สมเด็จเกาะพงัน หลวงปู่จันทร์ วัดโฉลกหลํา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 24 ธันวาคม 2012.

1. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านประกิตได้พระมาแล้วก็เอามาหักครึ่งแบ่งกับผมด้วยนะครับ ผมว่าจะเอาไปให้พี่กำธร นครปฐมไว้ลองใช้ดู555

2. oudadisak

oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    หักแบ่งครึ่งเลยหรือท่าน อย่างนี้ระวังของจะแรงนะครับ ผมว่าเก็บไว้เป็นแบบสมบูรณ์เต็มองค์หน้าจะดีกว่านะท่าน จะได้เห็นศิลปะและปรัชญาที่หลวงปู่บอกไว้ในรูปแบบของพิมพ์พระ

3. oudadisak

ลูกศิษอย่างผมได้ยินท่านคนปั้นพระพูดแล้วเสียดายแทนครับ

4. oudadisak

ส่งสัยท่าน pakit คงอดได้พระแล้วละครับเพราะกลัวพระจะหักครึ่ง 555

5. pakit111

pakit111 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    ผมยังรอท่านอยู่นะท่าน ถ้าได้มาเข้ากรุอย่างเดียว

6. oudadisak

ว่าแล้วเราก็มาดูการใช้มีดแกะบล็อกแม่พิมพ์กันดีกว่าว่าจะมีเอกลักษ์และรูปแบบอย่างไร

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      716.1 KB
      เปิดดู:
      545
  7. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่กล้าหักหรอกครับท่าน พูดล้อคุณประกิตเล่นครับ กลัวเหมือนกันครับเรื่องทำลายพระเนี่ย555

8. oudadisak

จริงแล้วบอกคุณ pakit ว่ายืมไปวนในแก้วโอเลี้ยงสักสามรอบก็พอครับ 555

9. oudadisak

ไม่แน่นะน้องเอฟดำ เพื่อได้ของถูก วันหน้าต้องแอบถ่ายแล้วลงรูปให้ดูก่อนก็ได้นะ จริงๆแล้วอันนี้ความเชื่อส่วนตัวนะ ไม่รู้จะมีเพื่อนสมาขิกท่านใดเป็นเหมือนผมไหมว่าถ้าเมื่อใดเราได้พระของหลวงปู่ที่เป็นของแท้มาแล้ว จากนั้นจะมีพระของหลวงปู่ทยอยตามมาอีกเรื่อย ไม่ว่าจะโดยเหตุบังเอินหรือตั้งใจก็ตาม ใครที่มีประสบการณ์เหมือนผมช่วยบอกด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2013
  10. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าประสบการณ์ครับ ไต๋ตู่ท่านเป็นคนหนึ่งมีพระเกาะพงันแลละได้รับมาจากมือหลวงปู่จันทร์เลยทีเดียว ท่านบอกว่าเมื่อใดเรือท่านไปจอดที่เกาะพงันท่านจะเข้าไปกราบหลวงปู่เป็นประจำ ช่วงหนึ่งเรือของไต๋ตู่ได้เข้าไปจอดชายทะเลจังหวัดหนึ่งในภาคตะวันออก เมื่อทำการขึ้นปลาจากเรือไปสู่รถบรรทุกปลาเสร็จเรียบร้อยแล้วท่านก้ออาบนำ้แต่งตัวเสียให้หล่อเสร็จก้อไปกินร้านอาหารแห่งหนึ่งซึ่งร้านอาหารแห่งนี้มีสาวเสริฟหน้าตาจิ้มลิ้มคอยให้บริการแขกในร้านอยู่หลายนวลนาง หนึ่งในจำนวนนั้นแสดงออกว่ามีความชอบใจไต๋ตู่อย่างเห็นได้ชัด ไต๋ตู่ก้อใช่ยอ่ยเมื่ออนงค์นางสนใจท่านก้อมีไมตรีตอบ แต่หารู้ไม่ว่าโต๊ะข้างซึ่งเป็นนักเลงเจ้าถิ่นคอยเขม่นไต๋ตู่มาตั้งแต่ต้นแล้วเมื่อเห็นผู้หญิงที่ตัวเองหมายปองมาเล่นด้วยกับไต๋ตู่ยิ่งทำให้นักเลงเจ้าถิ่นบันดาลโทสะเป็นอย่างมาก จึงเดินไปถามไต๋ตู่ว่า มึงเป็นใครมาจากวะ่ถึงกล้ามายุ่งกับหญิงของกู ไต๋ตู่เมื่ออยู่ต่อหน้าหญิงสาวก้อกลัวเหลี่ยมเลยไม่กลัวเจ็บตัวจึงพูดตอบว่า เด็กมึงที่ไหนวะ่ผู้หญิงเขาชอบกูมึงไม่เห็นหรือ เท่านั้นสงครามก้อขึ้นพวกนักเลงเจ้าถิ่นก้อมารุมยำเขาเป็นการใหญ่ เขาก้อสู้สุดใจแต่นำ้น้อยย่อมแพ้ไฟเมื่อเขาโดนถีบล้มลงไปนั่ง หัวหน้าแก๊งค์ตัวแสบก้อชักปืนขนาด 9 มม ออกมายิงเขาทันทีสามนัดแต่ได้ยินแต่เสียงสับนกแต่กระสุนปืนหาได้มีเสียงลั่นไม่ คนยิงเิกดอาการงงเพ่งมองหน้าไต๋ตู่แล้วพูดว่า เฮ้ย!มึงแขวนพระหลวงปู่จันทร์นี่หว่า ไตตู่ตอบว่า เออ!กูเป็นลูกศิษย์ท่าน คนยิงพูดว่า อ้าวไอ้-่าคนกันเองรี่หว่า กูก้อลูกศิษยหลวงปู่จันทร์ เออๆ!กูขอโทษมึงนะที่เมือกี้ ไต๋ตู่ตอบว่า เอาๆ ศิษย์หลวงปู่จันทร์เหมือนกัน ส่วนในใจไต๋ตู่ยังเสียวไม่หายกับการเฉียดตาย เจ้าถิ่นพูดต่อว่า ไปๆคืนกูพามึงไปเลี้ยงฉลองโว้ยเอาให้เต็มคราบเลยฮ่าๆๆๆๆๆ ไตํตู่ยังเล่าให้บุรุษโง่งมฟังอีกว่า เที่ยวเรือนั้นเรือมีโอกาสจอด๒-๓วันมันพาผมทั้งกินทั้งเที่ยวเละเลย ตั้งแต่นั้นมาผมกับมันเลยสนิทกันตั้งแต่นั้นมาเพราะมันก้อเป็นไตํเรือเหมือนกัน มีโอกาสเจอกันอ่าวไหนเมื่อไหร่วันนั้นเมาเละ แล้วไต๋ตู่ก้อเสริมอีกว่า พระเกาะพงันเนี่ยสุดยอดจริงๆเฉพาะวันนั้นวันเดียวผมเจอทั้งประสบการณ์ มหาเสน่ห์ มหาอุตม์ มหานิยม มหาลาภ สุดยอดจริงๆๆ ความจริงแล้วปกติผม(บุรุษโง่งม)เป็นคนเชื่อคนยากแต่ข้อสรุปนี้เชื่อไต๋ตู่หมดหัวใจจริงๆๆๆ

11. oudadisak

รูปนี้เป็นการแกะฐานพระที่บ่งบอกเลยครับ

ขนาดไฟล์:
      888.2 KB
      เปิดดู:
      381
  12. oudadisak

สุดยอดครับท่านบุรุษ วันนี้โชคดีที่นอนดึกหน่อยเลยได้ฟังประสบการณ์ที่สุดยอดอีกหนึ่งเรื่องครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2013
  13. บุรุษโง่งม

ไว้มีโอกาสจะมาร่วมคุยเรื่องพระเกาะพงันเนื้อดำด้วยครับ

14. oudadisak

ผมก็มีประสบการณ์ตรงกับตัวเองมาเล่าให้เพื่อนสมาชิกได้ฟังกัน คือมีอยู่วันหนึ่งผมได้ขับรถไปจังหวัดราชบุรีเพื่อจะไปดูที่ ที่ซื้อไว้ในอำเภอสวนผึ้ง จำได้ว่าวันนั้นออกเดินทางด้วยความสบายใจ อากาศดีมาก ผมก็ขับรถไปตามทาง ผ่านมหาชัย แม่กลอง วังมะนาว แล้วก็เลี้ยวขวาไปตามทาง แล้วก็วิ่งตรงไปจนถึงสี่แยกจากนั้นก็เลี้ยวซ้ายไปทางลัด ซึ่งเป็นทางรถสวน ทางนี้ค่อนข้างจะเปลี่ยวนิดหน่อยเพราะเป็นทางขึ้นเขาลงเขา เห็นก็เกิดขึ้นตรงนี้ละครับ ผมจำได้ไม่ลืม ช่วงที่เกิดเหตุเป็นช่วงเนินเขา ข้างหน้าเป็นรถพ่วงบรรทุกดินลูกรังผมขับตามมานานแล้วก็เกิดความลำคาญจึงเร่งเครื่องเพื่อจะแซง จังหวะนั้นเองก็ได้ยินเสียงคนแก่พูดที่ข้างหู ได้ยินชัดมากครับ เล่าแล้วยังขนลุกเลย เสียงคนแก่นั้นพูดว่าระวังรถสวน ผมได้ยินดัวนั้นก็เบาคันเร่งแล้วหักหัวรถกลับเข้ามาในเลนของคัวเองซึ่งจังหวะนั้นเองก็มีรถสิบล้อสวนมาพอดีครับ ผมใจหายวาบมือเท้าสั้นคืดอยู่อย่าเดียวครับว่าถ้าไม่หักกลับเข้ามาตามเสียงที่ได้ยินปานนี้คงแระคาที่แล้วครับ ตอนนี้ผมไม่สงสัยเลยครับว่าเสียงที่ได้ยินนั้นมาจากไหน เพราะมันใจว่าต้องเป็นหลวงปู่จันทร์อย่างแนนอน เพราะในวันนั้นผมอาราธนาพระสมเด็จหลวงปู่จันทร์เพียงองค์เดียวเท่านั้นครับ ลืมบอกครับวันนั้นผมไปคนเดียว ก็เลยไม่ต้องสงสัยใครว่าจะตะโกนให้ผมได้ยิน พูดแล้วขนลุก

15. เอฟดำ

เอฟดำ เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    แจ้งทราบครับ องค์การบริหารส่วนจังหวัดสมุทราการ ร่วมกับ ชมรมพระเครื่องสมุทรปราการ ขอเชิญร่วมงาน มหกรรมงานประกวดพระเครื่อง พระบูชา และเหรียญคณาจารย์ทั่วประเทศ ใน วันที่ 8 กันยายน 2556 ณ ศูนย์นิทรรศการและการประชุมไบเทคบางนา

• spk.pdf
      ขนาดไฟล์:
      844.9 KB
      เปิดดู:
      421
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2013
  16. บุรุษโง่งม

ขอแสดงความยินดีกับคุณเอฟดำที่สำเร็จวิชาคัมภีร์พระเกาะพงันโดยท่านอู้ดเมตตาชี้ทางสั่งสอนให้ คุณต้องภูมิใจเพราะท่านอู้ดรับคุณเป็นศิษย์วิชาพระเกาะพงันเป็นคนแรก ต่อไปคุณสามารถจับพระเกาะพงันโดยไม่เจ็ยตัวง่ายๆอีกแล้วว่างๆคารวะนำ้ชาท่านอู้ดด้วยนะครับ

17. oudadisak

แนะนำน้อง เอฟดำครับ ช่วงแรกต้องเก็บพิมพ์นิยมก่อนครับ พอชำนาญแล้วค่อยหาพิมพ์อื่นๆต่อไป พระนอกพิมพ์ของหลวงปู่มีอีกเยอะครับที่ไม่เคยเห็นในเว็บก็มีอีกมากใจเย็นๆครับ เดี๋ยวท่านก็ตามมาอีกเชื่อพี่ แนะนำถ้ามีเวลาลองไปเดินที่ชั้น 4 อิมพีเรียลสำโรง มีร้าน แผง พระเครื่องหลายร้าน ลองไปเดินดูครับ พยายามดูที่เป็นแผง โต๊ะก่อน เพราะในตู้น่าจะแพง พี่เคยได้จากที่นี้หลายองค์ ทั้งพิมพ์นิยมและนอกพิมพ์ ถ้านอกพิมพ์ก็อยู่ ร้อย สองร้อยแล้วแต่จะต่อ เพราะคนขายไม่รู้จักว่าพระที่ไหน แต่บ้างเจ้าก็มั่ววัดมา เห็นแล้วก็หัวเราะในใจ(เสร็จโจร)หมายถึงเสร็จเรานะครับที่ได้ของแท้และถูก ถ้าไม่แน่ใจก็ส่งรูปเข้าให้พี่ดูก็ได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2013
  18. oudadisak

จริงๆ แล้วรอ ท่านเยี่ยมยุทธ ท่านบุรุษช่วยอีกแรง รับรองชัวร์ครับ รับรองพระสำเนาไม่ได้กินเงินน้องเอฟดำแน่ๆ 555

19. oudadisak

แนะนำร้านแผงพระที่อิมพีเรียลสำโรง เน้นแต่แผง แล้วเดี๋ยวเจ้าของตู้จะโกรธเคือง เอาข้อความไปแจ้งความอีกหรือเปล่าเนี้ยะ :cool:

20. เอฟดำ

เอฟดำ เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2014