ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    โอ้โห พี่อุตส่าห์เล่าข้ามตอนขึ้นบันได น้องก็มากระตุ้นเตือนให้พี่อดขนลุกไม่ได้ ค่ะในความฝันพี่ได้เดินขึ้นบันไดไป ก่อนขึ้นบันได้มีศาลบางอย่างสีขาวและคล้ายมีบ่อน้ำค่ะ ตอนเดินขึ้นไปเป็นทางขึ้นไปค่อนข้างสูงค่ะพอถึงแล้วจึงเจอลานหินอย่างที่น้องบอกค่ะ(ของจริงมีอยู่หรือเปล่าน๊อ) โห พอได้ฟังน้องเล่าแบบนี้ชักอยากมีโอกาสได้ไปที่วัดจริงๆแล้วซิคะเนี่ย

คงเพราะวันนี้เป็นวันหยุดมั้งคะ หลายๆคนอาจใช้เวลาว่างจากงานที่ทำเข้ามาอ่านและตอบกระทู้ วันนี้กระทู้เลยอาจดูเงียบเหงา
    แต่พี่ปราญฯพอจะเข้าใจในสิ่งที่น้องพยายามจะสื่อนะคะ คำว่าเงียบเหงาของน้องน่าจะหมายถึงกระแสบางอย่างที่พี่เองก็สัมผัสได้เหมือนกัน ตามดูต่อไปนะคะ สิ่งต่างๆสามารถสอนธรรมะแก่เราได้เสมอ อยู่ที่ว่าเราจะเลือกมองในมุมไหน พี่ปราญฯจะแอบลองยกตัวอย่างเล่นๆสัก 1-2 ข้อนะคะ
    1.กระทู้ในแต่ละวัน ข้อความต่างๆที่เราพูดคุยกัน ไม่มีสิ่งใดที่เที่ยงแท้เหมือนกันเลยในแต่ละวัน บางวันเราคุยกันแสนสนุกสนาน วันเดียววิ่ง5-6หน้า บางวันแทบจะไม่มีคนเข้ามาตอบกระทู้ หรือดูง่ายๆไม่ต้องห่างไกล ลองดูข้อความของพี่เพชรสิคะ แต่ละวันก็แตกต่างกันไป นี่แหละค่ะความไม่เที่ยง ทุกสรรพสิ่งแปรเปลี่ยนไปมาตลอดเวลา
    2.พี่จำได้ว่ามีบางช่วงน้องบ่นว่าอ่านกระทู้ไม่ทันไม่รู้จะทำอย่างไรดี อยากให้ถึงวันเสาร์อาทิตย์จะได้มีเวลาตามอ่านกระทู้(ถ้าพี่จำผิดต้องขออภัยนะคะ)ไม่มีอะไรที่ทำให้เราทุกข์ได้มากเท่าใจเราเลยค่ะ เพราะความอยาก ไม่อยาก ชอบไม่ชอบ เห็นด้วย ไม่เห็นด้วย สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นเพราะใจเราเป็นสำคัญ เราเท่านั้นที่สร้างเงื่อนไขขึ้นมาแล้วก็มีเพียงเราที่ทุกข์
    3.เมื่อเราได้พูดคุยกันในระยะหนึ่ง ในระดับหนึ่ง เราจะสัมผัสได้ถึงมิตรภาพและความห่วงใยจากคนที่ไม่เคยแม้แต่จะได้พบหน้าหรือได้ยินเสียง เราไม่เคยสนใจว่าใครจะสวยหรือจะหล่อ จะจนหรือจะรวย แต่เราก็มีกระแสแห่งความห่วงใยและเกื้อกูลกันโดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน พี่ปราญฯเรียกสิ่งนี้ว่ากัลยาณมิตร แต่พี่ปราญฯก็ไม่คาดหวังว่าสิ่งเหล่านี้จะคงทนถาวร เมื่อถึงเวลาหนึ่งมันอาจจะจางหายไปหรือมากขึ้นก็เป็นได้

อิอิ พิมพ์ซะยาว อารมณ์ไหนของเรากันเนี่ย อ่านเล่นๆนะคะอย่าใส่ใจเลย ลองเอาไปคิดไปพิจารณาดูนะจ๊ะ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กรกฎาคม 2010
  2. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    เมื่อเช้ามือฝันถึงพระรูปหนึ่ง ความรู้สึกท่านคือหลวงปู่ทวด ฝันเห็นเป็นเหมือนรูปหล่อท่านนอนหงายมีแผ่นทองปิด และผ้าเหลืองห่มไว้ แล้วก็มีผู้หญิงสองคนพูดอะไรสักอย่างจำไม่ได้ใบหน้าท่านก็ขยับเหมือนมีตาที่สามเกิดขึ้น จากรูปหล่อก็กลายเป็นคนปรกติ ปรางก็คุยกับท่านผ่านจิตนะ ไม่ได้พูดออกมาเป็นคำพูด ถามท่านเรื่องสัพเพฯ ท่านก็ยิ้มแล้วก็พูดทางจิต..เรื่องสัพเพนี่ละท่านว่ามีห้าอย่างแต่จำไม่ได้แล้ว จากนั้นท่านก็เอานิ้วมากดที่ตรงกลางระหว่างคิ้วจนรู้สึกว่าหน้าชาไปหมด เล่ามาซะยาวแต่ฝันหนะแป็บเดียว ฮี่ๆ

3. angeltk229

ผมจะร่วงหน้าไปก่อน----มีแววจะผมบางศีรษะล้าน หัวเถิกนะคะแบบนี้

4. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009

สาธุๆ ค่ะ ขอบารมีท่านอย่าผิดคำสัตย์นะคะไม่ดีๆ ดีใจด้วยเรื่องลูกนะคะ อนุญาติตั้งชื่อนู๋ว่า " ธารา "

5. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว สรุปว่าที่หายไปนี่ ไปนอน ? นอนนานนะเนี่ยยัยตาล จ้ะ กะว่าจะแข็งแรงเร็วๆอ่ะ

6. Nakraksa

ตกลงเริ่มเลยเนอะ ส่วนจะอ่านทันหรือเปล่า ไว้ว่ากันทีหลัง อิอิ น้องวาดล่ะ แข็งแรงดีไหม

7. angeltk229

โอ....อนุโมทนาสาธุค่ะพี่แหม่ม ยินดีด้วยอย่างที่สุดค่ะ
    หากจะงดเนื้อสัตว์แล้วกังวลเรื่องโปรตีนที่จะขาดลองทานโปรตีนจากถั่วเหลืองเสริมนะคะ ถ้าไม่ได้กำหนดว่าจะงดไข่ด้วย ก็ทานไข่ก็ได้ค่ะ แต่ปราญฯเชื่อว่าไม่ขาดแน่นอนเพราะงดเพียงอาทิตย์ละ 1 วันเท่านั้น ตอนนี้ก็ประมาณ4-5เดือนแล้วนะคะ คงกำลังเริ่มเตะท้องแม่บ้างแล้วสิคะเนี่ย ปราญฯนะมีชื่อเล่นของทั้งเด็กหญิง เด็กชายเลยค่ะ แต่เชยสุดๆพี่แหม่มคงไม่ชอบแน่ๆ ปราญฯตั้งไว้รอเจ้าตัวเล็กแต่ก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะมาเกิดซักที สงสัยกลัวจะลำบาก
    สมัยที่เป็นนาคีปราญฯชื่อแก้ว ให้ยืมเอาไหมคะ อิอิ แต่ว่าฟังแล้วไม่อินเทรนด์เลยเนาะ เดี๋ยวไปลองหาชื่อใหม่ดีกว่า ตื่นเต้นจังเลย อิอิ

ป.ล. กระทู้นี้พี่ครูเป็นเจ้าของกระทู้ ลองขอความเมตตาจากพี่ครูช่วยตั้งชื่อให้เด็กน้อยคนนี้ดีไหมคะ ให้เป็นของขวัญและเป็นพรติดตัวแก่น้อง

8. Nakraksa

แล้วตกลงว่าดีขึ้นบ้างหรือเปล่า เก๊าช่วยตะเองได้บ้างมะอ่ะ มีวินนี่อีกคนที่จะส่งบุญให้วันนี้ เราก็ไถบุญไปเรื่อย อิอิ

วี๊ดๆ กรี๊ดๆ มีเรื่องแปลกดัวะ ทำไมไม่เล่าให้เค้าฟังตอนโทรหาเค้าล่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2010
  9. Nakraksa

กรเองก็หายไปนะ นึกว่าลืมกันไปซะแล้ว หายไหนล่ะเรา เรื่องความร่าเริงนี่ทักกันทุกคน ตอบไม่ถูกอ่ะ มันเป็นไปตามวาระ ที่เพชรเองก็ไม่รู้ว่าคืออะไร เพชรอยากคุย อยากเล่นด้วยนะ แต่ดูว่าเรามองเป็นอีกแบบ ทั้งๆที่รู้สึกห่วงใยและผูกพันมากขึ้น แต่สิ่งที่ออกมากลับน้อยลง แถมออกมาแบบสั้นๆ รวบรัดจนไม่ค่อยจะสื่ออะไร

ว่าแต่ของโปรดของเพชรคืออะไรเหรอ

10. angeltk229

ก็ข้าวต้มใบเตยกับปลาใบไม้ไง

11. Nakraksa

อ้าวๆ ไหงเรากลายเป็นตัวอย่างความไม่เที่ยงไปซะแล้ว

ฮึๆ นี่เธอคงคิดจะเอาตัวรอดล่ะสิ ไม่ปล่อยไปง่ายๆหรอก เป็นเพื่อนกันแล้ว ก็จะเป็นไปเรื่อยๆ จนกว่าเธอจะหนีไปก่อนนั่นแหละ แต่มั่นใจว่าเธอไปแล้ว เธอยังคงต้องกลับมาหากัน อยู่ดีแหละ

12. Nakraksa

แน่จริงก็ทำให้กินดิ อย่ามัวแต่พูดยั่วน้ำลายอยู่ พูดอยู่นั่นแหละ วันนี้ชั้นยังกินเนื้อสัตว์ไม่ได้นะจ๊ะ ยัยตัวดี (k) สวดมนต์เสร็จแล้วหรือไร

13. angeltk229

อิอิ ทำเป็นมั่นใจในตัวเองไป บางทีปราญฯอาจไปแล้วไปลับ ไม่หันหลังกลับมามองพี่เพชรแล้วก็ได้ อิอิอิ

สวดเสร็จแล้วค่ะ แล้วพี่ล่ะ ได้สวดไหม หิวมากหรือเปล่า งดเนื้อสัตว์ตั้งวันนึงระวังผอมนะ:cool:
    แหม ยากอะไรนักหนา แค่ต้มข้าวต้มกับทอดปลาสลิด ตัวเองน่ะชอบกินแบบทอดไม่กรอบมากด้วยนะ แล้วถ้าจะให้ดีต้องแกะแต่เนื้อเป็นคำๆ ปลาก็ไม่ต้องใส่เกลือให้เค็มมาก ตากแค่แดดเดียวก็พอ ตากนานเนื้อมันจะแข็งไม่อร่อยอ่ะ

14. Nakraksa

ไม่ได้มั่นใจในตัวเอง แค่รู้สึก บางที สิ่งที่รู้สึกอาจผิดก็ได้ และถึงจะไม่หันกลับมามอง ก็จะไม่ตัดพ้อสักคำ เชื่อเถิด

อ่ะๆ ยังไม่เลิก ว่าแต่เมื่อไรจะได้กิน ทนไม่ไหวแย้ว

สวดแล้ว เลยลงมานั่งอยู่นี่ไง กว่าจะยึดเครื่องมาได้ แต่ง่วงอีกแระ แหะแหะ ไปนอนแระเจ้าตัวดี

15. kornkamolk

kornkamolk เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2010
    สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

อ่านข้อความนี้แล้ว รู้สึกเหมือนคุยกับพี่สาวเลย (แต่น้องเป็นลูกคนเดียวนะ) แปลกจัง....พี่สาวปราญ แม่หญิงผู้แสนอบอุ่น ของน้อง....;aa51รักพี่ปราญแล้วล่ะ

16. kornkamolk

พี่เพชรจ๋า น้องก็อยากคุยกับพี่ๆ ทุกคนนะคะ แต่น้องพูดไม่ค่อยเก่ง และในช่วงที่ผ่านมาก็พิมพ์ไม่ออกเลย ส่วนใหญ่ต้องรอหลังวันพระ ประมาณหลังเที่ยงคืนของวันพระนะคะ จึงจะถูกปลดปล่อย วิ่งฉิวได้
    ส่วน จ-ส ทำงานทุกวันเลยค่ะ 2-3 วันจึงแวะเข้ามาอ่าน น้องก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม แบบว่าความรู้สึกต่อพี่ๆ แต่ละท่าน แต่ละช่วงแตกต่างกันน่ะค่ะ

งง......[Embarrass[Embarrass[Embarrass[Embarrass[Embarrass

17. angeltk229

โหหหหหหหหหหหหหหหหหหหหหห
    ทำไมรักง่ายจังล่ะจ๊ะ อิอิ รักได้จ้ะ พี่เป็นลูกคนโตจะมีน้องสาวเพิ่มอีกซักคน ยินดีอยู่แล้ว
    ว่าแต่รักพี่ง่ายแบบนี้ไม่เป็นไร แต่อย่าไปเผลอรักหนุ่มๆง่ายแบบนี้เน้อ เลือกให้ดี คิดให้หนัก (อิอิ เริ่มตั้งท่าตักเตือนแบบพี่แก่ๆหวงน้องสาวเลยอ่ะ)

18. kornkamolk

เย็นวันนี้มื้อพิเศษ น้องกินปลาใบไม้ทอดกร๊อบ กรอบ อาหย๊อย อาหย่อย เห็นใจพี่เพชรจังเลยค่ะยังอยู่ในช่วงงดเนื้อสัตว์
    เดี๋ยวพี่เพชรทานเนื้อสัตว์ได้เมื่อไหร่ จะเอาจานโปรดมาฝากนะ:VO

19. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    dangsticker

ว้าว............................... ศุกร์หน้าใช่มั้ยครับ วันที่ 23-7-53 ใช่มั้ยครับ แล้วกำหนดกลับเมื่อไรครับ

20. kornkamolk

(tm-love)ว้า วันนี้กระแสที่น้องพิมพ์ตอบพี่เพชร เบลอๆ งงๆ ก๊งๆ ยังไงไม่รู้ เหมือนจูนไม่ค่อยตรงคลื่น ไม่ค่อยเข้าใจ แปลกจัง...