สมเด็จเกาะพงัน หลวงปู่จันทร์ วัดโฉลกหลํา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 24 ธันวาคม 2012.

1. tangmosiam

tangmosiam เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ยังนั่งทำงานอยู่.....ก็เลยแอบอู้...แบบว่า....มาเล่าประสบการณ์ปู่จันทร์บ้างครับ..พี่น้อง...เอ่อ...คือ....มีอยู่องค์หนึ่ง....พิมพ์ก็ไม่ใช่...เนื้อก็คล้ายๆ...เอานะไหนๆ...ก็มาถึงขั้นนี้แล้วพี่อู๊ดกับพี่บุรษก็พยายามผลักให้เข้าหลวงปู่หน่อย...ละกัน...เดี๋ยว...จะไม่ได้เล่า....ฮ่า....ฮ่า...ฮ่า....จริง..จริง..ไม่ได้กังวลพี่อู๊ดกับพี่บุรุษวิเคราะห์....กลัวพี่ท่านอื่นจะบอกว่า..เฮ้ย..น้อง...นี่มันพระบ้านพี่นี่นา...อ่า....เอ่อ..พี่น้องครับ...แล้วจะเอาอะไรไปเถียงละนี่....เพื่อที่จะมิให้แตงโมอับอาย...ใครที่รู้ว่าไม่ใช่...ช่วยบอก...เบา...เบา...นะครับ....อ่า...ยังไม่ได้เริ่มเรื่องเลย.....หว้า....หมดเวลาซะแล้ว...เดี๋ยวมาเล่าต่อวันพรุ่งนี้ละกัน...ฮ่า....ฮ่า....ฮ่า.....ต้องติดตามพี่น้อง.....เสน่ห์แรงใช่ย่อย.....ฮ่า...ฮ่า...ฮ่า...เร็ว...เร็ว..นี้..catt14

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      237.6 KB
      เปิดดู:
      133
  2. oudadisak

oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    น้องเราเอาฮาเลย แบบนี้ต้องชวนตั้งคณะตลกแล้วมั้ง 555

3. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

ครับอยากฟังครับท่านแตงโมสยาม พระท่านม่อน๒๔๙๙ถ้าเจอแหล่งให้เช่าไม่เช่าครับ ไม่ใช่เป็นการสรุปเก๊แท้นะครับแค่เป็นการชอบไม่ชอบส่วนตัวครับ

4. tangmosiam

อ่า...หาเวลาอู้จากงานได้แล้วพี่น้อง....มาฟังกันครับ...มาเร็ว...มาเร็ว...ล้อมวงกันเข้ามา....อีกไม่นานแล้ว....สองมือล้วงกระเป๋า...สองเท้าก้าวเข้ามา....อะ...พี่น้อง....คนมีของอย่าลอง....คนท้องอย่าทัก.....อ่า...ป้าแม้นบอกให้เริ่มซะที...ฮ่า...ฮ่า...ฮ่า....เอาละพี่น้อง....หล้งจากที่ได้หลวงปู่จันทร์มา...(เอ่อ..ให้คิดซะว่า..เป็นปู่จันทร์นะครับ...ใครที่รู้ว่าไม่ใช่..ก็...กระซิบหลังไมค์...ฮ่า...ฮ่า...ฮ่า)....รีบเข้ากรอบเลย...อ่า...ต้องลองครับพี่น้อง...ของท่านแรง...อยู่เฉยไม่ได้....เอ...แต่ว่า...เราจะลองยังงั๊ย....เอาด้านที่ท่านเด่นๆ..ก่อนดีกว่า...อ่า....ใช่แล้ว...มหาเสน่ห์...มาลองดูกันครับ...ครั้งแรก...กับแม่ค้า.....

แม่ค้า :..(พอเห็นเรา...อะ..ส่งตาหวานมาเชียว..)...สวัสดีคะ...
    แตงโม :...เอ่อ..(ทำอะไรไม่ถูก...แม่ค้าสวยซะด้วย..)...ครับ...สวัสดีครับ...
    (อ่า...จะลองยังงั๊ยดี...เดี๋ยวซื้อของแล้วรีบไปจ่ายเงินดีกว่า...ดูซิ...ผลจะเป็นอย่างไร.ฮ่า..ฮ่า...ฮ่า)
    แตงโม :เอ่อ..(ประหม่านิดหน่อย...แม่ค้าสวย...ขาวเชียว..)..คิดเงินด้วยครับ..
    แม่ค้า :...(สบตากันนิดหนึ่ง..ยิ้มหวานเชียว..)...คะ....ได้คะ...เอ่อ..(เป็นยังงัยพี่น้อง...มีชวนคุยต่อด้วย...อิ...อิ...ได้ผล...ได้ผล)...รับ.....อะไรเพิ่มอีกมั๊ยคะขาดอีก 2 บาท..จะได้แสตมเพิ่ม 2 ดวง..รับมั๊ยคะ(อะ..มีเชิญชวน...ตาหวานเชียว...)
    แตงโม :..(เรายังไม่อยากรับไมตรี....อ่า...)...ไม่เป็นไรครับ....(ฮ่า...ฮ่า....ฮ่า)

เป็นงั๊ยพี่น้อง...เสน่ห์แรงเชียว....อะไรนะ...ป้าแม้นบอกว่า....ป้าแม้นไปซื้อของที่เซเวน...เค้าก็พูดอย่านี้เหมือนกัน.....อ่า....ป้าแม้นไม่เข้าจั๊ย...มันคนละอย่าง...ฮ่า...ฮ่า...ฮ่า....

มีความสุขทุกๆคนนะครับ...ประสบการณ์เยอะแยะ....ถ้าอยากฟังต่อ(ยังจะกล้าเล่าอีก...)..ว่างๆ...จะเข้า..มาอีกครับ....อะไรนะ...พระผมไม่ใช่ปู่จันทร์...เอ่อ...พี่คราบ...ไว้บอกหลังไมค์ดีกว่า..นะ..พี่นะ...ฮ่า...ฮ่า...ฮ่า...

5. บุรุษโง่งม

คอมเสียครับ ว่าจะเข้ามาคุยเรื่องประสบการณ์หลวงปู่จันทร์รบกวนเพื่อนสมาชิกรอหน่อยครับขอบคุณ

6. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากสักองค์ครับ หลังจากทำหน้าที่ ให้ความรู้ เรื่อง สภาประชาชน
    ก็เจอองค์นี้ครับ ดีไม่ดี ฟันเลยครับ จะได้หายสงสัย พระผมเอง

ขนาดไฟล์:
      524.3 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      252.3 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      322.5 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      389.9 KB
      เปิดดู:
      69
  7. เอฟดำ

เอฟดำ เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    พี่อู๊ดครับวันนี้ไปเจอปู่คนนึง เลยคุยเรื่องพระของพงันกันสนุกเลย ปู่แกโชร์ของด้วยพี่ แร่เกาะพงัน เม็ดพอๆกับของพี่เลยครับ อยากจะถามว่า หลวงปู่จันทร์ท่านให้แร่เกาะพงันกับลูกศิษย์ด้วยเหรอครับ

8. pakit111

pakit111 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    สำหรับผมใช่ครับ ทางใต้บางพื้นที่จะเรียกเพชรหน้าทั่งครับ พื้นที่ทางใต้มีเยอะครับ มีคุณในตัวครับ เรื่องยิงไม่ออกแคล้วคลาดนี้สุดๆครับ

9. oudadisak

ก็น่าจะเป็นลูกศิษใกล้ชิด หรือไม่ก็ญาติของลูกศิษ หรืออีกที่ก็มรดกตกทอด ต้องลองคุยกับเจ้าของถึงจะรู้ แร่แบบนี้แต่ละพื้นที่มีชื่อเรียกที่แตกต่างกัน เป็นของดีที่เป็น ทนสิทธิ์ คือมีความศักดิ์สิทธิอยู่ในตัวเอง ของแท้หายากนัก ใครที่มีก็ต่างหวงแหนครับ น้องเอฟดำ

10. ท่านสมใจ

ท่านสมใจ เป็นที่รู้จักกันดี

เจริญพรยามบ่ายท่านสมาชิกในกระทู้ทุกๆท่านเอาพระมาถามอีกเเล้วเนื้อเเบบนี้ดูเเล้วพอจะชอบกันบ้างรึเปล่าพิมพ์สมัยใหม่เเต่เนื้อดูเก่าดีมีมุมบ้างใหมเจริญพร

ขนาดไฟล์:
      246.7 KB
      เปิดดู:
      143
  11. ท่านสมใจ

รูปองค์พระด้านหลัง(ขออภัยลงได้ที่ละรูป)ใช้โทรศัพรุ่นนี้งงทําไม่ลงรูปได้ที่ละรูปนะ

ขนาดไฟล์:
      230.9 KB
      เปิดดู:
      119
  12. ท่านสมใจ

รูปการเทียบเคียงละว่างในโทรศัพกับสีพระองค์จริง

ขนาดไฟล์:
      19.5 KB
      เปิดดู:
      74
  13. oudadisak

พิมพ์ไม่ใช้เนื้อไม่ใช้ครับ หลวงพี่สมใจ

14. pakit111

สวัสดีทุกท่านครับ ก่อนหน้านี้ที่ผมหายหน้าหายตาไปนั้น ผมได้ลองลงพื้นที่ตามแผงพระต่างๆ คือตอนนี้ตามแผงพระต่างๆ เห็นเนื้อองค์พระฟูๆ คล้ายพระของทางหลวงปู่จันทร์ก็ตีเข้าให้ของหลวงปู่หมดแล้ว ไม่สนใจเรื่องพิมพ์ บางองค์เจ้าของหาวัด เกจิที่สร้างไม่ได้แต่เดียวนี้ก็จับยัดให้เป็นสายนี้ไปหมดแล้ว ส่วนเรื่องพิมพ์นั้นก็ไม่ทราบว่าท่านกดพิมพ์อะไรบ้าง พอจะมีวิธีไหมครับที่พี่ๆและเพื่อนๆทุกท่านจะช่วยกันจัดโซนพระของท่านให้แน่ชัดครับ เพราะมันขัดใจผมมากเลย 555+ บางคนบอกเล่นเอาพุทธศิลป์ บางคนบอกเล่นเอาพุทธคุณ แต่สุดท้ายเกิดกิเลสอาจได้มหาเสน่ห์ เมตตา เหนียว อยากเอาพระของหลวงปู่ไปใช้ กลับบอกไม่เห็นมีอะไรเลย!!! ผมไม่อยากจะให้คนหลายคนที่เค้าไม่รู้โดนหลอกนะครับก็แค่เท่านั้นเอง ขอบคุณทุกท่านครับ

15. oudadisak

เห็นด้วยกับท่านประกิตครับ แนะนำผู้ที่เริ่มศึกษาและเริ่มเก็บพระหลวงปู่ให้เริ่มที่พิมพ์นิยมก่อนเป็นหลักครับ ส่วนพิมพ์อื่นที่ไม่รู้จักก็ปล่อยผ่านไปดีกว่าครับ จะได้ไม่หลงทาง ส่วนพิมพ์อื่นๆเอาไว้ให้ผู้เฒ่าอย่างเรา 555

16. เอฟดำ

เอฟดำ เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    เข้ามาเก็บความรู้เลื่อยๆครับแต่ไม่ค่อยได้โพส ไม่มีโอกาสลงหน้าคอมซักเท่าไหร่

17. Somja

Somja เป็นที่รู้จักกันดี

....ช่วยดูให้หน่อยครับ..ว่าแท้หรือไม่...

18. บุรุษโง่งม

พระคุณใจสม เข้าใจว่าเป็นพระฝีมือเพชรบุรีเอาอย่างนี้ช่วยถ่ายให้ชัดกว่านี้ก้อจะดีครับ

19. pakit111

สวัสดีปีใหม่ 2557 ล่วงหน้าครับ ขอให้บารมีคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และบารมีครูบาอาจารย์ที่สมาซิกและพี่ๆทุกท่านนับถือ อวยชัยดลบันดาลให้ประสบความสำเร็จทุกเรื่องสืบไปครับ

20. tangmosiam

สวัสดีปีใหม่ครับ....ขอให้มีความสุขกันทุกๆคนครับ...^^