ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    พี่ครูจ๋า อาการเดียวกันกับน้องเลย เป็นพวกไม่มีดวงทางหวยทางเบอร์ทางลาภ
    เเต่มารดารับไปหมด 555

หนุ่มอาร์ต ขอบคุณที่นำสาวงามมาอวดโฉมนะคะ สีดำมันปลาบสวยบาดใจ
    เเถมยังใช้ช่วยสรรพชีวิต อนุโมทนาสาธุค่ะ

ส่วนเเม่ขาวนี่น่าสนใจมากๆ ต้องให้พี่ๆน้องๆสาวๆของเราได้มีโอกาสทดสอบบ้าง
    ดูสิว่าเเม่ขาวจะถอดใจกลางทางไหม อิอิ

คุณเพชร วันนี้ทานข้าวได้เเล้วใช่ไหม เป็นกำลังใจให้นะจ๊ะ พยายามสวดมนต์ทุกวันด้วยละ
    จะได้หายวันหายคืนจ้ะ ^_^

คุณหลวง ขอบคุณมากมายที่ช่วยเป็นสะพานบุญ ทั้งสำหรับพระผง ลูกเเก้ว ประคำ
    เเละหนังสือธรรมะ อนุโมทนาสาธุจ้ะ

คุณนัฐ ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ คนเราจะทำกิจการงานใดย่อมล้วนต้องฟันฝ่าอุปสรรค
    ไม่เว้นเเม้งานบุญงานกุศล ขออนุโมทนาในมหาอานิสงค์ทั้งหมดทั้งมวลที่คุณนัฐได้กระทำ
    เเละขอให้กุศลส่งให้ทุกสิ่งดีงามที่ได้กระทำอย่างตั้งใจนี้ ประสบผลสำเร็จโดยพลันเทอญ

คุณบรม งานยุ่งงานหนัก ก็อย่าลืมระวังสุขภาพด้วยนะคะ พึ่งฟื้นไข้มาหมาดๆ
    เดี๋ยวจะไข้กลับอีกค่ะ

พี่ขุน อย่าพึ่งน้อยใจสิจ๊ะ ไม่มีใครลืมพี่ขุนผู้ปากร้ายเเต่น้ำใจมากล้นหรอกน้า อิอิ
    เเต่พี่ขุนต้องยอมเผยโฉมหน้าออกมาบ่อยๆ ไม่งั้นน้องๆจะพูดคุยทักทายได้อย่างไรเล่าจ๊ะ

ทักทายยามเช้า พี่รั้ง สาวปราญ สาวตาล พี่เอ น้องหนุ่ม น้องวาด คุณพิทธ
    คุณสูญ คุณกรกมล คุณตุ้ม คุณกุล คุณเอนะ พี่น้องคนอื่นๆทุกคนด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2010
  2. tarn tawan

tarn tawan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2010
    ขออนุญาตคัดลอกข้อความจากกระทู้นู้นบางส่วนนะคะ (พี่โคมเอามาใส่โฆษณาเลยดีเปล่าคิๆ)

http://palungjit.org/threads/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C-%E0%B8%98%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%B0-%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87-%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B9%88-%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B9%82%E0%B8%8D-%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B0%E0%B9%81%E0%B8%81-%E0%B8%88-%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%98%E0%B8%A2%E0%B8%B2.208663/page-3

สาธุๆ พระผงจักรพรรดิ ของ หลวงตาม้า นี่ถ้าใครได้ไปกราบท่านมักจะได้มากันเป็นกำๆเลยทีเดียว พุทธคุณท่านว่าไม่ต่างจากอาจารย์ท่านเลย เพราะมี ผงจักรพรรดิ ของ หลวงปู่ดู่ ผสมในเนื้อพระด้วยครับ

มีเรื่องเล่าสนุกๆจะมาเล่าให้ฟัง สำหรับบางคนที่ยังไม่เชื่อมั่นในพระเครื่องของหลวงตาม้าครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ศิษย์อาวุโสของหลวงปู่ดู่ท่านหนึ่งชื่อ เฮีย ... (ไม่บอกดีกว่า) ก็ได้มากราบหลวงตาม้าหลังจากที่หลวงปู่ดู่มรณภาพไปหลายสิบปีเฮียแกให้เหตุผลว่าหลังจากที่หลวงปู่ท่านมรณภาพไป เฮียก็ไม่อยากจะไปหาครูบาอาจารย์องค์อื่นอีกเลย จนมาเจอหลวงตาม้าท่าน ซึ่งเฮียบอกว่าตอนที่ไปหาหลวงปู่ดู่นั้น สมัยนั้นหลวงตาม้ายังเป็นฆราวาสแต่ก็ไม่เคยเจอกันแม้แต่ครั้งเดียวก็นับว่าเป็นเรื่องแปลก

จนถึงช่วงปีท้ายๆก่อนหลวงปู่ท่านมรณภาพ หลวงปู่ดู่พูดบอกเหล่าลูกศิษย์ที่ใกล้ชิดว่า 'ข้าจะไปแล้วนะ' ซึ่งตอนนั้นเฮียท่านนี้ก็อยู่พอดี เฮียและบรรดาศิษย์ได้ถามว่า ถ้าหลวงปู่ไม่อยู่แล้วใครจะมารับช่วงล่ะครับ และหลวงปู่ท่านบอกไว้ว่า "มีแล้ว แต่ไม่บอก เดี๋ยวอีกไม่นานพวกเอ็งจะเจอเอง" (ตอนนั้นหลวงตาม้าบวชแล้ว)

หลังจากนั้นเป็นสิบปีได้ เฮียได้ข่าวว่ามีลูกศิษย์หลวงปู่ดู่ท่านหนึ่งมาอยู่ที่ อ.เชียงดาว ที่ถ้ำเมืองนะ ซึ่งก็คือ หลวงตาม้า นี่เอง ซึ่งเฮียก็ได้ติดตามมากราบและทำบุญซึ่งก็ได้รับพระผงสีขาวๆที่หลวงตาม้าท่านสร้างนี่แหละ

ด้วยความไม่มั่นใจ เฮียนำไปให้เพื่อนคนหนึ่งเป็นนักปฎิบัติที่ปฎิบัติมาทางสายป่าท่านหนึ่งเช็คพลังพระให้ ซึ่งเพื่อนคนนี้ไม่รู้จักทั้งหลวงปู่ดู่ และหลวงตาม้า ซึ่งพอให้เพื่อนคนนี้จับเขาบอกว่ายังไงรู้ไหมครับ

"พระองค์นี้ดีมาก เสกทั้งศิษย์ทั้งอาจารย์" (ทั้งๆที่เขาไม่รู้จักหลวงปู่ดู่-หลวงตา มาก่อน)

และยังบอกเฮียทิ้งท้ายอีกว่า

หลวงปู่ที่เป็นอาจารย์ฝากมาบอกเอ็ง (หมายถึงเฮีย) ว่า

"เมื่อไหร่เอ็งจะหยุดขายพระข้ากินวะ"

ซึ่งเฮียบอกว่าตอนนั้นก็เป็นช่วงที่เฮียปล่อยพระหลวงปู่ดู่ที่มีบูชาเป็นบางส่วนอยู่พอดี เล่นเอาขนลุกไปเลยเฮียเล่า.

*เรื่องนี้ผมฟังมาเองกับหู เมื่อเดือนเมษายน 52 ที่ผ่านมา หากจะจำคำพูดไหนตกหล่นไปบ้างต้องขออภัยครับ แต่เนื้อหาเหมือนที่ผมเล่าทุกประการคร้าบผม

3. tarn tawan

โมทนาค่ะพี่โคม _/\_

กลับไปอ่านชัดๆอีกรอบ แง่ะ มีถามมีเข็มไหมด้วยคิๆๆๆ (น้องจะถักไม่เป็นหมวกจิถักเป็นที่ไหนอายนะเนี่ยความลับเผย - -")

ตารางงานแน่นเลยเหรอคะ T_T ทำไงดีๆ ขอให้มีอะไรมาทำให้งานเสร็จโดยเร็วด้วยค่ะ สาธุ _/\_

งานเยอะจังเลยพี่โคม ฮือๆ เป็นกำลังใจให้ค่ะ -*-

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2010
  4. เอนะ

เอนะ เป็นที่รู้จักกันดี

------------
    กี่บาทดี

5. เอนะ

เอนะ เป็นที่รู้จักกันดี

------------
    กี่บาทดี

6. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

7. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

พี่โต้งฝากมาให้กำลังใจครับทุกท่าน คุณณัฐอ่านแล้วคงจะสบายใจขึ้นนะ พระพังเดี๋ยวก้ทำใหม่เดี๋ยวจะทันเอง พี่โต้งเอามาจากเวบน้องกิ่งอีกทีครับ

"มารไม่มี บารมีไม่เกิด"

ในพวงดอกไม้ของมาร มีน้ำหวานแห่งบารมีมากมายซุกซ่อนอยู่
    เมื่อเจ้าต้องการปัญญาบารมี
    มารจะส่งเส้นใยอันถักทอเป็น ปัญหา มาให้

เมื่อเจ้าสร้างเมตตาบารมี
    มารจะเหยียบย่ำต้นไม้แห่งความปรารถนาดี

เมื่อเจ้าตั้งสัจจะ บารมี
    มารจะหลอกให้คลาดเคลื่อนวิปลาศ

เมื่อเจ้าจะยืนหยัดอธิฐานบารมี
    มารจะส่งความไม่คงที่อันไม่คาดคิดมา ทิ่มแทง

8. tarn tawan

พี่ครูสวัสดีค่ะ _/\_

แว๊บ แป๊บใหญ่ๆค่ะ คิๆ

9. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    dangsticker

สวัสดีครับพี่ครู ออกข้อสอบเป็นยังไงบ้างครับ เรียบร้อยมั้ยครับ
    :cool::cool::cool::cool::cool:

10. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

พี่ได้ดูห้องแล้วเป็นห้องกฎแห่งกรรม ---- แนวทางหรือเนื้อหาที่สมาชิกพูดๆกันก็ถือเป็นเรื่องกฎแห่งกรรม ประเภทหนึ่งเช่นกัน คือใครทำกรรมอะไรไว้ในอดีต ปัจจุบันก็จะถูกส่งผล เช่นอดีตเคยเปป็นผู้ปฎิบัติดี เป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่ทวด ปัจจุบันก็เลยได้มาสวดมนต์ในบทสวดที่หลวงปู่ทวดให้ลูกหลานไว้ อิอิ ดังนั้นคิดว่าน่าจะคุยถูกห้อง

ขอบคุณมากที่มีคนสนใจ อิอิ เดี๊ยวถ้าอายุยืนหน่อยอีกสัก20 ปี อาจลงสมัคร สส. 555

11. พระยาเดโชชัยมือศึก

--- ออกเสร็จตั้งแต่วันแรกแล้ว ไหลลื่นสบายมาก บุญนำไป แชทไปด้วย ออกไปด้วย อิอิ แต่เป็นอัตนัย เขียนอย่างเดียว เลยออกง่ายไม่ต้องพิมพ์ยาวๆเหมือนปรนัย

12. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    แล้วแต่จะคิดจ้า

ผู้ที่เคยเกี่ยวเนื่องกันมาพบปะกัน มันก็อดจะนึกถึงเรื่องในอดีต(ชาติ)ไม่ได้ ใช่ไหมล่ะ ^^

แต่หากนิยามคำว่าดูดวงคือเอาวันเดือนปีเกิดมา ดูเวลา ดูลัคนาแล้วก็ ไม่ได้เป็นแบบนั้นจ้า

13. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    อิอิ ปราญฯมีแนวร่วมช่วยป้ายคำผิดเพิ่มอีกคน ขอบคุณพี่เอนะมากค่ะ ช่วยกันคนละไม้ละมือ
    เรื่องถักหมวก ปราญฯก็ถักของปราญฯอยู่แล้ว โครงการระยะยาวตั้งแต่วันวิสาขบูชาปีทีแล้ว ซื้อไหมพรมเอง ซื้ออุปกรณ์ทุกอย่างเอง ปีที่แล้วได้ไปถวายที่วันพระอาจารย์เปลี่ยนทั้งหมด 5 ใบ ปีนี้ก็ระยะยาวเหมือนเดิม หนาวเมื่อไหร่ก็รวบรวมหาวัดที่จะส่งไป แล้วแต่พี่สะดวกค่ะ ถ้ากังวลเรื่องเสียเวลาไม่ต้องเป็นกังวลเพราะปราญฯก็ทำอยู่เป็นประจำ แต่ถ้าจะกังวลน่าจะกังวลเรื่องไม่สวยมากกว่า อิอิ ของปราญฯตอนนี้พักเก็บไว้เนื่องจากทำเหรียญหว่านทาน เดี๋ยวพ้นระยะนี้ไปคงเอากลับมาทำอีก
    อนุโมทนากับความตั้งใจมั่นของพี่หลวงด้วยค่ะ

14. โคมหลวง

ผมออกตัวเป็นโฆษกแล้วกันครับพี่ครู ถนัด5555
    พี่รั้งเป็นที่ปรึกษาไปครับ
    สาวปราญเป็นเลขา(ฝ่ายค้านจับผิดไปในตัว)กับสาวตาลเป็นผู้ช่วยเลขา(ร่าเริงเกินเหตุ)
    พี่เพชร(คุณยาย) เป็นหัวหน้าฝ่ายความมั่นคง(ไม่เข้าทรง)
    พี่มุกฝ่ายต่างประเทศไปเลย
    พี่ตุ้ม พี่เอ พี่ปัท สาวปราง ท่านพิทธ ท่านบรม ท่ายอาร์ท พี่โต้งอีกนึกตำแหน่งไม่ออก 555

เริ่มไร้สาระครับ อยากให้ยิ้มกับไม่เครียดนะ อิอิ

ได้เลยสาวปราญพี่จะส่งไหมไปให้นะ ขอเวลาทำใจตั้งมั่นแต่มองดูเฉยๆไม่อยากแตะ 555 โมทนาด้วยครับกับกุศลที่ทำมา

15. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

dangsticker

ยินดีเลยพี่มุกสาวไหนจะทดสอบ ถ้าสอบผ่านจะรีบให้แม่ไปขอเลย 55555+

16. พระยาเดโชชัยมือศึก

ตั้งแต่สวดมนต์ ได้ฝันถึงพระปางหนุ่มกันบ้างหรือยัง อิอิ เล่าให้ฟังบ้างสิ ปกติสวดมนต์แล้ว มักจะเห็นหลวงปู่ ถึงท่านจะมาปางไหน ก็ขอให้จำรอยยิ้มของท่านให้ได้ คราวที่พี่ฝัน พี่ฝันว่าไปที่ถ้ำ ทางเดินมีพระนั่งอยู่สองรูป ท่านให้พี่ถวายผ้าไตร จำได้ที่รอยยิ้มนั่นแหล่ะ อิอิ

17. dangsticker

dangsticker

พี่ครูคับ ถ้าผมเป็นลูกศิษย์พี่ผมตายแน่ๆ ไม่ถนัดเขียนซะด้วย
    ถนัดแบบ กาบาท (มองโต๊ะข้างๆสะดวกดี)5555+

18. พระยาเดโชชัยมือศึก

ได้แวะไปที่วัดเสาธงหิน ไม่ได้ไปมาเกือบปี ปรากฎว่าหน้าที่รับรองแขก มีรูปหล่อของท่านพ่อชีวโกมารภัจ กับ หลวงปู่โลกอุดร พี่ครูก็เลยกราบท่าน ขอพรให้ท่านพ่อชีวโกมารภัจน์สงเคราะห์รักษา ก็ปรากฎว่าวันนี้สุขภาพดีขึ้น มีโรคประจำตัวอยู่ แต่อาการปกติแล้ว เพราะเพิ่งไปตรวจมา ดังน้นถ้าใครมีโรคก็ให้ไปกราบท่านพ่อชีวโกมารภัจน์

เชื่อได้ว่า ทุกคนย่อมจะมีโรคติดตัวกัน เพราะถ้าได้เคยเป็นนักรบ ย่อมจะมีการเคยทำปาณาติฆาตร ดังนั้น การสวดมนต์สัพเพ จึงต้องทำบ่อยๆเพื่อให้เจ้ากรรมนายเวรได้คลายความโกธรอาฆาตร โรคที่เราเป็นก็จะบรรเทา หรือควบคุมได้

19. โคมหลวง

โมทนาด้วยครับพี่ครู อาตารย์นิให้น้ำมนต์ท่านพ่อมาด้วย ใครอยากได้ขอแบ่งได้นะครับ

ตั้งแต่เริ่มมาสายท่านฝันไม่มากครับกับหลวงปู่ มีอยู่ครั้งชัดมากๆ เราได้รับใช้หลวงปู่ตามท่านไปโปรดชาวบ้านที่จะมาใส่บาตร อยู่กับท่านและสั่งสอนเราแบบเด็กก้นกุฎิ ชอบมากๆเลยครับ

ท่านอาร์ทเดี๋ยวทำใบสมัครให้คนแถวนี้กรอก ใครไม่ผ่านไปนั่งรถผมอีกซักคัน 55 แหย่นะครับ อย่าคิดมาก ขอพี่เพชรก่อนคนแรก วันนี้ทำตัวเงียบ

20. พระยาเดโชชัยมือศึก

---

เดี๊ยวนี้ครูอาจารย์เขาพัฒนาแล้ว ข้อสอบกากบาท มีเหมือนกัน แต่เขามีข้อสอบหลายชุด คนไหนใช้ลอกเพื่อนมีหวังตก อิอิ