สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากถามคุณทิพย์ครับผม องค์ผมได้มานานแล้ว แต่จำไม่ได้ว่าใครให้ แล้วก็ดูไม่เป็นครับ อ่านบทความของหลวงปู่ทวด ว จุด ปี 2505 แล้วบางอ่านก็ใกล้เคียง บางอันก็ต่างไปเลยครับ ผมเลยอยากจะทราบว่าองค์นี้ย้อนยุค หรือเปล่าครับผม :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      236.5 KB
      เปิดดู:
      1,698
  2. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

จากทีผมดูของพี่ คล้ายบล๊อกตัวหนังสือใหญ่ 05 แต่ผิดพิมพ์ไปเยอะครับพี่หมอ บล๊อกตัวหนังสือใหญ่มี 6 พิมพ์เท่าที่ผมลองเทียบดู ยังไม่ใช่ครับ หากให้ชัวร์ลองเข้าไปถาม คุณล้างใจ ในห้องพระเครื่องในคอผู้เฒ่าดูอีกทีนะครับ

3. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คงจะย้อนยุคมั้งครับ เพราะจริง ๆ ได้มาประมาณ 20 ปี ที่แล้วก็หลังปี 2505 นานพอสมควรครับ หลวงปู่ทวดก็เหมือนสมเด็จละครับ สร้างกันเยอะ จะปวดหัวพอ ๆ กันครับ :cool:

4. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    ตามคำขอครับพี่ทิพย์
    กริ่งเหล็กน้ำพี้ กริ่งที่เป็นที่สุดของหลวงปู่หมุนครับ ตอนนี้ทะลุแสนไปเรียบร้อยแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      106.5 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      94.8 KB
      เปิดดู:
      100
      ขนาดไฟล์:
      230.5 KB
      เปิดดู:
      65
  5. ทิพย์มงคล

พระกริ่งชินบัญชร (เหล็กน้ำพี้) ที่สุดของที่สุดแล้วครับ สร้างแค่ 199 องค์ ใช่ไหมครับพี่หนุ่มเยี่ยมมากๆครับ

6. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    พระสวยน่าริษยากันจริงๆเลยครับ

เล่านิทานต่อนะครับเพราะอย่างน้อยก็มีอีตาทิพย์คนละที่ชูจั๊กแร้ฟัง

หลังจากที่คิดอยู่นาน เรื่องจะหาทางบอกยังไงกับเจ้าหนูจำไมดี ครั้นจะปล่อยไปตามเรื่องก็เห็นว่าน่าจะคงจะหลงป่าอีกนานดีมั้ยดีเสือ สิงห์จะงาบไปกินซะ ก็เลยเรียกเจ้าหนูมาคุยในวันรุ่งที่ร้านกาแฟข้างๆก๊วน

นี้น้อง (อุสาห์เรียกน้องวันนี้เอ็งเรียกข้าน้าเอ็งโดนแน่)การดูพระสมเด็จนะถ้าจะเริ่มจากพิมพ์ก่อนก็ไม่ต้องจำทั้งหมดก็ได้ เอาเป็นเอ็งแยกพิมพ์ได้ ตอบตัวเองได้ว่าทำไมถึงเป็นพิมพ์นั้นนี้ก็พอ

โหลุง(ไม่เจอมันวันเดียวแก่ขึ้นกว่าบิดามันอีก) พระนะมีตั้งกี่ร้อยพิมพ์กี่คนสร้างจะเเยกยังไง

วะก็เอาแบบที่คนในสนามเล่นก่อนซิ แล้วยังไม่ต้องแตกย่อยเป็น พิมพ์ย่อยก็ำไม่กี่พิมพ์

แล้วแยกไง

ต้องหาเองเว้ยจะได้จำได้

เอาๆๆๆก็ได้ตา (เฮ้ยเเก่อีกเเล้ว)งั้นสอนผมดูเนื้อหน่อยซิ

เรื่องเนื้อพระเล่า3ปีก็ไม่หมด แต่จะเอาเคล็ดนะพอบอกได้

นั้นละที่ผมอยากได้

ก็ไม่ยาก เอ็งเอาไปแหย่ตู้ในสนามแล้วเขาถามเอ็งว่าเท่าไรก็จบ

เอาดีๆจริงๆซิพี่ (เออยังงี้ค่อยน่าคบหน่อย) เอาไว้ต่อวันหลังก็แล้วกัน วันนี้ฝนจะตกแแล้วข้าไปละ เออแล้วฝากไว้หน่อยว่า จำพิมพ์มาคุยกันซักหน่อยแล้วกันนะไม่อยากคุยคนเดียวอะ

ผมกลับมาจะมาเล่าต่อคร๊าบ

7. ทิพย์มงคล

อายุน้อยลงเรื่อยๆนะครับ พี่ธณต คบไปนานๆ ยิ่งเด็กลงๆ ^_^
    นั่งรอภาคต่อ....

8. paper_white

ต่อไปคงเป็นเพื่อนเอย.........*-*

ลืมยกมือตอนแรกครับ รอฟังเหมือนกันครับผม

9. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาลงชื่อรอลุงธณตเล่าฮับ (k)

10. หนุ่มคอนถม

ใช่ครับพี่ทิพย์ ถ้าเป็นก้นเงิน สร้าง 59 องค์ครับ
    หลวงปู่เคยบอกว่าจะแพงเหมือนของหลวงปู่ทิมครับ

11. หนุ่มคอนถม

วันนี้ดึกล่ะ สงสัยต้องมารอฟังต่อพรุ่งนี้

12. paper_white

ตอนเพื่อนชวนสะสมผม ก็ยังไม่ค่อยสนใจพระเท่าไหร่ ตอนนี้คงได้แต่มองแล้วครับผม :cool:

13. paper_white

จริง ๆ แล้วผมไม่ค่อยชอบพระกริ่งเท่าไหร่ครับ เพราะองค์ใหญ่และหนัก ยิ่งถ้าใส่ตลับปิดหลังด้วย คงต้องห้อยแค่องค์เดียว (deejai) แต่ก็ขอโชว์พระกริ่งอุบาเก็ง วัดเอี่ยมวรนุช เนื้อทองเหลือง พิมพ์แต่ง ด้วยคนครับ (ตามที่คุณหนุ่มคนถม ที่โชว์พระกริ่งชินบัญชร (เหล็กน้ำพี้) หลวงปู่หมุนครับ) :cool:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      49
  14. หนุ่มคอนถม

[​IMG] [​IMG]
    มาพร้อมกล่องเดิมๆเลยนะครับพี่หมอ

15. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ลุงธณตหาย ยาวเลย สงสัยเรียกลุงจะแก่ไป น้อยใจหนีไปแล้ว :p

ช่วงนี้ไม่มีพระบ้านๆเข้ามาให้ผมดูบ้างเลย เศร้า ....

16. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    นักเล่านิทานมาอีกแล้ว

ช่วงนี้เดินทางบ่อยมากกลับมาก็อ่อนแรงแล้ว

ฟังนิทานกันต่อนะครับ

หลังจากห่างหายไปพักนึง เส้นทางของนักเล่นพระหนุ่มกับนักสะสมวัยเกือบชราก็เวียนมาเจอกันอีกทีคราวนี้นักสะสมชราเอ่ยปากทักก่อน

ว่าไงสหายน้อยเล่นพระสมเด็จไปถึงไหนแล้วมีร้อยองค์ยัง

ยังหรอกครับเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยกล้าเท่าไรโดนจนอักเสบแล้ว

ก็ดีรู้จักกลัวบ้างก็ดี แล้วนี้แม่นพิมพ์ขึ้นมั้ย

ก็พอบอกได้ครับว่าพิมพ์ไหนเป็นพิมพ์ไหน แต่รายละเอียดเยอะเหลือเกิน

เอาๆๆนั้งเสวนากันก่อน
    แล้วนักสะสมชราก็ลากนักเล่นหนุ่มหลบมุมไปร้านกาแฟเหมือนเคย

เอางี้วันนี้ข้ามีพระให้ดูเอ็งเลือกซิว่าองค์ไหนน่าจะ เอาแค่น่าจะก็พอ น่าจะเเท้นะ

แล้วก็หยิบพระสมเด็จมาให้ดู 4 องค์

แล้วนักสะสมหนุ่มก็เล็งอยู่นานส่องแล้วส่องอีก

โอโฮลุง (ลุงอีกเเละเก็บพระเเล้วยันลงเจ้าพระยาดีมั้ง)พระทุกองค์ดูเก่าได้ใจทั้งนั้นเลยผมว่าน่าจะดีทุกองค์นะ

ใจเย็นๆน้อง(ถ้าเรียกว่าลุงอีกเลิกคบละเอ็ง) เอาพระวางลงแล้วดูให้ดีพระแท้นะจะเด่นออกมาแทบจะยกพระบาทฟาดหน้าเลยละพูดง่ายๆจะเด่นกว่าองค์อื่น แบบที่ใครๆเค้าว่าซึ้งตานะมีมั้ย

นักเล่นพระหนุ่มเอียงคอมองอยู่นาน แล้วก็หยิบพระองค์นึงขึ้นมา

องค์นี้ละเด่นกว่าเพื่อน

เฮ้อๆๆๆองค์นี้นะไม่ได้เด่นหรอก แต่เนื้อมันกว่าเพื่อนนะ
    ว่าแล้วก็หยิบสมเด็จองค์นึงเข้ากระเป๋าแวบ

อ้าวๆๆนักเล่นพระหนุ่มร้องลั้น แล้วไม่ใช่ผมดูองค์จริงเหรอ

สามองค์นี้ข้าให้ยืม เอ็งเอาไปส่องดูแล้วกลับมาคืนข้าอีก 2 วันแล้วบอกด้วยว่าทำไมไม่แท้

แล้วเอ็งรู้มั้ยว่า ในเนื้อพระมีอะไรบ้าง การทำพระทำอย่างไง แล้วเอกลักษณ์แม่พิมพ์นะมันปลอมไม่ได้นะตรงไหน ไปหามา แล้วคราวหน้าข้าจะบอกเอ็งหมดทุกอย่างที่ถามไปนี้ละ

ไปละ

อ้อ...........จ่ายค่ากาแฟด้วย

ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      146
  17. paper_white

55555+

เดี๋ยวนี้ผมเองก็กำลังงงแยกไม่ค่อยเท่าไหร่ครับผม แต่องค์ที่ลงให้ดูเนื้อจัดดี แต่สำหรับผม ผมว่ามันไปหน่อย ยังไม่ค่อยชอบ แต่พิมพ์ดูไม่เป็นครับผม :cool:

ส่วนองค์ที่ดูเหมือนบางขุนพรหมของผม ยังไม่รู้ว่าเข้าท่าหรือเปล่า ลองพยายามแกะพลาสติกด้านหลังออก เห็นเนื้อในหน่อย ๆ ส่วนด้านหน้ายังไม่กล้าครับผม :boo:

ขนาดไฟล์:
      82.5 KB
      เปิดดู:
      219
  18. ทิพย์มงคล

สงสัย ท่านพี่ ธณต จะถูกชะตากับ น้องชายคนนี้ซะล่ะมัง ภาคต่อไปมาเร็วๆหน่อยนะพี่ อยากฟังต่อ ชอบๆ

19. ทิพย์มงคล

อยากเห็นองค์จริงจังครับพี่หมอ เห็นแบบนี้นึกว่าเล่นแฟนพันธุ์แท้พระสมเด็จ ^_^"

20. paper_white

ก็ด้านหน้าผมพยายามแล้วครับ ยังไงก็ไม่ชัด ใช้แว่นขยายช่วยก็ยังไม่สำเร็จครับ ยังทำใจแกะไม่ได้ครับ ขอลุ้นแบบนี้ก่อน กลัวแกะแล้วไม่ใช่จะเสียกำลังใจ อิอิ :cool:
    ปล. แต่เท่าที่ดู รู้สึกว่าถ้าเป็นพิมพ์เจดีย์ มีมากกว่า 1 บล็อค (ตามสากลนิยม) และมีบล็อคนึงมีช่วงคอยาวกว่าปกติเหมือนองค์นี้ครับ (ปรกติช่วงคอจะสั้นมากครับ)

ขนาดไฟล์:
      163.2 KB
      เปิดดู:
      394
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2012