาได้7 ปี (กระโดดตอนปี 2547) เรียนก็ไม่จบ และคิดค่าตัวตายตลอดเวลา เผลอเป็นเอาคิดค่าตัวตายตลอด (กินยาล้างห้องน้ำมั่ง สารพัดจะทำ) จนลูกศิษย์บอกว่าเหนื่อยมาก เพราะว่า พ่อแม่ก็ไม่มีเสียหมดแล้ว ไม่มีใครเลย เหลื่อแต่เค้า(ลูกศิษย์เป็นพี่สาว) และก็น้องเท่านั้น

บางทีก็หายไปจากบ้าน สองสามวัน ก็ต้องค้นหากันให้วุ่นวาย (สรุปก็ไปเจอนั่งอยู่คนเดียวตามคูเมือง)
    ปัญหาก็คือว่า ไอ้พี่สาว(ลูกศิษย์นิด) ก็ต้องทำมาหากิน ไอ้น้องสาวก็จะฆ่าตัวตายท่าเดียว เค้าอยู่กันแค่สองคนพี่น้อง เลยทำให้พี่สาว เครียดเพราะว่าต้องทำงานคนเดียวเลี้ยงน้อง ไม่รุ้จะทำยังไง ถ้าทิ้งน้อง ก็สงสาร

นิดเลยบอกว่าให้ไปถือศีล บ้างเมื่อมีโอกาส หรือก็สวดมนต์ไหว้พระ อย่างไม่ได้ก็วันละครั้งก็ยังดี

ที่นิดอยากรู้ว่า เค้าคงทำกรรมมาแบบไหนหนอ คิดจะฆ่าตัวตายท่าเดียว

ลูกศิษย์มาไกลมาก มาเรียนงานกับนิดเพื่อเอาไปประกอบอาชีพหากิน ฟังแล้วได้แต่ห่อเหี่ยวสงสาร คิดไปคิดมาก็เลยว่า จะช่วยให้เค้าพ้นวิบากกรรม อย่างไรได้บ้าง

ให้เค้าสวดมนต์ และแนะนำให้ไปปฎฺบัติธรรม เค้าก็บอกว่า ทำได้อยาก เพราะว่าไม่เคยทำ ( และใครจะช่วยได้ถ้าไม่ทำด้วยตัวเองก่อน) หรือเพื่อนๆว่ามีวิธีไหนหรือเปล่าค่ะ เพราะว่านิดคิดว่าต้องมีกรรมอะไรบางอย่างแน่นอนอ่ะค่ะ

20. Nakraksa

คงใช่ ถ้าอยู่แถวเกาะเกร็ด แต่ไม่รู้จักทั้งสองที่แหละ ฮี่ๆ และเป็นสถานที่แบบไหน วัดหรือไม่ใช่