สมเด็จเกาะพงัน หลวงปู่จันทร์ วัดโฉลกหลํา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 24 ธันวาคม 2012.

1. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

พระซุ้มเรือนแก้วหรือพระขุนแผนที่ท่านอู้ดอดิศักดิ์ถามมามีตัวอย่างให้ดูพระที่ท่าน ฮันเดรด คลับ ลงไว้ที่กะทู้นี้หน้าที่1เป็นพระพิมพ์เดียวกับของผมเลย ส่วนลงรูปในเวปต่างๆอยากลงมากครับแต่สิ่งนี้ตอนนี้เกินปัญญาคนโง่เยี่ยงผมครับ

2. oudadisak

oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    รับทราบ ขอบคุณครับ

3. pakit111

pakit111 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    ตั้งแต่แขวนสมเด็จพงันติดตัวระยะใหญ่ๆแล้ว สังเกตแล้วจะมีสาวเล็ก สาวแก่แม่ม่าย และผู้ใหญ่หลายๆท่าน ยิ้มให้อยากจะพูดคุยด้วย ถึงไม่มีวาระใดสำคัญที่ต้องหาเรื่องมาพูดคุยก็ตาม ตอนแรกคิดว่านึกไปเองแต่จริงๆแล้วไม่ใช่เลย เชื่อแล้วครับว่าเด่นเมตตา มหาเสน่ห์มากๆ

4. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ต า ม นั้ น เ ล ย ค รั บ

5. oudadisak

ถูกต้องครับ แม่นแท้

6. บุรุษโง่งม

ตัวผมเห็นอะไรในพระแท้ เรื่องนี้ขอบอกวา่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวซึ่งความจริงอาจไม่เป็นอย่างเช่นผมคิดก้อได้ครับ เรื่องทรงพิมพ์ถามผู้รู้บางท่านว่ามีมากถึง30-40พิมพ์บางท่านว่ามีมากกว่านั้นเสียอีกเยอะผมก้อไดัแต่สรุปแบบกำปั้นทุบดินว่าเยอะครับ สังเกตุได้ว่าแม้เนื้อพระจะฟูหลวมแต่ก้อมีความเก่าอย่างธรรมชาติและมีความหนึกนุ่มอยู่ในที ความคมชัดของพิมพ์ก้อต้องมีถ้าตื้นเบลอให้พึงระวังพระปลอมบางองค์แกะพิมพ์ขึ้นมาใหม่ก้อคมชัดเกินความเป็นจริงเช่นกัน สังเกตุดูแล้วตำหนิต่างยังไม่ตรงและทรงพิมพ์ขาดเอกลักษณ์และจิตวิญญาณของพระเกาะพงัน มวลสารต่างๆที่ผมเห็นเม็ดดำก้อมีหลายสัณฐานคาดว่ามีทั้งก้านธูปเผาอีกทั้งเมล็ดสาหร่ายทะเลและอื่นๆที่คนโง่เยี่ยงผมไม่รู้ เม็ดแดงคาดว่าเป็นเม็ดนาคพรตเป็นพืชที่มีความศักดิ์สิทธิ์ในตัวเองเห็นว่าสายตรงบางท่านสามารถตีเก๊แท้ได้ทันทีเมื่อดูเม็ดแดงนี้เพราะเม็ดแดงของหลวงปู่จันทร์มีเอกลักษณ์ไม่เหมือนใครแม้กระทั่งเจ้าอวาสองค์ต่อจากท่านก้อทำได้/ม่เหมือน ก้อนมวลสารสีเทาคาดว่าเป็นถ้วยนรสิงห์ซึ่งเป็นถ้วยบดยาโบราณอีกทั้งถ้วยชามสังคโลกที่งมได้จากในทะเล ก้อนแร่ผมไม่รู้คือแร่อะไรบ้างแต่ที่สังเกตุได้มี๒-๓ชนิดโดยประมาณมีสีดำเหลือบๆเมื่อพลิกเล่นกับแสงจะมีประกายเขียวออกส้มๆ สีขาวประกายคล้ายแร่เพชรหน้าทั่ง ยังมีต่ออีกเยอะครับขออนุญาติเล่าต่อวันถัดไปครับ

7. บุรุษโง่งม

ต่อครับ แร่สีเงินมีสัณฐานรูปร่างแบนๆเมื่อส่องเล่นกับแสงจะมีประกายคล้ายไข่มุกทะเลถามผู้รู้ท่านเมตตาบอกว่าน่าจะเป็นแร่เปลือกหอยทะเลที่มีอยู่ตามชายหาดข้างวัดของท่านๆเอามาผสมในเนื้อพระของท่าน เม็ดก้อนมวลสารสีขาวที่มีวรรณะขาวขุ่นทึบแสงน่าจะผงพุทธคุณของท่าน(เป็นความคิดส่วนของผมครับ) มวลสารสีเหลืองมีวรรณะค่อนข้างใสแต่ต้องดูแล้วเก่าสมกับยุคของพระคาดว่าจะเป็นเศษเนื้อมะพร้าวตายพราย คราบเหลืองของนำ้มันตั้งอิ้วและนำ้มันมะพร้าวตายพรายซึ่งมีคราบที่งดงามเป็นเอกลักษณ์ซึ่งของปลอมก้อพยายามทำให้เหมือนแต่ก้อความแตกต่างครับความเก่าและวรรณะไม่ได้กันครับ ซึ่งที่ผ่านมายังไม่เคยเห็นพระเกจิท่านใดนำส่วนผสมมะพร้าวตายพรายมาเป็นผสมพระเครื่องเลย(อาจจะแต่ปัญญาอันน้อยนิดของผมไม่รู้) มวลสารสีเขียวมองดูวรรณะน่าจะเป็นมวลสารจากพืชบางท่านว่าเป็นสาหร่ายทะเลชนิดหนึ่งบางท่านว่าเป็นคราบตะไคร่เสมาโบสถ์ส่วนตัวผมมึความคิดเห็นว่าไม่รู้ครับ ยังมีมวลสารอีกชนิดหนึ่งที่คาดมีผสมแต่ในพระเกาะพงันแต่ไม่มีใครได้กล่าวถึงมาก่อน ขออนุญาตเล่าต่อวันถัดไปครับ

8. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006

สายตรงเลยท่าน..ข้อมูลดีครับเจ้านายยยยยย555555

9. เอฟดำ

เอฟดำ เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    2องค์นี้เป็นยังไงครับ น่าเก็บไหม?

ไฟล์ที่แนบมา:

10. sit01

sit01 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009
    เรียนถาม องค์นี้ใช่ ปู่จันทร์ ไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      389.4 KB
      เปิดดู:
      444
      ขนาดไฟล์:
      431 KB
      เปิดดู:
      392
  11. บุรุษโง่งม

ครับที่ผ่านมาตัวผมเองก้อพยายามหลีกเหลี่ยง การตีพระท่านอื่นว่าแท้หรือปลอมเพราะผมไม่ใช่เซียนพระแต่ประการใดผมเป็นเพียงผู้นิยมสะสมพระโดยเฉพาะพระเกาะพงันของหลวงปู่จันทร์เท่านัันและการดูพระผ่านหน้าจอเป็นเรื่องที่ยากสำหรับผม ไดัส่ององค์พระจริงๆก้อยังต้องใช้เวลาเสียนาน เอาเป็นการดูพระเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมไม่ใช่การชี้ขาดแต่ประการใดครับ พระท่านเอฟดำผมเจอในแหล่งให้เช่าทั้งสององค์ผมไม่เช่า ส่วนของท่นสิทธิ์01เจอในแหล่งเช่าถามเช่าครับ

12. pakit111

pakit111 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    วันนี้ขอรอฟังประสบการณ์นะครับ

13. choo04

choo04 เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2012
    ขอโชว์บ้างครับ ใช่รึเปล่าไม่รู้ใครทราบช่วยวิจารณ์ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2013
  14. เอฟดำ

ขอบคุณมากครับ

15. บุรุษโง่งม

ต่อจากเมี่อวานครับ ผิวองค์พระเกาะพงันยุคต้นและยุคกลางส่วนใหญ่จะปรากกฏคราบสีขาวผุดขึันมาจากในเนื้อพระซึ่งบางท่านเรียกว่าคราบแป้งส่วนบางท่านเรียกเป็นทางวิชาการว่าคราบซิ้งค์ออกไซค์ครับ แต่ใช่ว่าเนื้อพระยุคปลายจะไม่มีคราบนี้นะครับมีแต่ไม่มากเหมือนยุคต้นยุคกลางครับ เคยเกิ่นนำไปวานนี้นะครับว่ามีมวลสารชนิดหนึ่งในเนื้อพระท่านที่ไม่ค่อยมีท่านใดกล่าวถึงเท่าใดนัก เป็นก้อนมวลสารสีขาวอมเหลืองมีวรรณะกึ่งทึบแสงและกึ่งโปร่งแสงเป็นก้อนๆฝังอยู่ในเนื้อพระ ผมสอบถามท่านผู้รู้ท่านก้อมีความกรุณาแถลงไขให้ฟังว่า น่าเป็นกระดองปลาหมึกทะเลก่อนจะตำให้แหลกเป็นผงก้อนเล็กก้อนน้อย น่าจะมีการลงจารอักขระปลุกเสกที่กระดองปลาหมึกนี้ด้วย ซึ่งมวลสารชนิดนี้ไม่จะมีเกจิท่านเคยผสมลงในพระเครื่องมา ดั้งเดิมคาดว่ากระดองปลาหมึกทะเลนี้น่าจะมีวรรณะขาวขุ่นทึบแสงเมื่อมาผสมในเนื้อพระเกาะพงันเวลาผ่านไปนานกระดองปลาหมึกนี้ซึมซับเอาคราบนำ้มันตั้งอิ้วและคราบนำ้มันมันมะพร้าวตายพรายอีกทั้งอื่นๆในเนื้อพระเข้าไป จึงทำให้วรรณะเปลี่ยนจากขาวขุ่นกลายเป็นโปร่งขึ้นมาเล็กน้อย ากข้อความที่ผมกล่าวมาทั้งหมดจึงไม่แปลกใจเลยว่าพระเกาะพงันทำไมจึงศักดิ์สิทธิ์มากมายมหาศาลขนาดนี้ คือเจตนาการสร้างดีมากเพราะท่านทำแจกจริงเพื่อให้เราท่านได้มีพระเครื่องดีมากมายไว้บูชา ท่านต้องเหนื่อยยากในการสร้างพระด้วยตัวท่านโดยไม่คิดถึงการเหน็ดเหนื่อยหลับนอนเลย มวลสารที่ท่านจัดหามาสร้างพระก้อล้วนแล้วแต่มีความศักดิ์สิทธิ์ทั้งสิ้นไม่ว่าผงพุทธคุณที่ท่านพากเพียรลบสร้างขึ้นมาและมวลสารสุดต่างๆที่ผสมอยู่ในเนื้อพระ อีกประการหนึ่งเป็นพระที่ปลุกเสกโดยพระอริยสงฆ์ผู้ทรงอภิญญาเหนือโลก ถ้าท่านได้มีโอกาสครอบครองพระเกาะพงันแท้สักองค์จงภูมิใจไว้เถิดว่าท่านเป็นผู้มีบุญสูงนักและผมคิดว่าเมื่อท่านมีพระแท้ๆแล้วหนึ่งองค์ขึ้นไปท่านคงหามาอีกเป็นแน่ เพราะประการณ์ของท่านที่มีไว้บูชาล้วนแล้วยอมรับว่าพระเกาะพงันดีขนาดไหน แต่จะเช่าต้องระวังไว้เป็นอย่างสูงเพราะของปลอมมีออกมามากมายหลายพร้อมจะฉกเงินจากกระเป๋าผู้ศรัทธาพระเกาะพงันครับ แล้วจะมาเล่าประสบการณ์อีกในวันถัดไปครับ

16. oudadisak

สุดยอดครับท่านบุรุษ มาแบบเต็มๆ ชอบครับ

17. เอฟดำ

ชอบกระทู้นี้จริงๆ มีทั้งเรื่องเล่าประสบการณ์ ความรู้ ครบ

18. sit01

sit01 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณมากครับ ท่านบุรุษ

19. บุรุษโง่งม

คุยกันบ้างนะครับ บางท่านอาจสงสัยว่าบุรุษโง่งมทำไมถึงได้มีประสบการณ์หลวงปู่จันทร์มาโพสต์ให้เพื่อนสมาชิกอ่านหลายหัวข้อนัก แจงให้ทราบครับลำเนาผมมีพระเครื่องของหลวงปู่จันทร์มาตกค้างอยู่มากจำนวนหนึ่ง รวมทั้งเมืองมหาชัยจังหวัดสมุทรสาครด้วย ตัวผมเองศรัทธาพระเกาะพงันมาเป็นเวลานานแล้ว การเช่าหาก้ออยู่ในสภาพหลงทางมาตลอดเพราะฝีมือปลอมลำเนาผมต้องยอมรับว่าน่ากลัว ผมมีพระเกาะพงันปลอมที่ผมเช่าหาพลาดมากมายหลายองค์เลยทีเดียว กว่าจะพอจับทางได้ก้ออยากจะเลิกสะสมไปหลายครั้ง(ท้อใจ) งานของผมเป็นงานที่มีโอกาสได้พบปะกับเพื่อนพี่น้องชาวประมงอยู่เป็นประจำ เรื่องประสบการณ์และความศักดิ์สิทธิ์ของพระเกาะพงันเป็นที่เลื่องลือโจษขานมากในหมู่๊ชาวประมง ตัวผมก้อเลยได้รับข้อมูลประสบการณ์จากพี่น้องชาวประมงมาตามสมควร เลยเอามาเล่าต่อสู่กับเพื่อนสมาชิกฟัง ยิ่งผมได้รับรู้ผมยิ่งเพิ่มพูนความศรัทธาที่มีต่อหลวงปู่จันทร์เป็นล้นพ้น ส่วนเรื่องที่ทำให้ผมพอจับทางการดูพระเกาะพงันได้บ้างเล็กน้อยเพราะว่า ผมได้ขอความรู้ท่านผู้รู้สายตรงท่าหนึ่งโดยการยอมเช่าพระท่านซึ่งตอนนั้นมีราคาหลายพันบาทและท่านก้อเมตตาสอนและให้ความรู้ผมดี และผมบอกท่านว่าผมจะคอยหาเช่าพระเกาะพงันที่ลำเนาผมไปส่งให้ท่าน แต่ทุกวันนี้ผมเสียคำพูดครับเพราะผมไม่เคยส่งพระให้ท่านเลยแม้แต่องค์เดียวครับเพราะด้วยความนับถือเคารพศรัทธาต่อหลวงปู่เลยเลยยอมเสียครับ ตอนนี้ต้องยอมรับพระเกาะพงันที่ลำเนาผมและมหาชัยค่อนข้างหายากเพราะกว่าจะพอรู้ท่านผู้รู้ทา่นอื่นก้อตามเก็บเข้ารังเขาไปเสียเยอะแล้วผมเคยไปเห็นรังท่านหนึ่งท่านมีพระเกาะพงันแท้ๆหลายร้อยองค์นัก ผมเคยถามขอเช่าก้อได้รับคำตอบว่าไม่ให้เช่าเอาอย่างนี้ดีกวา่พระเกาะพงันคุณมีกี่องค์ผมขอเช่าหมดเลยดีกว่า เล่นเอาผมอึ้งของอึ้งของอึ้งเลยครับฮ่าๆๆๆๆๆๆ เรื่องประสบการณ์ต่อวันถัดไปนะครับ

20. oudadisak

สุดยอดเลยครับท่านบุรุษ เล่นเช่ายกรังแบบนี้ ผมก็รู้สึกหนาวๆแล้วละสิ ผมก็มีรังเหมือนกัน แต่ไม่ใช่รังพระนะครับแต่เป็น รังแค โทษที่ครับเล่นมุกตอนดึกๆ แต่รบกวนถามท่านบุรุษนะครับว่าท่านที่มีบุญสามารถครอบครองพระหลวงปู่เป็นร้อยองค์ ท่านมีชื่อเรียงเสียงใด พอจะบอกได้ไหมครับ แต่เท่าที่เคยได้ยินมาว่าแถวมหาชัยมีพระของหลวงปู่มากสุด ก็น่าจะเป็นเจ้าของตึกสามร้อยห้องที่หน้าทางเข้าเมืองด้านถนนเอกชัยนะครับ ไม่ทราบว่าใช้คนเดียวกันหรือเปล่า ครับท่านบุรุษ