ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ใกล้กันเนอะ มิน่าถึงบอกเลยว่าอยากจะมา

ส่วนน้องลูกศิษย์ น่าจะมีกรรมบางอย่างแหละค่ะ แต่ก็ถูก ถ้าตัวเองไม่ทำ ใครหน้าไหนจะมาช่วยได้ กรณีเฉยชาแบบนี้ ค่อนข้างยากเลยล่ะ อาจต้องวางอุเบกขาซะ เฮ้ออ แต่คนใจดีก็อดเป็นห่วงไม่ได้เนอะ

แล้วคุณนิดสอนอะไรอยู่คะ สอนทำอาหารหรืออะไร

2. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    สวนทิพย์คือที่พักสงฆ์ค่ะพี่เพชรเป็นที่พักสงฆ์ของหลวงปู่บุญยฤทธิ์น่ะค่ะ

หลวงปู่บุญฤทธิ์ บัณฑิโต ที่พักสงฆ์ "สวนทิพย์" อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี ท่านบวชเมื่อปี ๒๔๘๙ หลังจากที่ได้อยู่จำพรรษากับ พระอาจารย์กู่ ที่วัดป่าอรุณรังษี อ.เมือง จ.หนองคาย ระยะหนึ่งแล้ว ท่านได้เดินทางเข้ากรุงเทพฯ เพื่อศึกษาพระไตรปิฎกอย่างจริงจัง แล้วจึงกลับไปอยู่ที่วัดสุปฏินาราม จ.นครราชสีมา จากนั้นได้ไปอยู่ที่วัดป่าลุมพุก จ.อุบลราชธานี รู้สึกพอใจสภาพของวัดนี้มาก จึงได้ฝึกปฏิบัติธรรมภาวนา และเรียนรู้เรื่องของปฏิจจสมุปบาทตอนต้น จนได้ปัญญา ทำให้ความคิดที่อยากจะลาสิกขา หายไปจนหมดสิ้น ตั้งใจว่า จากนี้ไปจะขออยู่ในสมณเพศไปตลอดชีวิต

ต่อมาท่านได้เดินทางไปอยู่กับ พระอาจารย์ลี ธัมมธโร (ศิษย์รุ่นที่ ๒ ของ พระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต) ที่วัดป่าคลองกุ้ง จ.จันทบุรี พอออกพรรษาปี ๒๔๙๑ ท่านได้เดินทางไป จ.เชียงใหม่ พักที่วัดเจดีย์หลวง พอถึงวันวิสาขบูชา มีพระป่าสายกรรมฐาน ศิษย์พระอาจารย์มั่น ร่วม ๑๐๐ รูป มาชุมนุมกันที่นั่น นับเป็นโอกาสอันดีที่หลวงปู่จะได้พบกับพระผู้ใหญ่หลายรูป อาทิ หลวงปู่แหวน สุจิณโณ หลวงปู่ตื้อ อจลธัมโม หลวงปู่ชอบ ฐานสโม ฯลฯ
    สำหรับ หลวงปู่ชอบ นับเป็นศิษย์รูปสำคัญของพระอาจารย์มั่นท่านหนึ่ง โดยมีผู้ยกย่องว่า ท่านเป็นผู้มี อภิญญา สูงมาก
    คำว่า 'อภิญญาสูงมาก' นี่เอง ที่ทำให้หลวงปู่บุญฤทธิ์เกิดความศรัทธานับถือ จึงได้เดินทางไปขอพบเพื่อฝากตัวเป็นศิษย์
    ขณะนั้นหลวงปู่ชอบ จำพรรษาอยู่ที่ วัดป่าบ้านยางผาแด่น อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่ อันเป็นวัดเล็กๆ (สำนักสงฆ์) ที่ท่านได้สร้างขึ้น ในหมู่บ้านชาวกะเหรี่ยง อยู่บนภูเขาสูง กลางดงป่าใหญ่ ทุรกันดารมาก ไม่มีทางรถไปถึง การเดินทางต้องบุกป่าฝ่าหนามปีนเขาขึ้นไปเท่านั้น
    พระผู้ใหญ่หลายท่านที่ได้ทราบข่าว ต่างพากันห้ามหลวงปู่บุญฤทธิ์ว่า อย่าไปเลย เพราะหนทางลำบากมาก โหดสุดๆ แต่ท่านก็ไม่เชื่อฟัง โดยได้ตั้งใจไว้อย่างแน่วแน่แล้วว่า จะต้องเดินทางไปให้ถึงจนได้
    หลวงปู่บุญฤทธิ์ บันทึกถึงเหตุการณ์ครั้งนั้นว่า... "ญาติโยมได้ว่าจ้างคนหามของ บุกไป พื้นดินเป็นแต่ขี้โคลนครึ่งเข่า เดินขึ้นเขาสูงครึ่งวัน ทั้งวันจะหารอยเท้าคน รอยเท้าสัตว์ ไม่มีเลย ทางไปลำบากมาก วนเดินหลงป่าอยู่ ๒ หน ไปถึงวัดหลวงปู่ชอบเอาเกือบค่ำ แอบบ่นในใจว่า...แหมท่านอาจารย์ ทำไมมาอยู่ที่ยากอย่างนี้หนอ..."
    พอไปถึง ได้พบกับหลวงปู่ชอบแล้ว ท่านก็ได้จุดเทียนอธิษฐาน ปวารณาขอจำพรรษาบนเขาสูง วัดป่าบ้านยางผาแด่น กับ หลวงปู่ชอบ ซึ่งนับเป็นครั้งแรก ในปีนั้น (พ.ศ.๒๔๙๓) โดยได้ทำหน้าที่ถวายอุปัฏฐากหลวงปู่ชอบทุกอย่าง ขณะเดียวกันก็ได้รับคำแนะนำสั่งสอนในการปฏิบัติธรรมกรรมฐานจากหลวงปู่ชอบด้วย
    ต่อมา เมื่อออกพรรษา หลวงปู่ชอบได้ลงไปจากเขา ส่วนหลวงปู่บุญฤทธิ์ยังอยู่ต่อไปเพียงรูปเดียว เพราะท่านได้ตั้งจิตอธิษฐานไว้แล้วว่า จะขออยู่บนนี้ ๓ ปี จึงต้องทำตามที่ได้ตั้งใจอธิษฐานไว้
    ในพรรษาที่ ๒ ท่านพ่อลี ธัมมธโร ได้ขึ้นมาอยู่บนเขานี้ด้วย และได้สอนให้หลวงปู่บุญฤทธิ์นั่งสมาธิแบบปฏิภาคนิมิต อานาปาณสติกรรมฐาน คือ การทำสมาธิโดยกำหนดลมหายใจเข้าออก ซึ่งท่านพ่อลีเป็นผู้เชี่ยวชาญทางนี้มาก
    หลวงปู่บุญฤทธิ์ได้ปฏิบัติธรรมภาวนาอยู่บนเขาบ้านยางผาแด่น จนครบ ๓ ปี ตามที่ได้อธิษฐานไว้ หลังจากนั้นท่านได้ลงมาจากเขาสู่ตัวเมืองเชียงใหม่ โดยได้เดินทางไปอยู่วัดโน่นบ้าง วัดนี้บ้าง ที่เป็นวัดป่าสายพระอาจารย์มั่น ในหลายๆ จังหวัด เป็นเวลาหลายปี รวมทั้งได้ไปดูแลการก่อสร้างวัดป่าที่ จ.สตูล อีกด้วย
    พ.ศ.๒๕๑๗ หลวงปู่ได้รับหน้าที่ให้เป็นพระธรรมทูต ไปเผยแผ่พระพุทธศาสนา ที่ประเทศออสเตรเลีย รวมทั้งการสอนปฏิบัติธรรมภาวนา เผยแผ่ให้ทั้งคนไทยในออสเตรเลีย และชาวต่างชาติที่สนใจ รวมทั้งได้เขียนหนังสือเป็นภาษาอังกฤษ เพื่อให้ผู้สนใจปฏิบัติธรรมภาวนา ที่เป็นชาวต่างชาติได้เรียนรู้เข้าใจง่ายขึ้น
    และที่ออสเตรเลียนี้เอง ที่ คุณแซม ชาวออสเตรเลีย เกิดความศรัทธาเลื่อมใสหลวงปู่มาก จึงได้ถวายตัวเป็นลูกศิษย์ ติดตามรับใช้หลวงปู่ ไม่ว่าจะไปไหนมาไหนก็ตาม คุณแซมได้ติดตามหลวงปู่มาจนถึงทุกวันนี้ รวมเวลาได้ ๒๐ ปี คุณแซมจึงสามารถพูดภาษาไทยฟังภาษาไทยได้เป็นอย่างดี
    เรื่องราวเหล่านี้ หลวงปู่บุญฤทธิ์ได้บันทึกไว้แล้วอย่างละเอียด ในหนังสือ "เสียงจากปากเกร็ด" ซึ่งผู้ไปกราบไหว้ท่านที่ สวนทิพย์ สามารถขอรับได้ โดยขอให้ช่วยกันบริจาคปัจจัยสมทบทุนค่าจัดพิมพ์ เพียงเล่มละ ๑๐๐ บาทเท่านั้น (หนังสือขนาด เอ ๔ หนากว่า ๓๐๐ หน้า) เป็นหนังสือที่น่าอ่านน่าศึกษามาก โดยเฉพาะผู้ที่ใฝ่ใจในการปฏิบัติธรรมกรรมฐาน
    นอกจากนี้ หนังสือ เสียงจากปากเกร็ด เล่มนี้ ยังมีบทพระธรรมเทศนา ทั้งที่เป็นภาษาไทย และภาษาอังกฤษ รวมทั้งลายมือของหลวงปู่อีกด้วย แสดงถึงความอุตสาหะ ที่หลวงปู่ได้ตั้งใจบันทึกไว้ เพื่อจะได้สอนลูกศิษย์รุ่นต่อๆ ไป
    การไปกราบไหว้หลวงปู่บุญฤทธิ์ ที่ "สวนทิพย์" ปากเกร็ด นั้น แม้ว่าจะเป็นที่ดินส่วนบุคคล แต่เจ้าของสถานที่ก็ยินดีให้ผู้เคารพศรัทธาหลวงปู่เข้าไปกราบไหว้ได้โดยสะดวก ไม่มีการกีดกันแต่ประการใด เพียงแต่ขอให้ไปในช่วงที่ได้กำหนดเวลาไว้แล้ว คือ ตอนเช้า ๐๘.๑๕ น. ตอนเที่ยง ๑๑.๑๕ น. เพื่อให้หลวงปู่มีเวลาพักผ่อนบ้าง ส่วนตอนบ่าย ๑๕.๐๐ น. และตอนค่ำ ๒๐.๐๐ น. เป็นเวลาที่หลวงปู่เมตตาอบรมให้ญาติโยมนั่งสมาธิปฏิบัติธรรมภาวนา
    ทุกวันนี้ พระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ มีจริยวัตรที่น่าเคารพศรัทธาเลื่อมใส เป็นพระแท้พระบริสุทธิ์ น่ากราบไหว้ นับวันจะหายาก...เมื่อได้มาพบเห็น หลวงปู่บุญฤทธิ์ ก็มั่นใจได้เลยว่า นี่คือ...พระบริสุทธิสงฆ์ ที่น่ากราบไหว้ที่สุด...ในยุคนี้

จาก คมชัดลึก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กันยายน 2010
  3. หนูนิดค่ะ

หนูนิดค่ะ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2007
    นิดเหรอค่ะ ...ก็สอนสารพัดล่ะค่ะ ให้คนได้มีงานทำตามความสามารถของแต่ละคนค่ะ
    ดูได้ในนี้ค่ะ
    Bloggang.com : nidyada

ไม่อยากเอา link ลงในนี้คะ เกรงใจ ดูแล้วเดี๋ยวนิดจะเอาออกนะค่ะ

4. Nakraksa

อิอิ สาวพันทิปนี่เอง เด๋วกลับบ้านค่อยดูค่ะ ที่นี่บล็อคบล็อคแก๊ง เข้าไมได้ เซฟลิงค์ไว้แล้วค่ะ เผื่อตัวเองจะอยากทำอะไรบ้าง อิอิ พูดเหมือนว่างเลย แค่ปลูกกล้วยไม้กะเลี้ยงหมาก็เวลาหมดแล้ว

5. แตงไทยจ้า

แตงไทยจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    อ่านเรื่องของคุณหนูนิดแล้ว พี่นิดเป็นคนใจดี มีเมตาจังเลยค่ะ แตงเข้าไปดูในบล็อคมา...นี่ล่ะแม่พิมพ์ของชาติตัวจริง ถึงไม่ได้เป็นครูในระบบ(เช่นแตง)แต่จิตวิญญานความเป็นครู และความเมตตาต่อลูกศิษย์...ขอชื่นชมคุณว่า...
    เสฏฺฐนฺทโท เสฏฺฐมุเปติ ฐานํ
    ผู้ให้สิ่งที่ประเสริฐ ย่อมถึงฐานะที่ประเสริฐ

อนุโมทนาสาธุค่ะ....(มอบให้แทนลูกศิษย์)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2010
  6. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

----

ก็พี่เจี๊ยบที่ชลบุรีไง อุตส่าห์นำไปให้เจอแล้ว อิอิ มั่นใจล้านเปอร์เซ็นต์เลยทีเดียว เนื่องจากตอนที่ได้คุยกับพี่เจี๊ยบ เป็นครั้งแรกที่มโนมยิทธิแจ่มใสที่สุดและมีเสียงของหลวงพ่อพูดมาให้ได้ยินอย่างชัดเจน คือครั้งเดียวจริงๆที่เคยได้ยินเสียงหลวงพ่อจากการฝึกวิชามโนมยิทธิ ท่านบอกว่า คือพระนางสุนันทากุมารีรัตน์ และก็มีรูปภาพปรากฎด้วย และก็ได้ไปเจอรูปนั้นจริงๆในหนังสือที่ห้างเดอะมอล์ เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นครั้งมาทางธรรม ช่วงยุคแรกๆของเว๊ปพลังจิตเปิดเลยนะนั่น อิอิ

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

กฎแห่งกรรมมีอยู่ว่า คือสมัยนั้นเขาคิดว่าคนที่สั่งทำให้เรือล่ม อาจเป็นคำสั่งของพระสนมเอกในปัจจุบัน พี่ครูได้เกิดมาเป็นลูกของพระสนมเอกท่านนั้น และพี่ครูก็ได้เห็นแล้วว่าพระสนมเอกท่านมีเมตตาสูง ท่านไม่ได้มีความริษยาถึงสั่งคนไปทำอย่างแน่นอน พระสนมที่เป็นคุณแม่ของพี่ครู คือเจ้าคุณพระประยูรวงศ์ ท่านเจ้าจอมมารดาแพ บุนนาค เสด็จป้าของกรมหลวงชุมพรเขตรอุดมศักดิ์

8. พระยาเดโชชัยมือศึก

เดี๊ยวจะหารูปให้ดู แม้ในชาตินี้หน้าตายังมีความคล้ายกันมาก ต้องรอดูในเฟสบุควันจันทร์ อิอิ

9. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    ตามมาอ่านย้อนหลัง

อืม.....ดีใจที่เมื่อสามปีที่แล้วได้เปิดไปเจอเว็บวัดถ้ำเมืองนะ (ตั้งแต่เวอร์ชั่นเก่า)
    เจอพร้อมๆกับที่เจอเว็บพลังจิตนี่แหละ

ดีใจที่ตอนนั้นได้เริ่มสวดมนต์บทพระจักรพรรดิ์และฝึกสัพเพให้ชาติ ศาสนา ราชบัลลังก์
    ดีใจที่เคยขอลูกแก้วปรับภพภูมิและชวนแม่ไปทัวร์วางลูกแก้ว (ตอนนั้นยังทำงานเป็นเซลล์ต่างจังหวัดอยู่เลย ส่วนแม่ก็ได้ทัวร์ อสม. แม่เรายิ่งของเก่าเยอะอยู่ โยนลงน้ำทีไรแม่บอกเห็นพญานาคทุกที)
    ดีใจที่ได้ปฏิบัติธรรมและสวดมนต์ (เพราะต้องลาออกจากงานมาคอยรับส่งลูก เนื่องจากคุณสามีต้องออกต่างจังหวัด มีเวลาส่วนตัวบ้าง แต่ข้อดีคือไม่ต้องติดพันและเครียดเรื่องงาน ใจสงบได้โดยง่าย แต่อันที่จริงก็ไม่ดีเท่าไหร่ โหลดภาระเกินไป ที่ตลกคือ หางานใหม่เท่าไหร่ก็ไม่มีใครรับ สงสัยต้องหาทุนมาเปิดร้านขายอะไรเองแล้วอ่ะ แต่จริงๆอยากเป็นครู ไม่ได้เลียนแบบพี่ครูหรือหนูแตงนะ อยากเป็นครูเด็กอนุบาล อิอิ)

อันที่จริง มันอาจเป็นหน้าที่ เป็นความรับผิดชอบ เป็นสัญญาของเราเองโดยที่เราไม่รู้ตัวก็เป็นได้นะ มานึกๆดูแล้วก็คิดแบบนั้น....

10. Nakraksa

อนุโมทนาจ้ะคุณอมตะ คงเป็นอย่างนั้นแหละ

พี่ครู รอดุรูปนะพี่

11. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นรูปแล้วรัยบตามไปดู จำท่านได้ครับจากหนังสือ ดูอีกทีแล้วใจสั่นไปที่อกครับ ท่านเมตตานะครับ น่าเสียดายที่คนเข้าใจผิด

โอยยย ... ฮา

ผมรักเสด็จเตี่ยเป็นพิเศษ ตอนนี้พอทราบว่าท่านมีตำแหน่งใหญ่โตหนึ่งในสี่ ผมก็ดีใจออกนอกหน้า ฮา
    ขี้กลากขึ้นหัวไปเกี่ยวอะไรกับท่านก็ไม่รู้ เดี๋ยวผมบาป กราบๆๆ ฮาๆๆ

ตามไปFBครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2010
  12. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

เก่งจังเลยค่ะ มีความสามารถหลายอย่างเนอะ ไปแอบดูมาแล้วค่ะ:cool:

13. พระยาเดโชชัยมือศึก

สงสัยว่าหลวงตาท่านจะมาไหมเนี่ย อิอิ

14. พระยาเดโชชัยมือศึก

สวัสดีรอบดึกครับ...................

15. โคมหลวง

อ่านแล้วครับ พี่นิดน่ารักจัง ทำเก่งมากๆและดูจิตใจงามดีครับ กระแสบางเบา เขียนได้ดีครับผมชอบ สมกับที่ท่านพ่อท่านรักและดูแลครับ ขอให้พี่เจริญก้าวหน้าต่อไปครับทั้งสองโลกครับ^^

16. โคมหลวง

มาครับ ท่านมาบ้านโคราชแล้วครับ ... ต่อในFBนะครับ

17. โคมหลวง

อ้าวพี่ครูไปแล้วละพี่ปู่ อิอิหนีไปมดFBก่อนครับ แว็บ

18. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    แว๊บไปด้วย จะกลับบ้านแล้วยังอยู่ที่ทำงานเลย

19. โคมหลวง

โอวดูแลด้วยนะครับพี่ สุขภาพ สู้ๆนะครับ งานคงจะเยอะน่าดูนะครับ

20. Anakinson06

Anakinson06 Active Member

อย่ามัวสงสัยกันในชาติภพอยู่เลย ลูกหลานนาคา ทั้งหลาย เราไม่ได้มาลบหลู่ แต่คิดว่าเรามาช่วยกันปฏิบัติธรรมเร่งกันสร้างบุญบารมีกันในชาติภพนี้กันดีกว่า เราสิ่งที่จะเกิดหลังจากนี้มันใหญ่หลวงนัก ต้องอาศัยเหล่านาคราชทั้งหลายเพื่อคอยปกปักรักษา พุธศาสนา เพื่อให้อยู่รอดต่อไป (เพราะนาคมีพันธสัญญากับศาสนากันอยู่ว่าจะคอยปกป้องพระศาสนา) ในเมื่อสามารถมารวมกันได้แล้ว ให้พวกเรามาเร่งกันปฏิบัติไปพร้อมๆกันนะครับ
    ชาติภพหรือของเก่านั้นมันได้ผ่านเลยกันมาแล้ว หากเรายังยึดติดกับชาติ กับภพมากเกินไปมันจะทำให้เราสับสน ที่ดีก็ดีไป แต่ถ้าาติภพของใครที่ไม่ค่อยดีก็จะพาลทำให้จิตใจหม่นหมองซะเปล่านะครับ
    หวังว่าทุกท่านคงเข้าใจผมนะครับ ผมไม่ได้อยากเขียนแบบนี้(เพราะกลัวว่าเรามาสอน) แต่ผมต้องเขียนแบบนี้เพื่อบอกข่าวทุกท่าน บัดนี้เรามาแล้วสักวันคงได้เจอกัน