สนทนาสบายๆ ตามประสา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ธณต, 8 พฤศจิกายน 2011.

1. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นแหล่ะครับที่ทำให้ผมงงครับ องค์นี้ยอมรับว่าเนื้อนุ่มขึ้นอย่างมากจากเดิมที่หยิบออกจากกล่อง แล้วนำมาอบมะลิแล้วมาใส่ 1 อาทิตย์ แต่พอนำมาปัดเพิ่มด้วยพู่กันชุบน้ำอุ่น ส่องด้วยกล้องจะเห็นความแตกต่างน้อยมาก แต่คิดว่าเนื้อดูมันกว่าเดิม พอถ่ายภาพแล้วกลับไม่ค่อยว่าเห็นว่าความมันขึ้น ดันดูแห้งและกระด้างลงด้วยซ้ำ (ผมว่าผมจัดแสงเท่ากันนะครับ) แต่ที่เห็นชัดดันเป็นสีของคราบดินบาง ๆ เด่นขึ้นมาให้เห็นบ้างครับ อย่างนี้เลยไม่รู้ว่าดีหรือไม่ดีกันแน่ :boo:
    องค์นี้เป็นพระที่ผ่านตาเซียนมาแล้ว (ผมก็ไม่แน่ใจว่าระดับไหน) เพราะเป็นกล่องของญาติ (มรดก) ครับ ตอนแรกที่ญาติเอามาให้บอกว่าคงไม่มีพระดี ๆ เหลืออยู่หรอก เพราะญาติ (ที่สนิทกว่าผม) มาแอบส่องและหยิบไปแล้วหลายครั้ง จนเค้าทนไม่ได้เลยนำให้เก็บไว้ที่บ้านผมดีกว่า :cool: แต่พอผมได้ดูแล้วก็มีหลายองค์เลยทีเดียวที่ดีหลงอยู่ เช่น หลวงปู่บุญ, หลวงพ่อพริ้ง, บางขุนพรหม 09 เป็นต้น และก็มีองค์นี้ครับ ที่ผมเห็นครั้งแรกก็ว่าเนื้อแห้งดีจัง และคิดว่าเป็นพระเนื้อดิน เพราะสีไม่ได้ออกโซนน้ำตาลทั่ว ๆ ไป ดันออกสีเหมือนสีน้ำตาลบีบไหม้ (น้ำตาลอมสีอิฐ (แดง)) และมีคราบขาว ๆ ดูแห้ง ๆ ครับ แต่พิมพ์ก็ยังไม่คุ้นเท่าไหร่ครับ จนไปงานที่เมืองทองเห็นเซียนใหญ่ขายอยู่นั้น ดูพิมพ์คุ้น ๆ เลยกลับมาดูก็เห็นว่าคล้ายองค์นี้มาก (เนื้อก็คล้ายครับ) เลยหาข้อมูลเพิ่มและลองกลับเนื้อพระดูครับ จนเจอะว่าพิมพ์เดียวกันแต่คนละบล็อค (มั้ง) ครับ เนื้อโซนเดียวกันแต่นุ่มกว่าเยอะ แต่พิมพ์ยังขัด ๆ อยู่นิดหน่อย เพราะองค์นี้นั้นล่ำกว่าที่ขาย ๆ กัน (แต่จากหนังสือเล่มเดียวกันเค้าก็บอกว่ามีพิมพ์ที่ล่ำกว่าปกติ แต่ดันไม่มีรูปให้เทียบซะงั้น :mad:)

รูปเนื้อหาที่บอกว่าคล้ายกันครับ แต่เค้านุ่มนวลกว่าเยอะครับ (รูปแรกองค์ดาราครับ รูปที่สองก็องค์ของผม (ของญาติ) ครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      160.7 KB
      เปิดดู:
      273
  2. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

นั้นแหล่ะครับ ด้อยทั้งสองอย่าง :'( เลยต้องศึกษาเยอะ ๆ :cool:

3. หนุ่มคอนถม

หนุ่มคอนถม เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    พี่หมอลองเปลี่ยนเป็นใช้นิ้วนวดพระดูครับ ว่างๆก็หยิบมานั่งนวดไปเรื่อยๆ เป็นวิธีที่ อ.ผมแนะนำ แต่ถ้า อ.ใหญ่ผม ท่านจะใช้น้ำมันแก้วนวดพระ แต่อันหลังยังไม่แนะนำ เพราะว่ายังไม่เคยลองเหมือนกันไม่รู้ว่าต้องใช้ปริมาณมากน้อยแค่ไหน
    ปล.หลังองค์แรกที่ลงมาให้ชม แบบนี้ดูง่ายครับ

4. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

คืนนี้พี่ธณตเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

มีดไม่เท่าไหร่ กลัวรับพวกตะกั่วมากกว่า :boo:

หยิบใส่เป๋า ต้องจ่ายตังด้วยสิครับพี่ (deejai)

พระพี่หมอสวยดีนะครับ เบื่อเมื่อไหร่บอกนะครับ ไอ้การที่เรามีคนเดียวนี้ไม่แปลกหรอกครับ พระหายาก มีน้อย เซียนไม่เคยเห็น บางทีกลายเป็นเก๊ไปเสียฉิบ ... เอวัง ... :boo:

5. หนุ่มคอนถม

มีพระดีไม่ต้องกลัวครับพี่กวิน ยิงไม่ออกครับ ฟันแทงไม่เข้าครับ
    แต่ถ้าเข้าแล้วก้อไม่ออกครับ (deejai)(deejai)(deejai)

6. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ลดการ์ดพอประมาณครับ เปิดหน้าบ้างแต่หากหมัดหนัก ก็ถอยออกมาก่อนครับ ผมมีแต่เชิง แต่หมัดไม่หนักครับ :d

7. paper_white

สงสัยพระจะเมื่อย (deejai) ขอบคุณครับ แล้วจะค่อย ๆ ลอง ค่อย ๆ นวดครับ องค์นี้ผมเห็นว่าเป็นองค์ที่มีเสน่ห์องค์นึงเลย เพราะส่องดี ๆ ก็จะเห็นหลายจุดน่ามองมาก ๆ และด้านหลังเองรู้สึกว่ามีรอยปูไต่ด้วยครับ ปรับเนื้อก่อนถ้าดีก็จะหาวัดให้ได้ครับ :boo:
    ปล. ก็องค์นี้นี่ละครับที่ทำให้ผมกลับมาหยิบองค์ของผมขึ้นมาอีกครั้งครับ

8. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    อย่าพึ่งเคืองกันนะครับทั้งน้องหนุ่ม กะหมอด้วย

คือเรื่องเอามือนวดพระนะครับถ้าคนที่มีความชำนาญจะรู้น้ำหนักกดเเละควรจะพอตรงไหน ที่ไม่เนะไปเพราะเห็นว่า หมอนะไม่น่าเล่นวิธีนี้ เพราะไม่น่าจะถึง พระถ้าใช่วิธีนี้แล้วเกิดคราบเหมือนไขมันเกาะเเก้ยากมาก ผมน่าจะบอกหลายทีเเล้วว่าการทำให้พระเนื้อดีหรือล้างพระควรมำกับพระทั่เห็นว่าเสียเป็นไรซึ่งมีขายทั่วๆปตามแผงดูเนื้อดีๆหน่อยแล้วเอามาฝึกได้คุยกับคนขายด้วย เล่นพระไม่ลงทุนไม่ได้ครับ

9. paper_white

ไม่เคืองครับ แต่อ่านแล้วงงนิดหน่อยครับ
    แล้ววิธีนวด ถ้าด้านหลังนี้คงไม่ยากเพราะราบเรียบอยู่แล้ว แต่ด้านหน้าซิผมว่ายากเลย (มีรูปองค์พระแถมฐาน ซุ้ม อีกคงลำบากเหมือนกันครับ เพราะเคยใช้นีเวียล้างพระเหรียญก็มีปัญหาต้องส่วนพวกนี้ทำให้ก็ดูรู้ว่าเหรียญล้างมาครับ) ยังคิดอยู่ว่าถ้าสวยด้านเดียว (คือ นวดแต่ด้านหลัง) คงจะแปลกอยู่เหมือนกันครับ ผมคงจะเลือกใส่อีกสักพักครับ :cool: แต่ก็แอบนวดไปแล้วนิดหน่อย แต่นวดแต่ด้านหลังนะครับ ดูความพัฒนาของเนื้อครับ
    แต่ว่าไม่น่าจะถึง คือ ไม่ถึงยุคสมเด็โตหรือเปล่าครับ แต่อย่างที่บอกผมเองก็ไม่ได้คาดหวังไว้สูงมากครับ แต่ก็อยากรู้วัดครับ เพราะดูเก่าดีและเท่าที่ดูในกล่องนี้ยังไม่เจอพระปลอมเลย แต่พระหาวัดไม่เจอเพียบครับ :'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2012
  10. ธณต

เปล่าครับ ผมว่าหมอนะฝีมือล้างผิวหรือแต่งผิวนะยังไม่ถึง คือประสบการณ์ยังไม่ถึง

11. paper_white

55555+ ผมเองยังต้องฝึกอีกนานครับผม ขนาดเหรียญนะผมยังทำเสียไปหลายเหรียญเลยครับ :'(
    แล้วที่ไม่กล้าไปดูตามแผงก็เพราะเคยไปดู อย่างที่คุณธณตเล่าเลย ว่าอ่านมาเยอะเห็นองค์ดารามาพอควร พอไปดูตามแผงนี่งงเลย จะดูยังไงล่ะ ในแผงถูก ๆ ที่ยังไม่คัดมาเท่าไหร่ ก็เลยผ่านไป พอมาดูแผงที่คัดมา (ซึ่งที่รู้มาเซียนใหญ่หลายคนก็มาได้องค์ใหม่ ๆ เข้าวงการจากแพงนี้) ก็ชอบแต่ราคาเค้าเรียกว่าวัดดวงนี้แพงระดับนึง (หลักหมื่น บางองค์เล่นเกือบแตะแสนเลยครับ) เค้าก็อธิบายบ้าง ให้ดูอย่างนี้นะ อย่างนั้นนะ ถ้าเป็นรอยอย่างนี้ปลอมไม่ได้นะ อะไรทำนองนี้ครับ (ก็เก็บเป็นข้อมูล ซึ้งก็จริงบ้างไม่จริงบ้าง) ครับ ช่วงนี้ไม่มีเวลาเลยครับ ถ้ามีเวลาว่าจะลองไปตามแหล่งที่คุณธณตว่าครับผม ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ :cool:

12. ธณต

มีเรื่องเล่ากันว่า....

ในสนามพระใหญ่ระดับจังหวัด มักมีเซียนมากหน้าหลายตาเข้ามาเป้นขาประจำ มีอยู่หนึ่งเซียน โดยทั่วไปเรียกว่าอู๋ฟันหลอ มาแรกได้รับการต้อนรับดีเพราะค่อนข้างซื้อพระบ่อยโดยเฉพาะพระปิดตา วิธีดูก็ค่อนข้างเอกลักษณ์คือมักจะยกพระดมหลังจากส่องเเล้ว มีคนเคยถามแกก็บอกว่าดมพุทธคุณ แต่ระยะหลังๆนี้มักมีเรื่องเเปลกเกิดขึ้น คือปกติเวลาแกเข้าสนามเเกก็จะเสียงดัง เรียกทักคนนั้นนี้ แล้วก็อวดพระ พร้อมทั้งบอกว่าให้เอาพระมาดูกันที่ร้าน กาแฟในสนามแกจะเลี้ยงเอง เมื่อคนเข้ามาดูพระแก พร้อมทั้งเอาพระมาปล่อยแกมากเรียกว่ารุมดีกว่า เมื่อการดูเสร็จสื้นเเกก็จะลุกจากไปพร้อมกล่องพระที่เเกเอามาหรือพระที่เเกซื้อจากไป บรรดาเซียนใหญ่น้อยก็เก็บพระตน ปรากฎว่ามีพระหายไป เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นบ่อย พระหาย 2องค์บ้าง 3 องค์บ้าง จนเป็นที่สงสัย ครั้นจะโทษตาอู๋ก็คงลำบากเพราะทุกครั้งแกก็ไม่เคยใส่เสื้อมีกระเป๋า แถมเเกก็นั้งเก็บพระให้เห็นๆ ทั้งแกก็ซื้อทุกครั้งที่มามากบ้างน้อยบ้าง

มาวันหนึ่งเหตุการณ์ไม่น่าเกิดก็เกิดขึ้น เมื่อตาอู๋ดูพระอยู่ดีๆก็หงายหลังล้มตึงน้ำลายฟูมปาก คนก็เอาโน้นเอานี้ยัดปากเพราะนึกว่าแกเป็นลมบ้าหมู รอจนรถพยาบาลมา เอาตาอู๋ส่งโรงบาล คนที่ตามไปต้องตกใจกับคำหมอว่า ตาอู๋โดนสารมีพิษ เรื่องเลยถึงตำรวจ ทางหมอก็เอาพวกวัตถุพยานไปตรวจ ต่อมาก็ได้รับแจ้งว่าตาอู๋ได้รับสารพิษพวกยาฆ่าแมลง ซึ่งสันนิฐานว่ามาจากพระองค์เล็กๆที่ติดอยู่ในซอกฟันที่หลอของแก เมื่อนำมาดูก็ต้องตกใจเพราะเป็นพระของเซียนในสนามที่เอามาให้ตาอู๋ดูวันที่มีเรื่อง แล้ววันนั้นเเกก็เคลือบน้ำยาฆ่าแมลงไว้เพราะกล่องที่เก็บปลวกขึ้นแล้วก็หายไป

ทุกคนมาลำดับเหตุการณ์ ก็คาดได้ว่าที่ตาอู๋ดูพระเสร็จแล้วเอามาดมนะคงซ่อนพระอีกองค์ไว้ในมือเเล้วเอาเข้าปากแล้วเอาลิ้นดุนเข้าซอกฟันแล้วจึงวางพระในมือลง คงทำมาหลายที่เเล้วเอาพระที่ซื้อหรือขโมยขายหมุนเงิน

ถ้าเจอคนดูพระแล้วดมพระเขยิบห่างหน่อยเพราะมีคนบอกว่าจะเลาะฟันแก จะได้มีที่ว่างเยอะขึ้น หรือไม่ก็เจาะรูในตัวจะได้ยัดพระได้

อู๋นะอู๋........

13. paper_white

5555+ เคยได้ยินเรื่องราวคล้าย ๆ กัน (ยาฆ่าแมลง) แต่ทะลึ่งนะครับ ลูกคนโตอิจฉาน้องที่เกิดใหม่แต่พ่อดันตายเป็นงงไหมครับ (deejai)

แต่เรื่องอู๋ชั่งเหนือชั้นจริง ๆ แผนสูงแต่ก็ตายเพราะแผน อิอิ

ปล. เรื่องดมพระนี่ต้องระวังนะครับ แต่ก่อนเค้าบอกว่าให้ระวังตัวกินพระ แต่เดี๋ยวนี้เค้าฉีดดีดีทีกันแล้ว ระวังจะเป็นอย่างอู๋นะ (วันก่อนก็เห็นแผงพระฉีดเต็ม ๆ เค้ากลัวทั้งตัวกินพระ ทั้งแมลงสาปครับ ผมนั่งดูพระอยู่โต๊ะข้าง ๆ ยังต้องวิ่งหนีเลย ฉีดโดยที่ไม่สนคนอื่นเลย) :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2012
  14. Kawinpun

นี่แปลว่าต้องเป็นพิมพ์เล็บมือ พิมพ์เม็ดบัว เนื้อผงยา แหงๆ :z6

15. ธณต

ช่วยวิเคราะห์หน่อยนะครับเห็นว่าองค์นี้น่าสนใจครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      379.1 KB
      เปิดดู:
      75
  16. Kawinpun

สวยดีนะครับพี่ แต่ผมไม่ชอบรอยปาดที่ด้านหลังตรงขอบ กับคราบฟองแบบนี้เท่าไหร่ ถ้าขึ้นฟองลักษณะนี้ ผิวน่าจะเป็นอีกอย่าง (รึเปล่าครับ)

พี่ธณตเฉลยด้วยนะครับ :cool:

17. paper_white

ด้านหลังเนื้อหาน่าสนใจครับ แต่ดูไม่ค่อยแห้งเท่าไหร่ครับ
    ด้านหน้าผมว่าคราบแคลมเซียมแบบนี้ดูไม่ธรรมชาติครับ
    มือใหม่หัดเดินครับผม :cool:

18. หนุ่มคอนถม

ส่วนตัวยังไม่ชอบครับพี่ คราบยังดูแปลกๆตาครับ

19. Kawinpun

น้าธณตยังไม่มาเฉลยเลย ....

ผมว่าอาจมีทีเด็ดตอนเฉลย แหงๆ :boo:

20. ธณต

เอาพระค่อนข้างดูยากมาวิเคราะหฺกันนะครับ

ไม่มีเฉลยครับ