สมเด็จวัดระฆังพิมพ์ปรกโพธิ์! สมเด็จล่าฝันดูภาพกันชัดๆครับ!!

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Norlnorrakuln, 4 มีนาคม 2013.

1. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    สมเด็จปรกโพธิ์001.JPG สมเด็จปรกโพธิ์002.JPG สมเด็จปรกโพธิ์003.JPG สมเด็จปรกโพธิ์004.JPG สมเด็จปรกโพธิ์005.JPG สมเด็จปรกโพธิ์006.JPG สมเด็จปรกโพธิ์007.JPG

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยพิจารณาให้ทีครับ องค์นี้ส่องไม่เบื่อจริงๆครับ :cool:

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามล่าด้วยคนครับ ....สวยงามเกินบรรยายจริงๆครับ

3. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆครับสำหรับกำลังใจ :cool:

หากดมดูองค์ท่านจะมีกลิ่นอ่อนจางๆของมวลสารโชยออกมา คล้ายผงเกษรดอกไม้อบแห้งครับ! ขนาดเก็บทิ้งไว้ในกล่องตั้งนานแล้ว เปิดออกมาดมอีกทีกลิ่นก็ยังไม่จางหายไปไหนครับ!(ต้องตั้งใจดมเพราะกลิ่นอ่อนจางมากเลยครับ) :cool:

4. Norlnorrakuln

มีคำถามครับ...
    ปกติพิมพ์ทรงที่ไม่ค่อยพบเห็นบ่อยนัก มี % หรือโอกาสทำปลอมได้น้อยกว่าพิมพ์นิยมทั้ง๔ ใช่หรือไม่ครับ?

5. Norlnorrakuln

ระหว่างรอคำวิจารณ์ของท่านผู้รู้(หรือท่านใดก็ได้ตามอัธยาสัย):cool:
    ขอโม้ ดันกระทู้ไปพลางๆแล้วกันครับ อิอิอิ...

เราจะใช้วิธีพิจารณาเอกลักษณ์ที่สำคัญๆ ในองค์สมเด็จวัดระฆังแท้ๆได้อย่างไร?
    ด้วยความรู้อันน้อยนิด(อาจผิดพลาดก็ต้องขออภัยท่านผู้รู้ด้วยครับ)สำหรับองค์นี้ผมพิจารณาดังนี้ว่า...(เป็นพระเนื้องแกร่งแก่มวลสาร)
    ๑. ขอบกระจกมี ซึ่งบ่งบอกศิลป์ช่างหลวงวิจารณ์ เจียรนัย!
    ๒. ซุ้มใหญ่ แบบเส้นขนมจีนการหดตัวดูเป็นธรรมชาติ!
    ๓. มีคราบน้ำมันตั้งอิ๊วแบบเคลือบเต็มทั้งองค์พระ ด้วยอายุความเก่าทำให้จางแลดูเป็นจ้ำๆ
    ๔. เห็นวรรณะเนื้อในแท้ ออกสีขาวอมเหลืองพร้อมมวลสารสารพัด เช่น เม็ดแดง,เม็ดน้ำตาล,ผงปูนเก่า,เม็ดข้าวสุก,(พระพักต์หากสังเกตุดีๆจะปรากฎผด ขาวขุนเป็นเปื้อนๆ...และปรากฎเม็ดพระธาตุงอกด้วยบริเวณฐานและตามที่ต่างๆ!..เม็ดแร่มวลสารโดยภาพรวมต้องไม่ดูมากเกินไป) ฯลฯ
    ๕. รอยแตกรานสังคโลกดูเป็นธรรมชาติมาก รอยปู่ใต่ด้านหลัง รอยระเบิดหลุดออกของมวลสาร ทำให้เกิดเป็นบ่อน้ำตาหลุมโลกพระจันทร์ขึ้นตรงพระพักต์เป็นรอยบากที่เป็นธรรมชาติมาก ฯลฯ
    ๖. การโยนประสานมือทั้งสองโค้งได้สัดส่วน
    ๗. คมขวานฐานสิงห์มีปรากฎโค้งรับกันเป็นธรรมชาติ
    ๘. เมื่อมองดูจากทางด้านข้างพระมีมิติ องค์พระจะเด่นเหมือนลอยออกมา สูงกว่าฐานทั้งสาม และลดหลั่นกันไปได้สัดส่วน!
    ๙. แป้งโรยพิมพ์สีขาวกระจายแทรกอยู่ตามรอยระแหงขององค์พระโดยรอบ คล้ายคราบกรุด้านข้างก็มี(ความจริงมีมากกว่านี้แต่ปัดออก)

ฯลฯ

6. ตั้งใจธรรม

ตั้งใจธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องกลิ่นอ่อนจางๆ เคยลองดมพระสมเด็จเหมือนกันครับ บางองค์มีกลิ่นบางองค์ไม่มีกลิ่นแต่องค์ที่เป็นของแท้ที่เค้ายอมรับกันผมไม่มีความรู้ครับว่าเป็นแบบไหนกันแน่ แต่บางท่านจะเล่นหาที่แบบไม่มีกลิ่นเหมือนกันอันนี้อยู่ที่พื้นฐานแต่ล่ะท่าน แต่ควรจะแยกให้ออกด้วยนะครับ เพราะบางครั้งกลิ่นฉุนมากๆ กลิ่นสารเคมีตรงนี้ระวังด้วยนะครับ ถ้าเป็นภูมิแพ้กับระบบทางเดินหายใจลำบากเหมือนกัน .....

7. ตั้งใจธรรม

ไม่ใช่ครับ เพราะเป็นพิมพ์ที่พบเห็นได้น้อยในวงการ และเป็นที่ยอมรับเพียงไม่กี่องค์เท่านั้น เรื่องการปลอมแปลงพระสมเด็จไม่ว่าจะพิมพ์ไหนมีหมดครับ อยู่ที่ดวงบวกประสบการณ์และจินตนาการในการคำนวณความเก่า อาจจะเจอแท้ๆ ก็เป็นได้ครับผม ร่วมศึกษาเหมือนกันครับ

8. ตั้งใจธรรม

เยี่ยมครับท่านศึกษาต้องรู้จักสังเกตเป็นข้อดี ร่วมศึกษาด้วยครับ :cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

9. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    เท่าที่ฟังดู..ท่านกำลัง.....หลง.........................รัก....สมเด็จ..แบบ.ถอนตัวไม่้ขึ้น.ซะแล้ว..555555555555555555555